
Vo
da

co
m

 T
an

za
ni

a 
Pu

bl
ic

 L
im

it
ed

 C
om

pa
ny

An
nu

al
 In

te
gr

at
ed

 R
ep

or
t f

or
 th

e 
ye

ar
 e

nd
ed

 3
1 

M
ar

ch
 2

02
2

Vodacom Tanzania Public Limited Company

Annual Integrated Report 
for the year ended 31 March 2022

Vodacom Tanzania Public Limited Company

Taarifa ya mwaka
 kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2022

Pamoja tunaweza



Overview

Vodacom Tanzania’s core purpose is ‘connecting for a better future’. The United
Nations Sustainable Development Goals (SDGs) provide the best articulation of 
what that ‘better future’ looks like, setting a clear long-term agenda to end
poverty, protect the planet and ensure prosperity for all by 2030. Vodacom 
Tanzania is committed to playing its role, as a private sector company, in the 
attainment of these goals, supporting governments, communities, businesses
and individuals to build a better future. Through our core business of providing
increased access to reliable and accessible data, messaging, voice and mobile
money services, we are making a valuable contribution to meeting national and
global developmental objectives.

Vodacom Tanzania has identified and prioritised the following eight SDGs (shown
with black squares) where we believe we can make the most meaningful impact:

Delivering social value through  
our core purpose

Vodacom Tanzania’s Annual Report 2022 
This is Vodacom Tanzania’s sixth annual report, and the fifth following our 
listing on the Dar es Salaam Stock Exchange on 15 August 2017. 

This report provides an overview of our business, business model and 
operating environment, and reviews our strategy, operational and 
governance performance for the financial year 1 April 2021 to 
31 March 2022. Our reporting process has been guided by the principles 
and requirements contained in the International Financial Reporting 
Standards (IFRS), the Value Reporting Foundation’s Integrated Reporting 
Framework, the Dar es Salaam Stock Exchange PLC Rules 2016, and the 
Companies Act, 2002. Ernst & Young (‘EY’) audited our annual financial 
statements and has provided an unmodified opinion (pages 88 to 90).

The Board has applied its collective mind to the preparation and 
presentation of the information in this report. The Board believes that this 
report addresses all material issues and presents a balanced and fair 
account of the Group’s performance for the reporting period, as well as an 
accurate reflection of our core strategic commitments. The directors have 
applied their judgement regarding the disclosure of Vodacom Tanzania’s 
strategic plans, and they have ensured that these disclosures do not 
place the company at a competitive disadvantage. The Board approved 
this annual report on 12 July 2022. 

Signed on the Board’s behalf:

Justice (Rtd) Thomas Mihayo
Chairman
12 July 2022
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Disclaimer
Maelezo ya Jumla

Azma kuu ya Vodacom Tanzania ni ‘kuunganisha jamii kwa kesho iliyo bora’. Malengo ya 
Umoja wa Mataifa ya Maendeleo Endelevu (UN SDGs) yanatoa taswira ya muonekano wa 
kesho iliyo bora, kwa kuweka malengo ya muda mrefu ya kuondoa umaskini, kulinda 
mazingira na kuleta mafanikio kwa wote ifikapo mwaka 2030. Vodacom Tanzania ina nia ya 
kutimiza wajibu kama taasisi ya sekta binafsi katika kufikia malengo haya, kuunga mkono 
serikali, jamii, biashara na watu binafsi katika kujenga kesho iliyobora. Tunachangia kufikia 
malengo ya kitaifa na kimataifa ya maendeleo kupitia biashara yetu kwa kuwezesha 
mawasiliano ya data, ujumbe, sauti na huduma za fedha na hivyo kutoa mchango muhimu 
katika kutimiza malengo ya maendeleo duniani. 

Vodacom Tanzania imeainisha na kuweka kipaumbele katika malengo nane ya maendeleo 
endelevu (yaliyowekewa mraba mweusi) ambayo tunaamini tunaweza kuwa na mchango chanya: 

Azma yetu kuu ya kuongeza thamani 
katika jamii

Taarifa ya Mwaka 2022 ya Vodacom Tanzania
Hii ni taarifa ya sita ya mwaka ya Vodacom Tanzania, na ya tano tangu 
kampuni iorodheshwe kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam tarehe 
15 Agosti 2017. 

Taarifa hii inatoa maelezo ya jumla ya biashara yetu, muundo wa 
biashara, mazingira ya uendeshaji, kupitia mikakati yetu, mafanikio ya 
mfumo wa undeshaji na utawala kwa mwaka wa fedha ulioanzia tarehe 
1 Aprili 2021 hadi 31 Machi 2022. Utaratibu wetu wa kutoa taarifa ya 
mwaka umekuwa ukiongozwa na kanuni na masharti yaliyo katika 
Viwango vya Kimataifa vya Taarifa za Fedha (IFRS), Kanuni za Soko la Hisa 
la Dar es Salaam za mwaka 2016 na Sheria ya Makampuni ya mwaka 
2002. Mkaguzi huru, Ernst & Young (‘EY’) amekagua taarifa zetu za fedha 
za mwaka na kutoa hati safi. (ukurasa wa 88 hadi 90 kwenye nakala ya 
kiingereza).

Bodi imeshiriki kikamilifu katika uandaaji na uwasilishaji wa taarifa hii. 
Bodi inaamini kuwa ripoti hii inaelezea masuala yote muhimu na 
inawasilisha maelezo yenye ulinganifu kuhusu utendaji wa kundi la 
Makampuni kwa kipindi husika na vilevile inatoa taswira halisi ya mikakati 
yetu ya utekelezaji.

Wakurugenzi wanaamini kuwa kuchapisha mipango mkakati ya Vodacom 
Tanzania, hakutaleta athari yeyote ile katika medani za ushindani wa 
kibiashara. Bodi ilipitisha taarifa hii ya mwaka tarehe 12 Julai 2022.

Imesainiwa kwa niaba ya Bodi na:

Jaji (mstaafu) Thomas Mihayo
Mwenyekiti
12 Julai 2022
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Dai la Haki

Maelezo ya msingi
Tafadhali zingatia kwamba , hii ni tafsiri ya taarifa ya 
mwaka kwa ufupi. Taarifa kamili ya mwaka imetolewa 
kwa lugha ya kiingereza. Iwapo kutatokea 
mkanganyiko wa tafsiri, taarifa ya kiingereza 
itatumika.

Yaliyomo

ELIMU YA KIWANGO 
CHA JUU

MIJI NA JAMII 
ENDELEVU

KOMESHA 
UMASKINI

KOMESHA 
NJAA

AFYA BORA  
NA USTAWI

USAWA WA 
KIJINSIA

KAZI BORA NA 
UKUAJI WA UCHUMI

VIWANDA UBUNIFU  
NA MIUNDOMBINU

UZALISHAJI NA 
UTUMIAJI BIDHAA 
WENYE KUWAJIBIKA

KUSHUGHULIKIA 
MAZINGIRA

AMANI, HAKI NA 
TAASISI THABITI

UBIA ILI KUYAFIKIA 
MALENGO

KUONGEZA USAWA 
BAINA YA WATU

Hilda Bujiku
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
12 Julai 2022
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Asante kwa kutuamini 

Top Employer Africa & 
Tanzania 2021

Top Employer Awards 2021

Most Reliable and Quality Network 
Telecom Service Provider 

Consumers Choice Awards 2021

Most Preferred Telecom Company 
for Customer Service Experience in  Tanzania 

Consumers Choice Awards 2021

Best Mobile Network
Tanzania ICT Awards 2021

Best Fintech App (M-PESA)
Tanzania Digital Awards 2021



Sisi ni nani
Vodacom Tanzania ni kampuni inayoongoza 
nchini Tanzania kwa kutoa huduma za 
mawasiliano kwa wateja wa matumizi binafsi na 
biashara ikiwa ni pamoja na huduma za simu 
sauti, data, ujumbe mfupi wa maneno na huduma 
za fedha kwa wateja zaidi ya milioni 15.4. 

Vodacom Tanzania iliorodheshwa kwenye soko la hisa la 
Dar es Salaam mnamo Agosti 15, 2017. Mmiliki mkubwa 
wa Vodacom Tanzania na kampuni zake tanzu (yaani 
‘Kundi la Kampuni za Vodacom’) ni Vodacom Group 
Limited, kampuni iliyosajiliwa Afrika Kusini ambayo nayo 
inamilikiwa na Vodafone Group PLC ya Uingereza.

Kwanini tupo

Azma yetu

Kukuunganisha kwa 
kesho iliyo bora

Sayari yetu
Kupunguza athari kwa mazingira yetu

Jamii ya Kidigitali
Kuwaunganisha watu na vitu kwenye 
intaneti

Kuwashirikisha watu wote
Kuhakikisha mawasiliano ya kidigitali 
yanapatikana kwa watu wote

02 Taarifa ya mwaka ya Vodacom Tanzania Public Limited Company kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2022
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Mkakati wetu 

Dira yetu

Kuwa kampuni ya 
kidigitali 
inayoongoza 
ambayo 
inawezesha jamii 
iliyounganishwa 
katika mtandao

Kuiunganisha 
jamii kwa 
kesho iliyo 
bora

Kuwa mwajiri 
bora (mahali 
bora pa 
kufanyia kazi)

Tunakoelekea na tunataka kuwa nani

Tunachotakiwa kufanya

Namna ya utekelezaji

Kwa namna gani

Kuaminiwa na 
wateja

Kujenga 
mustakabali

01

02

Kufanya majaribio 
– kujifunza haraka

Kutekeleza 
mambo yote 
kwa pamoja

03

04

Kuthaminisha huduma ya data na 
fursa za kidigitali

Kuwa chapa inayoongoza. 
Kushikilia na kuongeza umiliki  
wa soko

Kuchochea ongezeko la wateja 
kupitia huduma ya M-Pesa

Kudhibiti gharama na kuwa na 
michakato yenye ufanisi

Kuendelea kuimarisha huduma 
kwa wateja wa matumizi ya 
biashara kupitia bidhaa zetu 
mbalimbali

Watu. Vipaji bora, kuzingatia 
taratibu bora
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Thamani tuliyojenga 

Wateja 

milioni 
15.4 

 

Ufanisi wetu

Kwa wateja wetu

30.2% 
nafasi ya kwanza 

Wateja katika soko1 Wateja wa M-Pesa 

milioni 6.8 
Mapato ya huduma 

Mapato ya data

Shilingi 
bilioni 204.0 

 

Shilingi 
bilioni 173.9

 

Gharama ya uwekezaji

1.	 Ripoti ya robo mwaka ya mamlaka ya mawasiliano Tanzania (TCRA), ya mwezi Machi 2022.
*	� Takwimu zilizowekewa alama ‘*’ kwenye ripoti hii zinawakilisha, makisio ya kiwango cha ukuaji au kupungua, 

iwapo tukiondoa athari za tozo ya serikali kwenye miamala ya kutuma na kutoa fedha.

1.	 Kiwango cha kukua hakijaoneshwa kutokana na mabadiliko ya kanuni ya ukokotoaji.

Tumepanua mtandao wetu kwa kuongeza: 

Tumewezesha mawasiliano kwa wateja 

zaidi ya milioni 15.4

Tumepanua wigo wa mtandao wetu wa teknolojia ya  
3G na 4G kufikia 66.7% ya idadi ya watu (kwa kiwango 
cha 1Mbps)

50.4%

ya idadi ya watu

Wigo wa  
teknolojia ya 4G: 

(8.6%) 61.2%1

Wigo wa  
teknolojia ya 3G:

ya idadi ya watu

92.9%

Wigo wa  
teknolojia ya 2G: 

ya idadi ya watu

0.2%

Tumewezesha huduma jumuishi 
za kifedha kwa wateja wa  
M-Pesa zaidi ya milioni

6.8

Kampuni ya kwanza katika ‘Net Promoter 
Score (NPS)’ tukiwa tunaongoza  

kwa alama 18 

wameongezeka 
kwa 3.4%

ongezeko la 
18.9%

Shilingi 
bilioni 329.6

  

Mapato ya M-Pesa

yamepungua 
kwa 7.6%,

ongezeko 
la 17.7%*

wamepungua 
kwa 7.6%

Shilingi 
bilioni 64.4 

  

Faida ya uendeshaji 

ongezeko la 
30.1%,

ongezeko la 
149.5%*

Shilingi 
bilioni 956.5

  yamepungua 
kwa 1.0%, 

ongezeko la 
9.8%*

ongezeko la 
42.1%

minara 143 – ya 4G
minara 43 – ya 3G
minara 32 – ya 2G 
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Kwa wanahisa wetu

Jumla shilingi 

bilioni 549.3 
zimelipwa kama gawio tangu Kampuni iorodheshwe 
kwenye soko la hisa miaka mitano iliyopita.

Kwa jamii yetu

Tumechangia jumla ya shilingi 

bilioni 516.9 
kwenye fedha za umma kwa njia ya 
kodi na tozo, masafa na tozo za 
mamlaka za udhibiti wa sekta

Tumeunga mkono programu za 
Serikali kufikisha mawasiliano 
vijijini kwa kujenga 

minara 283 
katika kipindi cha miaka kumi 
iliyopita 

Shilingi  
bilioni 395.3 
zimetumika kwa ajili ya malipo ya 
bidhaa na huduma za wasambazaji 
wa ndani na makampuni washirika 
takriban 500 nchini Tanzania 

Zaidi ya shilingi 

bilioni 1.0 
zimetumika katika uwekezaji  
kwenye jamii, na kunufaisha zaidi ya 
watu milioni 1.52 nchini kote

Zaidi ya ajira 

144 0003 
zisizo za moja kwa moja 
zimetolewa kwa watanzania

1.	� Inajumuisha shughuli za kijamii zilizofanyika kupitia huduma zetu kwa jamii (CSR), na pia zilizogharimiwa na 
mfuko mama wa ‘Vodafone Foundation’, Uingereza, usajili namba 1193984.

2. Inajumuisha pia huduma za kijamii zilizofanyika moja kwa moja kwa wateja wetu.
3. Inajumuisha wafanyabiashara wadogo huria (Freelancers) na mawakala wa M-Pesa.

Kwa wafanyakazi wetu

Shilingi bilioni 
63.8 
zimetumika kwa wafanyakazi ikiwa ni pamoja 
na kuwapatia mafunzo ya kuendeleza ujuzi

Tumetoa mafunzo ya kujiendeleza 
kwa njia ya mtandao kwa zaidi ya
wafanyakazi 

500
Mafunzo yetu ya ‘Doing What is Right” yenye 
kozi tano, yalihudhuriwa na wafanyakazi 
zaidi 484 yakilenga maadili na uzingatiaji 
wa utaratibu

Uwakilishi wa 40%
wa wanawake kwenye uongozi

Kuchochea kilimo cha kibiashara – 
tumesajili zaidi ya wateja

140 000
katika mfumo wa M-Kulima
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Sites

3G: 2 825

2G: 3 356

4G: 1 820

Tanzania

Vodacom 
Tanzania 
kwa ufupi

Machi
2019

4 years CAPEX (TZS Billion)

171

Machi
2020

Machi
2021

Machi
2022

155 122 174

Machi
2019

90 days Customers (Million)

14.1

Machi
2020

Machi
2021

Machi
2022

15.5 14.9 15.4

Machi
2019

Broadband coverage

40.0%

Machi
2020

Machi
2021

Machi
2022

52.0% 57.7% 66.7%

Machi
2019

Total number of sites

3 025

Machi
2020

Machi
2021

Machi
2022

3 226 3 357 3 388

Machi
2019

Total number of 4G sites

861

Machi
2020

Machi
2021

Machi
2022

1 321 1 820 1 963

Machi
2019

4G population coverage

26.0%

Machi
2020

Machi
2021

Machi
2022

32.6% 41.8% 50.4%

Minara ya 2G (3 388)

Minara ya 3G (2 868)

Minara ya 4G (1 963)

C2 General

1

March 2022

2G sites (3,388)

3G sites (2,868)

4G sites (1,963)

Uwekezaji kwa miaka 4 (Shilingi billioni)

Wateja wa siku 90 (Millioni)

Idadi ya watu wanaofikiwa na mtandao wetu wa 3G na 4G

Idadi ya minara

Idadi ya minara ya 4G

Idadi ya watu wanaofikiwa na mtandao wetu wa 4G
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Bidhaa na 
huduma zetu

Tuna wateja zaidi ya milioni 15.4 
wanaotumia bidhaa na huduma zetu

Sauti

•	 Simu za kiganjani• Simu za kiganjani

Data

•	 Modemu za broadband• Modemu za broadband
•	 Intaneti kwa simu • Intaneti kwa simu 

Ujumbe mfupi

•	� Ujumbe mfupi wa maneno na • 	�Ujumbe mfupi wa maneno na 
programu za mitandao ya programu za mitandao ya 
kijamiikijamii

Huduma za ziada

•	� Burudani na michezo (muziki, • 	�Burudani na michezo (muziki, 
video na bahati nasibu)video na bahati nasibu)

•	� Elimu (habari, vipindi vya dini • 	�Elimu (habari, vipindi vya dini 
na matangazo ya kidigitali)na matangazo ya kidigitali)

•	� Huduma binafsi (My Vodacom • 	�Huduma binafsi (My Vodacom 
app, tovuti yetu na Nipige app, tovuti yetu na Nipige 
tafu)tafu)

•	� Afya (Elimika, afya call)• 	�Afya (Elimika, afya call)
•	� Huduma za usafiri (Paisha)• 	�Huduma za usafiri (Paisha)

Huduma kwa wateja

•	 Kituo cha mawasiliano• Kituo cha mawasiliano
•	 Dawati la huduma kwa wateja• Dawati la huduma kwa wateja
•	 Maduka ya Vodacom• Maduka ya Vodacom
•	� Huduma binafsi (My Vodacom • 	�Huduma binafsi (My Vodacom 

app, USSD code, M-Pesa app)app, USSD code, M-Pesa app)
•	� Huduma za kidigitali (kupitia • 	�Huduma za kidigitali (kupitia 

mitandao ya kijamii, tovuti, mitandao ya kijamii, tovuti, 
Whatsapp na Live Chat app)Whatsapp na Live Chat app)

•	� Viashiria kwa wateja (ujumbe • 	�Viashiria kwa wateja (ujumbe 
ibukizi)ibukizi)

Kuweka na kutoa fedha

Kwa mawakala zaidi ya 120 000Kwa mawakala zaidi ya 120 000

Kuhamisha na kupokea 
fedha kati ya wateja wetu

Kutuma pesa ndani ya nchi na Kutuma pesa ndani ya nchi na 
kimataifa (IMT)kimataifa (IMT)

Mifumo ya malipo ya 
kielektroniki

•	� Kadi za kielektroniki ‘M-Pesa • 	�Kadi za kielektroniki ‘M-Pesa 
Visacard’Visacard’

•	� Mfumo wa malipo wa ‘Lipa • 	�Mfumo wa malipo wa ‘Lipa 
kwa Simu’kwa Simu’

•	� Mteja kwenda kwenye • 	�Mteja kwenda kwenye 
Biashara ‘C2B’Biashara ‘C2B’

•	� Biashara kwenda kwa Mteja • 	�Biashara kwenda kwa Mteja 
‘B2C’‘B2C’

•	� Biashara kwenda kwa Biashara • 	�Biashara kwenda kwa Biashara 
‘B2B’‘B2B’

Huduma za kifedha

•	� Huduma ya mikopo ya • 	�Huduma ya mikopo ya 
SongeshaSongesha

•	� Akiba na mikopo (M-Pawa, • 	�Akiba na mikopo (M-Pawa, 
Halal Pesa)Halal Pesa)11

•	� Akaunti za akiba za vikundi • 	�Akaunti za akiba za vikundi 
(M-Koba)(M-Koba)

•	� Mikopo ya muda ya mawakala• 	�Mikopo ya muda ya mawakala
•	 Huduma za bima• Huduma za bima

1.	 �Akaunti za akiba za Halal Pesa 
zinafuata miongozo ya Sharia.

Simu za kiganjani

• Sauti• Sauti
• Intaneti• Intaneti
•	 Ujumbe mfupi wa maneno• Ujumbe mfupi wa maneno
• Video• Video

Uunganishaji

•	 Pasi waya• Pasi waya
•	 Kwa waya• Kwa waya
• VPN• VPN
•	� Mkongo, intaneti maalumu na • 	�Mkongo, intaneti maalumu na 

ya kushirikianaya kushirikiana

Kusimamia shughuli kwa 
mtandao

•	 Intaneti ya Vitu (‘IoT’)• Intaneti ya Vitu (‘IoT’)
•	 APN kwa ajili ya makampuni• APN kwa ajili ya makampuni

Usalama, ‘cloud’ na 
kuunganisha (‘hosting’)

Bidhaa na huduma 
maalum

•	� Huduma kwa wakulima • 	�Huduma kwa wakulima 
‘Connected Farmer’ au ‘Connected Farmer’ au 
‘M-Kulima’‘M-Kulima’

•	� Huduma kwa mashule • 	�Huduma kwa mashule 
‘VodaShule’, ‘Connected ‘VodaShule’, ‘Connected 
education’education’

Huduma kwa matumizi ya 
wateja binafsi na kidigitali

Matumizi ya wateja wa 
BiasharaM-Pesa
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Ni furaha kwangu kuwasilisha ripoti ya tano ya pamoja ya Vodacom Tanzania tangu kuorodheshwa kwa Kampuni 
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam mnamo Agosti 2017. Mpaka sasa, Vodacom ni kampuni pekee ya mawasiliano 
ya simu iliyoorodheshwa katika Soko la Hisa nchini Tanzania, na ninaamini ni moja ya kampuni chache katika soko 
hilo inayozingatia misingi ya utoaji wa ripoti ya pamoja.

Tulipokuwa tukiendelea kuimarika kutoka 
kwenye athari za kiuchumi na kijamii za janga la 
UVIKO-19, kama nilivyoziainisha kwenye taarifa 
yangu ya mwaka uliopita, ilibidi pia 
tushughulikie changamoto za kibiashara 
zilizosababishwa na tozo mpya katika miamala 
ya kuhamisha na kutoa fedha kwa njia ya simu 
za kiganjani, zilizoanza katikati ya mwezi Julai 
2021. Pia, mazingira ya biashara yaliendelea 
kuwa na ushindani mkubwa. Kwa kuzingatia 
changamoto zilizojitokeza, ninaamini Kampuni 
imekuwa na matokeo ya kuridhisha. Mafanikio 
haya yameakisi uimara wa mfumo wetu wa 
biashara, uthabiti wa timu yetu ya menejimenti 
na ubora wa utekelezaji wa mipango yetu katika 
kukuza huduma zetu jumuishi za kidigitali na 
kifedha.

Nia ya kutekeleza azma yetu ya ‘kuunganisha 
jamii kwa kesho iliyo bora’, ni kichocheo cha 
utendaji thabiti wa kampuni yetu. Kampuni 
imeendelea kuchochea mabadiliko ya kijamii na 
kiuchumi na kuhakikisha uimara na ukuaji 
endelevu, kwa kuwekeza katika miundombinu 
ya mtandao, kuanzisha bidhaa na huduma za 
kibunifu na za gharama nafuu, kuwahudumia 
wateja wenye mahitaji ya kifedha ya muda 
mfupi, kuongeza upatikanaji wa vifaa janja kwa 
bei nafuu na kuendelea kutoa huduma bora 
kwa wateja. Pamoja na ushindani katika soko, 

Vodacom imeendelea kuongoza kwa kuwa na 
wateja wengi zaidi katika soko na katika kipimo 
cha kuridhika kwa wateja, ‘Net Promoter Score’, 
huu ni ushahidi wa uthabiti wa utekelezaji na 
ubora wa mkakati wake.

Katika taarifa ya Mwenyekiti ya mwaka uliopita, 
niligusia umuhimu wa kuendeleza mahusiano 
chanya kati ya Kampuni na serikali, ili kufikia 
matokeo mazuri kwa njia ya majadiliano. 
Limekuwa ni jambo la kutia moyo mwaka huu, 
kuona maendeleo makubwa katika majadiliano 
kati ya Kampuni na taasisi mbalimbali za 
serikali, na bunge – kupitia kamati zake, kuhusu 
masuala yanayohusu sekta ya mawasiliano, na 
mtazamo wa kampuni kuhusu masuala hayo. 
Tumefanya majadiliano yenye tija na wizara 
yenye dhamana ya mawasiliano, pamoja na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) kuhusu huduma ya mawasiliano ya 
simu. Sambamba na hili, tumepiga hatua nzuri 
katika kutatua masuala yanayohusu kodi kupitia 
majadiliano na Mamlaka ya Mapato Tanzania.

Kuanzishwa kwa tozo katika miamala ya 
kuhamisha na kutoa fedha kwa njia ya simu za 
kiganjani mwaka huu, kuliathiri jitihada za 
kuendeleza huduma jumuishi za kifedha nchini 
Tanzania. Tozo hizi ziliongeza kwa kiasi kikubwa 
gharama kwa wateja kufanya miamala ya fedha 
kwa njia ya simu za kiganjani, na kusababisha 

wateja zaidi ya milioni 1.3 kuacha kabisa 
kutumia huduma zetu za M-Pesa. Mbali na 
kuathiri ukuaji huduma jumuishi za kifedha, 
tozo hizo ziliathiri mapato ya Kampuni kwa 
makadirio ya kiasi cha shilingi bilioni 103.8. 
Katika taarifa hii, tumetoa maelezo ya ziada 
kuonesha makisio ya ufanisi wa utendaji wa 
biashara katika mwaka, pasipo athari za tozo. 
Badiliko hili ni muhimu ili kuongeza uwazi na 
kuonesha uhalisia wa matokeo ya uendeshaji 
wa kampuni. Licha ya athari za kibiashara za 
tozo nilizoainisha hapo juu, nimefurahishwa na 
utayari wa serikali kujadiliana kuhusu suala hili, 
ambapo mwezi Septemba 2021, tozo 
zilipunguzwa kwa 30%, na tena zikapunguzwa 
zaidi kwa 43% kuanzia 1 Julai 2022, kufanya 
jumla ya punguzo la 60% tangu tozo hizo 
kuanzishwa. Tuna imani kuwa, kwa kushirikiana 
na serikali, tutapata suluhisho litakalochagiza 
upatikanaji zaidi wa manufaa yatokanayo na 
teknolojia, na huduma jumuishi za kifedha. 

