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Azma yetu ya kuongeza thamani 
katika jamii
Azma kuu ya Vodacom Tanzania ni ‘kuunganisha jamii kwa kesho iliyo 
bora’. Malengo ya Umoja wa Mataifa ya Maendeleo Endelevu (UN 
SDGs) yanatoa taswira ya muonekano wa kesho iliyo bora, kwa kuweka 
malengo ya muda mrefu ya kuondoa umaskini, kulinda mazingira na 
kuleta mafanikio kwa wote ifikapo mwaka 2030. Vodacom Tanzania 
ina nia ya kutimiza wajibu kama taasisi ya sekta binafsi katika kufikia 
malengo haya, kuunga mkono serikali, jamii, biashara na watu binafsi 
kujenga kesho iliyo bora. Tunachangi kufikia malengo ya kitaifa na 
kimataifa ya maendeleo kupitia biashara yetu kuu kwa kuwezesha 
mawasiliano ya data, ujumbe, sauti na huduma za fedha.

Vodacom Tanzania imeainisha na kuweka 
kipaumbele katika malengo nane ya maendeleo 
endelevu ambayo tunaamini tunaweza kuwa na 
mchango chanya.

Taarifa ya Mwaka 2020 
ya Vodacom Tanzania

Hii ni taarifa ya nne ya mwaka ya Vodacom Tanzania, na ya tatu 
tangu tuorodheshwe kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 
tarehe 15 Agosti 2017.

Taarifa hii inatoa maelezo ya jumla ya biashara yetu, muundo wetu wa biashara, 
mazingira yetu ya uendeshaji, kupitia mikakati yetu ya uendeshaji na mfumo wa 
utawala kwa mwaka wa fedha ulioanzia tarehe 1 Aprili 2019 hadi 31 Machi 2020. 
Utaratibu wetu wa kutoa taarifa ya mwaka umekuwa ukiongozwa na kanuni na 
masharti yaliyo katika Viwango vya Kimataifa vya Taarifa za Fedha (IFRS), Kanuni za 
Soko la Hisa la Dar es Salaam za mwaka 2016 na Sheria ya Makampuni ya mwaka 
2002. Ernst & Young (‘EY’) amethibitisha taarifa zetu za fedha za mwaka na kutoa 
hati safi (kurasa 66 hadi 69).

Bodi imeshiriki kikamilifu katika uandaaji na uwasilishaji wa taarifa hii. Bodi inaamini 
kuwa ripoti hii inaelezea masuala yote muhimu na inawasilisha maelezo yenye 
ulinganifu kuhusu utendaji wa kundi la Makampuni kwa kipindi husika na vilevile 
inatoa taswira halisi ya mikakati yetu ya utekelezaji.

Wakurugenzi wanaamini kuwa kuchapisha mipango mkakati ya Vodacom Tanzania, 
hakutaleta athari yoyote ile katika medani za ushindani wa kibiashara. Bodi ilipitisha 
taarifa hii ya mwaka tarehe 14 Julai 2020.

Imesainiwa kwa niaba ya Bodi na

 
Margaret Ikongo Hisham Hendi
Mwenyekiti wa Muda Mkurugenzi Mtendaji

AFYA BORA  
NA USTAWI

ELIMU YA KIWANGO 
CHA JUU

USAWA WA 
KIJINSIA

KAZI BORA NA 
UKUAJI WA UCHUMI

MIJI NA JAMII 
ENDELEVU

VIWANDA UBUNIFU  
NA MIUNDOMBINU

KUSHUGHULIKIA 
MAZINGIRA

UBIA ILI KUYAFIKIA 
MALENGO

Maelezo ya msingi
Tafadhali zingatia kuwa hii ni tafsiri ya taarifa ya mwaka 
kwa ufupi. Taarifa kamili ya mwaka imetolewa kwa lugha 
ya kiingereza. Iwapo kutatokea mkanganyiko wa tafsiri, 
taarifa ya kiingereza itatumika.
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Kwanini tupo
Azma yetu

Kutoa huduma nafuu ya intaneti. 

Tunakuunganisha kwakesho iliyo bora

Jamii ya Kidigitali
Kuwaunganisha watu na   

vitu kwenye intaneti

Kuwashirikisha 
watu wote

Kuhakikisha mawasiliano ya 
kidigitali yanapatikana kwa 

watu wote

Sayari yetu
Kupunguza athari kwa 

mazingira yetu

Dira yetu
•  Kuwa kampuni ya kidigitali inayoongoza ambayo 

inanufaisha jamii iliyounganishwa kimtandao.
•  Kuiunganisha jamii kwa kesho iliyo bora.
•  Kuwa mwajiri bora (Mahali bora pa kufanyia kazi).

Tunatekeleza kwa namna yetu
•  Kuweza kuaminiwa na wateja
•  Kujenga mustakabali
•  Kujaribu – kujifunza haraka
•  Kukamilisha mambo yote pamoja

Tunaelekea Wapi Kwa namna gani

Sisi ni nani

Mkakati wetu ni upi

Kuendelea kuimarisha 
huduma kwa wateja wa 
matumizi ya biashara kupitia 
bidhaa zetu mbalimbali

Kuchochea ongezeko la 
wateja kupitia Huduma ya 
M-Pesa

Kuthaminisha huduma ya 
data na fursa za kidigitali

Kuwa chapa inayoongoza. 
Kushikilia na kuongeza 
umiliki wa soko

Watu. Vipaji bora, kuzingatia 
taratibu bora

Kudhibiti gharama na kuwa na 
michakato yenye ufanisi

Vodacom Tanzania iliorodheshwa kwenye soko la hisa la Dar es Salaam mnamo Agosti 15, 2017. Mmiliki mkubwa wa Vodacom Tanzania 
na kampuni zake tanzu (yaani ‘Kundi la Kampuni za Vodacom’) ni Vodacom Group Limited, kampuni iliyosajiliwa Afrika Kusini ambayo 
nayo inamilikiwa na Vodafone Group PLC ya Uingereza.

Vodacom Tanzania ni kampuni inayoongoza nchini Tanzania kwa kutoa huduma za mawasiliano kwa 
wateja wa matumizi binafsi na biashara ikiwa ni pamoja na huduma za simu sauti, data, ujumbe mfupi wa 
maneno, na huduma za fedha kwa wateja zaidi ya milioni 15.5.
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Thamani tuliyojenga

milioni  
1.4 

Wateja 

+9.8%

Shilingi  
Bilioni 
180.8

Mapato ya Data 
za Simu 

+9.8%

Shilingi  
Bilioni 
358.2

Mapato ya 
M-Pesa 

+7.4%

Shilingi  
Bilioni 
154.6

Gharama za 
uwekezaji 15% 

ya mapato

Shilingi  
Bilioni 

1 024.9

Mapato ya 
Huduma 

+0.9%

Ufanisi wa kifedha

Kwa wateja wetu

Shilingi  
bilioni 57.7
zimetumika kwa wafanyakazi ikiwa 
ni pamoja na kuwapatia mafunzo 
ya kuendeleza ujuzi

Tumeongeza huduma jumuishi za 
fedha kwa wateja wa M-Pesa zaidi ya 

milioni 10.1 
Tumetoa  

Shilingi bilioni 52.0 katika 
mikopo – ya Songesha kwa 
wateja wetu

Kampuni ya  kwanza 
katika Net Promoter Score (‘NPS’) 
tukiwa tunaongoza kwa alama 10

Kwa wafanyakazi wetu

Tumewezesha 
mawasiliano kwa wateja 
zaidi ya 

milioni 15.5 

Tuliendesha zoezi la kupima afya kwa 
hiari mara mbili ambapo 

wafanyakazi 344 
walihudumiwa

Kwa wanahisa wetu

Shilingi bilioni 54.5  
zimelipwa kama gawio kwa wanahisa wetu na 
kufikia jumla ya Shilingi bilioni 121.8 zilizolipwa 
kwa miaka mitatu iliyopita

Tumepanua wigo kwa wanaofikiwa 
na huduma zetu

Tumepanua mtandao wetu kwa 
kuongeza

Minara 460 – ya 4G 
Minara 253 – ya 3G 
Minara 201 – ya 2G 

33% 

4G

59% 

3G

90% 

2G

ya idadi ya watu

2019

2018

2017

Gawio (Sh bilioni)

54.5

38.8

28.5

Lorem ipsum
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1.  Pamoja na shughuli za kijamii zilizofanyika moja kwa moja kwa wetu wa wateja.
2.  Pamoja na wafanyabiashara huria (freelancers) na wakala wa M-Pesa.

Kwa kuzingatia dira ya kundi la makampuni ya Vodacom, lengo la 
Vodacom Tanzania ni “Kuiunganisha jamii kwa kesho iliyo 
bora”. Tukiwa ni kampuni ya kiteknolojia, tunatumia teknolojia na 
huduma za mawasiliano kuwaunganisha watu na kuziwezesha 
biashara katika ulimwengu unaokua kidigitali. Mawasiliano bora 
huongeza ubora wa maisha, huongeza ufanisi na kuwezesha 
kuishirikisha zaidi jamii kwa kuwezesha kubadilishana taarifa kati ya 
watu, jamii na biashara mbalimbali. 

Katika kutekeleza lengo hili, Vodacom Tanzania imedhamiria 
kutekeleza Wajibu kwa Jamii, kwa kuzingatia kanuni tatu:

Kuhakikisha  usawa na kuhamasisha ushirikishaji 
kidigitali, kwa kuongeza upatikanaji wa bidhaa, 
huduma na miundombinu ya kidigitali.

Kuonesha na kungoza ubunifu katika kusukuma 
mabadiliko kuelekea jamii ya kidigitali.

Kuhamasisha tabia ya kuwajali wateja wetu 
kupitia bidhaa za bei nafuu na rahisi kutumia 
zinazotolewa kwa ubora wa hali ya juu.

Kutekeleza Wajibu wetu kwa Jamii
Kuchukua hatua dhidi ya COVID-19

Katika kufanikisha lengo na wajibu wetu kwa Jamii, tumechukua 
jukumu muhimu la kutoa taarifa kuhusu jitihada zetu 
kupambana na COVID-19. Katika kupambana dhidi ya ugonjwa 
huu ulioenea duniani, tumechukua hatua mbalimbali 
kuhakikisha usalama wa wafanyakazi na makandarasi wetu, na 
kuendelea kuwaunganisha watu, biashara na Serikali katika 
mawasiliano.

• Tumeendelea kuwekeza ili kudumisha ubora na upatikanaji wa 
mtandao wetu kuhakikisha kuwa Serikali, biashara mbalimbali 
na wananchi wanaendelea kupata huduma za mawasiliano.

• Tumeendelea kuimarisha mfumo wa M-Pesa na huduma za 
kifedha kuwezesha malipo ya kielekroniki.

• Tumeunga mkono Serikali kwa kutoa msaada kwa vitengo 
muhimu vya Serikali, ikiwa ni pamoja na:

 – Kutoa mawasiliano ya intaneti bure kwa vikosi maalum vya 
Serikali, upatikanaji wa data bure kwa Taasisi ya Utafiti wa Tiba 
(NIMR), na data isiyo na ukomo kwa wafanyakazi wote katika 
vituo maalum vya kupambana na COVID-19.

 – Kuipatia Wizara ya Afya visambaza data na laini za simu kwa 
ajili ya data ili kuwezesha upatikanaji wa huduma ya intaneti 
bure  kuharakisha mawasiliano na shughuli mbalimbali.

 – Kuchangia vifaa vyenye thamani ya Dola milioni 1 za Marekani 
(sawa na Shilingi bilioni 2.3) kupitia kitengo cha Vodacom 
Tanzania Foundation kuunga mkono juhudi za Serikali katika 
mapambano dhidi ya kuenea kwa ugonjwa huu.

