
TAARIFA YA TAHADHARI KWA WANACHAMA
 KUSUDIO LA SCANCEM INTERNATIONAL DA YA KUNUNUA ASILIMIA 

68.33 ZA TANGA KUTOKA AFRISAM MAURITIUS INVESTMENT 
HOLDINGS LIMITED

TANGA CEMENT PUBLIC LIMITED COMPANY (DSE: TCPLC)
(Imesajiliwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania) (“Tanga” au “Kampuni”)

Wanahisa wanakumbushwa kuhusu tangazo lililotolewa na HeidelbergCement AG (“Heidleberg 
Cement) na AfriSam Mauritius Investment Holdings Limited (“AfriSam”) tarehe 26 Oktoba 2021 (tangazo 
la HeidelbergCement) ambapo ilitangazwa kuwa Scancem International DA (“Scancem”), kampuni tanzu 
ya HeidelbergCement, na AfriSam wamekamilisha makubaliano ambapo Scancem itanunua asilimia 
68.33 ambazo ni hisa za AfriSam ndani ya Tanga Cement PLC, (“Mnunuzi”). Wanahisa wanahimizwa 
kusoma matangazo ya pamoja yanayotolewa na AfriSam na HeidelbergCement.

Bodi ya wakurugenzi ya Tanga (“Bodi) ilifahamishwa vyema na AfriSam kuhusu mapatano ya uuzwaji 
muda mfupi baada ya makubaliano kukamilika. Kwasasa Bodi itachukua na kufuata ushauri muafaka na 
kufuata hatua zinazohitajika kwenye masuala ya Soko la Mitaji na Dhamana na kufuata kanuni za 
(Ununuzi wa kuchukua, Uchukuaji na Muunganisho) za mwaka 2006. Bodi itatoa maelezo zaidi kwa 
wanahisa wake kwa wakati muafaka kuhusu suala hili.

Ununuzi utategemea kutimizwa, au ikiwezekana, kuondolewa kwa masharti (“Masharti”) i�kapo tarehe 
30 Juni 2022 au tarehe ya baadaye endapo wahusika watakubaliana kimaandishi. Masharti haya 
yamewekwa kwa kina katika tangazo la pamoja baina ya AfriSam na HeidelbergCement. Bei elekezi kwa 
kila hisa itakayolipwa na Scancem kwenda AfriSam ni Tzs 3,157 kwa hisa ya Tanga (“Bei ya Ununuzi”). Bei 
ya Ununuzi pia inategemea marekebisho yanayoendana na deni, mtaji wa kufanyia kazi na gharama 
nyingine. HeidelbergCement na AfriSam inatahadharisha kuwa hakuna uhakika wa makubaliano ya Bei
ya mwisho ya Ununuzi.

Endapo ununuzi huu utakuwa bila ya masharti na kutekelezwa, Scancem itachukua udhibiti wa 
kampuni. Endapo hili litatokea, Scancem itatoa ofa ya jumla ya ununuzi wa hisa zilizobakia za Tanga (“Ofa 
ya Jumla”); hilo litafanyika baada ya ku�kiwa kwa makubaliano ya mwisho ya ununuzi, na bei 
itafahamika.

Wanahisa wanatahadharishwa kuwa hakuna uhakika kwamba masharti yote ya ununuzi yatatekelezwa 
au kushindikana. Hivyo, hakuna uhakika kuwa ofa ya jumla itatolewa. Vilevile hakuna uhakika wa 
makubaliano ya bei ya mwisho ya ununuzi.

Kampuni bado inaendelea kufanya biashara huku kukiwa na tangazo la tahadhari lilitolewa mnamo 
tarehe 31 Agosti 2021. Wanahisa wanashauriwa kuendelea kuwa wangaalifu wanapojishughulisha na 
biashara ya dhamana za Tanga.

Taarifa zaidi zitaendelea kutolewa kwa muda muafaka.