Katika kutekeleza azma yetu, tumetekeleza 
programu kadhaa. Kati ya hizo, ninajivunia 
programu iliyotukuka ya M-Mama. Programu hii 
inakusudia kupunguza vifo vya kina mama na 
watoto, kwa kutoa huduma ya usafiri kwa 
wanawake wajawazito kwenda katika vituo vya 
afya, katika maeneo ya vijijini hapa Tanzania. 
Tunaendesha mradi huu kwa kushirikiana na 

Taarifa ya 
Mwenyekiti
Jaji (mstaafu) Thomas Mihayo 
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Serikali ya Tanzania na ‘Vodafone Foundation’1. 
Programu yetu ya majaribio, tuliyoifanya katika 
Kanda ya Ziwa ilikuwa ya mafanikio, ambapo 
tulihudumia walengwa 12 000 ikiwa ni pamoja 
na wanawake na watoto wachanga. Pia jamii 
ilinufaika kutokana na mafunzo yaliyotolewa 
kwa wafanyakazi wa sekta ya afya na madereva 
waliohusika katika programu hii. Kwa niaba ya 
Bodi na wafanyakazi wote wa Vodacom, 
napenda kutoa shukrani za dhati kwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, ambaye 
mapema mwezi Aprili 2022, alitenga muda 
wake adhimu kuzindua awamu ya pili ya 
programu hii. Nimefurahishwa na hatua 
iliyofikiwa, ambapo programu hii sasa 
itajumuisha mikoa 14, yenye takribani nusu ya 
idadi ya watanzania. Hatua hii ni uthibitisho wa 
azma yetu ya dhati, kutekeleza wajibu wetu kwa 
jamii kwa ushirikiano na washirika wetu.

Vodacom Tanzania, ikiwa ni sehemu ya kundi la 
makampuni ya ‘Vodacom Group’ iliyosajiliwa 
nchini Afrika Kusini, ni mwajiri anayetoa fursa 
sawa kwa wote, kuwawezesha wafanyakazi 
kutimiza ndoto zao. Ni kwa msimamo huu, Bodi 
iliamua pia ripoti za mwaka za Kampuni, 
zijumuishe takwimu za uwiano wa kijinsia za 
wafanyakazi. Katika kutekeleza lengo hili, 
mwaka huu tuliwakaribisha wajumbe wawili 
wapya katika timu ya viongozi waendeshaji wa 
Kampuni.

Mwezi Novemba 2021, tulimteua Bi Hilda Bujiku 
kuwa Mkurugenzi mpya wa fedha, kuanzia 
tarehe 1 Januari 2022; akichukua nafasi ya 
Bw Jacques Marais ambaye baada ya kutumikia 
Kampuni kwa miaka mitano akiwa Mkurugenzi 
wetu wa fedha, amehamia katika kampuni 
nyingine tanzu ndani ya kundi la makampuni la 
Vodacom. Ninaona fahari kubwa kwa uteuzi wa 
Hilda, ambaye mbali na kuwa mtanzania wa 
kwanza, pia ni mwanamke wa kwanza kushika 
wadhifa huo. Kabla ya kushika nafasi hii, Hilda 
alikuwa Mkurugenzi msaidizi wa fedha. Uteuzi 
wake unaakisi mpango wetu madhubuti wa 
kuandaa viongozi. 

Kufuatia kujiuzulu kwa Hisham Hendi, ambaye 
baada ya miaka mitano ya utumishi mzuri katika 
Kampuni, alihamia kampuni dada ya Vodafone 
Hispania, Sitholizwe (Sitho) Mdlalose aliteuliwa 
kuwa Mkurugenzi Mkuu. Kabla ya uteuzi huo, 
Sitho alikuwa Mkurugenzi wa Fedha wa 
Vodacom Afrika Kusini. Sitho ameleta uzoefu na 
maarifa makubwa yaliyoleta ufanisi katika nafasi 
hii muhimu. Mwezi Julai 2022, Sitho amerudi 
Afrika Kusini kuongoza Kampuni dada iliyo 
kubwa zaidi ya Vodacom South Africa. Mrithi 
wake atatangazwa wakati upasao. Katika kipindi 
cha mpito, Hilda Bujiku – Mkurugenzi wa Fedha, 
ameteuliwa na Bodi kukaimu nafasi ya 
Mkurugenzi mtendaji. Kwa niaba ya Bodi, 

ninatambua kipaji na uzoefu ambao Sitho 
ameuleta katika Kampuni. Katika muda mfupi 
ambao ameiongoza kampuni, amebuni mikakati 
imara ambayo sote tunaamini itasaidia 
kuimarisha utendaji, na nafasi yetu ya kwanza 
katika soko, katika muda wa kati na muda 
mrefu. Namna ya uongozi ya Sitho imekuwa 
rasilimali muhimu, katika kuimarisha uhusiano 
na wadau wanaozunguka biashara yetu, ikiwa ni 
pamoja na watunga sera, wateja na wafanyakazi.

Kwa niaba ya Bodi, ninatoa shukrani zetu za 
dhati kwa Sitholizwe na Jacques kwa mchango 
wao mkubwa katika Kampuni hii, na 
tunawatakia mema katika shughuli zao mpya. 
Wote wanathibitisha fursa ya kukua ‘GROW’ na 
Vodacom, ambazo zinatufanya tuwe miongoni 
mwa waajiri bora nchini.

Tunatiwa moyo na muelekeo chanya wa siku za 
usoni kutokana na kuimarika kwa uchumi wa 
Tanzania, kunakochochewa na udhibiti imara wa 
mfumuko wa bei na kuimarika kwa sekta ya 
utalii, ambayo kama nilivyogusia kwenye taarifa 
ya mwaka uliopita, iliathiriwa sana na kuenea 
kwa UVIKO-19. Ingawa viashiria hivi vinatupa 
matumaini, bado kuna mashaka juu ya athari za 
kiuchumi kutokana na mgogoro kati ya Urusi na 
Ukraine, ambao tayari umeathiri vibaya bei za 
vyakula na nishati duniani. Licha ya kuwepo 
mashaka haya, bado ninaamini kuwa Vodacom 

viongozi watendaji katika kutimiza kwa usahihi 
wajibu wao wa kazi, maadili na wajibu kwa jamii. 
Ninajivunia kuwa tuna Bodi inayojumuisha 
wakurugenzi watendaji, wakurugenzi wasio 
watendaji na wakurugenzi huru, wenye maarifa, 
uzoefu, mitazamo mbalimbali na jumuishi 
kijinsia. Kwa kuzingatia hayo yote, ninapenda 
kuwashukuru wajumbe wenzangu wa Bodi kwa 
mchango wao muhimu kwa Kampuni, na pia 
kuwashukuru viongozi watendaji na 
wafanyakazi wote wa Kampuni kwa kuendelea 
kujituma katika kuwezesha matokeo 
yanayoridhisha hasa, tukizingatia changamoto 
za mazingira ya kibiashara yaliyopo.

Ninawasihi na kuwahimiza, wadau wetu wote, 
kutenga muda na kusoma ripoti yetu ya mwaka 
ya fedha ulioishia Machi 2022, ili kuelewa 
matokeo ya utendaji wa biashara na namna 
yalivyofikiwa, na inapowezekana, tafadhali 
tupatie mrejesho.

Jaji (mstaafu) Thomas Mihayo
Mwenyekiti

12 Julai 2022

Tanzania ina mikakati sahihi, uongozi thabiti na 
mifumo imara, kuhakikisha ukuaji endelevu na 
uimara wa Kampuni. 

Mwaka huu, Bodi iliendelea kutimiza majukumu 
yake kadiri ya muongozo wa uendeshaji wa Bodi 
uliowekwa. Nilitimiza wajibu wangu wa 
kuhakikisha kuwa Bodi inafanya usimamizi 
makini na huru, wa utendaji na mwelekeo wa 
kimkakati wa Kampuni, pamoja na kusimamia 

Pamoja na ushindani katika soko, Vodacom 
imeendelea kuongoza kwa kuwa na wateja 
wengi zaidi katika soko na katika kipimo cha 
kuridhika kwa wateja cha, ‘Net Promoter Score’, 
huu ni ushahidi wa uthabiti wa utekelezaji na 
ubora wa mkakati wake.”

1. Kwenye ripoti hii ya mwaka, ‘Vodafone Foundation’, ina maanisha mfuko wa jamii wa Kampuni mama ya ‘Vodafone Group’,mfuko uliosajiliwa nchini Uingereza kwa namba 1193984.
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wanawake wajawazito na watoto, zaidi ya 12 000 
katika maeneo ya Kanda ya Ziwa – Mwanza na 
Shinyanga tangu kuanzishwa kwake mnamo 
mwaka 2013. Mnamo Aprili, tumezindua rasmi 
programu hii nchini kote, na sasa itapatikana 
katika mikoa 14. 

Tukiangalia utendaji wetu wa kifedha, mapato 
yetu ya huduma yaliathiriwa na tozo mpya 
zilizowekwa katika huduma za fedha kwa simu 
kuanzia Julai 2021. Ijapokuwa mapato ya 
huduma yaliongezeka kwa 12% katika robo ya 
kwanza ya mwaka kabla ya tozo kuanzishwa, 
mapato ya huduma ya mwaka mzima yalishuka 
kwa 1.0%. Pasipo athari za tozo zinazokadiriwa 
kufikia shilingi bilioni 103.8, mapato ya huduma 
yaliongezeka kwa 9.8%. Ongezeko hilo 
lilichagizwa na ufanisi mkubwa katika huduma za 
data, sambamba na ongezeko la huduma za 
kidigitali, kufuatia uwekezaji wetu katika mtandao 
wa data. Licha ya shinikizo katika mapato ya 
huduma, faida ya uendeshaji iliongezeka kwa 
30.1% (149.5%*) ikifananishwa na mwaka 
uliopita, kufikia kiasi cha shilingi bilioni 64.4, 
ikichochewa na hatua zilizochukuliwa za 
kupunguza gharama za uendeshaji. Tunatiwa 
moyo kwa uamuzi wa serikali kupunguza tozo 
kwa 30% mwezi Septemba 2021, na punguzo la 
43% kuanzia Julai 1, 2022. Punguzo hili linafanya 
jumla ya punguzo kufikia 60% toka kuanzishwa 
kwa tozo hizi. Hatua hii inategemewa kupunguza 
gharama kwa wateja wetu. Tutaendelea 
kushirikiana na kutoa maoni kwa serikali kuhusu 

Mapema mwezi Aprili, tulitanua wigo wa programu yetu ya M-mama, inayotoa huduma ya usafiri kwenda kwenye 
vituo vya afya kwa kina mama wajawazito maeneo ya vijijini. Huduma hii sasa itapatikana kwenye mikoa yenye 
takribani nusu ya idadi ya watanzania wote. Programu hii inayoendeshwa kwa ushirikiano na serikali, ina lengo la 
kupunguza vifo vya mama na mtoto. Ikiendeleza mafanikio ya programu hiyo yaliyofikiwa kanda ya ziwa – Mwanza 
na Shinyanga.

Katika mwaka wa fedha 2022, tuliongeza kasi ya 
utekelezaji wa mkakati wetu mahususi – 
unaokusudia kufanikisha malengo ya kibiashara 
na pia kuisaidia jamii. Tulitekeleza mipango 
mbalimbali, ikiwa ni muendelezo wa mikakati ya 
kuisaidia serikali, jamii na biashara, iliyoanzishwa 
wakati wa kilele cha mapambano dhidi ya 
UVIKO-19. Mipango iliyotekelezwa ilikusudia 
kutimiza wajibu wetu kwa jamii, na kuilinda hadhi 
yetu ya ‘kampuni inayoheshimika’. Ninaridhishwa 
na matokeo ya utekelezaji wa programu yetu ya 
kuunganisha huduma ya mawasiliano vijijini, 
ambapo tayari kuna minara 1 6801, ikijumuisha 
minara 283 iliyojengwa kwa ushirikiano na serikali 
kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote 
(Universal Communications Service Access Fund). 
Programu hii ni muhimu katika kupunguza 
mgawanyiko wa kidigitali kwa kuwezesha 
upatikanaji wa huduma za mawasiliano kwa 
gharama nafuu. Mawasiliano yanasaidia katika 
utekelezaji wa programu zetu za kutimiza wajibu 
wetu kwa jamii zinazolenga elimu, afya, mazingira 
na kilimo.

Mbali na biashara yetu kuu ya huduma ya 
mawasiliano, tuliendelea kuihudumia jamii 
tukitumia uwezo na mifumo yetu ya kidigitali. 
Huduma yetu ya M-Kulima iliwezesha malipo 
yasiyo fedha taslimu kwa zaidi ya wakulima 
140 000 waliosajiliwa, ikiwanufaisha kwa kasi ya 
malipo na usalama kwa pande zote husika katika 
miamala. Huduma yetu ya M-Mama imewasaidia 

Hilda Bujiku

mwenendo wa tozo. Tunaamini kwamba, kupitia 
fursa za ukuaji katika M-Pesa, tunaweza kukuza 
huduma jumuishi za kifedha.

Utekelezaji wa malengo yetu kimkakati
Huu ni mwaka mwingine ambapo Vodacom 
Tanzania iliendelea na utekelezaji thabiti wa 
mikakati yake. Tulipiga hatua madhubuti katika 
utekelezaji wa mipango yetu ya kimkakati, huku 
tukipambana na changamoto zilizojitokeza, 
ikiwemo athari za tozo katika miamala ya 
kuhamisha na kutoa fedha kwa njia ya simu za 
kiganjani. Tukiongozwa na lengo letu la kufanya 
biashara huku tukiisaidia jamii, mkakati wetu 
tunaouita ‘System of Advantage’, unaotumia 
vyema uwezo wetu kiteknolojia, uliendelea 
kuwezesha huduma mbalimbali na zenye 
utofauti kwa wateja wetu.

Kuthaminisha huduma za data na fursa za 
kidigitali
Tumeendelea kuzalisha matokeo mazuri katika 
kuthaminisha huduma ya data, na kuongeza 
msukumo wa matumizi ya data na huduma za 
kidigitali. Utekelezaji wetu ulijikita katika 
uwekezaji katika mtandao – hususan mtandao wa 
4G, kuongeza usambazaji wa simu janja na 
kuendelea kutoa ofa mbalimbali kwa wateja 
wetu, kuwezesha huduma, kuwaridhisha wateja 
na hatimaye kuongeza mauzo. Matokeo chanya 
katika nyanja ya data, ni muhimu katika 
kusukuma ajenda yetu ya ukuaji na ujumuishi 
kidigitali.

1.	 Kadiri ya vigezo na utaratibu wa ndani wa Kampuni.
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1. Ripoti ya robo mwaka ya mamlaka ya mawasiliano Tanzania (TCRA), ya mwezi Machi 2022.

mapato ya huduma za kidigitali na huduma za 
ziada yaliongezeka kwa 46.6% hadi shilingi  
bilioni 36.3. Ongezeko la mapato, lilitokana na 
kuongezeka kwa matumizi, huduma 
zilizoboreshwa na ongezeko la watumiaji. Zaidi ya 
hayo, watumiaji wa simu janja waliongezeka kwa 
12.1% hadi kufikia milioni 4.1, ambao ni sawa na 
54.2% ya wateja wa data, ongezeko la pointi za 
asilimia 13.5 ikilinganishwa na uwiano wa mwaka 
uliopita. Ongezeko la watumiaji wa simu janja, 
lilichangia ukuaji wa matumizi ya data kwa mteja 
kwa 22.3%, kufikia wastani wa gigabaiti 1.7 kwa 
mwezi. Uwekezaji katika mtandao na simu janja, 
ulichagiza ongezeko la 20.8% katika matumizi ya 
jumla ya data, wakati matumizi ya data kwa 
mtandao wa 4G yaliongezeka kwa 59.0%, yaki 
akisi uhitaji mkubwa na fursa katika huduma za 
data na kidigitali katika soko.

Tulifunga mwaka tukiwa na wateja wa data milioni 
7.6, sawa na 49.5% ya wateja wetu. Idadi hii ya 
wateja ni pungufu kwa 1.2% ikilinganishwa na 

Licha ya changamoto zilizoathiri utendaji wetu 
kifedha, tunamatumaini na fursa zilizopo katika 
soko na hivyo tumeendelea kuwekeza katika 
mtandao. Mwaka huu, tuliwekeza jumla ya 
shilingi bilioni 173.9, ni ongezeko la 42.1%, 
kuboresha mtandao wetu. Uwekezaji huu 
ulielekezwa katika kuongeza minara ya 4G, 
uboreshaji wa mtandao uliopo, na kuimarisha 
miundombinu yetu ya TEHAMA. Tuliongeza 
minara mipya 143 ya 4G na kuboresha zaidi ya 
minara 530 ya zamani, tukiongeza wigo wa 
upatikanaji wa huduma za 4G kufikia 50% ya 
watu, ikilinganishwa na 42% tuliyoifikia mpaka 
mwaka jana. Nimefurahishwa na hatua ya serikali 
ya kutoa msamaha wa kodi ya ongezeko la 
thamani (VAT), katika simu janja, ambayo 
sambamba na uwekezaji wetu endelevu katika 
mtandao, pamoja na mbinu zetu za kibunifu za 
kuongeza upatikanaji wa simu janja, viliongeza 
upatikanaji wa vifaa janja kwa bei nafuu. 
Uwekezaji huu ulichangia ongezeko madhubuti 
la 18.9% katika mapato ya data za simu, wakati 

Huu ni mwaka mwingine ambapo Vodacom Tanzania 
iliendelea na utekelezaji thabiti wa mikakati yake. 
Tulipiga hatua madhubuti katika utekelezaji wa mipango 
yetu ya kimkakati, huku tukipambana na changamoto 
zilizojitokeza, ikiwemo athari za tozo katika miamala ya 
kuhamisha na kutoa fedha kwa njia ya simu za kiganjani.” 

mwaka uliopita. Upungufu huu ulichangiwa na 
kufungiwa huduma kwa zaidi ya wateja 200 000 
ambao hawakuwa wamekamilisha usajili kwa 
alama za vidole kulingana na matakwa ya kanuni 
za usajili wa wateja. 

Kuongeza kasi ya ongezeko la wateja  
kupitia M-Pesa
Kupitia uhusiano wetu na kundi la Makampuni la 
Vodacom na ‘M-Pesa Africa’, tumeendelea 
kupanua wigo wa huduma zetu na kunufaika na 
uzoefu wa kampuni hizi, ambao umechangia 
M-Pesa kuendelea kuongoza kwa kuwa na 39.6%1 
ya idadi ya wateja katika soko. Ubora wa bidhaa 
zetu na utekelezaji thabiti wa mikakati ya 
kibiashara umetusaidia kupata wateja wapya 
ambao wamechangia kuziba pengo la wateja 
milioni 1.3 walioacha kutumia huduma za M-Pesa 
kufuatia kuanzishwa kwa tozo ya miamala ya 
kuhamisha na kutoa fedha kwa njia ya simu za 
kiganjani. Kwa kuongezea, huduma za kifedha, 
huduma ya malipo kwa simu na, huduma ya 

Shilingi bilioni 
64.4
Faida ya uendeshaji
ongezeko la 30.1% (149.5%*)

Shilingi bilioni 
173.9
Gharama ya uwekezaji
ongezeko la 42.1%
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kutuma na kupokea fedha kimataifa (IMT) 
zimeendelea kuzoeleka na kuwa huduma za 
msingi kupitia M-Pesa. Na muhimu zaidi, 
hazikuathiriwa kwa kiasi kikubwa na athari za tozo 
za miamala. 

Tunaamini kwamba, uwepo wa huduma bunifu na 
nafuu, ni kichocheo cha huduma jumuishi za 
kifedha. Bidhaa yetu ya mkopo ya Songesha 
imeendelea kufanya vizuri kwa kuwezesha wateja 
kukamilisha miamala, kukiwa na ongezeko la 
10.9% ya mikopo iliyotolewa, na pia ongezeko la 
6.8% la wateja wa Songesha. Thamani ya mikopo 
iliyotolewa kwa mawakala iliongezeka kwa zaidi 
ya 120%, ikiwa na wastani wa shilingi 230 000 
kwa kila mnufaika kwa mwezi. Pia tulijikita katika 
kurahisisha huduma ya malipo kwa wateja wetu, 
kupitia mfumo wa ‘Lipa kwa simu’, tukiwa na 
wafanyabiashara zaidi ya 40 000 wanaopokea 
malipo kwa mfumo huo. Katika kipindi cha 
mwaka huu, miamala yenye thamani ya zaidi ya 
shilingi trilioni 1.7 ilifanyika, ambayo ni ongezeko 
la zaidi ya 25% ikilinganishwa na mwaka uliopita. 
Pia, huduma yetu ya kutuma na kupokea fedha 
kimataifa iliendelea kutoa mchango mkubwa 
katika ujumuishi kifedha, na kuongeza fedha 

katika mfumo wetu wa M-Pesa. Miamala ya 
kimataifa yenye thamani ya zaidi ya shilingi 
bilioni 850 ilifanyika, ikiwa ni ongezeko la zaidi ya 
40% kwa mwaka.

Ijapokuwa tulipiga hatua ya kuridhisha katika 
kufanya majaribio, kuzindua na kuongeza bidhaa 
na huduma mbalimbali mpya katika mfumo wa 
M-Pesa, biashara yetu iliathiriwa na kuanzishwa 
kwa tozo katika miamala ya kuhamisha na kutoa 
fedha kwa njia ya simu za kiganjani. Tulifanikiwa 
kuongeza idadi ya wateja wetu wa M-Pesa kufikia 
milioni 7.8 mwishoni mwa robo ya kwanza ya 
mwaka, hata hivyo, idadi hii ilipungua na kufikia 
wateja milioni 6.5 mwishoni mwa robo ya pili ya 
mwaka, ikiwa ni athari ya utekelezaji wa tozo. 
Uendeshaji wetu thabiti wa biashara pamoja na 
punguzo la awali la tozo kwa 30% mnamo 
Septemba 2021, vilichangia kuongezeka kwa 
idadi ya wateja wetu hadi kufikia milioni 6.8 
mwishoni mwa mwaka wa fedha. 

Kwa upande mwingine, mapato ya M-Pesa 
yalipungua kwa 7.6% hadi shilingi bilioni 329.6. 
Ukiondoa athari za tozo, ongezeko la mapato ya 
M-Pesa lilifikia 17.7%*, likichagizwa na kupanuka 
kwa wigo wa huduma ya M-Pesa. Mwaka huu, 
jumla ya miamala yenye thamani ya zaidi ya 
shilingi trilioni 60 ilichakatwa katika mfumo wa 
M-Pesa, ikiakisi umuhimu wa huduma yetu katika
mfumo wa kifedha nchini. 

Kuendelea kuimarisha huduma kwa wateja 
wa kibiashara 
Mapato katika huduma zetu kwa wateja wa 
kibiashara, yameendelea kuwa na ongezeko 
thabiti hususani katika huduma ya data za simu 
za kiganjani na uunganishwaji kwa njia ya waya. 
Tumekuwa na maendeleo mazuri katika biashara 
ya uunganishwaji kwa njia ya waya, kukiwa na 
ongezeko la wastani la 20% la minara mipya 
iliyounganishwa, na wastani wa wateja wapya 
100 kila mwezi. Mapato ya huduma ya 
kuunganishwa kwa njia ya waya yameendelea 
kuongezeka, na bado kuna nafasi ya kukua zaidi 
kutokana na fursa zilizopo katika soko. Pia, 
mapato ya biashara yetu ya mfumo wa IoT (vitu 
vilivyounganishwa kwa Intaneti) yaliongezeka 
kwa zaidi ya 25% kwa mwaka. Na huduma hii ina 
fursa kubwa ya kukua zaidi sambamba na 
kutimiza azma yetu ya kuiingiza Tanzania katika 
ulimwengu wa kidigitali. Tumeendelea kupiga 
hatua zaidi katika kusambaza huduma zetu za 
kilimo na elimu kidigitali, kwa ushirikiano na 
kampuni mshirika ya Mezzanine. Mwishoni mwa 
mwaka, tulikuwa na wakulima wadogowadogo 
zaidi ya 140 000 waliosajiliwa katika mfumo wetu 
wa M-Kulima, kukiwa na vyama vya ushirika 
(AMCOS) takribani 300. Mafanikio katika huduma 
ya M-Kulima ni kipaumbele kwetu, kwa kuwa 
inahudumia sekta muhimu kiuchumi na pia, 
inatupa fursa ya kuboresha maisha ya familia 
nyingi.

Chapa inayoongoza. Kulinda na kuongeza 
umiliki wa soko
Japokuwa kuna ushindani mkali kibiashara, 
tumeendelea kuwa na alama nzuri katika vipimo 
mbalimbali vya viashiria vya kuridhika kwa wateja, 
ikiwa ni ishara ya uimara wa chapa yetu.

1.	  Ripoti ya robo mwaka ya mamlaka ya mawasiliano Tanzania (TCRA), ya mwezi Machi 2022.

Baadhi ya viashiria hivyo ni: 

	z Idadi ya Wateja katika Soko: 
Tumeendelea kuongoza kwa kuwa na 
idadi kubwa ya wateja katika soko kwa 
30.2%1 na M-Pesa kwa 39.6%1 ya wateja 
wa huduma ya fedha kwa simu. 

	z Net Promoter Score (NPS)’: 
Tumeendelea kuongoza katika kipimo 
cha kuridhika kwa wateja, ‘NPS’, tukiwa 
na pointi 18 zaidi ya mtoa huduma 
anayefuatia. Pia, tunaongoza kwenye 
‘NPS’ ya ubora wa mtandao kwa pengo la 
pointi 14 na ‘NPS’ ya huduma kwa wateja 
kwa pengo la pointi 15.

	z TUZO: Tumepokea tuzo kadhaa kwa 
kutambua ubora wa huduma zetu. 
Baadhi ya tuzo hizo ni Consumer Choice 
Awards 2021 ya ‘Kampuni ya mtandao 
wa simu yenye mtandao bora na wa 
kuaminika zaidi’, na ya ‘Kampuni ya 
mawasiliano ya simu inayopendwa zaidi 
kwa huduma bora kwa wateja nchini 
Tanzania’. Tanzania Digital Awards 
2021 kwa ‘Kampuni ya mawasiliano ya 
simu ya mwaka’, ‘Aplikesheni bora ya 
huduma za fedha kwa simu’ (aplikesheni 
ya M-Pesa), ‘Kampuni ya mawasiliano ya 
simu yenye ubunifu zaidi ya mwaka’ na 
‘Kampuni ya mawasiliano ya simu yenye 
huduma bora kwa wateja’, Tanzania 
ICT Awards 2021 ya ‘Mtandao bora 
wa simu’, zikishamirishwa na tuzo za 
kitaaluma za ‘ Taarifa bora zaidi ya fedha 
zilizowasilishwa kwa mwaka 2021’ – 
katika kundi la biashara na usambazaji, 
iliyotolewa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu 
na Wakaguzi wa Hesabu Tanzania (NBAA) 
na cheti cha ‘Mwajiri bora Tanzania 2022’ 
na cheti cha ‘Mwajiri bora Afrika 2022’, 
vinavyotolewa na kampuni ya kimataifa 
ya masuala ya uajiri ya ‘Top Employers 
Institute’.