• Tumeondoa tozo kwenye tovuti rasmi za Serikali zenye taarifa 
za COVID-19, na tumeanzisha kampeni kwa kushirikiana na 
Wizara ya Afya, kuielimisha jamii kuhusiana na ugonjwa wa 
COVID-19.

• Tumewezesha wateja kufanya kazi wakiwa nyumbani, na 
kusaidia biashara ndogondogo kupitia upatikanaji wa vifurushi 
vya data, vifaa vya kuunganishia data (modem), na kutoa 
mafunzo jinsi ya kutumia vifaa vya kufanyia kazi nyumbani.

• Tumetoa fursa ya upatikanaji wa huduma ya elimu bure kwa 
wanafunzi wakati shule zilipokuwa zimefungwa, ikiwa ni pamoja 
na huduma kupitia mtandao kama vile ‘Instant Schools’ na 
‘Shule Direct’.

• Tumewaelimisha wananchi kuhusu COVID-19, tumetuma zaidi 
ya SMS milioni 110 kwa wateja milioni 15.5 kuhusu hatua za 
kiafya za kujikinga na tumetoa bure viungo vya kurasa za tovuti 
zenye maudhui ya COVID-19.

Juhudi hizi zimewezeshwa kwa kuchukua hatua madhubuti 
kuhakikisha kunakuwa na usalama wa wafanyakazi na 
makandarasi, kuhakikisha kuwa sote tunatumia teknolojia ya 
kidigitali kupunguza maambukizi ya COVID-19 na 
kuwaunganisha watu kwa ajili ya maisha bora.

Katika kipindi cha miaka 
mitatu iliyopita, 
tumechangia jumla ya 

Shilingi 
trilioni 1.2 
(2020: Shilingi bilioni 435, 
ongezeko la 11.1%) 
kwenye fedha za umma 
kwa njia ya kodi, tozo, 
masafa na tozo za mamlaka 
za udhibiti wa sekta.

Zaidi ya ajira

135 0002

zisizo za moja kwa 
moja zilitolewa kwa 
watanzania.

Tunaunga mkono 
programu za 
Serikali za kufikisha 
mawasiliano vijijini, 
na kwa kipindi cha 
miaka nane iliyopita 
tumeshiriki kwa 
kujenga 

minara 
217

Shilingi 
bilioni 
327.7 
zimetumika kwa 
mwaka wa fedha 2020 
kwa ajili ya malipo ya 
bidhaa na huduma za 
wasambazaji wa ndani 
na makampuni 
washirika zaidi 120 
nchini Tanzania.

Zaidi ya 

Shilingi 
bilioni 1.1 
zimetumika katika 
uwekezaji katika jamii, 
kukiwa na wanufaika 
zaidi ya  
milioni13.51  
Tanzania

Katika jamii yetu 
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Vodacom Tanzania kwa ufupi

Kuwezesha jamii iliyonganishwa kimawasiliano

Mtandao wetu ulivyoenea

Idadi ya minara

2G 3 226

3G 2 682

4G 1 321

2020

2019

2018

2017

Jumla ya uwekezaji kwa miaka 4 (Shi bilioni) 

636

481

310

150

2020

2019

2018

2017

Wateja (milioni)

15.51

14.13

12.90

12.65

2020

2019

2018

2017

Idadi ya wateja wanaofikiwa na mtandao wetu

90%

90%

89%

88%

2020

2019

2018

2017

Idadi ya ya minara

3 226

3 025

2 987

2 914

2020

2019

2018

2017

Idadi ya minara ya 4G

1 321

861

539

278

2020

2019

2018

Idadi ya wateja wanaofikiwa na mtandao wetu wa 4G
i

33%

23%

18%
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Sauti Simu za kiganjani

Data
Modemu za broadband, intaneti kwa simu, mkongo, 
simu za kutumia waya

Ujumbe mfupi
Ujumbe mfupi wa maneno na programu za  
mitandao ya kijamii

Huduma zilizoongezwa 
thamani

Video kadiri ya mahitaji, kusikiliza muziki  
kuangalia video mbashara, muziki, michezo,  
bahati nasibu, habari, Huduma za mikopo ya 
 muda wa hewani.

Huduma kwa wateja

Kituo cha mawasiliano, dawati la huduma kwa  
wateja, Maduka ya Vodacom, huduma binafsi 
(My Vodacom app, USSD code), huduma za kidigitali  
(kupitia mitandao ya kijamii, tovuti, WhatsApp na  
Live Chat app) na viashiria kwa wateja (ujumbe ibukizi)

Tuna wateja zaidi ya milioni 15.5 wanaotumia bidhaa na 
huduma zetu.

Bidhaa na huduma zetu

Huduma kwa 
matumizi ya 

wateja binafsi 
na kidigitali

Simu za kiganjani Sauti, intaneti, ujumbe mfupi wa maneno, video

Uunganishaji
Pasi waya, kwa waya, VPN, mkongo, intaneti  
maalumu na ya kushirikiana

Managed mobility
Intaneti ya Vitu (‘IoT’); APN kwa ajili ya  
makampuni

Usalama, cloud na 
Kuhifadhi (hosting)

Bidhaa na huduma 
maalum

Huduma kwa wakulima ‘Connected Farmer’ au  
‘M-Kulima’; Huduma kwa mashule ‘VodaShule’,
‘Connected education’.

Matumizi 
ya wateja 

wa 
Biashara

Kuweka na kutoa fedha Kwa wakala zaidi ya 107 000

Kuhamisha fedha toka 
kwa mtu kwenda kwa 
mtu mwingine

Kutuma pesa ndani ya nchi na kimataifa (IMT)

Mifumo ya malipo ya 
kielektroniki

Kadi za kieletroniki ‘‘M-Pesa Mastercard’’,  
Mfumo wa malipo wa kulipa kwa Simu, Mteja  
kwenda kwenye Biashara (‘C2B’), Biashara  
kwenda kwa Mteja (‘B2C’) na Biashara  
kwenda kwenye Biashara (‘B2B’)

Mifumo ya malipo ya 
kielektroniki

Akaunti ya akiba ya M-Pawa, M-Koba kwa ajili  
ya mikopo na kuweka fedha za kikundi, Akaunti  
ya akiba ya Halal Pesa ambayo inafuata miongozo  
ya Sharia na Huduma ya mkopo ya ‘Songesha’.

M-Pesa
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Utekelezaji wa miongozo mipya ya usajili wa 
wateja wote kwa alama za vidole, kwa 
kutumia Namba ya Kitambulisho cha Taifa 
(NIN) ulileta changamoto kubwa.

Makampuni ya huduma za simu pamoja na 
Mamlaka ya Mawasiliano (TCRA) na Wakala 
wa Vitambulisho vya Taifa (NIDA), tulizindua 
kampeni za kuelimisha jamii nchini kote 
mapema mwanzoni mwa mwaka huu wa 
fedha ili kuhakikisha utekelezaji unafanyika 
kabla muda haujaisha. Hata hivyo utekelezaji 
wa zoezi la usajili ulikuwa na changamoto 
kubwa hasa kutokana na watu wengi 
kutokuwa na Vitambulisho vya Taifa. 
Matokeo yake, wateja milioni 2.9 walifungiwa 
huduma katika robo ya mwisho ya mwaka wa 
fedha, ambapo kati ya hao, tulifanikiwa 
kuwaunganisha upya wateja 736 000. Kabla 
ya mwaka kuisha, ugonjwa wa COVID-19 
uliingia nchini na ulileta changamoto mpya 
mbalimbali. TCRA ilisitisha zoezi la 
kuwafungia wateja kutokana na tatizo la 
ugonjwa huu.

Utekelezaji wa taratibu mpya za usajili wa 
wateja ulisababisha ongezeko la gharama 
ambazo zimefifisha picha halisi ya matokeo 
mazuri ya uendeshaji matokeo mazuri ya 
uendeshaji na utendaji mzuri wa kibishara. 
Tumeongeza wateja wapya milioni 1.4, hadi 
kufikia jumla ya wateja milioni 15.5 mwishoni 
mwa mwaka, na kuendelea kuongoza katika 
soko kwa kuwa na 31.9%1 ya wateja wote wa 
soko.Mafanikio haya yalichochewa na 

Tumewekeza 
kwenye miundombinu yetu na TEHAMA

Tumetumia 

katika kusaidia mapambano dhidi ya 
kuenea kwa ugonjwa wa COVID-19

Shilingi bilioni  
2.3 

Shilingi bilioni 
154.5 

Taarifa ya Mwenyekiti 
wa Muda
Huu umekuwa mwaka mwingine wenye 
changamoto za ushindani wa soko, kanuni 
mpya kutoka mamlaka za usimamizi, na 
mwishoni mwa mwaka tatizo la ugonjwa wa 
COVID-19 limeleta changamoto kubwa sana.

Margaret Ikongo

shughuli za kibiashara zilizoendeshwa nchini 
kote, pamoja na uwekezaji wetu mkubwa 
katika miundombinu na mfumo wa usajili wa 
wateja. Zaidi ya Shilingi bilioni 20 zilitumika 
kuandaa mfumo wa usajili kujenga mtandao 
imara wa usajili wa wateja pamoja na 
gharama zilizotumika katika kusajili wateja 
kwa alama za vidole.

Ingawa shinikizo la kiudhibiti limeendelea 
kuwepo, tumewekeza Shilingi bilioni 154.6 
katika mtandao wetu na miundombinu ya 
TEHAMA licha ya changamoto ya utekelezaji 
wa miongozo ya kiusimamizi kutoka 
Mamlaka husika, hii ni kuhakikisha wateja 
wetu wananufaika na huduma bora na 
mtandao nchini kote. Ongezeko la 14.6% 
katika data linatokana na matokeo mazuri ya 
uendeshaji na utendaji mzuri wa kibishara wa 
uwekezaji katika mtandao wetu wa data, 
kuanzishwa kwa simu janja za gharama nafuu 
kwa bei ya Shi 45,000 na 48,000, na vilevile 
huduma nafuu za data. Imekuwa jambo la 
kutia moyo kuona huduma zetu za kibunifu 
za fedha zinaongezeka kwa mfano huduma 
za mikopo midogo, huduma za kutuma fedha 
kimataifa, malipo kwa wafanyabiashara na pia 
kuunganishwa kwa benki na watoa huduma 
wengine wengi katika mfumo wetu wa 
huduma za fedha kwa simu, M-Pesa. Tuna 
wateja milioni 10.1 wanaotumia huduma hii 
na tunaendelea kuongoza sekta hii hii tukiwa 
na 37.2%1 ya wateja wote.

1. Takwimu za mawasiliano za robo mwaka za Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania za Machi 2020.
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kidigitali na minyororo ya usambazaji 
duniani, hali hii inatishia usalama. Ingawa 
tumeona mafanikio mwishoni mwa mwaka 
uliopita katika ‘Awamu ya Kwanza’ ya 
mkataba wa kibiashara kati ya Marekani na 
China, bado hii inabaki kuwa changamoto 
ambayo tutaendelea kuifuatilia.

Mazingira ya kiusimamizi bado yanabaki 
kuwa changamoto nchini Tanzania. Mwaka 
uliopita, kanuni kadhaa zilitangazwa, ambazo 
utekelezaji wake unaweza kuathiri huduma 
za fedha na mawasiliano kwa wateja. Bodi 
inachukua tahadhari na kuzipa umuhimu 
unaostahili changamoto hizi kwa kufuatilia 
kwa karibu na kushirikiana na Mamlaka za 
Usimamizi na wadau wengine kujadili namna 
ya kuzitatua na au kupunguza madhara. 
Katika miezi yangu michache nikiwa 
Mwenyekiti wa muda, nimefurahishwa kuona 
tunapokea maoni mazuri kutoka kwa 
wadhibiti wetu na maafisa wa serikali kuhusu 
mahusiano mazuri ya Vodacom Tanzania na 
wadau wake, ambayo ninaamini 
yamechochewa na Kampuni kudumisha 
nidhamu ya hali ya juu.