Kwa niaba ya Bodi

Mwenyekiti wa Bodi
Chairman of the Board
27 Oktoba 2021



 

 

 

 
 

KUSUDIO LA SCANCEM INTERNATIONAL DA KUNUNUA  ASILIMIA 68.33 YA  HISA ZA TANGA CEMENT PLC 
(“TANGA CEMENT”), KAMPUNI ILIYOSAJILIWA NA WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI (BRELA) 

KWA NAMBA 5068 NA INAYOENDESHWA KWA MUJIBU WA SHERIA ZA JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

  
 
Kampuni ya Scancem International DA (“Scancem”), kampuni tanzu ya HeidelbergCement AG 
(“HeidelbergCement”) na Afrisam Mauritius Investment Holdings Limited (“Afrisam”) zimeafikiana kwamba 
Scancem itanunua asilimia 68.33 ya hisa za Tanga Cement (“Ununuzi”). Ununuzi huu utategemea utekelezaji wa 
au kusamehe kutekeleza, vyovyote inavyofaa, masharti ya msingi (“masharti”) ifikapo tarehe 30 Juni 2022 au 
tarehe nyingineyo itakayokubaliwa na pande zote. 
  
Bila ya kuathiri makubaliano ya mwisho kati ya Scancem and Afrisam (“bei ya ununuzi”), bei  ya hisa moja 
itakayolipwa na Scancem kwa Afrisam ni TZS 3,157 na hivyo kufanya jumla ya fedha itakayolipwa  kuwa TZS 
137,329 milioni kwa hisa zote,  yaani asilimia  68.33,  zinazomilikiwa na Afrisam kwenye kampuni ya Tanga 
Cement. Bei ya ununuzi yaweza kuathiriwa na marekebisho yanayohusu madeni, mtaji wa kufanyia kazi, 
matumizi mengine na uwezekano wa marekebisho mengine baada ya kufungwa kwa ununuzi. Hivyo basi, ni 
muhimu kutambua kwamba, kwa sasa hakuna uhakika juu ya bei ya mwisho ya ununuzi wa hisa. 
  
Masharti ya msingi yanayotakiwa kutekelezwa kabla ya kukamilisha ununuzi  ni pamoja na; (i) Ruhusa ya Tume 
ya Ushindani Tanzania (“FCC”) kwamba ununuzi umekubaliwa kwa vigezo vinavyokubalika na pande zote, (ii) 
Ruhusa ya Tume ya Madini Tanzania, (“TMC”) kwamba ununuzi umekubaliwa kwa vigezo vinavyokubalika na 
pande zote, (iii) Ruhusa ya wanahisa wa Tanga Cement juu ya ununuzi kukubaliwa kwa azimio maalum la 
wanahisa (special resolution) kwenye mkutano maalumu wa wanahisa ulioitishwa kama inavyotakiwa chini ya 
Kanuni 9(5) ya Kanuni za Ununuzi Mkubwa, Utwaaji na Muunganiko kwenye Masoko ya Mitaji na Dhamana za 
mwaka 2006 (“Kanuni”), (iv) Mamlaka ya Mapato Tanzania kutoa cheti cha uthibitisho kuwa kodi inayohusiana 
na ununuzi/uuzaji huu wa hisa imelipwa, (v) Baadhi ya leseni za madini zilizotolewa kihalali au zimeombwa upya 
na Tanga Cement, (vi) Ruhusa ya Idara ya ufuatiliaji wa fedha ya Benki ya Hifadhi ya Afrika ya Kusini au kama 
inaruhusiwa, Muuzaji alieruhusiwa, kuhusika na wajibu wa Afrisam (South Africa) Proprietary Limited, ambayo 
ni kampuni tanzu ya  AfriSam Holdings (Pty) Ltd (“AfriSam Group”)  kama mdhamini kuhusu ununuzi, kutolewa. 
  