Udhibiti wa gharama na ufanisi
Kwa miaka kadhaa, tumetekeleza mikakati 
madhubuti katika kupunguza ongezeko la 
gharama za uendeshaji biashara ili kuwezesha 
ufanisi wa kampuni kifedha. Ufanisi huu 
unawezeshwa na mikakati ya kudhibiti ukuaji 
wa gharama na pia, kutumia uzoefu na faida za 
uhusiano na makundi ya Kampuni washirika za 
Vodacom na Vodafone. Mwaka huu, mikakati 
hiyo ilipunguza gharama za uendeshaji za zaidi 
ya shilingi bilioni 40, na kufanya jumla ya fedha 
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Tunatekeleza mkakati wetu kupitia mbinu 
madhubuti chini ya mfumo wetu uitwao 
‘System of Advantage’. Mfumo huu 
unatuwezesha kuwapatia wateja wetu huduma 
mbalimbali na zenye utofauti, zikiwezeshwa na 
uwezo wa hali ya juu wa mifumo yetu. Mfumo 
wetu wa ‘System of Advantage’ unawezesha 
utoaji wa huduma za kidigitali na kifedha 
zinazozingatia mahitaji ya mteja mmojammoja, 
na hivyo kutuwezesha kutoa huduma bora 
kabisa kwa wateja. Mkakati huu ni muhimu 
kutuwezesha kukabiliana na ushindani na 
kuvumbua fursa mpya za ukuaji.

Tutaweka msisitizo maalum katika kuitumia 
vyema thamani na nafasi ya chapa yetu 
katika soko, – nia yetu ikiwa ni kuhakikisha 
kuwa chapa yetu inaendelea kuwa chapa 
inayopendwa na yenye kuaminiwa na wateja 
wetu, na pia wadau wote. Tutaendelea 
kuhakikisha wateja wetu wanapata huduma 
zenye ubora wa hali ya juu, na pia kutimiza 
matarajio ya wadau wetu wote, huku 
tukitekeleza wajibu wetu kwa jamii. Tunatamani 
chapa ya Vodacom iwe chapa pendwa iliyo, 
ndani ya mioyo ya kila mdau.

Tutalinda kwa bidii nafasi yetu ya uongozi 
katika huduma za mawasiliano ya simu – 
tukizingatia mtazamo wa wateja wetu kuhusu 
thamani ya bidhaa zetu, kuchochea matumizi 
na kuthaminisha huduma za data, kupanua 
wigo wa huduma za kidigitali ili kuwapatia 
wateja sababu za kutumia huduma ya data, 
kupanua mtandao na kusambaza vifaa janja, 
kuongeza ofa binafsi, hususan, ofa za data. 
Umuhimu wa mkakati wetu jumuishi wa 
kidigitali, unachagizwa na mahitaji makubwa ya 
huduma za data na za kidigitali sokoni. Bado 
tuna fursa ya kuongeza usambazaji wa simu 
janja kwani huduma hiyo kwa sasa inatumiwa 
na 53.9% tu, ya watumiaji wetu wa data. 
Tutaendelea kuwekeza katika mifumo mikubwa 
ya data, yenye kuwezesha utoaji wa ofa bora za 
data kwa wateja wetu, ili kuendeleza uongozi 
wetu wa umiliki wa soko, matumizi zaidi ya data 
na kuhakikisha mahusiano endelevu ya 
huduma na wateja wetu. Tutaendelea kujizatiti 
kulinda nafasi yetu sokoni, pamoja na kuwa 
washirika muhimu kwa wateja wetu bila kuathiri 
uthamani wa soko.

Ni matamanio na lengo letu kuongeza wigo na 
kuikuza huduma ya M-Pesa – kwa kuendeleza 
mafaniko tuliyoyapata katika huduma zetu za 
kiasili na za kisasa tulizonazo, huku tukichochea 
uanzishwaji wa huduma na bidhaa mpya za 
kibunifu, na pia tukiongeza idadi ya watumiaji 
wa M-Pesa. Kupitia uhusiano wetu na Kampuni 
yetu mama, ‘Vodacom Group’ tutaendelea 
kunufaika na kutumia utaalamu kutoka kwao, 
kuihuisha aplikesheni yetu ya M-Pesa kuwa ya 
ubora wa juu, ikichochewa na uwezo mkubwa 
tulionao kiteknolojia. Aplikesheni hii ya kisasa, 

itaendelea kutoa huduma mbalimbali za 
mikopo na akiba, malipo na huduma ya kutuma 
na kupokea fedha, burudani, kurahisisha 
manunuzi binafsi na hivyo kuchochea huduma 
jumuishi za kifedha. Ni dhamira yetu kuendelea 
kuchangia kukuza ujumuishi kifedha nchini.

Katika eneo la wateja wa Kibiashara, 
tutashughulikia fursa zilizopo katika biashara 
ya uunganishwaji kwa waya kwa kujitofautisha 
na watoa huduma wengine, ili kuwapatia wateja 
wetu huduma bora na salama za data 
majumbani na ofisini. Pia, tutaendeleza ubunifu 
na kuongoza katika eneo hili la wateja wa 
kibiashara, kwa kulenga mahitaji yanayotokana 
na changamoto za kisasa za kiteknolojia katika 
biashara, na vilevile kutoa huduma 
zinazozingatia mahitaji maalum ya kisekta 
kupitia mfumo wa IoT. Pia, tunakusudia 
kuongeza ufanisi katika matumizi ya rasilimali 
zetu, ikiwemo kuingia mikataba ya biashara 
ya kukodisha sehemu ya rasilimali zetu, 
ambazo zinatumika kwa sehemu tu ya uwezo 
wake.

Tutaendeleza juhudi za kuhakikisha ustahimilivu 
wa gharama za uendeshaji na kuchukua hatua 
madhubuti kuongeza mapato, ili kuwezesha 
kampuni kuzalisha faida na kuongeza ufanisi 
wa matumizi ya mtaji. Sambamba na hili, 
tutaendeleza jadi yetu kwa kuhakikisha 
tunawaendeleza wafanyakazi, tunakuwa na 
timu ya watu wanaofanya kazi kwa ufanisi.

Wakati tunaendelea na utekelezaji wa mkakati 
wetu, tunatambua changamoto zinazoweza 
kuletwa na milipuko ya UVIKO-19, pamoja na 
athari za vita ya Urusi na Ukraine. Hata hivyo, 
tunakusudia na tunatumaini tutakuza biashara 
yetu katika muda wa kati, huku tukiendelea 
kuiunganisha Tanzania kwa kesho iliyo bora.

Shukrani
Katika kuhitimisha, ninapenda kutoa shukrani 
zangu za dhati kwa Bodi kwa kuniamini na 
kunipa jukumu la kuongoza kampuni katika 
kipindi cha mpito. Na pia, timu ya viongozi 
waandamizi, wafanyakazi wote na washirika 
wetu wa biashara, kwa kunikaribisha na 
kuniahidi ushirikiano wa dhati, katika jukumu 
nililokabidhiwa. Sina shaka kuwa Vodacom 
Tanzania imejiweka mahali pazuri kimkakati na 
ninaamini kuwa, timu hii imejipanga vizuri 
kutekeleza wajibu wake kwa jamii – kuiongoza 
Tanzania katika ulimwengu wa kidigitali na 
kubadili maisha ya watanzania kupitia teknolojia.

Pamoja Tunaweza.

Hilda Bujiku
Kaimu Mkurugenzi Mkuu

12 Julai 2022

zilizookolewa kuwa shilingi bilioni 167.8 katika 
miaka mitano iliyopita. Uokoaji huu wa 
gharama ulichangia ufanisi katika matokeo ya 
utendaji wa Kampuni, licha ya ongezeko la 
gharama katika baadhi ya maeneo kutokana na 
ushindani wa kibiashara na changamoto za 
usafirishaji na usambazaji duniani.

Watu: Vipaji bora, utekelezaji bora
Ili kutekeleza malengo yetu ya kimkakati 
tunahitaji kuwa na vipaji na ujuzi sahihi, na 
utamaduni sahihi, mazingira bunifu na huduma 
bora kwa wateja. Tumeendeleza mwelekeo 
wetu thabiti katika kuimarisha utamaduni wetu 
wa kuwashirikisha wafanyakazi kwa lengo la 
kuwawezesha kujisimamia mtu mmoja mmoja 
na ki-idara. Ni jambo linalotia moyo kuona 
kwamba Vodacoma Tanzania PLC imepata 
alama za juu kabisa katika kundi la makampuni 
ya Vodafone katika kipengele cha umoja na 
ushirikishwaji katika kazi. Na, kwa mwaka wa 
tano mfululizo, Vodacom Tanzania ilipewa cheti 
kama Mwajiri bora Tanzania 2022 na Mwajiri 
Bora Afrika 2022.

Azma yetu ya kuwawezesha wazawa na kuajiri 
watu wa makundi mbalimbali, ilipiga hatua 
zaidi mwaka huu kuelekea katika malengo yetu 
ya 2023 kuhusu uwakilishi wa kijinsia na 
jumuishi: mwishoni mwa mwaka 40% ya 
menejimenti ilikuwa ni wanawake, na pia 
aliteuliwa Mtanzania na mwanamke wa kwanza 
kuwa Mkurugenzi wa Fedha. Viongozi wote 
waandamizi isipokuwa wawili ni Watanzania, 
hivyo kuwa na wastani wa 84.6% ya uwakilishi 
wa viongozi waandamizi, kutoka 30.8% miaka 
mitano iliyopita. 

Vilevile, tumesherehekea mwaka wa kumi bila 
vifo vya ajali kazini. Hatua hii inaonesha 
mafanikio yetu katika kuweka mazingira salama 
kazini kwa wafanyakazi na watoa huduma wetu.

Mtazamo wetu kimkakati 
Ninajivunia sana mafanikio tuliyofikia, na 
mipango tunayoendelea nayo ya kukuza 
biashara ili kuzalisha faida, kulinda mtaji wa 
wanahisa, na ustawi wa wafanyakazi, huku 
tukitoa mchango mkubwa katika ukuaji wa 
uchumi wa Tanzania na kuboresha viwango vya 
maisha ya jamii. 

Tunatazamia kuendeleza azma yetu ya 
kuwaunganisha Watanzania ili wawe na maisha 
bora siku zijazo. Lengo letu limeegemea katika 
mihimili mitatu ambayo ni jamii iliyounganishwa 
kidijitali, huduma jumuishi kwa wote, na kulinda 
sayari kwa kupunguza athari za mazingira. 
Tunaamini kuwa ongezeko la kasi ya matumizi 
ya data, kuenea kwa simu janja, huduma za 
kidijitali na za kifedha, ni muhimu katika 
kutekeleza lengo tulilokusudia. Na, kwa 
kutekeleza wajibu wetu kwa jamii, tutaleta 
chachu ya ukuaji wa uchumi, na hivyo kuongeza 
fursa zaidi ya ukuaji wa biashara.
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ELIMU YA KIWANGO 
CHA JUU

MIJI NA JAMII 
ENDELEVU

KOMESHA 
UMASKINI

KOMESHA 
NJAA

AFYA BORA  
NA USTAWI

USAWA WA 
KIJINSIA

KAZI BORA NA 
UKUAJI WA UCHUMI

VIWANDA UBUNIFU  
NA MIUNDOMBINU

UZALISHAJI NA 
UTUMIAJI BIDHAA 
WENYE KUWAJIBIKA

KUSHUGHULIKIA 
MAZINGIRA

AMANI, HAKI NA 
TAASISI THABITI

UBIA ILI KUYAFIKIA 
MALENGO

KUONGEZA USAWA 
BAINA YA WATU

Kutekeleza azma na wajibu 
wetu kwa jamii
Azma ya Vodacom Tanzania ni ‘kuunganisha jamii 
kwa kesho iliyo bora’. Tunapambana kuboresha 
maisha ya Watanzania kwa kuunganisha watu na 
vitu kwenye intaneti, kusukuma mbele jitihada za 
maisha jumuishi kwa wote na kupunguza athari za 
mazingira.

Tunaamini kuwa kuboresha huduma za mawasiliano ya sauti na data, 
na kuimarisha upatikanaji wa huduma za kidigitali kwa wote, ni zana 
muhimu katika kuchochoea mageuzi ya kiuchumi na kijamii na 
hivyo kutoa mchango mzuri kuelekea kufikiwa malengo ya 
maendeleo ya kitaifa na kimataifa.

Kupitia shughuli zetu katika 
maeneo haya matatu, tumeweka 
kipaumbele kutoa mchango 
chanya katika Malengo nane, 
yaliyowekwa kivuli.

Tukiwa sehemu ya kampuni ya 
Vodafone na Kundi la makampuni 
la Vodacom, tumedhamiria kujikita 
katika maeneo matatu 
yanayolenga kuchangia katika 
kufikiwa kwa malengo ya Umoja 
wa Mataifa ya Maendeleo Endelevu 
(UN SDG):

Kuchochea maisha jumuishi kwa watu wote 

Kulinda Sayari yetu kwa 
kupunguza athari za mazingira

Kuunda Jamii ya kidigitali



15

Utangulizi
Biashara 
yetu

Mfumo wa 
kiutawala

Taarifa za 
ziadaUtendaji wetu

Maelezo 
ya Jumla

Taarifa ya 
Mkutano Mkuu

Jamii Iliyounganishwa Kidigitali
Ni muhimu kuongeza matumizi ya TEHAMA hapa Tanzania, ili kuleta mageuzi kutoka uchumi wa kilimo asilia kwenda uchumi 
wa kipato cha kati unaoendeshwa kwa uimara wa ujuzi na maendeleo ya viwanda vya kati. Sekta ya mawasiliano ya simu za 
kiganjani imechangia katika malengo ya maendeleo ya taifa kwa kuwezesha upatikanaji wa huduma jumuishi za kidigitali. Na 
pia sekta hii, bado ina nafasi ya kuchangia zaidi kwa kuongeza upatikanaji wa huduma muhimu, kuongeza uzalishaji katika 
sekta mbalimbali za kibiashara, na kufungua fursa jumuishi za kiuchumi. Tunaendelea kupunguza ombwe la kidigitali kwa 
kuongeza upatikanaji wa huduma za kigiditali kupitia uwekezaji wetu katika kupanua miundombinu ya mawasiliano hasa 
katika maeneo ya vijijini, kuwezesha upatikanaji wa simu janja za bei nafuu, kuwezesha upatikanaji wa vifurushi vya gharama 
nafuu na vilevile upatikanaji wa mifumo ya kidigitali inayotatua changamoto za kijamii, kiuchumi na kimazingira. 

Kutoa huduma za mtandao kwa wote
	� Mwaka huu, tumewekeza shilingi bilioni 173.9 katika upanuzi wa wigo na 

kuongeza ubora wa mtandao wetu. Tumeongeza minara mipya 20 vijijini 
na kuboresha zaidi ya minara 185 na kuifanya kuwa ya teknolojia ya 3G na 
4G. Miongoni mwa minara mipya ya vijijini, minara 14 imejengwa kwa  
ubia na serikali kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote, ‘Universal 
Communication Services Access Fund – UCSAF’. Mpaka kufikia mwishoni 
mwa mwaka, tulikuwa na jumla ya minara 1 680 vijijini1, ikiwa ni pamoja 
na minara 2832 iliyojengwa kwa ushirikiano na UCSAF katika kipindi cha 
miaka kumi iliyopita ya ushirikiano wetu. Hadi kufikia mwisho wa mwaka, 
66.7%3 ya idadi ya watu wamefikiwa na mtandao wa teknolojia ya 3G na 
4G, ikiwa ni matokeo ya uwekezaji wetu endelevu katika upanuzi na 
uboreshaji wa mtandao wetu.

	� Tumeendelea kuchochea usambazaji wa simu janja ili kuwawezesha watu 
wengi zaidi kupata huduma za data na kidigitali. Hadi kufikia mwisho wa 
mwaka, watumiaji wa simu janja walifikia milioni 4.2, ikiwa ni ongezeko la 
12.1% kwa mwaka. Ongezeko la watumiaji wa simu janja miongoni mwa 
watumiaji wa data lilifikia 54.2%, ikiwa ni ongezeko la alama za asilimia 
13.5 ikilinganishwa na mwaka uliopita. Licha ya changamoto za 
usafirishaji na usambazaji duniani, zilizosababishwa na janga la UVIKO-19, 
tulifanikiwa kupiga hatua nzuri katika kuchochea usambazaji wa simu 
janja, ikichagizwa na uamuzi wa serikali kutoa msamaha wa Kodi ya 
Ongezeko la Thamani (VAT) kwenye simu janja. Tunaendelea kushirikiana 
na serikali na wabia wetu katika kutambua fursa za kusisimua mahitaji na 
kuwezesha upatikanaji wa simu janja kwa bei nafuu.

	� Tumeendelea kuhamasisha ujumuishaji katika huduma za kidigitali kwa 
kutumia vifurushi vyetu vya gharama nafuu vinavyotolewa chini ya ofa za 
mwavuli wa ‘Kwa Ajili Yako’ zinazowezeshwa na mifumo yetu ya ‘CVM’ na 
‘machine learning’. Mwaka huu, zaidi ya wateja milioni 7 wametumia ofa 
za ‘Kwa Ajili Yako Tu’ zinazotolewa ki-kanda kila mwezi, idadi hii ya wateja 
inaakisi mafanikio ya mkakati huo. 

	�� Pia tumeendelea kuwezesha upatikanaji wa huduma kupitia huduma ya 
mkopo wa ‘Nipige Tafu’. Huduma hii inawawezesha wateja kupata 
huduma za simu ikijumuisha data, kwa kukopa muda wa maongezi au 
bando, na kurejesha pindi wanapopata uwezo wa kuongeza muda wa 
hewani. Kwa mwaka huu, zaidi ya wateja milioni 8.8 walinufaika na mikopo 
yenye thamani ya shilingi bilioni 68.6, ongezeko la 58.3% ikilinganishwa 
na mikopo iliyotolewa mwaka uliopita.

Huduma jumuishi za kifedha
	� Tumeendelea kupiga hatua katika kukuza huduma jumuishi za 

kifedha kupitia bidhaa zetu bunifu za M-Pesa. M-Pesa 
imeendelea kuwa huduma ya kifedha inayowafikia wateja wengi 
zaidi nchini Tanzania, ikiwa na wastani wa wateja milioni 6.8 kila 
mwezi, waliochakata miamala zaidi ya bilioni moja, yenye 
thamani ya shilingi trilioni 61.8 kwa mwaka. Licha ya athari 
zilizotokana na kuanzishwa kwa tozo katika miamala ya 
kuhamisha na kutoa fedha kwa njia ya simu za kiganjani, 
tuliendelea na tunadhamiria kuendelea kuunga mkono, ajenda 
ya kukuza huduma jumuishi za kifedha nchini. M-Pesa inatoa 
huduma mbalimbali za kifedha kwa wateja wanaotumia na 
wasiotumia huduma za kibenki, ikiwezesha urasimishaji wa 
miamala ya kifedha, hasa kwa jamii isiyotumia huduma za 
kibenki. 

	z �Kupitia pochi ya huduma za M-Pesa, M-Pawa na Halal Pesa 
tunawapatia wateja wetu huduma ya ‘akaunti ya akiba 
mkononi’. Mwaka huu, amana zenye thamani ya takribani 
shilingi bilioni 170 ziliwekwa kwenye akaunti za M-Pawa na 
Halal Pesa. 

	z �Bidhaa yetu ya akiba ya M-Koba, inayoendeshwa kwa ubia 
na ‘Tanzania Commercial Bank’4 (TCB), imeandaliwa 
kimsingi kwa ajili ya kuhudumia vyama vya akiba na mikopo 
katika jamii. Mwaka huu, akiba zenye thamani ya zaidi ya 
shilingi bilioni 50 ziliwekwa katika akaunti za M-Koba.

	z �Tumewawezesha wateja wa M-Pesa kupata mikopo ya 
M-Pawa na Songesha, ambayo ina wateja zaidi ya milioni 
3.8 waliopata mikopo.

	z �Tumeongeza wigo wa huduma zetu za kifedha kwa kutoa 
mikopo kwa mawakala wetu, ambapo zaidi ya mawakala 
70 000 walinufaika na mikopo yenye thamani ya zaidi ya 
shilingi bilioni 210.7 ya Songesha na ya muda maalum, 
iliyotolewa kuwezesha biashara zao, ili kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma kwa wateja wetu. 

1.	� Tafsiri ya minara iliyopo ‘vijijini’ ni kadiri ya taratibu za ndani za Vodacom kuhusu mipaka na si lazima kwa maana ya eneo la kijiografia. Pia idadi ya minara iliyokwisha ripotiwa, inaweza 
kubadilika kutokana mapitio na uainishaji mpya.

2.	 Tafsiri ya ‘kijijini’ ni kwa kadiri ya taratibu za ndani za mipaka za Vodacom.
	� Ieleweke kwamba minara iliyojengwa kwa ubia na UCSAF si yote iko ‘maeneo ya vijijni’ kijiografia, bali imejengwa sehemu ambazo zinauhitaji na hazingeweza kupata huduma hiyo kwa 

kusubiri maamuzi ya kibiashara.
3.	 Kipimo kwa Mbps 1
4.	 Hapo awali ilitambulika kama Benki Ya Posta Tanzania

Huduma za Kidigitali
	� Jukwaa letu la kilimo la M-Kulima linaloendeshwa kwa ushirikiano na kampuni ya Mezzanine, sasa limesajili wanachama ambao ni wakulima wadogo 

zaidi ya 140 000 na kuwaunganisha na huduma mbalimbali katika mnyororo wa thamani, unaowezesha upatikanaji wa taarifa, huduma na masoko 
kupitia SMS na ‘App’, na pia kuwezesha malipo kwa uharaka na usalama. Wakulima walio katika orodha hivi sasa, wapo katika mikoa 15 hapa nchini 
Tanzania na wanajishughulisha na mazao ya pamba, mahindi, maharage, alizeti, tumbaku, dengu, kahawa, choroko, zabibu na bidhaa za maziwa. 
Tunaendelea na juhudi za kuongeza idadi ya wakulima waliojisajiliwa katika makundi ya mazao yote yaliyopitishwa na serikali.

	� Huduma za kuunganisha vitu na intaneti ‘IoT’ inajumuisha mifumo mbalimbali, ambayo inachochea ufanisi na kurahisisha matumizi. Tunazo huduma 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na, mita janja za umeme na maji – ambazo zinapunguza au kuondoa kabisa hitaji la msoma mita kuingiza kwa mkono 
rekodi za matumizi, na hivyo kuongeza usahihi wa bili, na kuleta ufanisi katika ukusanyaji wa mapato; na vilevile mifumo ya usimamizi wa mali 
ambayo inaboresha matumizi ya rasilimali na kutoa taarifa mbalimbali za uendeshaji wa kifaa husika ikiwa ni pamoja na uhitaji wa kufanya 
matengenezo na pia kuimarisha usalama kwa kubainisha mahali kifaa au mali ilipo.
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Upatikanaji wa huduma ya elimu kwa wote
	� Kwa kutoa huduma bora na inayoaminika ya mtandao wa data 

nchini, tunawawezesha wateja wa Vodacom kuvifikia vyanzo bora 
vya taarifa na mafunzo ya kielimu kupitia intaneti. Katika mwaka 
huu, programu yetu ya Uwajibikaji kwa Jamii, iliwekeza shilingi 
milioni 758.8 ili kuwezesha upatikanaji wa zana za kujifunzia, bure 
kupitia Mfumo wetu wa ‘Instant School’, uliohudumia wanufaika 
zaidi ya 185 000.

Upatikanaji wa huduma za afya kwa wote
	� Tumefurahishwa na hatua tuliyopiga katika programu yetu ya 

M-Mama ambayo imewasaidia wanawake wajawazito na watoto 
wachanga zaidi ya 12 000 katika maeneo ya kanda ya Ziwa ya 
Mwanza na Shinyanga tangu kuanzishwa kwake mnamo mwaka 
2013. Programu hii inaendeshwa kwa ushirikiano na serikali katika 
juhudi za kupunguza vifo vya mama na mtoto kwa kutoa huduma 
ya usafiri wa kwenda vituo vya afya katika maeneo ya vijijini. 
Mnamo Aprili, tuliongeza wigo wa programu hii kufikia mikoa 14, 
inayojumuisha nusu ya idadi ya watu nchini.

	� Katika kuunga mkono jitihada za kupunguza vifo vya watoto na 
kustahimili majanga, vifaa vyenye thamani ya shilingi milioni 58.5 
vilitolewa kwa hospitali ya Mkomaindo Masasi, mkoani Mtwara. 
Msaada huu ni wa vifaa tiba vya huduma kwa watoto wachanga 
wenye kuhitaji uangalizi maalum na mama wajawazito. Hospitali hii 
inahudumia takribani watoto wachanga 100 wanaozaliwa kabla ya 
wakati.

Huduma jumuishi kwa wote
Tunafanya kazi ya kupambana na umaskini na kuongeza usawa nchini Tanzania kupitia jitihada mbalimbali, 
ikijumuisha programu zetu za kutoa elimu na huduma ya afya kwa usawa, na kuunga mkono biashara mpya za 
kibunifu za ki-teknolojia. Mchango wa jitihada zetu katika maeneo haya ni ziada ya manufaa muhimu 
yaliyopatikana kupitia shughuli zetu za kuhamasisha huduma jumuishi za kifedha na kilimo zilizopo chini ya 
mipango ya Jumuiya ya Kidigitali.

Kusaidia biashara zinazochipukia za kiteknolojia
	� Kupitia programu yetu ya ‘Digital Accelerator’ iliyozinduliwa 

mwaka 2020 kwa kushirikiana na Smart Lab, mdau mwenye 
uzoefu katika teknolojia zinazochipukia, tumeendelea 
kusaidia na kutoa ushauri kwa makampuni 15 yaliyoteuliwa 
katika nyanja za teknolojia ya fedha, elimu, afya, mazingira 
na biashara ya mtandao. Lengo ni kuwasaidia vijana wa 
Kitanzania kubadili maono yao kuwa biashara zenye thamani 
ambazo zitatoa nafasi za ajira na kutatua changamoto za 
kijamii. Mafanikio ya duru ya kwanza ya jitihada hizi 
yametutia moyo kuzindua duru ya pili mwaka huu. 

Kuunga Mkono Mafunzo ya Teknolojia kwa Wasichana 
	� Mwaka huu, tumeendelea na programu yetu ya 

‘#codelikeagirl’ inayowalenga wasichana wenye umri kati 
ya miaka 14 – 18, ikiwa na kusudio la kuwajenga na 
kuwaongezea wasichana ujuzi wa kiteknolojia katika 
kutengeneza programu za kidigitali zitakazochangia 
maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi. Hatua hii 
inalenga kuhamasisha wasichana kuchukua masomo ya 
TEHAMA na ‘STEM’ ambapo washiriki katika programu hii 
wanabainishwa kupitia shule za sekondari nchini. Mwaka 
huu, jumla ya wasichana 306 walihudhuria mafunzo hayo 
ya wiki moja, na kupata maarifa ya awali ya lugha za 
kompyuta na kuandaa programu ikiwa ni pamoja na ‘HTML’ 
na ‘CSS’, lugha ya kompyuta kwa ajili kuandaa kurasa za 
tovuti. Tangu kuanzishwa kwake, zaidi ya wasichana 1 000 
wamehudhuria programu hii, ambao wanakua sehemu ya 
vipaji vyetu katika nyanja ya teknolojia.