Kazi yangu kama Mwenyekiti wa Muda wa 
Bodi ya Wakurugenzi ni kuhakikisha kuwa sisi 
kama Bodi, tunafanya kazi ya utumishi 
makini, kusimamia utendaji wa Kampuni na 
mwelekeo wa kimkakati na kuhakikisha kuwa 
timu ya viongozi watendaji inatekeleza 
wajibu wake kwa uaminifu na uwajibikaji. 
Kabla ya kuchukua nafasi ya Mwenyekiti wa 
Muda, nilikuwa Mwenyekiti wa Kamati ya 
Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji, nikiwa 
mtaalamu wa masuala ya usimamizi wa bima 
na dharura. Hii iliniwezesha kutekeleza 
jukumu langu la usimamizi wa utawala, 
utekelezaji na dharura, wakati ambapo sekta 
inasimamiwa kwa kiwango cha juu. 
Ninaamini kuwa tuna bahati kuwa na Bodi 
ambayo ina mchanganyiko wa watu wenye 
ujuzi, uzoefu na sifa mbalimbali 
zinazohitajika ili kudumisha utamaduni imara 
wa uwajibikaji, pamoja na uongozi na 
usimamizi ili kuhakikisha malengo ya wadau 
yanafikiwa. Kiutendaji, tumekuwa na mwaka 
mzuri na kamati za Bodi yetu zimefanya kazi 
nzuri kutoa mwongozo kwa menejimenti. 
Mabadiliko ya mkaguzi wa nje Ernst & Young, 
yameenda vizuri.

Mazingira ya kibiashara yameendelea kuwa 
ya ushindani. Wakati baadhi ya washindani 
wakiendelea kuleta msongo katika bei 
Vodacom Tanzania imebaki kuwa makini 
katika kuwapatia wateja huduma zenye 
ubora kupitia uwekezaji mkubwa na 

endelevu katika mtandao. Tutaendelea 
kuongoza katika ubunifu na soko na tutavuta 
a watu wengi zaidi kwenye ulimwengu wa 
kidigitali, kwa kupitia huduma za fedha, 
kupanua huduma zetu kwa matumizi ya 
wafanyabiashara, kulenga kupunguza 
gharama, na vilevile kuhakikisha 
tunadumisha mtandao mpana zaidi hapa 
nchini. Ili kufanikisha haya, mi muhimu 
kuwekeza kwenye rasilimali watu kuhakikisha 
kila wakati tuna wafanyakazi wanaotosheleza 
mahitaji ya kiutendaji. Tutaendelea 
kuwawezesha wateja wetu kutatua matatizo 
yanayohusu huduma kwa kupitia njia 
mbalimbali za kujihudumia bila yakuwasilina 
na watoa huduma, na kuhakikisha wateja 
wanajisikia kuwa washirika muhimu kwetu.

Uwekezaji wetu katika mtandao unaendelea 
kutupatia uwezo wa kiushindani na 
unatuwezesha kutekeleza wajibu wetu wa 
kutumia masafa ya 700 MHz ambayo 
tumeyanunua mnadani miaka miwili iliyopita 
kwa ahadi ya kuongeza mawanda ya huduma 
ya 4G. Tutaendelea kushirikiana na Serikali 
katika utekelezaji makini wa hatua za 
kupambana dhidi ya kuenea kwa ugonjwa wa 
COVID-19. Vodacom Tanzania Foundation, 
inayojulikana kutokana na kazi yake ya 
uwekezaji kwa jamii, ilichukua hatua za 
haraka kwa kutoa mchango wa Shilingi 
bilioni 2.3 kuunga mkono juhudi za serikali.

Ni heshima kubwa kutumikia kama 
Mwenyekiti wa Muda wa Bodi, nafasi ambayo 
nimechukua kufuatia kujiuzulu kwa Ndugu 
Ali A. Mufuruki, kuanzia tarehe 1 Desemba 
2019. Nilisikitika sana kusikia kuhusu kifo 
chake; alikuwa kiongozi mahiri, muadilifu na 
mwenye upendo, atakumbukwa daima. Kwa 
niaba ya Bodi, ninapenda kutoa shukrani zetu 
kwa timu ya viongozi wa Vodacom Tanzania 
na wafanyakazi wote wa Kampuni kwa 
kujituma kwao kipindi hiki chenye 
changamoto kubwa kwa kuhakikisha wateja 
wetu wanaendelea kupata huduma za 
mawasiliano. Pia ninapenda kutoa shukrani 
zangu kwa Hisham Hendi kwa uongozi wake 
shupavu, kufanya maamuzi mazuri na 
kusimamia utekelezaji madhubuti. 
Ninapenda pia kuwashukuru Wakurugenzi 
wote ambao wamefanya kazi nae tangu 
nilipochukua nafasi hii kama kiongozi wa 
muda.

Margaret Ikongo
Mwenyekiti wa Muda
14 Julai 2020

Ongezeko la 14.6% 
katika data linatokana 
na muendelezo wa 
uwekezaji katika 
mtandao wetu wa data.

Mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19 duniani 
umeleta changamoto kubwa sana kwa nchi, 
na shughuli zetu kama kampuni. Viongozi 
wetu watendaji walichukua hatua za haraka 
kuhakikisha usalama wa wafanyakazi, 
washirika wetu kibiashara na wateja, na 
kufanya kila kilichowezekana kuhakikisha 
wateja wanaendelea kupata huduma. Moja 
ya changamoto kuu iliyobaki ni 
mashambulizi ya kimtandao, hususan 
kutokana na wafanyakazi wanaofanya kazi 
wakiwa nyumbani kupitia mtandao, na pia 
ongezeko la mawasiliano katika mtandao. 
Uwekezaji tuliofanya ili kuongeza uimara wa 
mtandao umesaidia kupunguza changamoto 
hii kwa kiasi kikubwa. Tumeona fursa 
mbalimbali zilizojitokeza kutokana na 
mtandao wetu kuweza kuhudumia mahitaji 
yaliyoongezeka ya mawasiliano ya kidigitali, 
pamoja na huduma nyingine za ziada kama 
vile WhatsApp na jukwaa la mikutano la 
Zoom. Ongezeko hili la mahitaji linaonesha 
umuhimu wa kusudio letu la kuunganisha 
watu wengi zaidi kwenye ulimwengu wa 
kidigitali.

Kuhusu changamoto zinazojitokeza, Ripoti 
ya Mkutano wa Dunia kuhusu Changamoto 
za Kiuchumi ‘‘World Economic Forum’s Global 
Risks Report’’ 2020 inasisitiza kuwa 
changamoto za kijiografia na kisiasa na 
makabiliano ya kiuchumi, kama vile vita vya 
kibiashara kati ya China na Marekani kwa 
miaka miwili iliyopita, havielekei kuisha. Sisi 
kama kampuni inayotegemea teknolojia ya 
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Tumeridhishwa na mafanikio ya mikakati iliyochukuliwa mwaka 
ulioisha iliyolenga kuhakikisha kuwa tunafuata miongozo ya namna 
ya kusajili wateja wapya. Tumetumia zaidi ya Shilingi bilioni 20 
kuanzisha mfumo wa usajili pamoja na kuhakikisha tunakuwa na 
mtandao bora nchini wa kusajili wateja, tukiwa na vituo vya 
kuhudumia wateja zaidi ya 35,000. Hadi Machi 31, 2020, robo tatu ya 
wateja wetu walikuwa tayari wamekamilisha usajili kwa kutumia 
alama za vidole. Jumla ya wateja milioni 2.9 walifungiwa huduma, 
lakini kati yao, 736 000 waliunganishwa tena kwenye mtandao, na 
wateja wengine milioni 2.5 bado hawajakamilisha usajili kwa alama za 
vidole kwa mujibu wa muongozo. Mamlaka ya Mawasiliano (TCRA) 
imesitisha kwa muda zoezi la kufungia wateja huduma kutokana na 
janga la COVID-19.

Kwa mwaka huu, tumepata ongezeko la mapato la 0.9% (1.8% bila 
kuzingatia athari za viwango vya maingiliano ya mitandao), matumizi 
ya M-Pesa na data yakiongoza ukuaji. Mafanikio haya yametokana na 
utekelezaji na ufanisi wa mikakati isiyotetereka na bora. Athari za 
kifedha zilizosababishwa na kutekeleza mwongozo wa usajilli wa 
wateja zimefifisha uhalisia wa mafanikio yetu kiutendaji. Ushahidi 
unaweza kuonekana kwenye kupungua kwa mapato ya huduma 
katika nusu ya pili ya mwaka, pamoja na kupanda kwa gharama za 
utekelezaji wa mwongozo.

Mafanikio katika utekelezaji wa mikakati yetu
Kwa ujumla tulipata ongezeko la mapato katika maeneo yetu ya 
msingi ya kimkakati, huku mapato ya data yakiongezeka kwa 9.8% na 
M-Pesa kwa 7.4%. Tumeendelea kutoa huduma bora za data zenye 
kiwango cha juu sana nchini na hivyo kupunguza pengo la kidigitali 
tukiwezeshwa na uwekezaji endelevu katika miundombinu, kuingiza 
sokoni simu janja za bei nafuu na huduma nafuu za data. Katika 
mwaka uliopita tuliongeza minara 460 ya 4G na minara mingine 
253 ya 3G, na kuingiza sokoni simu za ‘Smart Kitochi’ zinazouzwa kwa 
gharama nafuu kati ya Shilingi 45 000 na 48 000 tu, 
zinazowawezesha wateja kupata huduma bora ya data. Hii  
mesababisha ongezeko la matumizi ya huduma ya data kwa 14.6%, 
hususan kupitia mtandao wa 4G.

Taarifa ya Mkurugenzi 
Mtendaji

Mwaka huu tumepata mafanikio katika uendeshaji jambo 
ambalo limeleta msukumo wa kibiashara, yakidhihirishwa 
na sisi kuendelea kuongoza katika soko la wateja kwa 
31.9%1. Tumewekeza Shilingi bilioni 154.6 katika mtandao 
na miundombinu ya TEHAMA ili kuhakikisha kuwa wateja 
wote wanapata huduma bora na mtandao nchini kote. 
Kupitia jitihada hizi, wateja milioni 1.4 wamejiunga na 
mtandao unaoongoza wa Vodacom Tanzania, ongezeko 
la 9.8% hadi wateja milioni 15.52, wanapata huduma 
mbalimbali za kifedha na kidigitali, licha ya kuwepo 
shinikizo la kiusimamizi na kiushindani.

Hisham Hendi

Athari za COVID-19 na hatua 
tulizochukua
Kuenea kwa janga la ugonjwa wa COVID-19, ambao ulipamba 
moto mwanzoni mwa mwaka 2020, ulisababisha misukosuko 
isiyotegemewa duniani kote, kufunga sekta za uchumi, 
kuvuruga minyororo ya usambazaji, na kuwafanya watu 
wengi kukosa kazi. Tumeona changamoto kubwa katika 
sekta ya hoteli na utalii nchini Tanzania na kulegalega kwa 
ukuaji wa uchumi, na kupungua kiujumla kwa matumizi ya 
bidhaa. Ingawa nchi yetu haikuchukua hatua za kuzuia na 
kufunga kabisa shughuli za kiuchumi na kijamii, kupunguza 
mikusanyiko isiyo na lazima, kufungwa kwa mashule na 
kupungua kwa shughuli za kila siku kutokana na watu 
kushauriwa kufanya kazi wakiwa majumbani, kulileta fursa na 
changamoto katika biashara. Moja ya fursa hizo ni ongezeko la 
mahitaji ya intaneti katika biashara na kwa wateja wanaofanya 
kazi nyumbani.