Endapo masharti yote yatatekelezwa au yatasamehewa kutekelezwa mapema, basi ununuzi hautakuwa na 
masharti na hivyo utatekelezwa, ambapo utekelezwaji unatazamiwa kufanyika mapema katika robo ya pili ya 
mwaka 2022. 
 
Endapo ununuzi utakuwa hauna masharti na ukatekelezwa, utaifanya kampuni ya ScanCem kuwa mmiliki 
mkubwa  wa Tanga Cement. Endapo hili litatokea na kama inavyotakiwa na Kanuni kuu ya pili ya Kanuni tajwa 
hapo juu, Scancem, baada ya bei ya mwisho ya ununuzi kuwa imeamuliwa, itapeleka ofa ya jumla kwa Tanga 
Cement ya kutwaa hisa zilizobaki (Ofa ya jumla). Ofa ya jumla inatakiwa kuruhusiwa na Mamlaka ya Masoko ya 
Mitaji na Dhamana Tanzania (“CMSA”). Ili kuhakikisha kwamba wanahisa wote wa Tanga Cement wanapokea 
kiasi sawa na bei ya hisa iliyolipwa na Scancem kwa Afrisam kulingana na ununuzi kama inavyotakiwa na 
Kanuni/sheria, ofa ya jumla itapelekwa tu baada ya kuamua bei ya mwisho itakayolipwa na Scancem kwa 
Afrisam. 
 
Pande zote mbili zinaendelea kufanya mazungumzo na mamlaka za usimamizi, ikiwemo CMSA, Soko la Hisa la 
Dar es Salaam (“DSE”), FCC na TMC kuhusu ununuzi huu. Matamko mengine yatafuata kadri mazungumzo 
yatakavyokuwa yanaendelea. 
 
Wanahisa wa Tanga Cement wanatahadharishwa kwamba hakuna hakikisho kuwa masharti yote yatatekelezwa 
au kusamehewa kutekelezwa kwa wakati. Hivyo basi, hakuna uhakika kama ofa ya jumla itapelekwa. Wanahisa 



  

 

wanashauriwa kuchukua tahadhari wanapofanya lolote kuhusiana na hisa zao kwenye kampuni ya Tanga 
Cement mpaka pale tangazo litakapotolewa kuhusu kukamilika kwa ununuzi.  
  
Kuhusu HeidelbergCement 
   
HeidelbergCement ni moja ya makampuni makubwa duniani yanayojihusisha na utengenezaji wa vifaa vya 
ujenzi. Kampuni ni kinara katika soko la uuzaji wa kokoto, saruji na zege iliyochanganywa tayari. Ina wafanyakazi 
takribani 53,000, katika sehemu zaidi ya 3,000 na kwenye nchi zaidi ya 50. Kampuni ina rekodi ya muda mrefu 
ya kufanya vizuri kifedha kutokana na utendaji bora wenye uwazi katika kupokea mabadiliko. HeidelbergCement 
inatambua umuhimu wa uwajibikaji katika kutunza mazingira. Ikiwa kinara wa kupunguza athari za hewa ya ukaa 
(kaboni), HeidelbergCement inatengeneza vifaa suluhishi katika kudhibiti athari za hewa hiyo katika nyakati 
zijazo. Nchini Tanzania, HeidelbergCement imekuwepo kwa muda mrefu kupitia kampuni yake tanzu ya Portland 
Cement Public Limited Company (TPCPLC), iliyoanzishwa mwaka 1966. 
  
Kuhusu AfriSam 
  
AfriSam ni msambazaji mbobezi wa vifaa bora vya ujenzi na mbinu za kiufundi. Vifaa vya ujenzi kama saruji na 
zege iliyochanganywa tayari (RMC) ya AfriSam imechangia sana kwenye maendeleo ya miundombinu barani 
Afrika kwa zaidi ya miaka 85. Afrisam iko nchini Tanzania kupitia Kampuni ya Tanga Cement ambayo ni mzalishaji 
wa saruji ya chapa Simba.  
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