Taarifa zaidi kuhusu programu za afya na elimu zimeripotiwa katika 
ripoti ya CSR katika ukurasa 24 wa 25

Kutekeleza azma na wajibu wetu kwa jamii inaendelea
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Utangulizi
Biashara 
yetu

Mfumo wa 
kiutawala

Taarifa za 
ziadaUtendaji wetu

Maelezo 
ya Jumla

Taarifa ya 
Mkutano Mkuu

Viashiria vya uendelevu wa biashara Kipimo Machi 22 Machi 21 Machi 20 Machi 19 Machi 18

Idadi ya wafanyakazi Idadi 560  569  551  548  537 
Idadi ya wafanyakazi wanawake Idadi 209  203  204  200  212 
Wanawake kwenye Kamati ya Uongozi (EXCO) % 38.5  36.4  30.8  36.4  30.8 
Wanawake kwenye menejimenti (wakuu wa vitengo na 
EXCO) % 40.0  41.2  41.2  41.2  42.9 
Wafanyakazi wanawake % 37.3  35.7  37.0  36.5  39.5 
Jumla ya gharama zilizotumika kugharimia 
wafanyakazi (Shi bn) 63.8 61.6  57.7  59.4  55.3 
Jumla ya matumizi katika mafunzo (Shi bn) 0.2  0.7  1.0  0.7  0.8 
Vifo wakati wa kazi Idadi Hakuna Hakuna Hakuna Hakuna Hakuna
Net Promoter Score’ Nafasi Kwanza Kwanza Kwanza Kwanza Kwanza
Kiwango cha kuridhika cha ushikishwaji wafanyakazi 
(‘engagement index’) % 85 86 86 85 85
Wateja wote (siku 90) Idadi (’000) 15 368 14 861  15 513  14 133  12 899 
Wateja wa M-Pesa (kwa mwezi) Idadi (’000) 6 833  7 395  6 685  6 989  6 369 
Wateja wa data (kwa mwezi) Idadi (’000) 7 603 7 695  7 687  7 892  7 345 
Gharama ya uwekezaji (Shi bn) 173.9 122.4  154.6  171.4  159.7 
Jumla ya kodi na makato yaliyolipwa serikalini (Shi bn) 516.9  429.7  434.8  391.5  379.1 
Jumla ya mikopo ya muda wa hewani kwa wateja (Shi bn) 68.6  43.3  38.2  34.6  53.1 
Jumla ya thamani ya miamala iliyopita kwenye M-Pesa (Shi bn) 61.9  69.2  58.9  50.0  43.1 
Wanufaika wa mikopo ya songesha Idadi (’000) 3 776  3 541  2 001   
Minara vijijini (UCSAF) Idadi 283  260  217  199  188 
Wateja wetu walioko vijijini % 57  56  53  53  47 
Matumizi ya karatasi yaliyoepukwa kwa kutumia vocha za 
kielektroniki Tani 134 140  175  155  132 
Matumizi ya plastiki yaliyoepukwa kwa kutumia ‘laini - 
SIMcard’ ndogo Tani 15  22  30  31  25 

Mabadiliko ya tabianchi, na ufanisi katika 
matumizi ya nishati na maji

	� Tumeendelea kuchochea jitihada za kuongeza ufanisi katika 
matumizi ya nishati na maji, na kupunguza hewa ya ukaa kwa 
kuboresha vituo vyetu vya data. Maboresho hayo yametokana na 
mradi uliotekelezwa kubadili jenereta za zamani, na matumizi ya 
mifumo ya kisasa ya ‘cloud’ yenye ufanisi zaidi. Mwaka huu, 
matumizi ya nishati yalipungua kwa 3.3% hadi 16.4GWh, 
matumizi ya mafuta yaliongezeka kwa 5.8% hadi lita milioni 1.7, 
na matumizi ya maji yaliongezeka kwa 6.4% hadi kilolita 26.9. 
Matumizi ya nishati yamepungua kutokana na ufanisi katika 
shughuli za mtandao, wakati ongezeko la matumizi ya mafuta 
linachochewa na matumizi ya jenereta kutegemeana na 
upatikanaji wa umeme wa gridi. Kwa upande mwingine, matumizi 
ya maji yameongezeka kutokana na wafanyakazi wengi kurudi 
kufanya kazi ofisini kwa kuwa athari za UVIKO-19 zimepungua 
ikilinganishwa na mwaka uliopita. 

Kupunguza uzalishaji taka

	� Utaratibu wetu wa muda mrefu wa kuwahimiza wateja kutumia 
njia za kielektroniki kuongeza muda wa maongezi, kama vile 
M-Pesa, mashine za kutolea pesa (ATM) na Vodafasta na kubadili 
utaratibu wa kutumia vocha za karatasi zimechangia kuepuka 

matumizi ya wastani wa tani 134 za karatasi mwaka huu, na 
kufikia wastani wa tani 736 za karatasi katika miaka mitano 
iliyopita. 

	� Vilevile, matumizi ya laini ndogo za simu zilizotengenezwa 
kwa malighafi inayooza kirahisi, kumeepusha matumizi ya 
plastiki na taka za plastiki kwa wastani wa tani 15 mwaka 
huu, na kufikia wastani wa jumla ya tani 122 za taka za 
plastiki katika miaka mitano iliyopita. 

Utunzaji wa bioanuwai na tabianchi

	� Mwaka huu, tulitumia shilingi milioni 104.5, kuendeleza 
mradi wetu wa Kijanisha Dodoma, kwa lengo la kuongeza 
uelewa na kuhamasisha jamii kuhusu masuala ya mabadiliko 
ya tabianchi na bioanuwai na vilevile kutunza miti 
tuliyopanda mwaka uliopita. Jamii zimenufaika si kutokana 
na miti tuliyopanda tu, bali pia kupitia programu za kujenga 
uwezo kwa zaidi ya wanajamii 800, kutoka katika vikundi vya 
vijana na wanawake wajasiriamali kuhusu matumizi ya 
teknolojia endelevu za nishati kwa ajili ya shughuli za 
uzalishaji wa uchumi. Hivi sasa, mradi huu una miti zaidi ya 
96 000 katika jiji la Dodoma.

Sayari
Tumeendelea kupunguza athari za mazingira zinazotokana na shughuli zetu za kibiashara kwa kuwekeza katika 
masuala ya tabianchi ikiwamo mitandao na mifumo inayotumia nishati kidogo, kupunguza taka katika mnyororo 
wetu wa thamani, kuongeza unyumbufu wa tabianchi kwa kutunza misitu na kuhakikisha kuwa tunafuata 
kikamilifu masharti yote ya utunzaji wa mazingira.
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Ufanisi wetu kifedha

Taarifa za Jumla 2022

2022
 Ukiondoa
 athari za 

tozo* 2021

% ya 
mabadiliko 

mwaka hadi 
mwaka

% Mabadiliko 
Mwaka hadi 

Mwaka 
ukiondoa 

athari 
za tozo* 

Mapato ya huduma (Sh milioni)  956 515 1 060 359  966 014 (1.0) 9.8
Ambapo      

Mapato ya huduma za simu kwa sauti1  286 985   302 037 (5.0)

Mapato ya M-Pesa  329 557  356 801 (7.6)
Mapato ya data za simu2  203 985  171 585 18.9
Mapato ya Kidigitali & Huduma za ziada3  36 294  24 749 46.6
Mapato ya simu zinazoingia  48 105  58 141 (17.3)
Mapato ya ujumbe mfupi  28 861  31 877 (9.5)

Jumla ya mapato  971 025 1 074 870  974 391 (0.3) 10.3
Mapato kabla ya riba, kodi na uchakavu (EBITDA) (Sh milioni)  300 341  359 432  316 134 (5.0) 13.7
Kiwango cha EBITDA (%) 30.9 33.4 32.4 (1.5)pp +1.0pp
Mapato kabla ya riba na kodi (Sh milioni) 64 434 123 525  52 095 30.1 149.5
Gharama za uwekezaji4 173 955 173 955 122 447 42.1 42.1
Asilimia ya gharama za uwekezaji (%) 17.9 16.2 12.6 +5.3pp +3.6pp

Nafasi yetu kwa idadi ya wateja wa soko5 (%)  Kwanza   Kwanza   
Idadi ya wateja hai/amilifu6 (maelfu)  15 368   14 861 3.4
Idadi ya wateja hai/amilifu wa M-Pesa kwa siku 307 (maelfu)  6 833   7 395 (7.6)
Wateja hai/amilifu wa data8 (maelfu)  7 603   7 695 (1.2)

Dakika zilizotumika kwa mwezi9 232   194 19.6
Wastani wa kipato kutoka kwa mteja - ARPU10 (shilingi kwa 
mwezi)  5 132  5 705  5 259 (2.4) 8.5
Idadi ya wafanyakazi  560   569 (1.6)
Idadi ya minara      

4G  1 963  1 820 7.9
3G  2 868  2 825 1.5
2G  3 388  3 356 1.0

Ulinganishi wa NPS11 (nafasi kulingana na washindani) Kwanza  Kwanza 

* �Katika ripoti hii, namba na alama za asilimia zilizowekewa alama ‘*’, zinaashiria ongezeko iwapo tukiondoa athari za tozo ya serikali katika miamala ya kuhamisha na 
kutoa fedha kwa njia ya simu ya kiganjani.

Maelezo:
1.	� Mwaka uliopita, ‘Mapato ya huduma ya simu kwa sauti’ yaliyoripotiwa yalijumuisha mapato ya Huduma ya Mkopo wa muda wa hewani ‘Nipige Tafu’ (2021: shilingi 

bilioni 9.5) ambapo sasa yameripotiwa chini ya mapato ya ‘Kidigitali na Huduma za Ziada’. Hakukuwa na athari katika jumla ya mapato kutokana na uainishaji huu 
mpya.

2.	� Mwaka uliopita, ‘Mapato ya Data za Simu’ yaliyoripotiwa yalijumuisha matumizi na mapato kutokana na Huduma za Ziada (VAS) (2021: shilingi bilioni 15.3) 
ambayo yameripotiwa tofauti kuanzia mwaka wa fedha wa 2022 Hakukuwa na athari katika jumla ya mapato kutokana na uainishaji huu mpya.

3.	� Inajumuisha mapato ya ‘Huduma ya Mkopo wa muda wa hewan’ - Nipige Tafu, ambayo hapo awali yaliripotiwa chini ya ‘Mapato ya huduma za simu kwa sauti’, na 
‘Huduma za Ziada’ - VAS yaliyokuwa yakiripotiwa chini ya ‘Mapato ya data ya simu’. Huduma hizo mbili kwa sasa zimeweka pamoja na zinaripotiwa kama ‘Mapato 
ya Kidigitali na Huduma za Ziada’. Hakukuwa na athari katika jumla ya mapato kutokana na uainishaji huu mpya.

4.	� Matumizi ya gharama za uwekezaji kama asilimia ya mapato.
5.	� Kwa mujibu wa takwimu za mawasiliano za robo mwaka za Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania za Machi 2022.
6.	� Wateja wanaotumia huduma wanatokana na jumla ya idadi ya watumiaji simu waliotumia huduma yoyote katika miezi mitatu iliyopita. Hii ni pamoja na wateja 

wanaolipa ada ya kila mwezi ambayo inawapa haki ya kutumia huduma husika hata kama kiuhalisia hawaitumii huduma hiyo na wale wateja ambao 
wanawasiliana nje ya mtandao.

7.	� Wateja hai wa M-Pesa wanatokana na idadi ya watumiaji wa kipekee waliotumia M-Pesa na kufanya miamala inayotozwa katika kipindi cha mwezi.
8.	� Wateja hai wa data wanatokana na idadi ya watumiaji wa kipekee wanaozalisha data inayotolewa bili katika mwezi. Pia ni pamoja na watumiaji katika mpango wa 

pamoja wa watumiaji au ambao wanatumia APN ya shirika na watumiaji ambao wametengewa bando ya data inayozalisha mapato katika mwezi. Mtumiaji 
anachukuliwa kuwa hai kama analipa ada ya mwezi kulingana na mkataba kwa huduma hii au ametumia huduma hii katika mwezi huo.

9.	� Dakika za matumizi kwa mwezi hukokotolewa kwa kugawanya jumla ya dakika zilizotumika kwa mwezi kwa wastani wa watumiaji wa dakika hizo katika kipindi 
hicho.

10.	� ARPU inakokotolewa kwa kugawa wastani wa mapato ya huduma kwa mwezi kwa wastani wa jumla ya wateja kwa mwezi katika kipindi hicho.
11.	� Net promoter score (‘NPS’) ni kipimo kuanzia – 100 hadi 100 ambacho kinaonesha utayari wa wateja kupendekeza bidhaa au huduma za mtoa huduma kwa 

watu wengine. Inatumika kama kigezo cha kupima hali ya kuridhika kwa wateja na bidhaa au huduma za mtoa huduma imani ya wateja kwa chapa hiyo. Kwa kila 
mtoa huduma, majibu yanakusanywa kutoka kwa wateja ambao wanatumia bidhaa au huduma zake kama njia kuu au mbadala ya mawasiliano ya simu 
(‘mtumiaji mkuu’ au ‘mtumiaji mbadala’). Majibu kutoka kwa watumiaji wakuu na watumiaji mbadala yanalinganishwa/pimwa kwa uwiano asilia wa watumiaji 
wakuu na watumiaji mbadala wa mtoa huduma huyo ili kukokotoa NPS.
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Utangulizi
Biashara 
yetu

Mfumo wa 
kiutawala

Taarifa za 
ziadaUtendaji wetu

Maelezo 
ya Jumla

Taarifa ya 
Mkutano Mkuu

Taarifa za Jumla 2022

2022
 Ukiondoa
 athari za 

tozo* 2021

% ya 
mabadiliko 

mwaka hadi 
mwaka

% Mabadiliko 
Mwaka hadi 

Mwaka 
ukiondoa 

athari 
za tozo* 

Mapato ya huduma (Sh milioni)  956 515 1 060 359  966 014 (1.0) 9.8
Ambapo      

Mapato ya huduma za simu kwa sauti1  286 985   302 037 (5.0)

Mapato ya M-Pesa  329 557  356 801 (7.6)
Mapato ya data za simu2  203 985  171 585 18.9
Mapato ya Kidigitali & Huduma za ziada3  36 294  24 749 46.6
Mapato ya simu zinazoingia  48 105  58 141 (17.3)
Mapato ya ujumbe mfupi  28 861  31 877 (9.5)

Jumla ya mapato  971 025 1 074 870  974 391 (0.3) 10.3
Mapato kabla ya riba, kodi na uchakavu (EBITDA) (Sh milioni)  300 341  359 432  316 134 (5.0) 13.7
Kiwango cha EBITDA (%) 30.9 33.4 32.4 (1.5)pp +1.0pp
Mapato kabla ya riba na kodi (Sh milioni) 64 434 123 525  52 095 30.1 149.5
Gharama za uwekezaji4 173 955 173 955 122 447 42.1 42.1
Asilimia ya gharama za uwekezaji (%) 17.9 16.2 12.6 +5.3pp +3.6pp

Nafasi yetu kwa idadi ya wateja wa soko5 (%)  Kwanza   Kwanza   
Idadi ya wateja hai/amilifu6 (maelfu)  15 368   14 861 3.4
Idadi ya wateja hai/amilifu wa M-Pesa kwa siku 307 (maelfu)  6 833   7 395 (7.6)
Wateja hai/amilifu wa data8 (maelfu)  7 603   7 695 (1.2)

Dakika zilizotumika kwa mwezi9 232   194 19.6
Wastani wa kipato kutoka kwa mteja - ARPU10 (shilingi kwa 
mwezi)  5 132  5 705  5 259 (2.4) 8.5
Idadi ya wafanyakazi  560   569 (1.6)
Idadi ya minara      

4G  1 963  1 820 7.9
3G  2 868  2 825 1.5
2G  3 388  3 356 1.0

Ulinganishi wa NPS11 (nafasi kulingana na washindani) Kwanza  Kwanza 

* �Katika ripoti hii, namba na alama za asilimia zilizowekewa alama ‘*’, zinaashiria ongezeko iwapo tukiondoa athari za tozo ya serikali katika miamala ya kuhamisha na 
kutoa fedha kwa njia ya simu ya kiganjani.

Maelezo:
1.	� Mwaka uliopita, ‘Mapato ya huduma ya simu kwa sauti’ yaliyoripotiwa yalijumuisha mapato ya Huduma ya Mkopo wa muda wa hewani ‘Nipige Tafu’ (2021: shilingi 

bilioni 9.5) ambapo sasa yameripotiwa chini ya mapato ya ‘Kidigitali na Huduma za Ziada’. Hakukuwa na athari katika jumla ya mapato kutokana na uainishaji huu 
mpya.

2.	� Mwaka uliopita, ‘Mapato ya Data za Simu’ yaliyoripotiwa yalijumuisha matumizi na mapato kutokana na Huduma za Ziada (VAS) (2021: shilingi bilioni 15.3) 
ambayo yameripotiwa tofauti kuanzia mwaka wa fedha wa 2022 Hakukuwa na athari katika jumla ya mapato kutokana na uainishaji huu mpya.

3.	� Inajumuisha mapato ya ‘Huduma ya Mkopo wa muda wa hewan’ - Nipige Tafu, ambayo hapo awali yaliripotiwa chini ya ‘Mapato ya huduma za simu kwa sauti’, na 
‘Huduma za Ziada’ - VAS yaliyokuwa yakiripotiwa chini ya ‘Mapato ya data ya simu’. Huduma hizo mbili kwa sasa zimeweka pamoja na zinaripotiwa kama ‘Mapato 
ya Kidigitali na Huduma za Ziada’. Hakukuwa na athari katika jumla ya mapato kutokana na uainishaji huu mpya.

4.	� Matumizi ya gharama za uwekezaji kama asilimia ya mapato.
5.	� Kwa mujibu wa takwimu za mawasiliano za robo mwaka za Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania za Machi 2022.
6.	� Wateja wanaotumia huduma wanatokana na jumla ya idadi ya watumiaji simu waliotumia huduma yoyote katika miezi mitatu iliyopita. Hii ni pamoja na wateja 

wanaolipa ada ya kila mwezi ambayo inawapa haki ya kutumia huduma husika hata kama kiuhalisia hawaitumii huduma hiyo na wale wateja ambao 
wanawasiliana nje ya mtandao.

7.	� Wateja hai wa M-Pesa wanatokana na idadi ya watumiaji wa kipekee waliotumia M-Pesa na kufanya miamala inayotozwa katika kipindi cha mwezi.
8.	� Wateja hai wa data wanatokana na idadi ya watumiaji wa kipekee wanaozalisha data inayotolewa bili katika mwezi. Pia ni pamoja na watumiaji katika mpango wa 

pamoja wa watumiaji au ambao wanatumia APN ya shirika na watumiaji ambao wametengewa bando ya data inayozalisha mapato katika mwezi. Mtumiaji 
anachukuliwa kuwa hai kama analipa ada ya mwezi kulingana na mkataba kwa huduma hii au ametumia huduma hii katika mwezi huo.

9.	� Dakika za matumizi kwa mwezi hukokotolewa kwa kugawanya jumla ya dakika zilizotumika kwa mwezi kwa wastani wa watumiaji wa dakika hizo katika kipindi 
hicho.

10.	� ARPU inakokotolewa kwa kugawa wastani wa mapato ya huduma kwa mwezi kwa wastani wa jumla ya wateja kwa mwezi katika kipindi hicho.
11.	� Net promoter score (‘NPS’) ni kipimo kuanzia – 100 hadi 100 ambacho kinaonesha utayari wa wateja kupendekeza bidhaa au huduma za mtoa huduma kwa 

watu wengine. Inatumika kama kigezo cha kupima hali ya kuridhika kwa wateja na bidhaa au huduma za mtoa huduma imani ya wateja kwa chapa hiyo. Kwa kila 
mtoa huduma, majibu yanakusanywa kutoka kwa wateja ambao wanatumia bidhaa au huduma zake kama njia kuu au mbadala ya mawasiliano ya simu 
(‘mtumiaji mkuu’ au ‘mtumiaji mbadala’). Majibu kutoka kwa watumiaji wakuu na watumiaji mbadala yanalinganishwa/pimwa kwa uwiano asilia wa watumiaji 
wakuu na watumiaji mbadala wa mtoa huduma huyo ili kukokotoa NPS.

Mapato
Mapato ya huduma yalipungua kwa 1.0% hadi shilingi bilioni 956.5 ikichangiwa 
na athari za moja kwa moja, na zisizo za moja kwa moja za tozo ya serikali 
kwenye miamala ya kuhamisha na kutoa fedha kwa njia ya simu za kiganjani, 
pamoja na shinikizo la ushindani. Athari za mashinikizo haya zinaakisiwa na 
kupungua kwa matumizi ya wastani kwa mteja (ARPU) kwa 3.5% (ongezeko la 
7.9%*). Tukiondoa athari za tozo katika miamala ya kuhamisha na kutoa fedha 
kwa njia ya simu za kiganjani, zinazokadiriwa kuwa shilingi bilioni 103.8, mapato 
yetu ya huduma yaliongezeka kwa 9.8%*, yakichochewa na uhitaji endelevu wa 
huduma zetu za kifedha, kidigitali na data. Kwa upande mwingine, idadi ya 
wateja wetu iliongezeka kwa 3.4% hadi kufikia milioni 15.4, ikiakisi mafanikio ya 
utekelezaji wa mikakati ya kibiashara yetu katika kuchochea ongezeko la idadi 
ya siku ambazo wateja wanatumia huduma zetu, na ongezeko la jumla la 
utumiaji wa huduma zetu.

Mapato ya huduma za simu kwa sauti yalipungua kwa 5.0% hadi shilingi 
bilioni 287.0, huku mchango wake kwenye mapato ya huduma ukipungua kwa 
alama za asilimia 1.3 hadi 30.0%. Sababu za msingi ya kupungua kwa mapato, ni 
kufungiwa huduma kwa wateja 568 000 ambao hawakuwa wamekamilisha 
usajili kwa njia ya alama za vidole (kibaiometriki), pamoja na shinikizo kubwa la 
ushindani wa bei lililosababisha mporomoko wa 15.1% kwa bei ya wastani kwa 
dakika, huku idadi ya dakika zilizotumika ziliongezeka kwa 10.0% tu.

Mapato ya M-Pesa yalipungua kwa 7.6% hadi shilingi bilioni 329.6. Tukiondoa 
athari za tozo kwenye miamala ya kuhamisha na kutoa fedha kwa njia ya simu 
za kiganjani, mapato ya huduma ya M-Pesa yaliongezeka kwa 17.7%*, 
yakichochewa na kukua kwa wigo wa huduma za M-Pesa, na ongezeko la 
utumiaji wa huduma. Bidhaa yetu ya mkopo ‘Songesha,’ imeendelea kufanya 
vizuri katika kuwezesha ukamilishaji wa miamala ya wateja. Mapato ya Songesha 
yameongezeka kwa 22.7%, na kuongeza mchango wake katika mapato ya jumla 
ya M-Pesa kwa alama za asilimia 1.8 ikilinganishwa na mwaka uliopita. 
Tunafuraha kwamba, licha ya kuwepo changamoto zilizotokana na tozo kwenye 
miamala ya kuhamisha na kutoa fedha kwa njia ya simu za kiganjani, 
tumeendelea kuwawezesha wateja na mawakala wetu, kutatua mahitaji yao ya 
kifedha ya muda mfupi, kupitia huduma zetu za mikopo za Songesha, M-Pawa 
na mikopo ya muda mfupi kwa mawakala. Mwaka huu, mikopo na ovadrafti 
yenye thamani ya shilingi bilioni 562.4 ilitolewa kwa mawakala na wateja wetu, 
ikiwa ni ongezeko la karibu 40% ikilinganishwa na mwaka uliopita. Hii ni katika 
kutimiza azma yetu, ya kuchangia na kuunga mkono huduma jumuishi 
za kifedha.

Huduma yetu ya ‘Lipa kwa Simu’, ambayo inawapatia wateja uwezo wa 
kukamilisha malipo ya manunuzi, imeendelea kukua. Mwaka huu zaidi ya wateja 
milioni moja, walifanya miamala yenye thamani ya zaidi ya shilingi trilioni 1.7 
katika mfumo huu wa malipo, ikiwa ni ongezeko la zaidi ya 25% kwa mwaka. 
Ukuaji huu ni uthibitisho wa mafanikio yetu katika kuchochea matumizi, na 
kuongeza huduma katika mfumo wa M-Pesa. Na muhimu zaidi, kuwapatia 
wateja wetu huduma za kiteknolojia zinazo tatua changamoto na kurahisisha 
utekelezaji wa miamala mbalimbali. 

Huduma yetu ya uhamishaji fedha kimataifa pia imeendelea kutoa mchango 
muhimu katika kuongeza ujumuishi wa kifedha, kukiwa na miamala yenye 
thamani ya zaidi ya shilingi bilioni 850, ambayo ni ongezeko la zaidi ya 40%, 
iliyofanyika katika mwaka huu. Kwa ujumla, mfumo wetu wa M-Pesa ulikamilisha 
miamala yenye thamani ya zaidi ya shilingi trilioni 60, ikiwa ni upungufu wa 11% 
ikilinganishwa na mwaka uliopita, ikidhihirisha ukubwa wa athari za tozo kwenye 
miamala ya kuhamisha na kutoa fedha kwa simu za kiganjani, licha ya punguzo 
la tozo kwa 30%, lililotolewa na serikali mwezi Septemba 2021. Thamani ya 
miamala kwenye huduma - msingi ya kutuma pesa kati ya mteja na mteja, 
ilipungua kwa takribani 40% baada ya utekelezaji wa tozo na kuathiri hatua 
tuliyokuwa tumekwisha ipiga katika kuongeza ujumuishi wa kifedha nchini 
kupitia huduma ya M-Pesa. Jambo la kutia moyo, ni kwamba mapato ya huduma 
zetu mpya za kibunifu yamethibitika kuwa thabiti zaidi dhidi ya athari za tozo. 
Mapato kutokana na huduma zetu za mikopo yaliongezeka kwa 26.1% 
yakilinganishwa na mwaka uliopita, yakichochewa na ongezeko la utumiaji 
endelevu wa huduma hizo.