Tulikuwa moja ya kampuni za kwanza kuwaomba wafanyakazi 
wafanye kazi wakiwa majumbani, tulichukua hatua madhubuti 
kuhakikisha kunakuwa na usalama wa wafanyakazi, 
kuwaunganisha kidigitali na kuendeleza shughuli za biashara. 
Kupitia Vodacom Tanzania Foundation, tumechangia 
jumla Shilingi bilioni 2.3 kuunga mkono juhudi za serikali 
kupambana na COVID-19. Tumefanya kampeni za kuelimisha 
jamii kwa kushirikiana na Wizara ya Afya, ikiwa ni pamoja na 
kutoa huduma za bure za ujumbe mfupi wa maneno kuhusu 
COVID-19, kuondoa tozo kwenye baadhi ya tovuti rasmi za 
serikali zenye taarifa kuhusu COVID-19 na kutoa vifurushi 
maalum vya data kwa wafanyakazi wanaotoa huduma za afya. 
Lengo letu kuu lilikuwa kuhakikisha wateja wetu wanaendelea 
kuunganishwa, na mashirika katika sekta binafsi na sekta ya 
umma yanaendelea kufanya kazi kwa ufanisi bila wafanyakazi 
kwenda maofisini.

1.  Takwimu za mawasiliano za robo mwaka za Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania za Machi 2020.
2.  Wateja hujumuisha jumla ya watumiaji wote wa huduma katika mtandao kwa kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Hii inajumuisha wateja wa huduma ya malipo baada ya matumizi, 

ambao hulipa gharama za kuunganishwa kila mwezi. Hawa wanajumuishwa bila kujali kama walitumia huduma katika mwezi husika, na pia wateja waliotumia huduma wakati 
wakizuru nchi nyingine. Kulikuwa na wateja milioni 11.9 waliotumia huduma za mtandao katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita. 



Ta
ar

ifa
 y

a 
M

w
ak

a 
ya

 V
od

ac
om

 T
an

za
ni

a 
Pu

bl
ic

 L
im

it
ed

 C
om

pa
ny

  k
w

a 
m

w
ak

a 
ul

io
is

hi
a 

ta
re

he
 3

1 
M

ac
hi

 2
02

0

9

Sehemu muhimu ya mkakati wetu ilikuwa 
kuanzisha vifurishi vya kuvutia vya data, 
uingizaji sokoni wa simu janja, ikijumuisha 
kampeni shirikishi na wabia wetu kuhusu 
matumizi ya simu janja zikiwalenga hususan 
vijana na wateja wenye matumizi makubwa. 
Tuliendelea kuboresha zaidi mtandao wetu, 
na kuwekeza katika kuongeza uwezo wetu 
wa kuhudumia na kujenga uwezo wa kuhimili 
mtikisiko.

Huduma yetu ya M-Pesa inaendelea 
kutekeleza lengo lake la kuwawezesha watu 
wengi iwezekanavyo kutumia huduma zetu 
za kifedha kwa wepesi huku ikichangia ukuaji 
wa uchumi. Katika mwaka uliopita tulikuwa 
na wateja3 milioni 10.1, waliofanya miamala 
bilioni 1.4 yenye thamani ya Shs trilioni 58.1. 
Tulitanua wigo na kuongeza huduma mpya 
zikiwemo za mikopo midogomidogo, kutuma 
na kupokea pesa kutoka nchi za nje, 
kuunganishwa na mifumo ya kibenki na 
wadau wengine. Huduma yetu ya mkopo 
ijulikanayo kama ‘Songesha’ imeonesha 
mafanikio makubwa kwa kuwawezesha 
wakopaji wadogowadogo milioni 5.3 kukopa 
hadi Shs 70,000, huku mikopo yenye 
thamani ya Shs bilioni 52.0 ilitolewa katika 
kipindi hiki cha mwaka. Tuna mpango wa 
kuisambaza huduma ya Songesha kwa 
mawakala wa M-Pesa. Kwa kushirikiana na 
kampuni za TerraPay na World Remit, 
tulishuhudia ongezeka mapato yatokanayo 
na huduma ya kutuma na kupokea fedha kati 
ya Tanzania na nchi za nje kwa kiwango cha 
tarakimu mbili. Wateja wa huduma hii sasa 
wanaweza kutuma na kupokea fedha kupitia 
M-Pesa. Tumepokea miamala yenye thamani 
ya Shs bilioni 115.6, kati ya hizo Shs bilioni 
48.6 zilitumwa ndani ya ukanda ya Afrika 
Mashariki.

Kitengo chetu kinacho hudumia wateja wa 
matumizi ya kibiashara pia kilifanya vizuri, na 
kumekuwa na ongezeko kubwa la huduma 
za simu za kiganjani na zisizohamishika. 
Tumefanya tafiti juu ya huduma ya intaneti 
ya vitu (IoT) ikiwa ni maandalizi ya kuleta 
huduma bora zaidi katika eneo hilo. Kwa 
kushirikiana na kampuni ya Mezzanine 
tumeandaa na kuingiza sokoni bidhaa yetu 
ijulikanayo kama ‘Connected Farmer’ ambayo 
imeleta mageuzi makubwa kwenye sekta ya 
kilimo ikiwa na wakulima zaidi ya 10,000 
waliojiunga. ’Connected Education’ na 
‘VodaShule’ ni mifumo iliyorahisisha mifumo 
ya uendeshaji na malipo mashuleni.

Katika mazingira yaliyopo ya ushindani mkali, 
ni jambo la kufurahisha kuona kuwa 
tumeendelea kuwa mtoa huduma ambaye ni 
chaguo la kwanza la wateja kama tathmini za 
ubora wa mtoa huduma (Net Promoter 
Score, NPS) ilivyothibitisha. Katika mwaka huu 
wa fedha tulipata alama 53 ikiwa ni tofauti ya 
alama 10 kati yetu na mshindani 
anayetufuata. Hii ni uthibitisho wa ubora wa 
mtandao wetu, mfumo wa M-Pesa, mafanikio 
ya kampeni zetu na uwiano mzuri kati ya 
tozo na ubora wa bidhaa zetu, na tija katika 
mikakati ya kumfikia mteja.

Tumeendelea kuweka mazingira ya kuvutia 
kwa wafanyakazi wenye vipaji hapa nchini. 
Mwaka huutumeteua Watanzania wanne 
kuwa wakurugenzi wapya na hivyo kuongeza 
uwakilishi wa wazawa kwenye Kamati ya 
Viongozi Watendaji kufikia 69%. Kama 
sehemu ya mageuzi ya kidigitali, tumeunda 
idara mpya itakayolenga kuendeleza 
huduma za kidigitali. Na pia, kutokana na 
ongezeko la changamoto za kujiendesha 
kadiri ya miongozo ya wasimamizi, 
tumeimarisha uwezo wa idara yetu 
inayosimamia uthabiti wa utekelezaji wa 
miongozo ikiwa njia ya kuepuka madhara ya 
kukiuka miongozo ya wasimamzi.

Tumeendeleza lengo la kuvumbua miundo, 
kanuni na zana nyumbufu katika shughuli za 
uendeshaji. Ili kuimarisha dhamira yetu ya 
kuiunganisha jamii kuifikia kesho iliyo bora, 
tumezindua kauli mbiu ya ‘Spirit of Vodacom’ 
kwa madhumuni ya kuingiza utamaduni wa 
kumjali mteja jambo linalotoa msukumo 
katika ubunifu na ubia. Mwishoni mwa 
mwaka tuliingia ubia na kampuni ya Smart 
Lab ili kuendesha na kusimamia programu 
yetu mpya ya ‘Digital Accelarator’. Ni imani 
yetu kuwa mkakati huu utasaidia kukuza 
zaidi ya biashara 1,000 zinaoanza na 
kuziwezesha kuzalisha faida, kwa 
kuunganishwa katika mfumo wetu wa 
huduma za fedha kwa simu. Katika mwaka 
wa kwanza wa programu hii, tuliwekeza zaidi 
ya Shilingi milioni 350 na hadi sasa tuna 
orodha ya wajasiriamali 15 watakaokuwa 
chini ya usimamizi wa watalaamu wetu.

Mazingira magumu ya 
uendeshaji
Utendaji wetu unaoridhisha umefikiwa katika 
mazingira yenye changamoto za tekelezaji 
wa miongozo ya usimamizi na udhibiti wa 
soko lenye mazingira ya ushindani mkubwa 

na kupungua kwa matumizi ya wateja. Soko 
letu ni mojawapo ya masoko yenye viwango 
vya chini zaidi vya bei za data barani Afrika. 
Mazingira haya yamechajizwa na ushindani 
mkali katika bei, ambapo baadhi ya wadau 
wanalenga ongezeko la muda mfupi la 
wateja badala ya maslahi endelevu na ya 
muda mrefu.

Mojawapo ya changamoto kubwa ya 
kiusimamizi kwa mwaka huu ni ile inayohusu 
utekelezaji wa mwongozo mpya wa TCRA 
katika kusajili laini za simu unaotaka usajili 
wa laini ufanyike kwa kutumia alama za 
vidole na Namba ya Kitambulisho cha Taifa. 
Mchakato huu ulianza Mei 2019 na 
kutarajiwa kumalizika Desemba 2019, 
ambapo muda uliongezwa hadi Januari 2020. 
Changamoto nyingine inahusiana pia na 
kanuni mpya ya umiliki wa laini za simu 
ambapo mteja ataruhusiwa kumiliki laini 
moja tu kwa kila kampuni ya simu kwa 
matumizi ya sauti, data na ujumbe mfupi. 
kuanzia Julai 1 2020. Kibali cha TCRA 
kitahitajika iwapo mteja atahitaji kumiliki 
zaidi ya laini moja ya simu. Vodacom 
inaendelea kuwasiliana na TCRA kwa lengo la 
kupata mfumo unaojiendesha wenyewe ili 
kila mteja aweze kuomba kumiliki laini ya 
simu ya ziada. Kwa upande wa M-Pesa, Benki 
Kuu ilichapisha kanuni mpya za kumlinda 
mlaji wakiwemo wateja wa M-Pesa. kanuni 
zimeweka aina mbalimbali za makatazo kwa 
watoa huduma za kifedha, zikiwemo benki, 
na watoa huduma za fedha kielektroniki. 
Tunaendelea kuwasiliana na Benki Kuu ya 
Tanzania kupitia Chama cha Watoa Huduma 
za Simu Tanzania ili kupata ufafanuzi wa 
utekelezaji wa kanuni hizo.

Mtazamo Wetu Kimkakati
Mtazamo wetu wa siku zijazo ni kwamba 
ushirikiano endelevu na TCRA na NIDA 
utawawezesha wateja waliofungiwa laini zao 
kurudishiwa huduma hiyo katika kipindi 
kifupi iwezekanavyo, na kuongeza kasi ya 
usajili kwa alama za vidole kwa wateja 
waliobaki.