Mapato ya huduma ya data yaliongezeka kwa 18.9% kufikia shilingi bilioni 
204.0. Kimsingi, ongezeko likitokana na kukua kwa 20.3% katika wastani wa 
mapato kwa mtumiaji wa data, kutokana na kuendelea kuongezeka kwa uhitaji 
wa huduma za data. Matumizi ya jumla ya data yaliongezeka kwa 20.8%, 
yakichangiwa na kuongezeka kwa simu janja mtandaoni. Watumiaji wa simu 
janja waliongezeka kwa 12.1% hadi wateja milioni 4.1 ikiwa ni sawa na 54.2% ya 
wateja wetu wa data, kiasi ambacho ni ongezeko la alama za asilimia 13.5 
ukilinganisha na mwaka uliopita. Ongezeko la simu janja lilichangia kukua kwa 

matumizi ya wastani ya data kwa mteja kufikia gigabaiti 1.7 kwa mteja - kwa 
mwezi, ongezeko la 22.3% ukilinganisha na mwaka uliopita. Huduma ya data 
inaendelea kuwa huduma muhimu katika kukuza mapato na pia kutekeleza azma 
yetu ya kuunganisha watu kwa kesho iliyo bora. Na ndio maana tumeendelea 
kuchukua hatua kuhamasisha ongezeko la utumiaji na watumiaji wa data ikiwa ni 
pamoja na kujenga minara mipya 143 ya 4G, mbali na minara mingine zaidi ya 
530 nchi nzima, ambayo iliongezewa uwezo, kwa lengo la kuboresha huduma 
kwa wateja.

Mapato ya huduma za kidigitali na huduma za ziada, yanayojumuisha 
mapato ya mkopo wa muda wa hewani – Nipige tafu, na mapato ya huduma za 
ziada – ‘VAS’, yaliongezeka kwa 46.6% hadi shilingi bilioni 36.3, kimsingi, 
yakichochewa na ongezeko la 48.4% kwenye matumizi ya wastani kwa mteja. 
Ongezeko hili linaonesha mafanikio ya utekelezaji wa mikakati ya kibiashara 
katika kuongeza wigo wa huduma zetu za kidigitali na huduma za ziada, kwa 
lengo la kuongeza idadi ya wateja wanaotumia huduma hizo, na kuchochea 
uhitaji wake.

Mapato ya simu zinazoingia yalipungua kwa 17.3% hadi shilingi bilioni 48.1 
yakichangiwa na kupungua kwa 41.9% kwa wastani wa mapato kwa dakika, kwa 
simu zinazoingia kutoka mitandao mingine, ikichagizwa na kushushwa kwa 
‘gharama zinazo tozwa kwa dakika, kwa simu zinazoingia kutoka mitandao 
mingine’ – MTR, kutoka shilingi 5.2 hadi shilingi 2.6 mnamo Januari 2021 na tena 
kupunguzwa kufikia shilingi 2.0 mnamo Januari 2022, kadri ya muongozo wa 
TCRA. Kupungua kwa viwango vya kuunganisha mitandao mingine kulifidiwa kwa 
kiasi, na ongezeko la 42.4%, kwenye dakika za simu zilizopokelewa kutoka 
mitandao mingine, kutokana na ushindani wa soko uliochochea watoa huduma 
kuendelea kuongeza idadi ya dakika wanazotoa katika vifurushi.

Mapato ya ujumbe mfupi wa maneno yalipungua kwa 9.5% hadi shilingi bilioni 
28.9 ikichangiwa na kupungua kwa idadi ya jumbe zilizotumwa.

Gharama1

Gharama ziliongezeka kwa 1.4% (ongezeko la 8.2%*) hadi shilingi bilioni 670.4. 
Jitihada zetu za kufanya mabadiliko katika matumizi zilikuwa na mafanikio, na 
ziliokoa matumizi yenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni 40. Japokuwa gharama 
za moja kwa moja zilipungua kwa 0.8%, ikichangiwa na kupungua kwa mapato, 
shinikizo la ushindani lilisababisha ongezeko la gharama za kamisheni kwa 
mawakala, na vilevile ongezeko kwenye gharama za kuunganisha simu kwenda 
mitandao mingine. Gharama zilizookolewa kutokana na juhudi za kudhibiti 
matumizi, zilifidiwa na shinikizo la gharama zinazohusiana na wafanyakazi na 
matumizi ya uendeshaji. Gharama za wafanyakazi ziliongezeka kwa 3.6%. Iwapo 
tukiondoa athari ya upungufu wa gharama usiojirudia, uliofanyika mwaka 
uliotangulia, gharama za wafanyakazi zilipungua kwa 2.8%, ikiwa ni matokeo 
chanya ya marekebisho yaliyofanyika katika uendeshaji biashara. Gharama 
nyingine za uendeshaji ziliongezeka kwa 7.5% zikichangiwa na malipo ya kodi 
zinazohusiana na makadirio ya ushuru wa ‘excise’ wa miaka iliyopita, ongezeko la 
ada za kisheria zinazohusiana na usuluhishi wa kesi mbalimbali za kodi, na vilevile 
ongezeko la gharama za mtandao kutokana na ongezeko la ukubwa wa mtandao 
kufuatia uwekezaji unaoendelea na pia marekebisho ya mfumuko wa bei kadiri ya 
mikataba iliyopo ya huduma. Ukitoa gharama zisizojirudia, gharama nyingine za 
uendeshaji ziliongezeka kwa 2.1% tu, zikiakisi hatua madhubuti za kupunguza 
gharama zilizochukuliwa mwaka huo.

‘EBITDA’
Mapato kabla ya riba, kodi na gharama za uchakavu, yalipungua kwa 5.0% hadi 
shilingi bilioni 300.3 yakiathiriwa na athari za tozo kwenye miamala ya kuhamisha 
na kutoa fedha kwa simu za kiganjani. Tukiondoa athari za tozo zinazokadiriwa 
kufikia shilingi bilioni 59.1, mwaka huu ‘EBITDA’ iliongezeka kwa 13.7%*, ikiwa ni 
sawa na 33.4% ya mapato yote, ongezeko la alama ya asilimia 1.0. Ufanisi huu 
unachangiwa na ukuaji wa mapato ya huduma na hatua za kudhibiti ongezeko  
la matumizi.

Gharama za uwekezaji
Katika mwaka ulioisha wa fedha, tuliwekeza kiasi cha shilingi bilioni 173.9, ikiwa ni 
sawa na 17.9% ya mapato yetu, kwa lengo la kuendelea kuongeza ubora wa 
mtandao wetu, kupanua wigo wa eneo la upatikanaji wa huduma, na kuboresha 
miundombinu ya TEHAMA. Ongezeko la minara mipya 143 ya 4G mwaka huo, ili 
kuongeza uwezo na wigo wa upatikanaji wa mtandao wetu wa 4G, vilichangia 
katika kukua kwa 59.0% katika matumizi ya data yaliyopitia mtandao wa 4G, na 
pia kupata alama kubwa ya uongozi wa ‘Net Promoter Score’ kwenye ubora wa 
mtandao, tukiwa na alama 14 zaidi ya mshindani anayetufuatia katika nafasi 
ya pili.

1.	 Gharama mbali na gharama za uchakavu.
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Ufanisi wetu kifedha inaendelea

Shilingi (milioni)
Zimekaguliwa

 2022 
Zimekaguliwa 

2021 

Mapato  971 025  974 391 
Gharama za moja kwa moja (299 185) (301 533) 
Gharama za wafanyakazi (63 823) (61 579) 
Gharama za Kujitangaza (30 184) (35 775) 
Gharama nyingine za uendeshaji (279 472) (260 064) 
Gharama za uchakavu (236 201) (264 039) 
Gharama za madeni chechefu  2 275 (1 887) 

Faida ya uendeshaji  64 435  49 514 
Mapato ya kifedha  25 837  38 418 
Gharama za kifedha (85 544) (85 232) 
(Hasara)/mapato kutokana na 
mabadiliko ya viwango vya kubadili 
fedha za kigeni (1 548) 3 627 

Faida kabla ya kodi 3 180 6 327 
Gharama za kodi ya mapato (23 443)  (36 433)

(Hasara) kwa mwaka (20 263) (30 106) 
Mapato mengine – –
Jumla ya hasara halisi  
kwa mwaka wa mapato,  
baada ya kutoa kodi1 (20 263) (30 106) 
(hasara) ya msingi na mchanganyiko 
kwa kwa kila hisa (shilingi) (9.05)  (13.44) 

1.	� Mapato yote yahawahusu wamiliki wa Kampuni mama, kwa kuwa hakuna wamiliki walio 
na umiliki mdogo kwenye Kampuni tanzu.

Muhtasari wa taarifa za pamoja za hali ya kifedha 

Mapato yamepungua kwa 0.3% hadi shilingi bilioni 971.0 yakichangiwa na 
kupungua kwa 1.0% katika mapato ya huduma kulikochochewa na athari 
za moja kwa moja, na zisizo za moja kwa moja za tozo kwenye miamala ya 
kuhamisha na kutoa fedha kwa simu za kiganjani, shinikizo kubwa la 
ushindani hususani katika bei za huduma ya simu kwa sauti, pamoja na 
kupungua kwa mapato ya simu zinazoingia kutoka mitandao mingine, 
kutokana na kupunguzwa kwa 23.1%, kwa gharama inayo tozwa kwa kila 
dakika ya simu inayotoka mitandao mingine kadiri ya kanuni za TCRA. 
Athari hizi zimesababisha kupungua kwa 3.5% (ongezeko la 7.9%*), kwa 
wastani wa matumizi kwa kila mteja. Tukiondoa athari za tozo, 
zinazokadiriwa kuwa kiasi cha shilingi bilioni 103.8, mapato ya mwaka huu 
yaliongezeka kwa 10.3%*. 

Gharama ziliongezeka kwa 1.4% (ongezeko la 8.2%*) hadi TZS 
bilioni 670.4. Ongezeko hili limechangiwa na gharama ndogo 
zinazohusiana na wafanyakazi katika mwaka uliopita- zikichangiwa na 
upungufu usiojirudia wa gharama, ongezeko la gharama katika kamisheni 
na gharama za kuunganisha mitandao ya simu zilizosababishwa na 
shinikizo la ushindani wa soko, na vilevile ongezeko katika gharama 
nyingine za mtandao - kimsingi kutokana na ongezeko la ukubwa wa 
mtandao kufuatia uwekezaji unaoendelea, na pia marekebisho ya 
mfumuko wa bei kadiri ya mikataba iliyopo ya huduma. Hatua tulizo 
zitekeleza katika kudhibiti matumizi, zilikuwa na mafanikio, zikiokoa 
matumizi ya zaidi ya shilingi bilioni 40, ambazo hata hivyo zilifidiwa na 
ongezeko katika gharama nyingine. Iwapo tukiondoa athari ya upungufu 
wa gharama zinazohusu wafanyakazi, zisizojirudia uliofanyika mwaka 
uliopita, ambazo zinasababisha ongezeko la 3.6% ilivyoripotiwa, Mwaka 
huu gharama za wafanyakazi zilipungua kwa 2.8%. Upungufu huu ni 
matokeo chanya ya marekebisho yaliyofanyika katika uendeshaji biashara. 
Gharama nyingine za uendeshaji ziliongezeka kwa 7.5%, zikichangiwa na 
malipo ya kodi zinazohusiana na makadirio ya ushuru wa ‘excise’ wa miaka 
iliyopita, ongezeko la ada za kisheria zinazohusiana na usuluhishi wa kesi 
mbalimbali za kodi, na vilevile ongezeko la gharama za mtandao kutokana 
na ongezeko la ukubwa wa mtandao kufuatia uwekezaji unaoendelea, na 
pia marekebisho ya mfumuko wa bei kadiri ya mikataba iliyopo ya 
huduma. Ukitoa gharama zisizojirudia, gharama nyingine za uendeshaji 
ziliongezeka kwa 2.1% tu, zikiakisi hatua madhubuti za kupunguza 
gharama zilizochukuliwa mwaka huo.

Gharama za uchakavu zilipungua kwa 10.5% ikiwa ni matokeo ya mapitio 
ya umri na muda ambapo mali (assets) zinaweza kuendelea kutumika kwa 
ufanisi. Upungufu ulifidiwa kwa kiasi na ongezeko kutokana na uwekezaji 
mpya katika mali. Mapitio haya ya mali yalifanyika kulingana na sera za 
kampuni.

Gharama za madeni chechefu zinahusisha kiasi kilichotengwa kwa ajili ya 
hasara tarajiwa za madeni chechefu, tunayowadai wateja na washirika 
wetu kibiashara. Madeni ya biashara huripotiwa katika kiasi halisi cha deni, 
kikipunguzwa na kiasi cha hasara tarajiwa cha madeni hayo, kwa mujibu 
wa tathmini ya menejimenti juu ya uwezo wa wadeni kurejesha mikopo 
hiyo. Madeni yote hupimwa ili kutathmini uwezekano wake wa 
kutokulipwa. Gharama kutokana na madeni chechefu zimepungua 
kutokana na kuimarika kwa makusanyo katika huduma ya mikopo ya 
muda wa maongezi (Nipige tafu).

Mapato ya kifedha yamepungua kwa 32.7%, kutokana na kupungua kwa 
uwekezaji katika hati fungani za serikali kufuatia kulipa gawio maalum 
katika nusu ya pili ya mwaka uliotangulia, na pia viwango vidogo vya riba 
vilivyopokelewa kwa akiba za fedha taslimu.

Hasara kutokana na mabadiliko ya viwango vya kubadili fedha za kigeni 
inatokana na kubadilika kwa viwango vya kubadili fedha za kigeni na 
kusababisha hasara ya shilingi bilioni 1.5 kwa akiba ya fedha za kigeni 
tulizonazo, ikilinganishwa na mwaka uliopita, ambapo tulipata faida.

Gharama za kodi kiasi cha shilingi bilioni 23.4 zilikuwa pungufu kwa 35.7% 
ikilinganishwa na mwaka uliotangulia. Upungufu huu, umetokana na 
kupungua kwa faida kabla ya kodi, ya kampuni tanzu ya M-Pesa Limited 
kutokana na athari za tozo kwenye miamala ya kuhamisha na kutoa fedha 
kwa njia ya simu za kiganjani.
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Muhtasari wa taarifa za pamoja za hali ya kifedha

Kupungua kwa mali na mitambo kumetokana na 
gharama za uchakavu zikifidiwa kwa kiasi na 
uwekezaji uliofanyika mwaka huu.

Kuongezeka kumetokana na uwekezaji mwaka huu, 
ukifidiwa kwa kiasi na gharama za uchakavu.

Kupungua kumetokana na gharama za uchakavu na 
haki iliyohamishwa kwenda katika haki za muda 
mfupi, zikifidiwa kwa kiasi na uwekezaji uliofanyika 
mwaka huu.

Ongezeko limechochewa na malipo ya kodi ya 
utangulizi yaliyolipwa dhidi ya hati za madai ya kodi 
zilizopokelewa mwaka huu, ikifidiwa kwa kiasi, na kiasi 
kilichohusika na dai la ‘Transfer pricing’ la miaka 
iliyopita ambalo limehamishwa na kurekodiwa 
kwenye gharama.

Upungufu umetokana na kurekodiwa kwenye 
gharama kwa madai yaliyokuwa yanahusiana na tozo 
ya ‘excise’ kwenye mapato yanayotokana na 
matumizi ya wateja kutoka mitandao ya nje ya nchi 
na simu zilizopokelewa kutoka nchi za nje.

Ongezeko limetokana na malipo yaliyolipwa kwa 
utangulizi katika kipindi cha mwaka huu, yakifidiwa 
kwa kiasi na malipo yaliyohamishwa kwenda katika 
malipo ya utangulizi ya muda mfupi.

Upungufu unatokana na kuuzwa kwa simu na vifaa, 
ukifidiwa kwa kiasi na simu na vifaa vlivyopokelewa 
mwaka huu.

Upungufu unatokana na ufanisi katika ukusanyaji wa 
madeni kwa wabia wa kibiashara pamoja na madeni 
ya mikopo ya muda wa hewani (Nipige tafu).

Ongezeko limetokana na kufikiwa maamuzi kwa 
baadhi ya majadiliano juu ya migogoro ya kodi ya 
mapato kwa kipindi cha mwaka 2015 -2020, 
yakifidiwa kwa kiasi na kutambuliwa kwa gharama 
kuhusiana na dai la ‘Transfer pricing” la miaka 
iliyopita.

Upungufu unaakisi athari za tozo kwenye amana za 
wateja binafsi na wa biashara wa M-Pesa. 

Ongezeko linatokana na kuongezeka kwa fedha 
taslimu kutokana na uendeshaji wa biashara.

Upungufu unatokana na hasara kwenye uendeshaji 
biashara, hasa ukiakisi  athari za tozo kwenye miamala 
ya kuhamisha na kutoa fedha kwa njia ya simu za 
kiganjani.

Madeni yamepungua kutokana na kulipa madeni ya 
pango yaliyoiva kwenye mikataba ya ‘haki ya 
matumizi’, na kuhamishwa kwenda kwenye “haki ya 
matumizi’ ya muda mfupi kwa madeni yanayokaribia 
kuiva.

Upungufu unatokana na kulipwa kwa madeni 
yaliyoiva. Ukifidiwa kwa kiasi na ongezeko kutokana 
na mikataba mipya, ongezeko la riba na ongezeko la 
gharama kadiri ya mikataba.

Shilingi (milioni)
Zimekaguliwa

 2022 
Zimekaguliwa 

2021 

MALI
Mali za kudumu  1 191 715  1 219 874 

Mali na mitambo  1 014 626  1 041 226 
Mali zisizoshikika  76 681  70 593 
Malipo ya ‘Haki ya matumizi’ kabla ya kutumia  44 582  46 559 
Thamani isiyoshikika ya uwekezaji  1 639  1 639 
Kodi ya mapato inayotarajiwa kurejeshwa  41 011  39 772 
Madeni ya kibiashara na madeni mengine  11 388  18 696 
Kodi iliyoahirishwa  1 788  1 389 

Mali za muda mfupi  846 914  836 067 

Malipo ya ‘Haki ya matumizi’ kabla ya kutumia  15 864  13 188 
Mali ghalani  2 597  4 179 
Madeni ya kibiashara na madeni mengine ya kulipwa  112 570  125 534 
Kodi ya mapato inayotarajiwa kurejeshwa  22 836  4 726 
Rasilimali za kifedha – M-Pesa  436 086  444 183 
Fedha taslimu na mbadala wa fedha  256 961  244 257 

JUMLA YA MALI  2 038 629  2 055 941 

Mtaji na Madeni  777 324  797 587 
Mtaji wa hisa  112 000  112 000 

Malipo ziada kwenye hisa  442 435  442 435 
Mchango wa mtaji  27 698  27 698 
Ziada ya faida iliyotunzwa  195 191  215 454 
Madeni ya muda mrefu  451 764  466 184 

Madeni ya pango  446 044  461 627 
Ruzuku za serikali  143  235 
Madeni ya kibiashara na madeni mengine ya kulipa  378  163 
Tahadhari ya madeni  5 199  4 159 
Madeni ya muda mfupi  809 541  792 170 

Madeni ya pango  60 472  73 052 
Madeni ya biashara na mengine ya kulipa  300 006  253 153 
Madeni ya biashara yanayohusu M-Pesa  436 086  444 183 
Ruzuku za serikali  1 218  1 383 
Tahadhari ya madeni  11 759  20 399 

Jumla ya madeni  1 261 305  1 258 354 

JUMLA YA MTAJI NA MADENI  2 038 629  2 055 941 

Ongezeko limechangiwa kwa kiasi  
kikubwa na ongezeko mahususi la 
uwekezaji katika mtandao katika kipindi 
kuelekea mwishoni mwa mwaka.

Upungufu unatokana na kupungua kwa amana za 
wateja wa M-Pesa kutokana na athari za tozo 
kwenye miamala ya kuhamisha na kutoa fedha 
kwa njia ya simu za kiganjani.

Upungufu umechangiwa kwa kiasi kikubwa na 
ulipwaji wa madeni ya matangazo kwa halmashauri 
za manispaa baada ya kukamilika kwa zoezi la 
kulinganisha madeni (reconciliation).
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Ufanisi wetu kifedha inaendelea

Muhtasari wa taarifa za pamoja za mzunguko wa fedha

Shilingi (milioni)
Zimekaguliwa 

2022
Zimekaguliwa 

2021

Fedha zilizozalishwa kutokana na uendeshaji  316 748  427 135 
Malipo ya kodi ya mapato  (43 191)  (67 642)
Riba kwenye malipo ya kodi  (5 753) – 

Mzunguko ghafi wa fedha kutokana na shughuli 
za uendeshaji  267 804  359 493 

Mzunguko wa fedha zilizotumika katika 
shughuli za uwekezaji   
Nyongeza katika mali na mitambo, na mali 
zisizoshikika  (142 153)  (112 850)
Mapato kutokana na mauzo ya mali na mitambo  6  17 
Ruzuku za serikali zilizopokelewa  4 991  400 
Marejesho ya uwekezaji wa muda mfupi –  164 643 

Mapato ya fedha yaliyopokelewa  7 219  17 625 

(Kuongezeka)/Kupungua kwa fedha zilizowekwa 
kwenye akiba za matumizi maalum  8 097  (106 627)
Riba kutoka amana za M-Pesa  18 618  20 793 
Mzunguko halisi wa fedha katika shughuli  
za uwekezaji  (103 222)  (15 999)
Gawio tulilolipa  (209)  (427 093)

Riba ya madeni ya pango iliyolipwa  (60 871)  (64 040)
Malipo ya madeni ya pango – mtaji  (69 183)  (61 395)
Riba iliyolipwa kwa wateja wa M-Pesa  (20 043)  (24 165)

Mzunguko halisi wa fedha zilizotumiwa katika 
shughuli za ugharimiaji  (150 306)  (576 693)

Ongezeko/(punguzo) ghafi katika fedha na fedha 
mbadala  14 276  (233 199)

Fedha taslimu na fedha mbadala tarehe 1 Aprili  244 257  473 828 

Athari za mabadiliko ya viwango vya kubadili 
fedha katika fedha taslimu na fedha mbadala 
zilizo katika fedha za kigeni  (1 572)  3 628 

Fedha taslimu na fedha mbadala kufika 
tarehe 31 Machi  256 961  244 257 

Upungufu unatokana hasa na malipo kwa 
wadeni wetu, yakifidiwa kwa kiasi na 
kuongezeka kwa ukusanyaji wa madeni ya 
mawakala na wateja waliokopa muda wa 
hewani – Nipige Tafu. 

Upungufu unatokana na kupungua kwa 
faida ya kampuni ya M-Pesa limited 
kutokana na athari za tozo.

Hii ni kutokana na madeni ya kodi ya miaka 
iliyopita yaliyolipwa baada ya kukamilika 
kwa majadiliano.

Ongezeko ni kadiri ya uwekezaji katika 
mtandao na TEHAMA, uliopitishwa kwa 
kipindi cha mwaka, pamoja na uwekezaji 
maalum. 

Ongezeko limetokana na kulipwa kwa 
ruzuku kutoka UCSAF kwa miradi 
iliyokamilika.

Upungufu umetokana na kutowekeza tena 
katika hawala za serikali baada ya 
zilizokuwepo kuiva.

Upungufu umetokana na kupungua 
uwekezaji katika hawala za fedha, kama 
ilivyoelezewa hapo juu.

Upungufu umetokana na kupungua kwa 
amana za wateja wa M-Pesa, kutokana 
kupungua kwa matumizi kulikosababishwa 
na Tozo kwenye miamala ya fedha.

Upungufu ni kutokana na kupungua kwa 
amana za M-Pesa limited kutokana na 
kupungua kwa amana za wateja wake kama 
ilivyoelezewa hapo juu.

Upungufu umetokana na kutopitishwa 
malipo ya gawio kwa mwaka huu kadiri ya 
sera za Kampuni kuhusu gawio. Mwaka 
uliopita yalifanyika malipo ya gawio ghafi ya 
jumla ya shilingi bilioni 27.5 kulingana na 
sera ya Kampuni, na vilevile gawio maalum 
la jumla ya shilingi bilioni 400 kwa mwaka 
ulioishia tarehe 31 Machi 2020 yaliyolipwa 
kutoka katika ziada ya faida iliyotunzwa.

Ongezeko limetokana na ongezeko la 
mikataba ya pango iliyoiva.

Upungufu ni kutokana na kupungua kwa 
riba kutokana na uwekezaji wa fedha za 
M-Pesa limited kutokana na kupungua kwa 
amana za wateja wake kama ilivyoelezewa 
hapo juu.
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Tukiwa tunaongozwa na malengo ya Maendeleo 
Endelevu ya Umoja wa Mataifa (UN-SDGs), Dira 
ya Tanzania 2025 na Mpango wake wa Taifa wa 
Maendeleo wa miaka mitano, dira ya wajibu wa 
Kampuni kwa Jamii ya Vodacom Tanzania ni 
kuleta mabadiliko chanya kwenye maisha ya 
watu waliowekwa pembezoni katika jamii za 
Kitanzania, tukitumia uwezo wa Kampuni 
kiteknolojia na fursa za ubia katika kutekeleza 
miradi ya afya ya kina mama, elimu na ulinzi wa 
mazingira. 

Tangu 2004, Vodacom Tanzania kupitia kurugenzi ya Mahusiano ya 
Shirika1, imewekeza moja kwa moja zaidi ya shilingi bilioni 16.9 katika 
kubadili maisha ya mamilioni ya watu nchini Tanzania, kupitia 
programu mbalimbali za wajibu wa shirika kwa jamii. Uwekezaji 
uliotajwa hapa, haujajumuisha takwimu za fedha taslimu na mali 
zilizowekezwa katika programu mbalimbali na washirika wetu, 
Vodafone Foundation – ‘Mfuko wa kijamii wa Kampuni mama’.

Mafanikio yetu 2022 

Programu yetu ya M-Mama inayotekelezwa kwa kushirikiana na Mfuko 
mama - Vodafone Foundation, inatoa huduma ya usafiri wa dharura kwa 
wanawake wajawazito. Lengo likiwa ni kusaidia kuzuia na kupunguza vifo 
vya kina mama na watoto. Tangu kuanzishwa kwake kwa majaribio 
mwaka 2013, programu hii imewanufaisha walengwa zaidi ya 12 000 
ikijumuisha wanawake na watoto wachanga katika maeneno ya Kanda ya 
ziwa ya Mwanza na Shinyanga. Katika programu hii, tunatumia huduma 
ya M-Pesa kulipia huduma za ‘teksi jamii’ zilizosajiliwa, ambazo 
zinatumika kama mbadala wa magari ya wagonjwa. Kudhihirisha 
umuhimu wa huduma hii, toka mradi uanzishwe, 20% ya matukio ya 
dharura yaliyotokeleza, yalihudumiwa na magari ya wagonjwa ya serikali 
na 80% iliyobaki ikifanywa na teksi -jamii. Pia mradi umewapatia mafunzo 
zaidi ya wafanyakazi 300 wa sekta ya afya na madereva 200 wanaoshiriki 
katika programu hii kama sehemu ya programu, ambayo ni faida ya ziada 
kwa jamii. Mnamo Aprili 2022, program ilizinduliwa rasmi kuhudumia 
watu wengi zaidi, kwa ushirikiano na serikali katika jitihada za kupunguza 
vifo vya kina mama. Mradi uliozinduliwa, utahudumia kina mama na 
watoto katika mikoa 14, yenye takribani 50% ya watu wote nchini. Mfuko 
jamii wa kampuni mama ya ‘Vodafone foundation’ umeahidi kuwekeza 
kiasi cha dola za marekani milioni 9.3 katika awamu hii ya programu 
itakayochukua miaka sita.

Pia, katika kusaidia kutoa huduma ya afya kwa watoto, mwaka huu 
tumechangia vifaa tiba vyenye thamani ya shilingi milioni 58.4 
kuhudumia kitengo cha huduma ya watoto waliozaliwa kabla ya wakati 
(njiti) na kitengo cha kina mama wajawazito katika hospitali ya 
Mkomaindo huko Masasi, mkoani Mtwara. Vifaa vilivyotolewa 
vinajumuisha vitanda vya kujifungulia, vifaa vya msaada wa kuvuta hewa, 
mitungi ya Oksijeni, mashine ndogo ya Ultrasound, seti za kujifungulia, 
mashine za kupima shinikizo la damu, kifaa cha joto kwa watoto, kifaa 
cha kupima kiasi cha oksijeni mwilini na vifaa vingine vingi. 

Afya – Lengo la 3 la Malengo ya Umoja 
wa Mataifa ya Maendeleo Endelevu  
(Afya njema na ustawi)

Taarifa ya Wajibu 
wa Shirika kwa 
Jamii (CSR)

Tumeendelea kuiunga mkono Wizara inayohusika na masuala ya Afya 
katika jitihada za kutoa huduma za afya kidigitali inayotolewa katika 
mfumo wa wizara ‘mHealth technical platform’ kupitia ujumbe mfupi wa 
maneno kwa kutumia namba ya USSD *152*05# na SMS kwenda 
15 205. Mfumo wa ‘mHealth’ umesajili zaidi ya watumiaji milioni 3 
kutoka katika mitandao yote ya simu za kiganjani nchini, zinazofanya 
kazi tangu ulipozinduliwa mwaka 2012, ambapo takribani wasajiliwa 
milioni 1.5 ni wateja wa Vodacom, ambao kwa kipindi hicho, wamepata 
zaidi ya jumbe fupi milioni 100 bure, zenye habari muhimu kuhusu 
masuala ya afya, na hivyo kuchangia katika kulinda uhai. Pia tunaipatia 
Wizara ya Afya huduma ya bure ya kutumia USSD, ambayo inawawezesha 
wafanyakazi wa sekta ya afya na wanajamii kupata huduma za mHealth 
kama vile Mfumo wa Utafiti na Kushughulikia Magonjwa Kielektroniki 
(e-IDSR) na mfumo kwa ajili ya kutoa maoni na mrejesho kwa Wizara  
ya Afya. 

Pia tunatoa huduma ya kupiga simu bure kwenda kituo cha msaada cha 
Wizara ya Afya ‘Afya Call Centre’ inayopatikana kwa kupiga simu namba 
199. Kituo hiki, kinawezesha upatikanaji wa taarifa ya huduma 
mbalimbali za afya kwa magonjwa ya kuambukiza na yasiyoambukiza 
ikijumuisha UVIKO-19 na VVU. Kwa wastani, zaidi ya dakika 100 000 za 
bure hupigwa kwenda namba hii ya simu kila mwezi.

Pia tumeiunga mkono Wizara ya Afya katika maeneo ya kujenga uwezo 
na marekebisho ya sera. Mwaka huu tumetumia shilingi milioni 38.3 
kugharamia warsha za kupitia sera na uhamasishaji, kwa lengo la 
kuingiza ajenda ya matibabu ya watoto njiti katika mipango ya kitaifa. 
Lengo likiwa kuiomba serikali ya Tanzania, kupitia Wizara ya Afya, 
kurekebisha sheria, kanuni na sera zinazohusu likizo ya wazazi waliopata 
watoto njiti, kuingiza gharama za matibabu na uangalizi wa watoto 
waliozaliwa kabla ya wakati katika vifurushi vya bima ya afya, na kuingiza 
mafunzo kuhusu masuala ya watoto wanaozaliwa kabla ya wakati katika 
mifumo na mitaala ya sasa ya elimu Tanzania.1.	� Masuala ya Uwajibikaji wa Kampuni kwa jamii yaliyokuwa yanasimamiwa na Mfuko wa 

‘Vodacom Foundation’, kwa sasa yanasimamiwa na idara ya Mahusiano ya kampuni 
kufuatia kufungwa kwa hiari kwa mfuko wa ‘Vodacom Foundation’.

AFYA BORA  
NA USTAWI
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Tumeendelea kutoa msaada katika jitihada mbalimbali za kielimu 
nchini, kwa kushirikiana na mfuko mama wa Vodafone foundation, 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi na Wizara ya Sayansi na 
Teknolojia, na vilevile mashirika na asasi mbalimbali zisizo za 
kiserikali ikijumuisha ‘The African Child Projects’. 

Programu yetu ya ‘Instant Schools’, ambayo inalenga jamii za 
pembezoni za vijijini katika mikoa mbalimbali nchini Tanzania, inatoa 
huduma ya elimu bure kwa wanufaika zaidi 185 000 waliosajiliwa 
kupitia mfumo wetu wa mtandaoni wa E-Fahamu. Mfumo huu 
unawapa watumiaji uwezo wa kusoma vitabu mtandaoni, na 
unafikiwa na wateja wetu kupitia simu janja au kompyuta. Kwa sasa 
huduma hii inatoa masomo bure kwa wanafunzi zaidi ya 81 000 wa 
shule za msingi na sekondari nchini. Huduma hii inachochewa na 
programu yetu ya ‘Shule Janja’ (Smart schools) ambayo inatoa 
kompyuta, viunganishi vya intaneti – ‘routers’ na mtandao wa 
intaneti bure kwa zaidi ya shule 500 za msingi na sekondari katika 
jamii nchini, ambazo kwa mazingira yake, bila msaada, zingebaki bila 
kuunganishwa kimtandao.

Pia kwa kushirikiana na idara yetu ya rasilimali watu, mwaka huu, 
kupitia programu yetu ya #Codelikeagirl, tumewasaidia wasichana 
306 wenye umri kati ya miaka 14-18, kujenga ujuzi wa TEHAMA na 
stadi muhimu za maisha na kuwahimiza kufikiri kuchukua masomo 
ya TEHAMA, sayansi na hesabu ‘ STEM’. 

Matumizi ya jumla ya zaidi ya shilingi 

milioni 758.8 
kwa mwaka.

Elimu – Lengo la 4 la Malengo ya Umoja wa 
Mataifa ya Maendeleo Endelevu  
(Elimu Bora)

Tangu mwaka 2020, kupitia iliyokuwa ‘Vodacom Foundation’, kwa 
kushirikiana na World Wide Fund for Nature (WWF) na Halmashauri ya 
Jiji la Dodoma, tumekuwa tukitekeleza kwa pamoja programu ya 
‘Kijanisha Dodoma’ na programu ya ‘Kijani Zaidi’, ikiwa ni jitihada za 
kupanda miti na kutoa elimu ili kufanya mji mkuu wa Tanzania uwe 
wa kijani. Kwa sasa tuna miti 96 000 iliyo hai chini ya mradi huu, na 
tumetumia zaidi ya shilingi milioni 410.5 katika mradi huu tangu 
ulipozinduliwa. 

Programu zetu zinazohusiana na mazingira zimenufaisha jamii 
mbalimbali, si kwa miti iliyopandwa tu, bali pia kupitia programu za 
kujenga uwezo kwa zaidi ya wanajamii 800, ikiwa ni vikundi vya 
vijana na wanawake wajasiriamali. Mafunzo yanayotolewa ni pamoja 
na elimu kuhusu kupambana na athari za mabadiliko ya tabianchi, 
ikiwa ni pamoja na matumizi ya teknolojia endelevu kwa ajili ya 
shughuli za uzalishaji kiuchumi. 

Pia tumeendelea kufanya kazi kwa ushirikiano na Mezzanine kupitia 
Kitengo chetu cha Biashara cha Vodacom katika mfumo wetu wa 
kidigitali wa M-Kulima ambao kwa sasa unawaunganisha zaidi ya 
wakulima wadogo 140 000 kwenye mnyororo wa thamani wa kilimo, 
kuwawezesha kupata taarifa, huduma na masoko kupitia ujumbe 
mfupi wa maneno (SMS) na App, na ambao pia unawawezesha 
kupata malipo ya mauzo yao kwa haraka na usalama zaidi kupitia 
M-Pesa. Tunalengo la kuwa na wakulima milioni 1 katika mfumo huu 
kufika mwaka 2025, kuwasaidia kuongeza uzalishaji, mapato na 
uimara kiuchumi. 

Tumetumia zaidi ya shilingi 

milioni 104.5 
mwaka huu’.

Ulinzi wa mazingira – Lengo la 13 la Malengo ya 
Umoja wa Mataifa ya Maendeleo Endelevu  
(Kuchukua Hatua za Kulinda Mazingira)

Lengo letu kimkakati 
Katika miaka mitatu ijayo, tunalenga maeneo yafuatayo ili kuleta mabadiliko chanya kama njia ya kurudisha kwa jamii.

	z Kupunguza vifo vya watoto wachanga: Tutasaidia utoaji wa vifaa ili kupunguza vifo vya watoto wanaozaliwa kabla ya wakati - njiti, kujenga uwezo 
na kujenga ujuzi kwa wafanyakazi wa sekta ya afya wasio na ujuzi, na kuendelea kuchochea ushirikiano wa sekta ya umma na sekta binafsi katika 
kupunguza kiwango cha vifo vya watoto wachanga. Tunaendeleza na azma yetu ya kufikia mikoa yote ya Tanzania na programu yetu ya M-mama 
kwa kushirikiana na mfuko mama wa Vodafone foundation, Serikali ya Tanzania kupitia Wizara zenye dhamana ya Afya, Serikali za Mitaa na 
Teknolojia ya Habari. 
	z Kuunganisha Mtandao Vijijini: kuendelea kutoa huduma ya mtandao katika jamii ambazo hazijaunganishwa. Tunaamini kwamba kuziunganisha 

jamii za vijijini kwa mtandao ni muhimu katika kuondoa ombwe la kidigitali. Na hii itawezekana tu kwa kuwezesha upatikanaji wa mawasiliano kwa 
gharama nafuu. Lengo hili ni sambamba na madhumuni yetu, ya kuhamasisha ujumuishi wa wote katika huduma za kidigitali.
	z Elimu jumuishi: Tutahamasisha utoaji wa elimu jumuishi na kwa usawa kwa kuongeza upatikanaji wa teknolojia na mtandao wa intaneti katika 

shule za serikali nchini kote, kwa lengo la kuongeza idadi ya wanafunzi wanaopata mafunzo kwa TEHAMA katika jamii zilizo katika mazingira 
magumu vijijini na mijini. Lengo letu ni kuzifikia shule 1 500 na kuwapatia fursa wanafunzi zaidi ya milioni moja kufika mwaka 2025.
	z Mabadiliko na tabianchi na bioanuwai: Tutachochea shughuli za kushughulikia mabadiliko ya tabianchi na upotevu wa bioanuwai nchini 

Tanzania, tukilenga kuzielimisha jamii kuhusu utunzaji wa mazingira, kuhimiza kilimo cha kisasa na kupanda miti, kuwezesha upatikanaji wa nishati 
safi, na kusaidia uendeshaji wa makongamano kuhusu ajenda ya mabadiliko ya tabianchi. 
	z Usimamizi wa shughuli za uokozi katika majanga: Tutachochea matumizi ya simu za kiganjani na Teknolojia ya TEHAMA kama zana za 

usimamizi wa majanga, tutatoa viunganishi vya intaneti – ‘routers’ na laini za simu kwa wadau watakaobainishwa, ili kuweza kuwaunganisha katika 
mtandao kwa ajili ya kusimamia majanga. Pia tutajikita katika kuwezesha makongamano na semina kuhusiana na usimamizi wa majanga.
	z Kilimo cha kisasa na kupanda miti: kuwezesha upatikanaji wa nishati safi.

Maelezo mengine kuhusu programu hii yanapatikana katika Ukurasa wa 16

ELIMU YA KIWANGO 
CHA JUU

KUSHUGHULIKIA 
MAZINGIRA
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Viongozi wetu

Tuna Bodi yenye wakurugenzi 12, wengi wao ni wakurugenzi wasio watendaji.
Mwenyekiti wetu ni mkurugenzi huru.

Muundo wa Bodi

Wakurugenzi huru

Margaret Ikongo (65)

Aliteuliwa mwezi Novemba 2017

	z Utaalamu wa fedha.
	z Mahusiano na serikali.
	z Utaalamu katika usimamizi wa 

mashirika.

Thembeka Semane (46)

Aliteuliwa mwezi Novemba 2017

	z Utaalamu katika usimamizi 
wa mashirika.
	z Uzoefu katika utekelezaji wa 

shughuli za uendeshaji na 
mikakati.
	z Utaalamu wa fedha.

Winifred Ouko (52)

Aliteuliwa mwezi Novemba 2017

	z Utaalamu wa fedha na 
mipango.
	z Uzoefu mpana wa uendeshaji 

na utekelezaji wa mikakati 
kimataifa.

A

Wakurugenzi wasio watendaji

Matimba Mbungela (50)

Aliteuliwa mwezi Agosti 2017

	z Maarifa na uzoefu mpana 
wa usimamizi wa vipaji.
	z Utaalamu katika taratibu 

bora za kusimamia rasilimali 
watu.
	z Uzoefu katika uendeshaji 

wa shughuli za kimataifa.

Sudhersan Ramasamy (36)

Aliteuliwa mwezi Novemba 2021

	z Utaalamu wa fedha na 
mipango.
	z Uzoefu wa miaka 12 katika 

kundi la makampuni ya 
Vodafone.

Diego Gutierrez (46)

Aliteuliwa mwezi Machi 2018

	z Mpanga mikakati ya 
kibiashara.
	z Maarifa mapana kuhusu 

teknolojia ya simu na 
uzoefu wa masoko 
yanayoibukia.
	z Utaalamu wa uongozi wa 

kimkakati.

A Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji R Kamati ya Ujira N Kamati ya Uteuzi

R

N

A

A

R R

N

�Raisibe Morathi (52)

Aliteuliwa mwezi Novemba 2020

	z Uzoefu wa masuala ya fedha 
kimataifa.
	z Utaalamu wa uongozi 

kimkakati.
	z Utaalamu katika kung’amua 

fursa za kuunganisha au 
kununua biashara.

Dejan Kastelic (44)

Aliteuliwa mwezi Agosti 2020

	z Uzoefu mpana wa sekta ya 
mawasiliano na TEHAMA.
	z Uzoefu wa masoko 

mbalimbali ya kimataifa na 
yanayoibukia.
	z Utaalamu wa uendeshaji na 

utekelezaji wa mikakati.

 �Nkateko Nyoka (59)

Aliteuliwa mwezi Aprili 2020

	z Uzoefu katika sheria na sera 
za umma.
	z Utaalamu katika usimamizi 

wa mashirika.
	z Uongozi na mahusiano na 

wadau.

Thomas B Mihayo (75) 

Aliteuliwa mwezi Novemba 2020

	z Utaalamu wa Sheria.
	z Msuluhishi.
	z Mahusiano na serikali.

Mwenyekiti

Sitholizwe Mdlalose (42)

Mkurugenzi Mtendaji

Aliteuliwa kuwa Mkurugenzi Mtendaji 
mwezi Novemba 2021

	z Kiongozi mwerevu wa biashara.
	z Miaka 19 ya uzoefu katika usimamizi 

na ushauri wa fedha, ambapo 13 katika 
sekta ya mawasiliano ya simu katika 
masoko yaliyokua na yanayoibukia.
	z Utekelezaji madhubuti wa bidhaa za 

kibunifu na huduma mpya.

Wakurugenzi watendaji

Hilda Bujiku (43)

Mkurugenzi wa Fedha

Aliteuliwa Mkurugenzi wa fedha mwezi 
Januari 2022

	z Ujuzi mkubwa wa masuala ya fedha.
	z Uzoefu mpana katika masoko 

yanayoibukia.

Mwenyekiti
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Vivienne Penessis (47)

Mkurugenzi Rasilimali 
Watu

Alijiunga Vodacom 
mwaka 2018

Nguvu Kamando (47)

Mkurugenzi wa Huduma 
za Kidigitali

Alijiunga Vodacom 
mwaka 2002

Tax Agapinus (57)

Mkurugenzi Dharura na 
Utekelezaji

Alijiunga Vodacom 
mwaka 2020

Athumani Mlinga (54)

Mkurugenzi TEHAMA 

Alijiunga Vodacom 
mwaka 2003

Kamati ya Utendaji

Sitholizwe Mdlalose 
(42)

Mkurugenzi Mkuu

Alijiunga Vodacom 
mwaka 2013, Vodafone 
mwaka 2007

Hilda Bujiku (43)

Mkurugenzi wa Fedha

Alijiunga Vodacom 
mwaka 2012

Epimack Mbeteni (44)

Mkurugenzi wa Biashara 
– M-Pesa

Alijiunga Vodacom 
mwaka 2014

Arjun Dhillon (42)

Mkurugenzi wa Biashara – 
Wateja wa Kibiashara

Alijiunga Vodacom 
mwaka 2017, Safaricom 
mwaka 2015

Linda Riwa (35)

Mkurugenzi wa Biashara – 
Wateja Binafsi

Alijiunga Vodacom 
mwaka 2017

Andrew Lupembe (49)

Mkurugenzi Masuala ya 
Mtandao

Alijiunga Vodacom 
mwaka 2007

Olaf Mumburi (46)

Mkurugenzi wa Sheria na 
Udhibiti

Alijiunga Vodacom 
mwaka 2008

Rosalynn Gloria 
Mworia (42)

Mkurugenzi Masuala ya 
Mahusiano 

Alijiunga Vodacom 
mwaka 2008

Harriet Atweza 
Lwakatare (44)

Mkurugenzi Huduma kwa 
Wateja

Alijiunga Vodacom 
mwaka 2012
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Muundo wa usimamizi wa shirika

Mkurugenzi Mtendaji

Muundo ufuatao unaonesha safu ya viongozi wa Vodacom Tanzania tarehe 31 Machi 2022:

Maadili ya viongozi
Bodi inakubali uwajibikaji wa pamoja katika kueleza namna 
ambavyo maadili na tabia za kimaadili zinapaswa kutekelezwa 
katika kampuni. Hii ni pamoja na kupanga taratibu za utendaji wa 
wajumbe wa bodi ili kuhakikisha kuwa wanatenda kwa uadilifu, 
uzoefu, uwajibikaji, haki na uwazi. Sifa hizi ni kipimo cha maadili 
kinachozingatiwa katika tamaduni za uendeshaji wa kampuni.

Uongozi na Kamati za Bodi
Bodi
Vodacom Tanzania ina bodi yenye wakurugenzi 12, ambapo kati 
yao wanne (pamoja na Mwenyekiti) ni wakurugenzi huru wasio 
watendaji, sita kati yao si watendaji (lakini si huru kwa kuwa 
wanawakilisha wadau wakuu), na wawili ni wakurugenzi watendaji.

Bodi imeridhika kuwa uwiano wa wataalamu wenye maarifa, ujuzi 
na uzoefu wa aina mbalimbali ni wa kutosha. 

Taarifa ya uongozi wa kampuni

Taarifa ya utekelezaji
Vodacom Tanzania Public Limited Company (‘Vodacom 
Tanzania’) inajizatiti kutoa huduma zenye ubora wa hali ya 
juu kwa uaminifu, maadili na utaalamu katika biashara.

Kanuni za uongozi wa kampuni zinajumuisha nidhamu, 
uhuru wa maamuzi, uwajibikaji, usawa, uwajibikaji kwa 
jamii, uwazi na uwajibikaji wa wakurugenzi kwa wadau. 

Kanuni hizi zinazingatiwa katika taratibu za udhibiti wa 
ndani na sera za Vodacom Tanzania zinazoongoza utendaji 
wa kampuni na zinawiana na miongozo ya Mamlaka ya Soko 
la Mitaji na Dhamana kuhusu taratibu za usimamizi wa 
shirika unaofanywa na kampuni za umma zilizoorodheshwa 
nchini Tanzania.

Bodi inaweza kukutana kwa ajili ya kufanya shughuli, kuahirisha na 
vinginevyo kudhibiti mikutano yake itakavyoona inafaa. Mikutano 
ya bodi inafanyika mara kwa mara kupitia mkakati, ufanisi wa 
kiuendeshaji na kifedha, na vilevile usimamizi. Mikutano maalum ya 
bodi inaweza kufanyika wakati itakapohitajika. 

Kamati ya Uteuzi hufanya mapitio ya utaratibu wa mwendelezo wa 
majukumu ya bodi na kamati zake ili kuhakikisha kuwa zina watu 
sahihi wenye ujuzi na uzoefu kwa siku zijazo. Mkurugenzi Mtendaji 
ana wajibu wa kuhakikisha kuwa wajumbe wa kamati ya uongozi 
wana ujuzi, mamlaka na rasilimali za kutosha kutekeleza mkakati 
wa kampuni.

Uwajibikaji
Bodi ina wajibu wa kuhakikisha kampuni inakuwa na mafanikio. 
Kazi yake ni kuongoza na kutoa maamuzi ya busara katika 
kuielekeza kufanikisha ukuaji endelevu na kufanya kazi kwa 
maslahi ya wanahisa. 

Bodi

Kamati ya Ujira

Kamati ya Ukaguzi, Dharura 
na Utekelezaji

Kamati ya Uteuzi

Kamati za Bodi

Dharura na Utekelezaji

Fedha

Kitengo cha Biashara – Wateja Binafsi

Kitengo cha Biashara: M-Pesa

Kitengo cha Biashara: Wateja wa Biashara

Huduma kwa Wateja

Mtandao

Sheria na Udhibiti

Mahusiano ya Shirika

Rasilimali Watu

Huduma za Digitali

TEHAMA

Kamati ya Utendaji
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Muundo ufuatao unaonesha safu ya viongozi wa Vodacom Tanzania tarehe 31 Machi 2022:

Kwa mujibu wa utendaji bora, Mwenyekiti na Mkurugenzi mtendaji wana 
majukumu tofauti. Mwenyekiti anawajibu wa kuongoza Bodi, wakati 
Mkurugenzi Mtendaji anawajibika kusimamia uendeshaji wa kampuni.

Wakurugenzi
Katiba ya kampuni inaeleza kuwa wakurugenzi wanapaswa kustaafu 
kwa zamu na wanaweza kuchaguliwa tena baada ya kila miaka 
mitatu.

Mwenyekiti
Katiba inaitaka Bodi kumchagua Mwenyekiti kila mwaka. Bodi 
inaridhika kuwa Mwenyekiti anaweza kutimiza majukumu yake 
ipasavyo. Jaji (mstaafu) Thomas B. Mihayo aliteuliwa kuwa 
Mwenyekiti kuanzia tarehe 1 Novemba 2020. Uteuzi wa kushika 
nafasi hiyo ya uenyekiti utajadiliwa na Bodi baada ya muda wake wa 
sasa kuisha.

Kupata ushauri huru
Bodi inatambua kuwa inawezekana kukawa na wakati ambapo 
wakurugenzi wakaona kuwa ni muhimu kupata ushauri huru wa 
kitaalamu. Kampuni itagharamia huduma hii kwa mujibu wa 
utaratibu uliopo.

	z �Kufanya uteuzi wa Mkurugenzi Mtendaji na Mkurugenzi wa 
Fedha;

	z �Kusimamia kwa karibu mwelekeo wa kimkakati wa Vodacom 
Tanzania;

	z �Kupitisha miradi mikubwa, ununuzi au mauzo ya vitu;

	z �Kufanya uamuzi wa busara kuhusu masuala ya biashara ya 
kampuni, mbali na menejimenti;

	z �Kuhakikisha kuwa miundo, sera na taratibu stahiki zinakuwepo;

	z �Kuhakikisha udhibiti wa ndani wa kampuni unakuwa na 
mafanikio;

	z �Kupitia na kutathmini dharura za kampuni;

	z Kupitisha bajeti ya mwaka na mpango wa utekelezaji;

	z �Kupitisha matokeo ya pamoja ya fedha ya mwaka na ya muda 
na vilevile mawasiliano kwenda kwa wadau;

	z �Kupitisha muundo wa uongozi na mpango wa mwendelezo wa 
uwepo wa viongozi; na

	z Usimamizi wa teknolojia ya habari.

Mwongozo wa Bodi unaeleza wajibu wake, ambao  
ni pamoja na:
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Shughuli za uongozi wa kampuni

Mikutano ya Bodi
Jedwali hapo chini linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi katika mikutano ya Bodi kwa mwaka huu.

Jina la Mkurugenzi

6 Mei
2021

Maalum
31 Mei 

2021

15 Julai
2021

Maalum
19 Agosti

2021

2 Novemba
2021

Maalum
11 Novemba

2021

20 Januari
2022

Maalum
15 Machi

2022

Jaji (mstaafu) Thomas B 
Mihayo (Mwenyekiti) ü ü ü ü ü ü ü ü
Bi Margaret Ikongo x ü ü ü ü ü ü ü
Bi Thembeka Semane ü ü ü ü ü ü ü ü
Bi Winifred Ouko ü ü ü ü ü x ü ü
Bw Dejan Kastelic ü ü ü ü ü ü ü ü
Bw Diego Gutierrez ü ü ü ü ü ü x ü
Bw Hisham Hendi ü ü ü ü R R R R
Bw Jacques Marais ü ü ü ü ü ü R R
Bw Kenneth Gomado ü ü ü ü ü ü ü R
Bw Matimba Mbungela ü ü ü x ü ü ü ü
Bw Nkateko Nyoka ü ü ü ü ü ü ü ü
Bi Raisibe Morathi ü ü ü ü ü x ü ü
Bw Sitholizwe Mdlalose – – – – ü ü ü ü
Bi Hilda Bujiku – – – – – – ü ü
Bw Sudhersan Ramasamy – – – – – – – ü

Mikutano ya Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 
Jedwali hapo chini linaonesha mahudhurio ya wajumbe katika mikutano ya Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji kwa mwaka huo.

Jina la Mjumbe

30 Aprili 
2021

Maalum 
31 Mei 

2021 

15 Julai
2021

Maalum
19 Agosti

2021 

2 Novemba
2021

Maalum 
11 Novemba

2021

20 Januari
2022

Maalum
15 Machi

2022

Bi. Margaret Ikongo 
(Mwenyekiti) x ü ü ü ü ü ü ü
Bi. Thembeka Semane ü ü ü ü ü x ü ü
Bi. Winifred Ouko ü ü ü ü ü ü ü ü

Mikutano ya Kamati ya Ujira
Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wajumbe katika mikutano ya Kamati ya Ujira mwaka huu.

Jina la Mjumbe
31 Mei

2021
19 Agosti 

2021
10 Novemba 

2021
14 Machi 

2022

Bi. Winifred Ouko (Mwenyekiti) ü ü ü ü
Bw. Diego Gutierrez ü ü x ü
Bw. Matimba Mbungela ü ü ü ü

Vodacom Tanzania PLC

Angalizo:
1.	 Hisham Hendi alijiuzulu tarehe 1 Novemba 2021.
2.	 Jacques Marais alijiuzulu tarehe 1 Januari 2022.
3.	 Kenneth Gomado alijiuzulu tarehe 21 Januari 2022.