Tutaendelea kuweka mkazo katika kuongeza 
thamani ya huduma zetu kwa kutoa huduma 
na bidhaa muafaka kwa wateja wetu, huku 
tukiendelea kuwezesha upatikanaji wa simu 
janja za bei nafuu na kuendeleza uwekezaji 
katika mtandao. Tumeboresha huduma zetu 
za kidigitali kwa lengo la kuwapa wateja wetu 
wigo mpana zaidi wa huduma kwa kupitia 
mifumo ya kidigitali sambamba na kuongeza 

3.  Wateja wa M-Pesa hujumuisha wateja wote waliofanya miamala iliyochajiwa gharama za huduma, katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Kulikuwa na wateja milioni 6.7 
waliotumia huduma za mtandao katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita.
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vyanzo zaidi vya mapato. Tutaendelea kuongeza kasi ya 
safari yetu ya mageuzi ya kidigitali kupitia huduma 
mbalimbali za ziada. Janga la COVID-19 limeongeza kasi ya 
mageuzi yetu ya kidigitali kwa kiwango kikubwa sana.

Jukwaa letu la M-Pesa linatoa fursa nyingi za ongezeko la 
ukuaji, hususan tunapotoa huduma za ziada ikijumuisha 
huduma kwa matumizi ya kibiashara, huduma za kifedha na 
biashara kwa simu. Tutaendelea kuweka kipaumbele cha 
kufikisha huduma za fedha kwa watu wengi zaidi kwa 
kupanua huduma za M-Pesa kwa wateja wetu. Tutatumia 
nafasi yetu ya kuwa mtoa huduma anayeongoza soko 
kufungua fursa zinazoambatana na teknolojia mpya.

Mwaka ujao, tutajikita pia katika huduma kwa wateja wa 
matumizi ya kibiashara. Kwa kushirikiana na taasisi 
mbalimbali, tunadhamiria kuimarisha huduma za mfumo wa 
IoT. Pia, tutaendelea kuimarisha na kuthaminisha huduma 
zetu mpya ikiwemo ‘Connected Farmer’ ambayo inaleta 
mapinduzi ya kidigitali katika kuboresha kilimo nchini kwa 
ushiriano na Wizara ya Kilimo.

Kupitia programu yetu ya kuendeleza vipaji vya kidigitali, 
tutaimarisha nafasi yetu ya kuongoza katika suala la ubunifu 
kwa kuongeza ubia na ufadhili kwa wabunifu ambao wana 
mawazo mazuri lakini hawana mtaji wa kuwawezesha 
kutumia ubunifu huo katika kufaidika kibiashara.

Mikakati hii itaambatana na hatua mbalimbali kwa lengo la 
kulinda hadhi ya nembo zetu za kibiashara, kuendesha 
shughuli kwa tija, kuhakikisha muda wote tuna wafanyakazi 
wenye ujuzi stahiki, uwezo na tabia zitakazo iwezesha 
kampuni kuifikia ndoto ya ya kuwa kampuni kinara kidigitali.

Janga la COVID-19 linatarajiwa kuwa litaathiri uchumi wa 
ndani na kupunguza uwezo wa kifedha wa wateja. Ukubwa 
wa athari utategemea matukio ya siku za usoni, na mengi 
kati ya hayo bado ni vigumu kuyatabiri. Tutaendelea 
kufuatilia na kupima uwezekano wakutokea athari hizo 
pamoja na kuchukua nafasi muhimu katika kuisaidia serikali 
na wateja wetu ili tuvuke salama kipindi hiki kigumu.

Shukrani
Katika kuhitimisha, ningependa kuwashukuru viongozi 
wenzangu kwenye Bodi na watendaji, wafanyakazi wote wa 
kampuni kwa kuniunga mkono, kutoa ushauri na moyo wa 
kujitoa. Ningependa pia kumshukuru kwa dhati mwenyekiti 
wa Bodi aliyepita, marehemu Ali A Mufuruki kwa moyo wa 
kujitolea na uongozi uliotukuka. Kwangu, imekuwa heshima 
kubwa kuwa katika mwaka wa pili kama Mkurugenzi Mkuu 
wa Vodacom Tanzania. Sina shaka miaka ijayo itakuwa ya 
kusisimua iwapo tutafanya kazi kwa kushikamana katika 
kufanikisha uwezo wa utekelezaji wa ahadi zetu kwa wadau 
mbalimbali, na kuiingiza Tanzania katika zama za kidigitali.

Hisham Hendi
Mkurugenzi Mkuu
14 Julai 2020

Taarifa ya Mkurugenzi Mtendaji   
inaendelea
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Taarifa za Jumla 2020 2019

% ya 
mabadiliko

 mwaka hadi 
mwaka

Mapato ya huduma (Sh milioni) 1 024 916 1 016 237 0.9
Ambapo
 Mapato ya huduma za simu kwa sauti 373 005 385 498 (3.2)
 Mapato ya M-Pesa 358 243 333 519 7.4
 Mapato ya data za simu 180 840 164 658 9.8
 Mapato ya simu zinazoingia 53 204 65,709 (19.0)
 Mapato ya Ujumbe mfupi wa maneno 42 413 41 441 2.3
Jumla ya mapato 1 032 667 1 024 587 0.8
Mapato kabla ya riba, kodi na uchakavu (EBITDA) (Sh milioni) 364 763 288 657 26.4
Kiwango cha EBITDA (%) 35.3 28.2 7.1ppts
Gharama za uwekezaji (154 586) (171 432) 9.8
Asilimia ya gharama ya uwekezaji1 (15.0) (16.7) 1.8ppts

Nafasi yetu kwa idadi ya wateja wa soko2 Kwanza Kwanza
Idadi ya wateja hai/amilifu3 (maelfu) 15 513 14 133 9.8
Wateja hai/amilifu wa data4 (maelfu) 7 687 7 892 (2.6)

Dakika zilizotumika kwa mwezi5 172 172 (0.2)
Wastani wa kipato kutoka kwa mteja ARPU6 (Shilingi kwa mwezi)  5 616 6 010 (6.6)
Idadi ya wafanyakazi 551 548 0.5
Idadi ya minara 
 4G 1 321 861 53.4
 3G 2 682 2 429 10.4
 2G 3 225 3 024 6.6
Ulinganishi wa NPS7 (nafasi kulingana na washindani) Kwanza Kwanza

Maelezo:
1.  Matumizi ya gharama za uwekezaji kama asilimia ya mapato. 
2.  Kwa mujibu wa takwimu za mawasiliano za robo mwaka za Mamlaka ya Mawasiliano za Machi 2020
3.  Walaji wanaotumia huduma wanatokana na jumla ya idadi ya watumiaji simu waliotumia huduma yoyote katika miezi mitatu iliyopita. Hii ni pamoja na wateja 

wanaolipa ada ya kila mwezi ambayo inawapa haki ya kutumia huduma husika hata kama kiuhalisia hawaitumii huduma hiyo na wale wateja ambao wanawasiliana 
nje ya mtandao. 

4.  Wateja hujumuisha jumla ya watumiaji wote wa huduma katika mtandao kwa kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Hii inajumuisha wateja wa huduma ya malipo baada 
ya matumizi, ambao hulipa gharama za kila mwezi kupata haki ya kutumia huduma husika. Hawa wanajumuishwa bila kujali kama walitumia huduma katika mwezi 
husika, na pia wateja waliotumia huduma wakati wakizuru nchi nyingine.

5.  Dakika za matumizi kwa mwezi hukokotolewa kwa kugawanya jumla ya dakika zilizotumika kwa mwezi kwa wastani wa watumiaji wa dakika hizo katika kipindi hicho. 
6.  ARPU inakokotolewa kwa kugawa wastani wa mapato ya huduma kwa mwezi kwa wastani wa jumla ya wateja kwa mwezi katika kipindi hicho.
7.  Net promoter score (`NPS') ni kipimo kuanzia -100 hadi 100 ambacho kinaonesha utayari wa wateja kupendekeza bidhaa au huduma za mtoa huduma kwa watu 

wengine. Inatumika kama kigezo cha kupima hali ya kuridhika kwa wateja na bidhaa au huduma za mtoa huduma imani ya wateja kwa chapa hiyo. Kwa kila mtoa 
huduma, majibu yanakusanywa kutoka kwa wateja ambao wanatumia bidhaa au huduma zake kama njia kuu au mbadala ya mawasiliano ya simu (`mtumiaji mkuu' 
au `mtumiaji mbadala'). Majibu kutoka kwa watumiaji wakuu na watumiaji mbadala yanalinganishwa/pimwa kwa uwiano asilia wa watumiaji wakuu na  watumiaji 
mbadala wa mtoa huduma huyo ili kukokotoa NPS. 

Mapato
•  Mapato ya huduma yaliongezeka kwa 0.9% (1.8% ukiondoa athari 

za mabadiliko katika gharama inayotozwa kwa kila dakika ya simu 
kwenda/kutoka mitandao mingine ya ndani – MTRs) hadi Shilingi 
bilioni 1 024.9 ukuaji ukisababishwa na ongezeko la 3.3% katika 
mapato ya matumizi ya wateja. Ongezeko hili lilitokana na 
ongezeko kubwa la wateja la 9.8%, likisawazishwa kwa kiasi na 
kushuka kwa wastani wa matumizi kwa mteja (ARPU) kutokana na 
kufungiwa huduma kwa wateja milioni 2.9 ambao laini zao za simu 
hazikusajiliwa kwa alama za vidole, pamoja na shinikizo la 
ushindani mkubwa wa bei. Tumeridhishwa na ongezeko la wateja 
milioni 1.4 katika mwaka huu, lilitokana na shughuli za kibiashara 
zilizofanywa sehemu mbalimbali nchini na kwa kiasi fulani 
kuchochewa na wateja waliopo sasa ambao wamesajili laini mpya 
za simu badala ya kusajili laini za simu ambazo tayari wanazo 
hivi sasa.

•  Mapato ya huduma za simu kwa sauti yalipungua kwa 3.2% hadi 
Shilingi bilioni 373.0, na kusababisha kupungua kwa mchango 
wake katika mapato ya huduma kwa pointi 1.5 hadi 36.4%. 
Kiwango cha kushuka kiliongezeka katika nusu ya pili ya mwaka 
kutokana na kupungua kwa shughuli za wateja kufuatia utekelezaji 
wa kufungiwa huduma wateja wasiokamilisha usajili wa laini zao za 
simu kwa alama za vidole, na vilevile ongezeko la shinikizo la 
ushindani wa bei.

•  Mapato ya M-Pesa yaliongezeka kwa 7.4% hadi Shilingi bilioni 
358.2, na mchango wake kwenye mapato ya huduma kuongezeka 
kwa pointi 2.2 hadi 35.0%. Ongezeko la matumizi ya huduma ya 
M-Pesa kwa wateja wetu lilichagizwa na ongezeko la wastani wa 
kipato kutoka kwa mteja (ARPU), huku likisawazishwa kwa kiasi na 
wateja kupunguza matumizi katika nusu ya pili ya mwaka kufuatia 
utekelezaji wa kufungwa laini za simu zisizokamilisha usajili kwa 
alama za vidole na shinikizo linaloendelea la ushindani wa bei. Kwa 
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sasa wateja millioni 10.1 wanatumia huduma hii na tunaendelea 
kuongoza katika sekta ya huduma ya fedha kwa kutumia simu kwa 
kuwa na 37.2% ya wateja wote. M-Pesa inatekeleza ahadiyake ya 
kuwashirikisha na kuwawezesha wateja kufanya miamala kwa 
urahisi na kuchangia katika ukuaji wa uchumi. Jumla ya miamala 
bilioni 1.4, yenye thamani ya Shilingi trilioni 58.1 imefanyika 
kupitia mfumo wa fedha kwa simu katika mwaka huu, ikiwa ni 
ongezeko la 21.1% la thamani ya miamala . Huduma yetu ya 
‘Songesha’ inaendelea vizuri, kukiwa na wateja milioni 5.3 
wanaotumia huduma hii, na Shilingi bilioni 52.0 za mkopo zikiwa 
zimetolewa kwa mwaka huu. Tumepanua huduma yetu ya kutuma 
na kupokea fedha kutoka nje ya nchi kwa kushirikiana na washirika 
wetu wa kimataifa, ikiwa ni pamoja na TerraPay na WorldRemit, na 
kupokea jumla ya Shilingi bilioni 115.6 katika mfumo huu na 
kutuma Shilingi bilioni 48.6 ndani ya ukanda wa Afrika Mashariki.