4.	 Sitholizwe Mdlalose aliteuliwa tarehe 1 Novemba 2021.
5.	 Hilda Bujiku aliteuliwa tarehe 1 Januari 2022.
6.	 Sudhersan Ramasamy aliteuliwa tarehe 21 Januari 2022.
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Mikutano ya Kamati ya Uteuzi
Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wajumbe kwenye mikutano ya Kamati ya Uteuzi mwaka huu.

Jina la Mjumbe
18 Agosti

2021
14 Machi 

2022

Jaji (mstaafu) Thomas B Mihayo (Mwenyekiti) ü ü
Bi. Margaret Ikongo ü ü
Bw. Winifred Ouko ü ü

M-Pesa Limited
Bw. Matimba Mbungela ü ü

Mikutano ya Bodi ya M-Pesa Limited
Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi kwenye mikutano ya Bodi ya M-Pesa Limited mwaka huu.

Jina la Mkurugenzi 28 Mei 2021 18 Agosti 2021
10 Novemba 

2021 14 Machi 2022

Bw. Sitoyo Lopokoiyit (Mwenyekiti) x ü ü ü

Bw. Christopher Williamson ü ü ü ü
Bw. Jacques Marais ü ü ü R
Bw. Olaf Mumburi ü ü ü ü
Bw. Epimack Mbeteni ü ü ü ü

Angalizo:
Jacques Marais alistaafu tarehe 1 Januari 2022.

Mikutano ya Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 
Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wajumbe kwenye mikutano ya Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji ya M-Pesa Limited 
mwaka huu.

Jina la Mjumbe 28 Mei 2021 18 Agosti 2021
10 Novemba 

2021 14 Machi 2022

Bw. Christopher Williamson (Mwenyekiti) ü ü ü ü
Bw. Jacques Marais ü ü ü R
Bw. Olaf Mumburi ü ü ü ü

Angalizo:
Jacques Marais alistaafu tarehe 1 Januari 2022.
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Barua kutoka  
kwa Kaimu Mwenyekiti 
wa Kamati ya Ujira

Ninayo furaha, kwa niaba ya Bodi kuwasilisha taarifa ya Kamati ya Ujira ya Vodacom Tanzania kwa mwaka 
2022. Taarifa hii inatoa muhtasari wa falsafa na sera yetu inayohusu wakurugenzi watendaji na wasio 
watendaji, na kwa kifupi inaeleza namna sera ilivyotekelezwa katika kipindi cha mwaka. 

Margaret Ikongo  

Wapendwa Wanahisa pamoja na wadau wetu

ya viongozi wa idara wa siku za usoni, pia 
yanazingatia utekelezaji wa azma hii. Kati ya 
viongozi wajao wanaoandaliwa, 67.5% ni 
wanawake. 

	z Tumetunukiwa cheti cha Mwajiri Bora 
Tanzania, huu ukiwa ni mwaka wa tano 
mfululizo, ikithibitisha utendaji wetu bora, 
tukiwa ni sehemu kundi la makampuni katika 
dunia, yenye fikra za siku zijazo ambayo 
yanakusudia kuwaangalia wafanyakazi wake 
katika namna iliyo bora, ili kupata matokeo 
bora ya kampuni kiutendaji.

	z Uimara wa mikakati ya kukuza vipaji 
unadhihirika kwa uwepo wa wafanyakazi wetu 
watanzania wakifanya kazi maeneo mengine 
ambapo wanne wapo Vodacom Afrika Kusini, 
na watano wapo Safaricom Ethiopia ambapo 
tunaendelea kusambaza uwanda wa huduma. 
Huu ni ushahidi dhahiri wa uwekezaji wetu 
katika ujuzi kwa wafanyakazi wetu.

Kamati imezingatia taratibu za utoaji wa taarifa 
kwa mujibu wa matakwa ya sheria ya Soko la 
Mitaji na Dhamana ya mwaka 1994, na 

Kazi yetu kama wajumbe wa Kamati ya Ujira ni 
kusaidia na kuishauri Bodi kuhusu masuala 
yanayohusiana na ujira wa wakurugenzi 
watendaji. Tunawajibika kuhakikisha kuwa falsafa 
na sera ya ujira inaunga mkono azma ya kampuni 
ya kutoa ujira ulio sawa na stahiki ambao 
utavutia, kubakiza na kutoa motisha kwa 
watendaji wenye uwezo wa hali ya juu, wenye 
jukumu la kuongeza thamani ya wanahisa kwa 
kutekeleza malengo ya kimkakati ya Kampuni. 
Tunaendelea kutathmini sera zetu za ujira na 
kuhakikisha tunatekeleza kwa mujibu wa sheria 
na miongozo iliyotolewa na Mamlaka ya Soko la 
Mitaji na Dhamana (‘CMSA’) pamoja na kukidhi 
matakwa ya wanahisa.

Ukiangalia shughuli zetu kwa mwaka uliopita, 
kuna masuala matatu ninapenda kuyasisitiza:

	z Inafurahisha sana kuona hatua tuliyopiga 
katika kutekeleza azma yetu ya kuongeza 
uwakilishi wa wanawake katika safu ya uongozi 
wetu. Tunajivunia uteuzi wa Bi Hilda Bujiku 
kuwa Mkurugenzi wa Fedha, na hivyo 
kuongeza uwakilishi wa wanawake katika 
kamati ya uongozi kufika 38.5%. Maandalizi 

imeridhika kuwa taarifa hii imekidhi miongozo ya 
uendeshaji wa kampuni za umma 
zilizoorodheshwa kwenye soko la hisa nchini, 
sambamba na kuwa makini katika utoaji wa 
taarifa nyeti za kiushindani.

Ninapenda kutoa shukrani kwa wajumbe 
wenzangu wa kamati kwa kuendelea kuniunga 
mkono, na ninatarajia kuendelea kufanya kazi 
nao mwaka ujao.

Margaret Ikongo  
Mwenyekiti wa mpito wa Kamati ya Ujira
12 Julai 2022

Taarifa ya Masuala ya Ujira 2022
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kupitia utaratibu wetu wa kupima utendaji na uwezo wa kiutendaji wa wafanyakazi 
wetu. Matokeo ya utaratibu huu, huchangia katika uamuzi wa mabadiliko ya motisha ya 
muda mfupi na muda mrefu.

Motisha yetu ya muda mfupi inayolipwa kama bonasi ya fedha taslimu hutokana na 
kufikia malengo kwenye utendaji wa masuala ya fedha, mikakati, uendeshaji wa vitengo 
na malengo binafsi ambayo kila mtendaji amepewa. Kiasi kilichopo kwa ajili ya motisha 
ya muda mfupi kinatokana na utendaji kwenye masuala ya fedha kadiri ya malengo 
yaliyowekwa na kukubaliwa. 

Viongozi watendaji ambao wametumwa kufanya kazi Vodacom Tanzania kutoka 
Vodacom Group Limited, hulipwa motisha ya muda mrefu kwa mujibu wa taratibu za 
kundi la makampuni la Vodacom Group, ambapo hupewa umiliki wa hisa na mwajiri 
wao. Hii huchochea utendaji unaoakisi umiliki na uaminifu, na huchangia katika lengo 
la Vodacom la kuwabakiza watendaji hodari. Mfumo huo ni mfumo kamili wa umiliki, na 
matokeo yake wahusika hupata gawio kutoka siku walipopewa hisa japokuwa thamani 
ya hisa inaweza tu kupatikana baada ya miaka mitatu na ni kwa kulingana na kiwango 
ambacho masharti ya kupewa hisa hizo yametimizwa.

Taarifa za ujira wa wakurugenzi watendaji na wasio watendaji
Ujira wa wakurugenzi watendaji – Malipo ya Uhakika
Ujira wa wakurugenzi watendaji ulifanyiwa mapitio kwa kuzingatia ulinganishi na ujira 
wa watendaji wengine katika soko, na pia athari za kushindwa kuwabakiza watendaji 
muhimu katika menejimenti.

Kwa kuzingatia utaratibu/sera ya ujira, taarifa iliyo kwenye toleo hili ni kwa wakurugenzi 
waliostahili, ambapo maamuzi yote yanayohusu ujira yamefanywa kwa kuzingatia 
utaratibu wa ujira kama ulivyopitishwa wakati uliopita na wanahisa. Kama ilivyo kwa 
mwaka uliotangulia, hakuna mabadiliko yaliyofanywa katika utekelezaji wa sera/
utaratibu wa ujira katika mwaka huu.

Taarifa za ujira wa wakurugenzi watendaji na wasio watendaji zimetolewa kwa muhtasari 
katika jedwali hapo chini na pia zimewasilishwa katika Maelezo 34 katika taarifa za 
pamoja za fedha na taarifa binafsi za fedha za kampuni (nakala ya kiingereza) yaliyopo 
katika ukurasa wa 132.

Bodi

Ukaguzi,
Dharura

na
 Utekelezaji Ujira Uteuzi Jumla

Wakurugenzi

TB Mihayo 150 000 150 000
M Ikongo 30 000 15 000 45 000
W Ouko 30 000 8 000 12 000 3 000 53 000
T Semane 30 000 8 000 38 000
D Gutierrez1 30 000 4 000 34 000
M Mbungela1 30 000 4 000 3 000 37 000
N Nyoka1 30 000 30 000
D Kastelic1 30 000 30 000
S Ramasamy1 30 000 30 000
R Morathi1 30 000 30 000
S Mdlalose 0
H Bujiku 0

 477 000 

Kiasi hiki ni jumla ya ada kwa dola ya Marekani, ikijumuisha kodi zote pamoja na kodi ya zuio, inayolipwa kwa shilingi ya Kitanzania kwa wakurugenzi wazawa, randi ya Afrika Kusini kwa 
wakurugenzi wakazi wa Afrika Kusini na dola ya Marekani kwa wakurugenzi wengine. Ada hii inalipwa kila robo mwaka kwa mikutano ya kawaida isiyopungua minne kwa mwaka, mikutano 
maalum mitatu na Mkutano Mkuu wa Mwaka na wa dharura kama itahitajika.

1.	 Ada za ukurugenzi zinalipwa kwenda ‘Vodacom group’ na si kwa mkurugenzi binafsi.

Kulingana na miongozo ya Mamlaka ya Soko la 
Mitaji na Dhamana kuhusu taratibu za 
usimamizi wa makampuni ya umma 
yaliyoorodheshwa nchini Tanzania, taarifa hii 
inaeleza sera za Vodacom Tanzania za ujira kwa 
wakurugenzi watendaji na wakurugenzi wasio 
watendaji hususan kiasi na aina za ujira kwa 
wakurugenzi ikiwa ni pamoja na wakurugenzi 
wasio watendaji kwa pamoja.

Falsafa, sera na mfumo wetu wa 
ujira kwa mwaka huu kwa 
wakurugenzi watendaji. 

Lengo letu ni kuwavutia, 
kuwawezesha kubaki na kuwapatia 
motisha watendaji wenye uwezo 
wa hali ya juu, sambamba na 
kulinganisha ujira wao na maslahi 
ya wanahisa na taratibu bora za 
utekelezaji. 
Utaratibu wetu wa stahiki za ajira ni mpana, 
wenye ulinganifu kwenye vipengele vifuatavyo:

	z Ujira wa uhakika (GP);

	z Motisha ya muda mfupi (STIP);

	z Motisha ya muda mrefu (LTIP);

	z Programu mbalimbali za utambuzi;

	z �Fursa mbalimbali za kujifunza na 
kujiendeleza;

	z Mazingira ya kazi yanayovutia; na

	z Programu nzuri ya ustawi wa wafanyakazi.

Viongozi watendji wanafuata falsafa ya ‘Jumla 
ya gharama kwa kampuni’, ambayo tunairejelea 
kama ujira uhakika (GP). Michango katika 
huduma za tiba, fedha za ustaafu na mafao ya 
bima yamejumuishwa katika GP.

Vipengele hivyo hapo juu vinaendana na 
kuimarishwa kwa utaratibu wetu wa kutathmini 
utendaji kazi na kuendeleza vipaji. Sera yetu ni 
kuwapa marupurupu viongozi wetu watendaji 
kutokana na michango yao katika ufanisi wetu 
kimkakati, kifedha na kiutendaji. Ili kuwa muajiri 
anayeheshimika katika sekta yetu tunahitaji 
kuvutia, kuendeleza na kubakiza vipaji bora na 
rasilimali ya wataalamu wa ndani na kimataifa.

Kila mwaka tunalinganisha viwango na 
kuongeza malipo katika GP kulingana na soko, 
ufanisi binafsi na uwezo. Tathmini ya ufanisi 
binafsi na uwezo wa kiutendaji hubainishwa 
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Vodacom Tanzania Public Limited Company
(Imesajiliwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania) 
(Namba ya usajili 38501) 
(ISIN: TZ1996102715 Ticker code: VODA) 
(‘Vodacom Tanzania’ au ‘Kampuni’)

Taarifa inatolewa kuwa, mkutano mkuu wa sita wa Kampuni kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2022 utafanyika kwa njia ya kielektroniki siku ya Alhamisi 
tarehe 22 Septemba 2022 kuanzia saa nne asubuhi. Mkutano huu utajadili yafuatayo:

1. Kuthibitisha kumbukumbu
Kuthibitisha kumbukumbu za mkutano mkuu wa tano uliofanyika tarehe 15 Oktoba 2021.

Azimio la kawaida namba 1
“ILIAMULIWA KUWA kumbukumbu za mkutano mkuu wa tano uliofanyika tarehe 15 Oktoba 2021 zimethibitishwa.”

Nakala za kumbukumbu zinapatikana kwenye tovuti ya Kampuni www.vodacom.co.tz/investor-relations 

2. Kupitisha taarifa za fedha za mwaka zilizokaguliwa
	�“Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa za fedha ikijumuisha kampuni zake tanzu, pamoja na ripoti ya wakaguzi huru na ya wakurugenzi kwa mwaka 
ulioishia tarehe 31 Machi 2022.”

Azimio la kawaida namba 2
	�‘‘ILIAMULIWA KUWA taarifa ya fedha zilizokaguliwa za Kampuni ikijumuisha kampuni zake tanzu, pamoja na ripoti ya wakaguzi huru na ya wakurugenzi 
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2022, zimepokelewa na kupitishwa.”

�	�Taarifa ya mwaka inapatikana katika tovuti ya Kampuni www.vodacom.co.tz/investor-relations 

3. Uchaguzi wa wakurugenzi
Kwa kupitia maazimio tofauti:

3.1	� Bi Kanini Mutooni kuwa mkurugenzi huru kwa mujibu wa ibara ya 76 ya Katiba ya Kampuni. Wasifu wake upo katika ukurasa wa 37. 

3.2	� Bw. Sudhersan Ramasamy na Bw. Sitholizwe Mdlalose waliteuliwa kuwa wakurugenzi wasio watendaji kwa mujibu wa ibara ya 86 ya Katiba ya 
Kampuni kujaza nafasi zilizojitokeza katika Bodi na kuendelea kutekeleza majukumu ya kiofisi hadi mkutano wa kawaida unaofuata, na hivyo 
wanastahili kuchaguliwa tena. Wasifu wao upo katika ukurasa wa 36. 

3.3	� Bi Hilda Bujiku aliteuliwa kuwa mkurugenzi wa Kampuni kwa mujibu wa ibara ya 86 ya Katiba ya Kampuni kujaza nafasi iliyojitokeza katika Bodi na 
kuendelea kutekeleza majukumu ya kiofisi hadi mkutano wa kawaida unaofuata, na hivyo anastahili kuchaguliwa tena. Wasifu wake upo katika 
ukurasa wa 36. 

3.4	� Bi Margaret Ikongo na Bw Nkateko Nyoka wanastahili kustaafu katika mkutano huu kwa mujibu wa ibara 104 na 105 za Katiba ya Kampuni. Ibara hizo 
zinabainsha kuwa licha ya kustaafu, wanaweza kuchaguliwa kwa mara nyingine tena kuwa wakurugenzi. Wasifu wao uko katika ukurasa wa 36. 

Azimio la kawaida namba 3
“ILIAMULIWA KUWA Bi Kanini Mutooni amechaguliwa kuwa mkurugenzi huru.’’

Azimio la kawaida namba 4
“ILIAMULIWA KUWA Bw Sudhersan Ramasamy amechaguliwa kuwa mkurugenzi asiye mtendaji.”

Azimio la kawaida namba 5
“ILIAMULIWA KUWA Bw Sitholizwe Mdlalose amechaguliwa kuwa mkurugenzi asiye mtendaji.”

Azimio la kawaida namba 6
“ILIAMULIWA KUWA Bi Hilda Bujiku amechaguliwa kuwa mkurugenzi wa Kampuni.”

Azimio la kawaida namba 7
“ILIAMULIWA KUWA Bi Margaret Ikongo amechaguliwa tena kuwa mkurugenzi huru.”

Azimio la kawaida namba 8
“ILIAMULIWA KUWA Bw Nkateko Nyoka amechaguliwa tena kuwa mkurugenzi asiye mtendaji.”

Taarifa ya Mkutano Mkuu
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4. Uteuzi wa Ernst & Young kuwa wakaguzi huru wa Kampuni
	�Kuteua kampuni ya Ernst & Young Inc., kama ilivyopendekezwa na Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji, kuwa wakaguzi huru wa Kampuni na 
kushikilia nafasi hiyo hadi mwisho wa mkutano mkuu ujao wa mwaka.

Azimio la kawaida namba 9
	�“ILIAMULIWA KUWA Ernst & Young Inc. imeteuliwa kuwa mkaguzi huru wa Kampuni na kushikilia nafasi hiyo hadi mwisho wa mkutano mkuu ujao wa 
mwaka.”

5. Uteuzi wa wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji
	�Kupitia maazimio tofauti na kwa mujibu wa kifungu cha 32(f) cha Katiba ya Kampuni, Bi Margaret Ikongo, Bi Thembeka Semane wakiwa wajumbe wa 
Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji wachaguliwe kuendelea kuwa wajumbe na kumchagua Bi Kanini Mutooni kuwa mjumbe wa kamati tajwa. 
Wasifu wao uko katika ukurasa wa 36 na 37.

Azimio la kawaida namba 10
	�“ILIAMULIWA KUWA Bi. Margaret Ikongo amechaguliwa kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

Azimio la kawaida namba 11
“ILIAMULIWA KUWA Bi. Thembeka Semane amechaguliwa kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

Azimio la kawaida namba 12
“ILIAMULIWA KUWA Bi. Kanini Mutooni amechaguliwa kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

6. Gawio
“Kuthibitisha kuwa hakutakuwa na malipo ya gawio kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Machi 2022.”

Azimio la kawaida namba 13
“ILIRIDHIWA KUWA hakutakuwa na malipo ya gawio kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Machi 2022.”

7. Ada ya wakurugenzi
	�Kuidhinisha ada ya wakurugenzi wasio watendaji ya dola za Kimarekani 477 000 hadi hitimisho la mkutano mkuu ujao wa mwaka, ili kuiwezesha 
Kampuni kuwavutia watu wenye uwezo, ujuzi na uzoefu unaotakiwa ili kutoa mchango unaofaa kwa Kampuni. Hakuna mapendekezo ya mabadiliko 
ya ada.

Azimio la kawaida namba 14
	�‘‘ILIAMULIWA KUWA kiwango cha ada ya mwaka ya wakurugenzi wasio watendaji cha dola za Kimarekani 477 000 kimeidhinishwa kwa mchanganuo 
ufuatao:

Pendekezo
 la ada

Dola ya
 Marekani1

Ada ya sasa
Dola ya 

Marekani

Mwenyekiti wa Bodi 150 000 150 000
Mjumbe wa Bodi 30 000 30 000
Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 15 000 15 000
Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 8 000 8 000
Mwenyekiti wa Kamati ya Ujira 12 000 12 000
Mjumbe wa Kamati ya Ujira 4 000 4 000
Mjumbe wa Kamati ya Uteuzi 3 000 3 000

1.	� Ada hii inajumuisha kodi zote ikijumuisha kodi ya zuio, inayolipwa kwa shilingi ya Kitanzania kwa wakurugenzi wazawa, randi ya Afrika Kusini kwa wakurugenzi 
wa Afrika Kusini na dola ya Marekani kwa wakurugenzi wengine. Ada hii inalipwa kila robo mwaka (kwa mikupuo minne) kwa mikutano ya kawaida isiyopungua minne kwa 
mwaka, mikutano maalum mitatu na Mkutano Mkuu wa Mwaka na wa dharura kama itahitajika.
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Taarifa ya Mkutano Mkuu inaendelea

Wasifu wa Wajumbe wa Bodi

A Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji R Kamati ya Ujira N Kamati ya Uteuzi Mwenyekiti

Sitholizwe Mdlalose (42)

Mkurugenzi asiye mtendaji
Shahada ya Uhasibu (BCompt), Chuo Kikuu cha Afrika Kusini 
Mwanachama wa Shirikisho la Wanataaluma ya Uhasibu, Uingereza (ACCA). 
Mhitimu wa Programu ya Uongozi, Shule ya Biashara Harvard.

Sitholizwe ni Mkurugenzi Mtendaji wa Vodacom South Africa (VSA) akitokea Vodacom Tanzania ambako alikuwa Mkurugenzi Mtendaji 
tangu Novemba 2021. Sitholizwe ameshika nafasi mbalimbali za juu za uongozi ndani ya Vodacom Group zikiwemo Kaimu Afisa Mkuu wa 
Fedha pamoja na Afisa Mkuu wa Fedha wa Vodacom International Business. Kabla ya hapo, Sitholizwe alikuwa Vodafone Group kwa zaidi ya 
miaka 6 akishikilia nafasi mbalimbali za uongozi wa juu. Ana uzoefu wa zaidi ya miaka 19 katika fani ya usimamizi na ushauri wa fedha; 
ambayo miaka 13 akiwa katika sekta ya mawasiliano ya simu ya masoko yaliyokua pamoja na yale yanayoibukia. Aliteuliwa kuwa 
mkurugenzi wa Bodi ya Vodacom Tanzania mwezi Julai 2022.

Hilda Bujiku (43)

Mkurugenzi wa Fedha - Vodacom Tanzania PLC
Cheti cha Taaluma ya Uhasibu (CPA) kutoka Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Tanzania.  
Shahada ya Biashara(Uhasibu) kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania. 
Programu kwa Maafisa wa juu wa Vodacom - Taasisi ya Sayansi ya Biashara ya Gordon, Afrika Kusini. 

Hilda ni Mkurugenzi wa Fedha wa Vodacom Tanzania PLC tangu Januari 2022. Alijiunga na Vodacom Tanzania mwaka 2012 na kushika 
nyadhifa mbalimbali za juu katika kampuni ikijumuisha Naibu Mkurugenzi wa Fedha anayehusika na Mipango na Uchambuzi wa Fedha, 
Mahusiano ya Wawekezaji na Sekretarieti ya Kampuni. Baadaye alihamishiwa Lesotho kama Mkurugenzi wa Fedha. Hilda ana uzoefu wa 
zaidi ya miaka 16 akifanya kazi katika kampuni za mawasiliano ya simu.

Sudhersan Ramasamy (36)

Mkurugenzi asiye mtendaji
Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara kutoka Taasisi ya Teknolojia (IIT) Kharagpur, India 
Shahada ya Uhandisi Mitambo kutoka Chuo cha Anna India, na 
Cheti cha taaluma ya uchambuzi wa masuala ya fedha kutoka CFA Institute, Marekani;

Bw Ramasamy ni Afisa Mkuu wa Fedha – Vodacom International Business. Ameshika nafasi mbalimbali za juu za uongozi ndani ya 
Vodacom Group kwa zaidi ya miaka 12. Kabla ya uteuzi huu Bw Sudhersan alikuwa Mkuu wa Mipango ya Fedha na Uchambuzi ambapo 
alishughulika na mchakato wa utayarishaji bajeti na maoteo ya kampuni ya kampuni ya Vodacom South Africa, ikijumuisha mpango wa 
biashara wa muda mrefu na usimamizi wa utayarishaji wa mikakati. Kabla ya hapo alikuwa Meneja Mkazi wa makampuni yaliyo chini ya 
Vodafone kanda ya AMAP akishughulika na usimamizi wa menejimenti na utawala bora. Vilevile, alishika nafasi mbalimbali kama 
mshauri wa masuala ya fedha na biashara katika makampuni ya Vodafone India na Vodafone Quatar. Aliteuliwa kuwa mkurugenzi wa 
bodi ya Vodacom Tanzania mwezi Januari 2022.

Nkateko Nyoka (58)

Mkurugenzi asiye mtendaji
Shahada ya Uzamili ya Sheria na Utawala wa Umma kutoka Chuo Kikuu cha Harvard 
Shahada ya Sheria pamoja na cheti cha uwakili (Baccalaureus Procurationis (B.Proc)) kutoka Chuo cha Witwatersrand, Johannesburg.

Bw Nyoka ni Afisa Mkuu wa Sheria, Kanuni na Dharura wa Vodacom Group Limited, Afrika Kusini. Kabla ya kujiunga na Vodacom Group, 
alishika nyadhifa mbalimbali za uongozi MTN (Pty) Limited na MTN Group Limited pamoja Taasisi ya Jamii ya MTN, Afrika Kusini. Pia Bw 
Nyoka alikuwa Afisa Mkuu Mtendaji wa kampuni ya Independent Communications Authority of South Africa (ICASA) ambapo alitoa 
mchango mkubwa uliowezesha mazingira ya ushindani katika sekta ya mawasiliano ya Afrika ya Kusini. Bw Nyoka pia ni mkurugenzi wa 
bodi ya Vodacom Lesotho, Vodacom Msumbiji na Vodacom DRC. Aliteuliwa kuwa mkurugenzi wa bodi ya Vodacom Tanzania mwezi 
Aprili 2020.

Margaret Ikongo (65)

Mkurugenzi huru
Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anatambuliwa kuwa mtaalamu wa fedha kwa madhumuni ya kamati hii
Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara na masuala ya Fedha, Chuo Kikuu Huria Tanzania. 
Cheti cha Kimataifa cha Usimamizi wa Viashiria Hatarishi, Taasisi ya Usimamizi wa Viashiria Hatarishi, Uingereza. 
Diploma ya Kimataifa ya Usimamizi wa Viashiria Hatarishi na Mjumbe Mhitimu wa Taasisi ya Usimamizi wa Viashiria Hatarishi, Uingereza. 
Mjumbe katika Taasisi ya masuala ya Bima, Uingereza.

Margaret aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Pia ni mjumbe wa bodi ya wakurugenzi ya 
Actuarial and Risk Consulting, na Metrolife and Meticulus Insurance. Kabla ya hapo, Margaret alikaa kwenye Bodi za NMB Plc, AAR 
Insurance Tanzania pamoja na Bodi ya Wadhamini ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) na Bodi ya NMB Bank PLC. Margaret ana 
uzoefu mkubwa katika masuala ya fedha na utawala bora akiwa ameupata kutokana na kufanya kazi katika sekta ya bima ambapo 
alikuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Bima la Taifa kwa kupindi cha miaka kumi. Margaret pia alikuwa mshauri wa Kamishna wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Bima Tanzania pamoja na Kaimu Mkuu wa Kurugenzi ya Ufundi.

A
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Thembeka Semane (46)

Mkurugenzi huru
Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anatambuliwa kuwa mtaalamu wa fedha kwa madhumuni ya kamati hii
Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara, Chuo cha Monash Afrika Kusini; Stashahada ya Juu katika Usimamizi wa 
Biashara, Chuo Kikuu cha Biashara cha Pretoria Gordon, Afrika Kusini Mwanachama wa Taasisi ya Taaluma ya Benki ya Afrika Kusini.

Thembeka aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Thembeka ana uzoefu katika masuala ya biashara 
ukihusisha mikakati ya mashirika, utekelezaji wa mifumo ya biashara, miradi yenye thamani kubwa, utekelezaji na ufuatiliaji, utawala bora na 
vilevile usimamizi wa fedha. Thembeka ni mkurugenzi wa Linea Consulting (Pty) Ltd, mjumbe wa Kamati ya Udhibiti ya ACASA & ATNS, 
akiripoti kwa Waziri wa Usafirishaji wa Afrika Kusini. Hivi sasa, ni mjumbe katika bodi ya Mamlaka ya Huduma ya Nishati ya Afrika Kusini (NERSA), 
mjumbe wa kamati ya ukaguzi wa kampuni zinazomilikiwa na serikali (North West Government) pamoja na kampuni ya MOGS (Pty). Pia ni 
mjumbe wa bodi na mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi wa Dharura na Kamati ya Ujira ya Mbuga za Wanyama za Afrika Kusini.  
Vilevile, ni mjumbe wa South African Heritage Resource Agency na Kamati ya Uthibiti na Usimamizi wa Utendaji wa Manispaa ya Sol Platje. 
Kabla ya hapo, Thembeka alikuwa mjumbe wa Baraza la ICASA. Thembeka anafanya kazi kama mjumbe wa bodi wa Idara ya Makazi EAAB, 
Mwenyekiti wa Kamati yake ya Fedha na Uwekezaji na ni mjumbe wa Kamati za Ukaguzi na Dharura pamoja na ya Rasilimaliwatu na Ujira. 

Tarehe ya kufunga rejesta
Tarehe ya kufungwa rejesta ya wanahisa wa Kampuni kwa madhumuni ya kustahili kuhudhuria, kushiriki na kupiga kura kwenye mkutano mkuu wa mwaka 
ni Alhamisi 15 Septemba 2022.

Kushiriki kwa njia ya kielektroniki
Mkutano mkuu wa nne wa wanahisa utafanyika kwa njia ya kielektroniki kama ilivyoainishwa kwenye kifungu 29 na 63 cha Katiba ya Kampuni.

Mkutano mkuu utaoneshwa mubashara kupitia kiunga cha wavuti kwenye simu janja. Wanahisa waliopo kwenye rejesta itakayofungwa tarehe  
15 Septemba 2022 wataweza kujisajili ili kushiriki katika mkutano mkuu. Muongozo wa namna ya kushiriki kwa njia ya kielektroniki pamoja na kujisajili ili 
kuweza kupata neno la siri utawekwa kwenye tovitu ya Kampuni https://vodacom.co.tz/investors. Kwa taarifa zaidi tafadhali wasiliana nasi kupitia 
0800750164. 

Wanahisa watawajibika kwa gharama za data na mtandao. Kampuni haitawajibika na upotevu wa mawasiliano kutokana na matatizo ya kimtandao/kuishiwa 
muda wa hewani/kukatika kwa umeme/na matatizo ya kiufundi ya kielektroniki yanayoweza kuathiri ushiriki wa mwanahisa kwenye mkutano mkuu 
mwaka kwa njia ya mtandao.

Wanahisa wanahimizwa kutuma maswali yatokanayo na maazimio yaliyopo kwenye taarifa hii kabla ya mkutano mkuu kwenda kwenye barua pepe 
investorrelations@vodacom.co.tz kabla ya Jumatatu ya tarehe 19 Septemba 2022 saa 4:00 asubuhi. Majibu ya maswali hayo yatatolewa katika mkutano 
mkuu. Uwasilishaji wa maswali haumzuii mwanahisa kuuliza maswali siku ya mkutano mkuu.

Mahudhurio
Wanaostahili kuhudhuria, kuzungumza na kupiga kura kwenye mkutano mkuu wa mwaka ni wanahisa tu.

Wanahisa wanaweza kuteua wawakilishi kuhudhuria, kutoa maoni na kupiga kura kwa niaba yao. Mwakilishi si lazima awe mwanahisa wa Kampuni. Fomu ya 
uwakilishi iliyojazwa pamoja na nakala ya hati ya hisa au risiti ya uwekezaji ya DSE ya mwanahisa, kitambulisho cha taifa/kura/leseni ya udereva na taarifa 
za mawasiliano vitumwe kwa barua pepe kwenda investorrelations@vodacom.co.tz au viwasilishwe kwa Katibu wa Kampuni katika ghorofa ya 7, 
Vodacom Tower, Ursino Estate, Kiwanja namba 23, Barabara ya Bagamoyo, Dar es Salaam, Tanzania kabla ya saa 4:00 asubuhi Jumatatu ya tarehe  
19 Septemba 2022. Fomu ya uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni https://vodacom.co.tz/investors.

Upigaji kura utaendeshwa kulingana na Katiba na kanuni za Kampuni. Maazimio ya kawaida yatakayopitishwa katika mkutano mkuu huu yatapaswa 
kuungwa mkono na zaidi ya 50% ya kura za wanahisa. Azimio maalum litapaswa kuungwa mkono na angalau 75% ya kura za wanahisa.

Wanahisa wenye hisa zisizo kwa majina yao lazima wawapatie watunzaji au wawakilishi wao maelekezo ya kupiga kura katika mkutano mkuu wa mwaka. 
Kama mtunzaji au mwakilishi wako hatapokea maelekezo kutoka kwako, kama itakavyokuwa, itabidi kufanya maamuzi kulingana na mamlaka uliyoyatoa 
kwake.

Uwasilishaji wa fomu ya mwakilishi haumzuii mwanahisa kuhudhuria mkutano mkuu wa mwaka.

Imeidhinishwa na Bodi

Caroline M Mduma
Katibu wa Kampuni
31 Agosti 2022

Kanini Mutooni (46)

Elimu ya utekelezaji wa Sera za Kimataifa, Shule ya masuala ya kiserikali ya Harvard  
Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara na masuala ya Fedha, Chuo Kikuu cha City, London.  
Diploma ya masuala ya Dhamana (Uingereza) 
Cheti cha Taaluma ya Uhasibu (ACCA) Uingereza 
Shahada ya Biashara, Chuo Kikuu cha Kikatoliki, Kenya 

Kanini alikuwa Mwenyekiti wa Bodi ya The Global Innovation Fund, chombo chenye uwekezaji wa Dola za Marekani 250 Milioni kinachoungwa 
mkono na serikali za Uingereza, Marekani, Canada, Australia and Sweden. Hivi sasa ni Mkurugenzi Mtendaji wa Draper Richards Kaplan Foundation 
akisimamia Afrika. Pia ni mjumbe katika Bodi za Financial Sector Deepening Africa (FSDA); MCE Social Capital, the United Nations Capital 
Development Fund, Africa Enterprise Challenge Fund, Amref Health Innovation na CDC UK PLC. Kabla ya hapo, Kanini alikuwa mjumbe wa Bodi 
katika benki za uwekezaji huko Uingereza na Marekani ikiwa ni pamoja na Bank of America-Merrill Lynch na Dresdner Kleinwort Benson. 

A
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Utangulizi
Biashara 
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Mfumo wa 
kiutawala

Taarifa za 
ziadaUtendaji wetu

Maelezo 
ya Jumla

Taarifa ya 
Mkutano Mkuu

Vodacom Tanzania PLC
(Imesajiliwa ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania) 
(Namba ya Usajili 38501) 
(ISIN: TZ1996102715 Ticker code: VODA) 
(“Vodacom” au “Kampuni”)

Kifungu A
Ijazwe na wanahisa wote

Jina Kamili

Namba ya hati ya hisa (CDS A/c No)

Idadi ya hisa mwanahisa anazomiliki

Kifungu B
Ijazwe na wanahisa watakaoteuwa wawakilishi (na si Mwenyekiti) kuhudhuria mkutano kwa niaba yao

Mimi(Sisi), mwenye/wenye hati ya hisa zenye idadi ya hisa za kampuni kwa mujibu wa kifungu A, namteua/tunamteua (angalia maelekezo namba 1&2)

au akishindwa yeye

au akishindwa yeye

Mwenyekiti wa mkutano mkuu wa mwaka kuwa mwakilishi wangu/wetu kuhudhuria, kushiriki mijadala na kupiga kura kwa niaba yangu/yetu katika 
mkutano mkuu wa mwaka wa sita utakaofanyika kwa nji ya kielektroniki siku ya Alhamisi, tarehe 22 Septemba 2022 kwa lengo la kutoa maamuzi na 
kupitisha maazimio ya kawaida, kupiga kura ya kuafiki au kutokuafiki au kutoshiriki kwenye upigaji kura kulingana na hisa zilizoandikishwa kwa jina langu/
letu. 

Kifungu C
Ijazwe na wanahisa wote

Weka alama x kwenye kisanduku kulingana na matakwa yako.
Vinginevyo mwakilishi wako atapiga kura atakavyoona inafaa.

Naafiki Siafiki Sishiriki

1 Azimio ka kawaida namba 1
Kuthibitisha kumbukumbu za mkutano mkuu wa mwaka uliofanyika tarehe 15 Oktoba 2021

2. Azimio la kawaida namba 2
Kupitisha taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2022

3. Azimio la kawaida namba 3
Kumchagua Kanini Mutooni kuwa mkurugenzi huru

4. Azimio la kawaida namba 4
Kumchagua Sudhersan Ramasamy kuwa mkurugenzi asiye mtendaji

5. Azimio la kawaida namba 5
Kumchagua Sitholizwe Mdlalose kuwa mkurugenzi asiye mtendaji

6. Azimio la kawaida namba 6
Kumchagua Hlda Bujiku kuwa mkurugenzi wa Kampuni

7. Azimio la kawaida namba 7
Kumchagua tena Margaret Ikongo kuwa mkurugenzi huru

8. Azimio la kawaida namba 8
Kumchagua tena Nkateko Nyoka kuwa mkurugenzi asiye mtendaji 

9. Azimio la kawaida namba 9
Kuchagua Ernst & Young Inc. kuwa wakaguzi wa Kampuni kwa mwaka unaoishia Machi 2023

10. Azimio la kawaida namba 10
Kumchagua tena Margaret Ikongo kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji

11. Azimio la kawaida namba 11
Kumchagua tena Thembeka Semane kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji

12. Azimio la kawaida namba 12
Kumchagua Kanini Mutooni kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji

13. Azimio la kawaida namba 13
Kuthibitisha kuwa hakutakuwa na malipo ya gawio kwa mwaka ulioishia terehe 31 Machi 2022

14. Azimio la kawaida namba 14
Kuidhinisha ada ya mwaka ya wakurugenzi wasio watendaji ya dola za Kimarekani 477 000 kwa mwaka

Imetiwa sahihi tarehe 		  mwezi Septemba 2022

Sahihi: 		  Sahihi: 

Fomu ya mwakilishi iliyojazwa iwasilishwe kwa Katibu wa Kampuni ya Vodacom Tanzania PLC kabla saa 4 asubuhi, Jumatatu tarehe 19 Septemba 2022.

Fomu ya Mwakilishi 
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Maelekezo ya fomu ya mwakilishi

1.	� Mwanahisa anayepaswa kuhudhuria katika mkutano mkuu anaweza kuteua mwakilishi wake kuhudhuria, kutoa maoni na kupiga kura kwa 
niaba yake. Mwakilishi sio lazima awe mwanahisa wa kampuni. Kwa makampuni, fomu ya mwakilishi ijazwe na afisa mwenye mamlaka na 
iwekwe muhuri wa Kampuni husika. 

2.	� Weka alama ‘X’ kwenye eneo la kujaza kwenye fomu kulingana na kura unayotaka kupiga katika agenda husika. Iwapo utapenda kupiga kura 
kwa hisa pungufu ya hisa unazomiliki, onyesha idadi ya hisa pungufu ambazo ungependa zipige kura. Iwapo maelekezo haya 
hayatazingatiwa, mwakilishi atapiga kura atakavyoona inafaa.

3.	� Mwanahisa anaweza kuweka jina la mwakilishi/wawakilishi wake kwenye sehemu iliyoonyeshwa kwenye hii fomu bila kufuta kipengele cha 
kuwakilishwa na “Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa mwaka” kilichopo chini ya sehemu ya kuandika majina ya wawakilishi. Mwanahisa 
atapaswa kuweka sahihi yake iwapo atafuta kipengele hicho. Mwakilishi ambaye jina lake limejazwa likiwa la kwanza kwenye fomu ya 
uwakilishi akihudhuria mkutano mkuu ndiye atahusika kufanya maamuzi.

4.	� Fomu za mwakilishi zilizojazwa pamoja na hati ya hisa au risiti ya uwekezaji ya DSE ya mwanahisa, ziwasilishwe kwa Katibu wa Kampuni - ghorofa
ya 7, Vodacom Tower, Ursino Estate, Kiwanja na 23, Barabara ya Bagamoyo, Dar es Salaam, Tanzania kabla ya saa 4 asubuhi siku ya Jumatatu 
tarehe 19 Septemba 2022. Aidha, fomu zinaweza kusainiwa kisha kuzituma kwa barua pepe ya investorrelations@vodacom.co.tz. 

5.	� Mwanahisa akifanya masahihisho/mabadiliko yoyote kwenye fomu ya mwakilishi, atapaswa kuwekwa sahihi yake pembeni ya masahihisho/
mabadiliko hayo.

6.	� Wenye hisa wenye umri mdogo kisheria wanapaswa kusimamiwa na wazazi/walezi wao ambao watapaswa kuwa na nyaraka za kisheria za 
kuwathibitisha.

7.	� Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa mwaka atakubali fomu ya mwakilishi itakavyokuwa imejazwa tofauti na matakwa haya iwapo ataridhika na 
namna ambavyo mwanahisa atapenda kupiga kura.

8.	 Kwa wale wenye hisa za pamoja/vikundi:

	z Yeyote kati yao anaweza kutia sahihi kwenye fomu hii
	z Kura ya mwanahisa mkubwa (ukubwa wa hisa utajulikana kulingana na majina yaliorodheshwa kwenye rejista ya wanahisa wa Kampuni) 

itakayopigwa na yeye binafsi au kutumia mwakilishi, ndio itakayoruhusiwa kwa niaba ya wanahisa wenzake kwenye kikundi.

Ms Caroline Mduma
Katibu wa Kampuni
Ghorofa ya 7, Vodacom Tower, Ursino Estate  
Kiwanja na 23, Barabara ya Bagamoyo  
P.O. Box 2369 
Dar es Salaam 
Barua pepe: investorrelations@vodacom.co.tz 
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Taarifa kuhusu umiliki

Jumla ya hisa # ya hisa % ya hisa

Vodacom Group Limited  1 680 000 200 75.0%
Mfuko wa Pensheni wa Wafanyakazi wa Serikali (Uwekezaji wa Shirika la Umma 
SOC Limited, Jamhuri ya Afrika Kusini)  164 503 540 7.3%
Wawekezaji wa Kitaasisi (Afrika Mashariki)  250 357 692 11.2%
Wawekezaji wa Kitaasisi (Sehemu nyingine duniani)  50 062 653 2.2%
Wawekezaji wengine1  95 076 215 4.3%

 2 240 000 300 100.0%

1.	 Hisa hizi zinaweza kuhusisha uwekezaji kutoka kwenyw taasisi au watu binafsi ambazo ziko chini ya kiwango cha uainishaji (Uchanganuzi).

Umiliki wa hisa kitaasisi
% Umiliki 

kitaasisi

Tanzania 47.9%
PIC 35.4%
Uganda 6.0%
Wanahisa wengine wa kimataifa 10.7%

100.0%
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Taarifa za Kampuni

Vodacom Tanzania Public  
Limited Company
(Imeandikishwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania) 
Usajili namba: 38501 
(ISIN: TZ1996102715 Share Code: VODA)

Directors
TB Mihayo (Mwenyekiti)1 
S Mdlalose (Mkurugenzi Mtendaji)2  
H Bujiku (Mkurugenzi wa Fedha)1 
D Kastelic3 
D Gutierrez4 
M Ikongo1  
M Mbungela5 
N Nyoka5 
R Morathi5 
S Ramasamy6 
T Semane5 
W Ouko7

1. Mtanzania 2. Muingereza 3. Mslovenia 4. Mbolivia 
5. Mwafrika Kusini 6. Mhindi 7. Mkenya

Katibu wa Kampuni
Caroline Mduma 
Ghorofa ya 15, Vodacom Tower, 
Eneo la Ursino, Kiwanja namba 23, Barabara ya Bagamoyo, 
S.L.P 2369, Dar es Salaam, Tanzania

Ofisi iliyosajiliwa
Ghorofa ya 15, Vodacom Tower, 
Eneo la Ursino, Kiwanja namba 23, Barabara ya Bagamoyo, 
S.L.P 2369, Dar es Salaam, Tanzania

Mkaguzi wa Hesabu za Fedha
Ernst & Young 
Ghorofa ya 4, Tanhouse Tower 
Kiwanja namba 34/1, Ursino Kusini 
Barabara ya Bagamoyo, 
S.L.P 2475 
Dar es Salaam, Tanzania

Watoa huduma za Kibenki
Citibank Tanzania Limited
Citibank House 
Kiwanja namba 1962, Barabara ya Toure, Oysterbay 
S.L.P 71625  
Dar es Salaam, Tanzania

National Bank of Commerce Limited
Barabara ya Sokoine & Mtaa wa Azikiwe 
S.L.P 1863 
Dar es Salaam, Tanzania

NMB Bank Plc
Mtaa wa Ohio /Barabara ya Ali Hassan Mwinyi 
S.L.P 9213 
Dar es Salaam, Tanzania

CRDB Bank Plc.
Mtaa wa Azikiwe 
S.L.P 268 
Dar es Salaam, Tanzania

Standard Chartered Bank Tanzania
Jengo la International House 
Mtaa wa Shaaban Robert/Garden Avenue 
S.L.P 9011 
Dar es Salaam, Tanzania

Washauri wa Mambo ya Kisheria
IMMMA (Advocates)
Kiwanja namba 357, IMMMA House 
Barabara ya Umoja wa Mataifa, Upanga 
S.L.P 72484 
Dar es salaam, Tanzania

Lawhill 
14112 Regent Estate Mikocheni 
Mtaa wa Historia, Kiwanja namba 311,  
Nyumba namba 96 
S.L.P 105646 
Dar es salaam, Tanzania

Msajili Masuala ya Hisa
CSD & Registry Company Limited 
Soko la Hisa la Dar es Salaam 
Ghorofa ya 3, Kambarage House 
Mtaa wa 6 Ufukoni 
S.L.P 70081 
Dar es Salaam, Tanzania

Mshauri Mkuu aliyesajiliwa
Orbit Securities Company Limited

Mawasiliano ya nje
Rosalynn Mworia

Mahusiano na Wawekezaji
Albert Maneno, Neema Munuo 
investorrelations@vodacom.co.tz 
www.vodacom.co.tz/investors



Taarifa zisizofuata 
Kanuni za Kimataifa za 
Uwasilishaji wa Taarifa za 
Fedha (‘IFRS’)
Taarifa hii ina baadhi ya hatua zisizofuata Kanuni 
za Kimataifa za Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha 
ambazo hazijapitiwa au kuripotiwa na wakaguzi 
wa Kundi la Kampuni za Vodacom (‘Kundi’). 
Menejimenti ya Kundi inaamini hatua hizi 
zinatoa taarifa muhimu za ziada kwa kuelewa 
ufanisi wa Kundi la Vodacom au biashara 
za Kundi la Vodacom kwa sababu zinaeleza 
hatua zilizotumiwa na Kundi la Vodacom 
kutathimini ufanisi. Hata hivyo, taarifa hizi za 
ziada zilizowasilishwa hazikufasiliwa kwa njia 
inayofanana na kampuni zote, ikiwa ni pamoja 
na zile zilizo katika tasnia ya Kundi la Vodacom. 
Hivyo, inawezekana haiwezi kulinganishwa 
na hatua zinazofanana na kutolewa taarifa na 
kampuni nyingine. Kwa kuongezea, ingawa hatua 
hizi ni muhimu katika usimamizi wa biashara, 
hazipaswi kuangaliwa kipwekepweke au kama 
mbadala, badala yake ziwe kama kijalizo, katika 
hatua za Kanuni za Kimataifa za Uwasilishaji wa 
Taarifa za Fedha. Rejea katika sehemu ya ‘Ufanisi 
wetu’ ya taarifa hii kwa maelezo yanayohusiana na 
mapato ya huduma, EBIT na mapato kwa kila hisa.

Alama za Biashara
Vodafone, logo ya Vodafone, M-Pesa, Vodacom, 
Wakulima Waliounganishwa na Vodafone 
Supernet ni alama za biashara za Vodafone 
Group Plc (au ina program zinazosubiria). 
M-Fundi, M-Shamba, M-Pawa na Vodacom Faraja 
ni alama za biashara za Vodacom Tanzania Public 
Limited Company (au ina program zinazosubiria). 
Bidhaa zingine na majina ya kampuni yaliyotajwa 
hapa yanaweza kuwa alama za biashara za 
wamiliki wao husika.

Matamko ya Matarajio
Taarifa hii, ambayo inajumuisha matokeo ya Kundi la makampuni kwa mwaka 
unaoishia tarehe 31 Machi 2022, ina ‘matamko ya matumaini’, ambayo hayajapitiwa 
au kuripotiwa na wakaguzi wa Kundi, kuhusiana na hali ya kifedha ya Kundi, matokeo 
ya uendeshaji na biashara na taarifa zinazohusiana na mipango na malengo ya Kundi 
la Vodacom. Hasa, matamko hayo ya kuangalia mbele yanajumuisha matamko 
yanayohusiana na: ufanisi wa baadaye wa Kundi la Vodacom; matumizi ya mtaji siku 
zijazo, ununuzi, kujitoa, gharama, mapato, masharti ya kifedha, sera ya gawio na 
maendeleo ya baadaye; mikakati ya biashara na uwekezaji inayohusiana na upanuzi 
na ukuaji wa Kundi la Vodacom; athari za udhibiti wa biashara za Kundi la Vodacom 
unaofanywa na serikali katika nchi inapofanya shughuli zake; matarajio ya Kundi la 
Vodacom kuhusiana na tarehe za uzinduzi na kuanza uuzaji wa bidhaa, huduma au 
teknolojia; matarajio kuhusu mazingira ya uendeshaji na hali ya soko; ongezeko la 
wateja na matumizi; na kiwango cha ongezeko la gawio kwa Kundi.

Matamko ya kuangalia mbele wakati mwingine, lakini si wakati wote, hubainishwa 
kwa matumizi yao ya tarehe katika wakati ujao au Maneno kama ‘nita’, ‘tarajia’, 
‘kusudia’, ‘ninge’, ‘weza’, ‘paswa’, ‘amini’, ‘panga’ au ‘lenga’ (pamoja na miundo yao ya 
ukanushi). 

Kwa hali yao, matamko ya kuangalia mbele kwa asili yanatabirika, yanaweza 
kukisiwa na yanajumuisha hatari na mashaka kwa sababu yanahusiana na matumio 
na yanategemea mazingira ambayo yanaweza kutokea au yasitokee siku za 
baadaye. Kuna sababu mbalimbali ambazo zinaweza kusababisha matokeo halisi 
na maendeleo kutofautiana kabisa kuanzia yale yaliyoelezwa au kumaanishwa 
na matamko haya ya kuangalia mbele. Sababu hizi ni pamoja na, ingawa haziishii 
hapo, zifuatazo: mabadiliko katika hali ya kiuchumi au kisiasa katika masoko 
yanayohudumiwa kwa shughuli za Kundi la Vodacom; ushindani mkubwa kuliko 
ilivyotarajiwa; gharama kubwa kuliko ilivyotarajiwa au matumizi ya mtaji; ongezeko 
dogo la wateja kuliko ilivyotarajiwa na kupungua kwa wateja wa kudumu; mabadiliko 
katika hali ya matumizi ya wateja wapya na waliopo; uwezo wa Kundi kupanua nafasi 
yake kimawanda au kuongeza muda au kuchukua leseni mpya; uwezo wa Kundi 
kufanikisha kuokoa gharama; uwezo wa Kundi kutekeleza mkakati wake wa kutumia 
mkongo; kuanza kutoa bidhaa na huduma mpya; huduma za data (mobile data), 
upanuzi wa Biashara na mtandao wa 4G, mabadiliko katika viwango vya ubadilishaji 
wa fedha za kigeni, na vilevile katika viwango vya ubadilishaji wa fedha za kigeni, na 
vilevile viwango vya riba; uwezo wa Kundi kupata faida kutokana na kuingia katika 
ubia au kufanya biashara pamoja na kuingia katika kufanya biashara ya huduma na 
utoaji wa leseni ya chapa; matokeo yasiyofaa kwa Kundi ya kufanya na kuchanganya 
ununuzi na utupaji; mabadiliko katika mfumo wa kisheria ambapo Kundi huendesha 
shughuli zake; athari za mashauri ya kisheria na mengineyo; kupoteza wasambazaji 
au kuvurugika kwa mnyororo wa usambazaji; maendeleo katika hali ya fedha 
ya Kundi, mapato na fedha zinazosambazwa na mambo mengine ambayo Bodi 
imezingatia wakati wa kuamua viwango vya magawio; uwezo wa Kundi kuwa 
na mtaji wa kufanyia kazi na mahitaji mengine; mabadiliko katika viwango vya 
kodi kisheria au mchanganyiko wa faida; na/au mabadiliko katika sharia ya kodi. 
Matamko mengine yote yaliyofuata ya kuangalia mbele yawe kwa maandishi au 
mdomo ambayo ni ya Kampuni, kwa mhusika yeyote wa Kundi au kwa watu wowote 
wanaofanya kwa niaba yao wanastahili katika wingi wao kwa sababu zinarejelewa 
hapo juu. Uhakika hauwezi kutolewa kuwa matamko ya kuangalia mbele katika 
waraka huu yatafikiwa. Kutegemea kufuata sharia na kanuni zinazotumika, Kampuni 
haikusudii kuboresha matamko haya ya kuangalia mbele na haichukui wajibu 
wowote wa kufanya hivyo.

Dai la haki
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