•  Mapato ya data za simu yaliongezeka kwa 9.8% hadi Shilingi 
bilioni180.8, hasa kutokana na ongezeko la 14.6% la matumizi ya 
data, likisababishwa na ongezeko kubwa la matumizi katika 
teknolojia ya 4G, jambo ambalo linaonesha uhitaji wa huduma za 
data kwa simu ni mkubwa. Ongezeko hili ni matokeo ya uwekezaji 
endelevu katika huduma ya data pamoja na kuwezesha upatikanaji 
wa simu janja za gharama nafuu na huduma nafuu za data. Wateja 
wa data wamepungua kwa 2.6% hadi milioni 7.7, hasa kutokana na 
kufungiwa huduma kwa wateja ambao laini za simu hazikusajiliwa 
kwa alama za vidole zoezi ambalo lilifanyika katika robo ya mwisho 
ya mwaka.

•  Mapato ya simu zinazoingia yalishuka kwa 19.0% hadi Shilingi 
bilioni 53.2, yakiakisi punguzo la 50% ya gharama kwa dakika 
inayotozwa kwa simu zinazotoka katika mitandao mingine ya ndani 
lililofanyika mwezi Januari 2020 kulingana na utaratibu uliowekwa 
na msimamizi wa sekta ya mawasiliano. Kwa kiasi fulani athari za 
kupunguzwa tozo, zimefidiwa na ongezeko la 30.1% la idadi ya 
dakika za simu zinazoingia, kwa kuwa watoa huduma wameendelea 
kuongeza kiasi cha dakika kwenda mitandao mingine katika ofa 
zao. Tumeendelea kushuhudia kushuka kwa mchango wa mapato 
ya simu zinazoingia katika mapato ya huduma, ambapo kwa sasa 
yameshuka hadi kufikia5.2% (pungufu kwa 1.3ppts).

•  Mapato ya ujumbe mfupi yameongezeka kwa 2.3% hadi Shilingi 
bilioni 42.4, ambapo idadi ya jumbe zilizotumwa zikiwa 
zimepungua kwa 3.5% hadi bilioni 33.1, wakati bei kwa kila ujumbe 
imeongezeka kwa 6.0%. Hii ni kutokana na kuendelea kufanya 
uboreshaji katika ofa zetu na marekebisho ya bei.

Elewa athari za matumizi ya kanuni ya ‘IFRS 16’
Kanuni ya uandaaji na uwasilishaji wa taarifa ya ‘IFRS 16’; Gharama za 
kukodi, zilichukua nafasi ya kanuni ya awali ya ‘IAS 17’, ambapo chini 
ya ‘IAS 17’, mikataba ya ukodishaji iliainishwa kama gharama ya 
kiuendeshaji au ya mikopo ya kifedha. Chini ya ‘IFRS 16’, mikataba ya 
namna hiyo inatambuliwa kama ‘haki ya kutumia mali’, ikionesha haki 
ya kutumia mali iliyokodishwa, na wajibu wa kulipia pango siku za 
baadaye kwa muda wa mkataba, pamoja na muda wa ziada ambao 
Kampuni ina fursa ya kuongeza mkataba.

Utaratibu wa kuripoti mali iliyokodishwa katika kanuni ya ‘IFRS 16’ ni 
sawa na kuripoti ukodishaji mali  kwa muda mrefu (finance lease) 
chini ya utaratibu wa ‘IAS 17’; ambapo gharama za ukodishaji 
zinaripotiwa kama gharama za uchakavu wa mali iliyokodishwa 
(depreciation) na riba katika deni la pango, ambao linakadiriwa katika  
thamani ya sasa kwa kutumia kiwango cha riba cha  kampuni, ingawa 
kiwango cha riba kinadokezwa katika mkataba wa kukodisha, kiwango 
kinachotumika kinatumiwa wakati kimedhihirika. Malipo ya riba kwa 

kawaida yatakuwa makubwa katika hatua za awali na yatapungua 
muda wa mkataba unavyoenda.

Matumizi ya ‘IFRS 16’ yamesababisha kutambuliwa katika vitabu vya 
fedha, mali zilizokodishwa na madeni ya pango kuhusiana na 
ukodishaji kama wa minara, majengo ya ofisi, maduka ya rejareja na 
maghala, ambayo hapo awali yalitambuliwa kama ukodishaji wa 
muda mfupi (Operating leases) katika ‘IAS 17’. Deni la pango 
lilitambuliwa kwa thamani ya sasa ya malipo ya mikataba ya pango 
kwa kipindi kilichobaki kwenye mikataba, kwa kutumia viwango vya 
riba vya kampuni.

Kwa miezi kumi na miwili iliyoishia tarehe 31 Machi 2020, matumizi ya 
kanuni mpya ya ‘IFRS16’, yalisababisha kupungua kwa gharama za 
uendeshaji kwa Shilingi bilioni 121.2 kutokana na kutotambua gharama 
za pango za uendeshaji; kuongezeka kwa gharama za uchakavu kwa 
Shilingi bilioni 84.9 kutokana na haki za matumizi katika mali 
zilizokodishwa katika muda ambao zitatumika na vilevile ongezeko la 
gharama za kifedha kwa Shilingi bilioni 67.0 kutokana na riba katika 
salio la madeni ya pango. Haya yote yamesababisha kupungua kwa 
faida kabla la tozo za kodi kwa kiasi cha Shilingi bilioni 30.7.

Gharama1

Jumla ya gharama imepungua kwa 11.5% hadi Shilingi bilioni 657.8. 
Ukiacha athari za kutumia kanuni ya ‘IFRS 16’, jumla ya gharama 
imeongezeka kwa 4.8% hadi Shilingi bilioni 779.0. Ongezeko la 
gharama limejumuisha Shilingi bilioni 21.0 zinazohusiana na gharama 
za utekelezaji wa mwongozo wa usajili kwa alama za vidole na 
COVID-192. Ukiacha gharama hizi, jumla ya gharama iliongezeka kwa 
2.0%, ikiwa ni matumizi madogo kutokana na gharama zilizo pungua 
kwenyesimu zilizopigwa kwenda mitandao mingine kutokana na 
kupunguzwa gharama inayotozwa kwa kila dakika (MTR), na vilevile 
mafanikio makubwa kutokana na programu yetu ya kupunguza 
matumizi, ‘Fit for growth’. Kwa upande mwingine, matumizi 
yaliongezeka kutokana na ongezeko la gharama za uendeshaji wa 
mtandao kufuatia ongezeko la ukubwa wa mtandao kutokana na 
uwekezaji unaoendelea na pia marekebisho ya mfumuko wa bei 
katika mikataba iliyopo ya huduma.

EBITDA
‘EBITDA’ ni mapato kabla ya riba, kodi na gharama za uchakavu, 
ambayo yaliongezeka kwa 26.4% hadi Shilingi bilioni 364.8, huku 
wastani wa ‘EBITDA’ kwenye mapato (margin) ukiimarika kwa pointi 
7.1 hadi 35.3%. Ukiacha athari za kutumia ‘IFRS 16’, ‘EBITDA’ ilipungua 
kwa 15.6% hadi Shilingi bilioni 243.6. Kupungua huko kulitokana na 
kupungua kwa kasi ya ongezeko la mapato katika nusu ya pili ya 
mwaka, na vilevile kuongezeka kwa jumla ya matumizi ikiwa ni 
pamoja na gharama za usajili wa simu kwa alama za vidole. Tukiweka 
kando gharama za usajili kwa alama za vidole na za COVID-19, 
‘EBITDA’ ilipungua kwa 8.3%.

Gharama za uwekezaji
Tumewekeza Shilingi bilioni 154.6; ukiondoa mali za kukodi, ikiwa ni 
sawa na asilimia 15.0% ya mapato. Tumeendeleza lengo la 
kuimarisha mtandao wetu wa data na kupanua huduma za 4G nchini 
kote. Minara mipya 460 ya 4G imejengwa mwaka huu, ikiambatana na 
ongezeko la uwekezaji katika mkongo wa mawasiliano ili kuhakikisha 
kwamba wateja wetu wa data wanapata huduma nzuri wanapotumia 
mtandao wetu. Tumeongeza pia minara mipya 253 ya 3G na kufikia 
jumla ya minara 2 682 na kuendelea kuboresha mtandao wetu kwa 
kuongeza uwezo katika minara yetu ya 3G. Tumetumia Shilingi bilioni 
5.3 kwa kununua vifaa vya usajili kwa alama za vidole ili kuongeza 
kasi ya usajili wa wateja.

1. Gharama mbali na gharama za uchakavu.
2.  Gharama za usajili kwa alama za vidole za Shilingi bilioni 15.6, Shilingi bilioni 1.7 ni uchakavu wa vifaa vya usajili kwa alama za vidole na Shilingi bilioni 5.5 zinazohusiana na 

janga la kuenea kwa COVID-19 na gharama za masuala ya kisheria.
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Muhtasari wa taarifa za pamoja za faida na hasara na 
mapato mengine

Mapato yameongezeka kwa 0.8% hadi Shilingi 
bilioni 1 032.7, ikichochewa na ongezeko la 
mapato ya matumizi ya wateja kutokana na 
ongezeko kubwa la 9.8% la wateja ikifidiwa na 
kupungua kwa wastani wa mapato kwa mteja 
(ARPU) kutokana na kufungia huduma kwa wateja 
milioni 2.9 ambao hawakukamilisha usajili kwa 
alama za vidole na vilevile shinikizo kubwa la 
ushindani wa bei.

Jumla ya gharama imepungua kwa 11.5% hadi 
Shilingi bilioni 657.8. Ukiacha athari za kutumia 
kanuni ya ‘IFRS 16’, jumla ya gharama imeongezeka 
kwa 4.8% hadi Shilingi bilioni 779.0. Ongezeko katika 
gharama linajumuisha Shilingi bilioni 21.0 za 
utekelezaji wa mwongozo wa usajili kwa alama za 
vidole na ugonjwa wa COVID-193. Ukiacha gharama 
hizi, jumla ya gharama imeongezeka kwa 2.0%.

Uchakavu umeongezeka kwa 62.1%, kwa 
kuchochewa na athari za kutumia kanuni ya 
‘IFRS 16’. Ukiacha athari za kutumia kanuni ya ‘IFRS 
16’, uchakavu umeongezeka kwa 10.9% 
ukichochewa na kuendelea kwetu kuwekeza 
kwenye mtandao.

Gharama za madeni chechefu katika mwaka huu 
zinahusisha kiasi kilichotengwa kwa ajili ya hasara 
tarajiwa za madeni chechefu tunayowadai wateja 
na washirika wetu kibiashara. Madeni ya biashara 
yanaripotiwa kiasi halisi kikipunguzwa na kiasi cha 
hasara tarajiwa cha madeni hayo kwa mujibu wa 
tathmini ya menejimenti juu ya uwezo wa wadeni 
kurejesha mikopo hiyo. Madeni yote hupimwa ili 
kutathmini uwezekano wake wa kutokulipwa. 
Gharama za kushuka kwa thamani ya uwekezaj 
kwenye kampuni yetu tanzu ya Shared Networks 
Tanzania Limited (‘SNT’), iliyonunuliwa mnamo 
Julai 2016.

Gharama 'za kifedha zimeongezeka kwa kwa 
Shilingi bilioni 55.2. Hii ni pamoja na gharama za 
kifedha Shilingi bilioni 67.0 zilizotokana na 
matumizi ya kanuni ya ‘IFRS 16’. Mbali na hayo, 
mapato halisi ya kifedha yameongezeka kwa 
Shilingi bilioni 11.8, zilizochochewa na ongezeko 
katika kiwango cha riba katika uwekezaji wa 
hawala za serikali, na ongezeko la uwekezaji wa 
fedha taslimu.

Gharama za kodi ya shilingi bilioni 14.6 ni 
pungufu kwa 66.9% ukilinganisha na kodi ya 
mwaka jana (2019: Shs bilioni 44.1). Gharama ya 
kodi ya mwaka uliopita inajumuisha adhabu na 
fidia ambazo haziruhusiwi kupunguzwa kwa 
minajili ya kukokotoa kiasi cha kodi kwa mujibu 
wa sheria. Kwa mwaka huu, kodi imepungua 
kutokana na malimbikizo ya ziada ya kodi 
yaliyokuwepo (Deferred Tax asset) pamoja  na 
kupunguzwa thamani kwa mali zitokanazo na 
kampuni tanzu ya Shared Network Tanzania 
Limited (SNT). 

Shilingi (milioni)
Zimekaguliwa

 20201
Zimekaguliwa 

2019

Mapato 1 032 667 1 024 587
Gharama za moja kwa moja (321 693) (303 306)
Gharama za wafanyakazi (57 671) (59 368)
Gharama za kujitangaza (30 571) (36 311)
Gharama nyingine za uendeshaji (247 885) (344 086)
Gharama za Uchakavu (268 762) (165 834)
Gharama za madeni chechefu (10 086) (349)

Faida ya uendeshaji 95 999 115 333
Mapato ya fedha 50 465 38 475
Gharama za kifedha (86 470) (19 891)
Mapato kutokana na mabadiliko ya 
viwango vya kubadili fedha za kigeni 356 970

Faida kabla ya kodi 60 350 134 887
Gharama za kodi ya mapato (14 588) (44 126)

Faida kwa mwaka 45 762 90 761
Mapato mengine – –

Jumla ya mapato halisi kwa mwaka wa 
mapato, baada ya kutoa kodi2 45 762 90 761

Mapato ya msingi na mchanganyiko kwa 
kwa kila hisa (TZS) 16 644 15 532

1.  Kampuni imeanza kutumia ‘IFRS 16’ kuanzia tarehe 1 Aprili 2019 kwa kutumia njia 
iliyorekebishwa ya kurudi nyuma. Hivyo taarifa ya fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 
2020 yamezingatia IFRS 16 hali matokeo yam waka uliotangulia yamezingatia IAS 17. Rejea 
Maelezo 4 ya Taarifa za Fedha za Mwaka kwa taarifa zaidi.

2.   Kodi zote zinawahusu wamiliki wa kampuni mama.
3.   Gharama za usajili kwa alama za vidole za Shilingi bilioni 15.6, Shilingi bilioni 1.7 ni uchakavu 

wa vifaa vya usajili kwa alama za vidole na Shilingi bilioni 5.5 zinazohusiana na janga la kuenea 
kwa COVID-19 na gharama za masuala ya kisheria.
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Muhtasari wa taarifa za pamoja za hali ya kifedha

Shilingi (milioni)
Zimekaguliwa

 2020
Zimekaguliwa 

2019

Mali
Mali za kudumu 1 298 663 857 074

Mali na mitambo 1 123 945 646 288
Mali zisizoshikika 78 510 74 740
Malipo ya Haki ya matumizi kabla ya 
kutumia 54 888 58 385
Hasara iliyo ahirishwa – 48 593
Thamani isiyoshikika ya uwekezaji 1 639 1 639
Kodi ya mapato inayotarajiwa kurejeshwa 23 755 19 724
Madeni ya kibiashara na madeni mengine 15 926 7 705

Mali za kudumu zilizotengwa kuuzwa – 1 307

Mali za muda mfupi 1 097 226  1 134 121

Malipo ya Haki ya matumizi kabla ya 
kutumia 13 657 11 527
Mali ghalani 2 004 2 145
Madeni ya kibiashara na madeni mengine 
ya kulipwa 100 815 126 232
Kodi ya mapato inayotarajiwa kurejeshwa 4 723 –
Rasilimali za kifedha 337 556 378 019
Uwekezaji wa muda mfupi 164 643 219 576
Fedha taslimu na mbadala wa fedha 473 828 396 622

Jumla ya mali 2 395 889 1 992 502

Mtaji na Madeni
Mtaji na madeni 1 255 152 1 263 844

Mtaji wa hisa 112 000 112 000
Malipo ziada kwenye hisa 442 435 442 435
Mchango wa mtaji 27 698 27 698
Ziada ya faida iliyotunzwa 673 019 681 711

Madeni ya muda mrefu 513 575 100 790

Madeni ya pango 494 354 5 801
Ruzuku za serikali 1 616 2 922
Kodi iliyoahirishwa 13 800 45 687
Madeni ya kibiashara na madeni mengine 
ya kulipa 186 46 380
Tahadhari ya madeni 3 619 –

Madeni ya muda mfupi 627 162 627 868

Madeni ya pango 50 869 –
Madeni ya biashara na mengine ya kulipa 552 167 584 018
Riba inayodaiwa na wateja wa M-Pesa 11 992 31 577
Malipo ya kodi yanayodaiwa – 1 983
Ruzuku za serikali 2 310 2 379
Tahadhari ya madeni 9 824 7 911

Jumla ya madeni 1 140 737 728 658

Jumla ya mtaji na madeni 2 395 889 1 992 502

Mali na mitambo iliongezekwa kwa 73.9% hadi 
Shilingi bilioni 1 123.9. Hii ni pamoja na mali 
kutokana na’ haki ya matumizi’ zilizotambuliwa 
chini ya kanuni ya IFRS 16 ya Shilingi bilioni 505.6, 
ukiacha hii, mali na mitambo ilipungua kwa 4.6%. 
Uwekezaji uliofanyika katika mwaka huu ulifidiwa 
na uchakavu wa vifaa vya miundombinu ya 
mtandao kutoka uwekezaji wa miaka iliyopita.

Hasara iliyoahirishwa inahusiana na mauzo na 
kukodishia baada ya mauzo, ya minara kwa Helios 
Towers, ambapo mapato yalikuwa madogo kuliko 
thamani iliyokadiriwa ya mali zilizouzwa. Katika 
miaka iliyotangulia, hasara hii iligawanywa kwa 
muda wa miaka 12 ya mkataba wa kukodisha. 
Kufuatia kutumia ‘IFRS 16’, uongozi umetathmini 
kuwa hasara iliyobaki iwe ni malipo ya awali ya 
pango.

Ongezeko katika kodi iliyolipwa ziada limetokana 
na malipo yaliyolipwa kupinga makadirio ya kodi 
ya mwaka 2017 na 2018.

Amana za wateja wa M-Pesa ambazo haziwezi 
kutumika kwa matumizi mengine.

Hali ya fedha taslimu imeongezeka kwa 19.5% 
hadi Shilingi bilioni 473.8 kutokana na kukomaa 
kwa hawala za serikali ambazo zilibadilishwa 
kutoka uwekezaji wa muda mfupi kuwa fedha 
taslimu, na vilevile ongezeko kutokana  na 
mzunguko wa fedha katika biashara.

Kufika tarehe 31 Machi 2020, uwekezaji wetu wa 
muda mfupi katika hawala za serikali ulikuwa 
Shilingi bilioni 164.6.

Madeni ya pango yanahusiana na kutambuliwa 
kwa madeni ya pango katika kutumia kanuni ya 
IFRS 16 ya Shilingi bilioni 545.2 ambapo Shilingi 
bilioni 50.9 zinakomaa ndani ya mwaka mmoja.
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Muhtasari wa taarifa za pamoja za mzunguko wa fedha

Shilingi (milioni)
Zimekaguliwa

 2020
Zimekaguliwa 

2019

Mzunguko wa fedha kutokana na  
shughuli za uendeshaji
Fedha zilizozalishwa kutokana na uendeshaji 344 244 318 541
Malipo ya kodi ya mapato (53 181) (45 198)

Mzunguko ghafi wa fedha kutokana na 
shughuli za uendeshaji 291 063 273 343

Mzunguko wa fedha zilizotumika katika 
shughuli za uwekezaji
Nyongeza katika mali na mitambo, na mali 
zisizoshikika (159 350) (184 843)
Mapato kutokana na mauzo ya mali na 
mitambo 719  20
Ruzuku za serikali zilizopokelewa 2 838 2 489
Marejesho ya uwekezaji wa muda mfupi 54 933 (89 307)
Mapato ya fedha yaliyopokelewa 31 118 9 557
Fedha zilizowekwa kwenye akiba za muda 
maalum 40 463 (25 143)
Riba kutoka amana za M-Pesa 19 347 19 841

Mzunguko halisi wa fedha katika shughuli za 
uwekezaji  (9 932) (267 386)

Mzunguko wa fedha kutokana na  
shughuli za ugharimiaji
Magawio tulilolipa (54 459) (38 783)
Riba zilizolipwa kwa wateja wa M-Pesa (39 013) (11 107)
Riba iliyolipwa katika mikopo mingine – (324)
Riba ya madeni ya pango iliyolipwa (67 034) –
Malipo ya madeni ya pango – mtaji (43 455) –

Mzunguko halisi wa fedha zilizotumiwa  
katika shughuli za ugharimiaji (203 961) (50 214)

Ongezeko/(punguzo) ghafi katika fedha 
na fedha mbadala 77 170 (44 257)
Fedha taslimu na fedha mbadala tarehe 
1 Aprili 396 622 439 889
Athari za mabadiliko ya viwango vya kubadili 
fedha katika fedha taslimu na fedha mbadala 
zilizo katika fedha za kigeni 36 990

Fedha taslimu na fedha mbadala kufika 
tarehe 31 Machi 473 828 396 622

Kodi ya mapato iliongezeka kwa 17.7%  kutokana 
na malipo ya kodi ya utangulizi yaliyofanyika 
kupinga makadirio ya kodi ya mwaka 2017 na 
2018.

Hii inahusiana na uwekezaji wa Hawala za Serikali 
zilizokomaa mwishoni mwa mwaka.

Malipo ya pango ya Shilingi bilioni 110.5 
yakijumuisha Shilingi bilioni 67.0 za riba ya pango 
na Shilingi bilioni 43.5 za deni la msingi wa pango 
zinazofuata masharti ya IFRS 16.



Mwenyekiti Wakurugenzi 
watendaji

Muundo wa Bodi

R NA Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji Kamati ya Ujira Kamati ya Uteuzi

Viongozi wetu

Tuna Bodi yenye wakurugenzi 12, wengi wao ni wakurugenzi wasio watendaji. 
Mwenyekiti wetu ni mkurugenzi huru.

Wakurugenzi wasio watendaji

* Ms. Margaret Ikongo amekuwa Mwenyekiti wa Muda tangu Desemba 2019.

1. Ali A. Mufuruki1 (61)
Aliteuliwa mnamo Agosti 2017

• Uzoefu mkubwa wa uongozi
• Mtaalamu wa uongozi wa 

Mashirika
• Mahusiano na serikali

2. Hisham Hendi (40)
Aliteuliwa mnamo tarehe 
19 Machi 2019

• Kiongozi mwerevu wa 
biashara

• Uzoefu wa masoko anuwai 
yanayoibukia

• Utekelezaji madhubuti wa 
ubunifu wa bidhaa na 
matoleo mapya

3. Jacques Marais (54)
Aliteuliwa mnamo Julai 2016

• Ujuzi wa kutosha wa masuala 
ya fedha

• Uzoefu mkubwa wa masoko 
yanayoibuka

• Ujuzi mkubwa wa masuala ya 
sekta ya mawasiliano ya simu

4. Andries Daniel Jan Delport2 (56)
Aliteuliwa mnamo Aprili 2015

• Maarifa na uzoefu mkubwa katika 
teknolojia ya mawasiliano ya simu

• Utaalamu wa uongozi wa kimkakati
• Utaalamu wa uendeshaji na 

utekelezaji wa mikakati

5. Margaret Ikongo* (63)
Aliteuliwa mnamo Novemba 2017

• Utaalamu wa fedha
• Uhusiano na serikali
• Utaalamu wa uongozi wa Mashirika

6. Kenneth Kwame Gomado (42)
Aliteuliwa mnamo Machi 2018

• Uzoefu wa masoko anuwai
• yanayoibuka ya kifedha
• Ujuzi mkubwa wa sekta za 

mawasiliano ya
• simu na FMCG
• Uzoefu wa ushauri wa masuala ya
• Ukaguzi wa hesabu za fedha

7. Diego Gutierrez (45)
Aliteuliwa mnamo Machi 2018

• Mpanga mikakati ya kibiashara
• Maarifa mapana kuhusu teknolojia 

ya simu na uzoefu wa soko 
linaloibuka

• Utaalamu wa uongozi wa 
kimkakati

8. Matimba Mbungela (48)
Aliteuliwa mnamo Agosti 2017

• Maarifa na uzoefu mkubwa wa 
usimamizi wa vipaji

• Utaalamu katika taratibu bora za 
kushughulikia rasilimali watu

• Uzoefu wa uendeshaji wa shughuli 
za kimataifa

9. Winifred Ouko (50)
Aliteuliwa mnamo Novemba 2017

• Utaalamu wa fedha
• Uzoefu wa uendeshaji na 

utekelezaji wa mikakati kimataifa

10. Thembeka Semane (44)
Aliteuliwa mnamo Novemba 2017

• Utaalamu wa utawala wa Mashirika
• Uzoefu wa utekelezaji wa shughuli 

za uendeshaji na mikakati
• Utaalamu wa fedha

11. Henry JC Surtees3 (50)
Aliteuliwa mnamo Mei 2011

• Uzoefu wa masuala ya fedha
• Utaalamu wa utawala wa Mashirika
• Utaalamu wa uongozi wa 

Mashirika

12. Till Streichert4 (46)
Aliteuliwa mnamo Agosti 2017

• Uzoefu mbalimbali wa masuala ya 
fedha kimataifa

• Historia ya uongozi wa juu
• Umaizi wa sekta ya TEHAMA 

kimataifa

Kumbuka:
1 Bw Ali A. Mufuruki alijiuzulu tarehe 1 Desemba 2019 na alifariki mnamo tarehe 7 Desemba 2019.
2 Bw Andries Daniel Jan Delport alijiuzulu tarehe 18 Mei 2020.
3 Bw Henry JC Surtees alijiuzulu tarehe 18 Machi 2020.
4 Bw Till Streichert alijiuzulu tarehe 30 Juni 2020.

10 11 12

21

3

5

A

A

4 6 7

R

RRN

N

8

AR

9

N

N

16



Ta
ar

ifa
 y

a 
M

w
ak

a 
ya

 V
od

ac
om

 T
an

za
ni

a 
Pu

bl
ic

 L
im

it
ed

 C
om

pa
ny

  k
w

a 
m

w
ak

a 
ul

io
is

hi
a 

ta
re

he
 3

1 
M

ac
hi

 2
02

0

M
ae

le
zo

 
ya

 ju
m

la
 

Bi
as

ha
ra

 
ye

tu
M

fu
m

o 
w

a 
ki

ut
aw

al
a 

Ta
ar

ifa
 z

a 
zi

ad
a

M
ae

le
zo

 y
a 

he
sa

bu
 

za
 fe

dh
a 

za
 m

w
ak

a

Kamati ya Utendaji

Nguvukazi 
Yetu Jumla ya 

wafanyakazi

551
(2019: 548)

1. Hisham Hendi (40)
Mkurugenzi Mkuu

Alijiunga Vodacom mwaka 2014,

Alijiunga Vodafone mwaka 2003

2. Jacques Marais (54)
Mkurugenzi wa Fedha

Alijiunga Vodacom mwaka 2001

3. Linda Riwa (33)
Mkurugenzi wa Biashara – Wateja 
Binafsi

Alijiunga Vodacom mwaka 2017

4. Epimack Mbeteni (42)
Mkurugenzi wa Biashara – M-Pesa

Alijiunga Vodacom mwaka 2014

5. Arjun Dhillon (40)
Mkurugenzi wa Biashara – Wateja 
wa Kibiashara

Alijiunga Vodacom mwaka 2017,

Safaricom mwaka 2015

6. Andrew Lupembe (47)
Mkurugenzi Masuala ya Mtandao

Alijiunga Vodacom mwaka 2007

7. Olaf Mumburi (44)
Mkurugenzi wa Sheria na Udhibiti

Alijiunga Vodacom mwaka 2008

8. Rosalynn Gloria Mworia (40)
Mkurugenzi Masuala 
ya Mahusiano

Alijiunga Vodacom mwaka 2008

9. Harriet Atweza Lwakatare (42)
Mkurugenzi Huduma kwa Wateja

Alijiunga Vodacom mwaka 2012

10. Vivienne Penessis (45)
Mkurugenzi Rasilimali Watu

Alijiunga Vodacom mwaka 2018

11. Luis Fedriani (48)
Mkurugenzi: TEHAMA

Alijiunga Vodacom mwaka 2012

12. Nguvu Kamando (45)
Mkurugenzi wa Huduma za 
Kidigitali

Alijiunga Vodacom mwaka 2002

13. Tax Agapinus (55)
Mkurugenzi Dharura na 
Utekelezaji

Alijiunga Vodacom mwaka 2020

Masuala ya 
Shirika

Huduma kwa 
wateja

8 9

Rasilimali 
watu

10

TEHAMA
Huduma za 
Digitali

Dharura na 
Utekelezaji

11 12 13

Biashara: 
Wateja binafsiFedha

Mkurugenzi 
Mtendaji

Biashara: Wateja 
wa biashara Mtandao

1 2 3

Biashara: 
M-Pesa
4 5 6

Sheria na 
Udhibiti

7
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Taarifa ya utekelezaji
Vodacom Tanzania Public Limited Company 
(‘Vodacom Tanzania’) inajizatiti kutoa huduma zenye 
ubora wa hali ya juu kwa uaminifu, maadili na 
utaalamu katika biashara.

Taarifa ya uongozi wa shirika

Kanuni za uongozi wa kampuni zinajumuisha nidhamu, uhuru, 
uwajibikaji, usawa, uwajibikaji kwa jamii, uwazi na uwajibikaji wa 
wakurugenzi kwa wadau. Kanuni hizi zinazingatiwa katika taratibu za 
udhibiti wa ndani na sera za Vodacom Tanzania zinazoongoza 
utendaji wa kampuni na zinawiana na miongozo ya Soko la Hisa na 
Mtaji na Dhamana kuhusu taratibu za usimamizi wa shirika 
unaofanywa na kampuni za umma zilizoorodheshwa nchini Tanzania.

Muundo wa usimamizi wa shirika
Mchoro ufuatao unaonesha muundo wa uongozi wa Vodacom Tanzania tarehe 31 Machi 2020:

18

Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji

Kamati ya Ujira

Kamati ya Uteuzi

Kamati 
za BodiBodi

Kamati 
ya Utendaji

Mkurugenzi
Mkuu

Fedha

Kitengo cha Biashara: Wateja Binafsi

Kitengo cha Biashara: M-Pesa

Kitengo cha Biashara: Wateja wa Biashara

Mtandao

Sheria na Udhibiti

Mahushiano ya Shirika

Huduma kwa Wateja

Rasilimali Watu

TEHAMA

Huduma za Digitali

Dharura na Utekelezaji
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Wakurugenzi
Katiba ya Vodacom Tanzania inaeleza kuwa wakurugenzi wote 
watastaafu kwa zamu na kustahili kuchaguliwa tena na wadau 
angalau mara moja katika kila miaka mitatu.

Mwenyekiti
Katiba inaitaka Bodi kumchagua Mwenyekiti kila mwaka. Bodi 
inaridhika kuwa Mwenyekiti anaweza kufanya kazi zake za ofisi hii 
ipasavyo. Bi Margaret Ikongo aliteuliwa kuwa Mwenyekiti wa Muda 
kuanzia tarehe 1 Desemba 2019 kufuatia kujiuzulu kwa marehemu 
Ali A Mufuruki. Aliteuliwa kushika nafasi hiyo hadi wakati utafutaji 
wa mtu wa kuchukua nafasi hiyo ya Mwenyekiti huru asiye mtendaji 
itakapokuwa imekamilika.

Kupata ushauri huru
Bodi inatambua kuwa inawezekana kukawa na wakati ambapo 
wakurugenzi wakaona kuwa ni muhimu kupokea ushauri huru wa 
kitaalamu. Kwa kawaida kulingana na utaratibu uliopo Vodacom 
Tanzania hugharimia shughuli hii.

Maadili ya viongozi
Bodi inakubali uwajibikaji wa pamoja katika kueleza namna 
ambavyo maadili na tabia za kimaadili zinapaswa kutekelezwa 
katika Vodacom Tanzania. Hii ni pamoja na kupanga taratibu za 
utendaji wa wajumbe wa Bodi ili kuhakikisha kuwa wanatenda 
kwa uadilifu, uzoefu, uwajibikaji, haki na uwazi. Sifa hizi 
zinazingatia maoni kuanzia juu kuzinagtia maadili ndani ya 
Vodacom Tanzania.

Uongozi na Kamati za Bodi

Bodi
Vodacom Tanzania ina Bodi yenye wakurugenzi 12, ambapo kati 
yao wanne (pamoja na Mwenyekiti) ni wakurugenzi huru wasio 
watendaji, sita kati yao si watendaji (lakini si huru kwa kuwa 
wanawakilisha wadau wakuu), na wawili ni wakurugenzi watendaji.

Uwajibikaji
Bodi ina wajibu wa kuhakikisha Vodacom Tanzania inakuwa na 
mafanikio. Kazi yake ni kuongoza na kutoa uamuzi wa busara katika 
kuelekeza Vodacom Tanzania kufanikisha ukuaji endelevu na kutenda 
kwa maslahi ya wadau wake. Kwa mujibu wa utendaji bora, kazi za 
Mwenyekiti na Mkurugenzi Mkuu ni tofauti. Mwenyekiti anawajibika 
kuongoza Bodi, wakati Mkurugenzi Mkuu anawajibika kusimamia 
uendeshaji wa Vodacom Tanzania.

Katiba ya Bodi inaeleza wajibu wa Bodi, ambao ni pamoja na:

• Kufanya uteuzi wa Mkurugenzi Mkuu na Mkurugenzi wa Fedha;
• Kusimamia kwa karibu mwelekeo wa kimkakati wa 

Vodacom Tanzania;
• Kupitisha miradi mikubwa, ununuzi au mauzo ya vitu;
• Kufanya uamuzi wa busara kuhusu masuala ya biashara ya 

Vodacom Tanzania, mbali na menejimenti;
• Kuhakikisha kuwa miundo, sera na taratibu stahiki zinakuwepo;
• Kuhakikisha udhibiti wa ndani wa Vodacom Tanzania unakuwa na 

mafanikio;
• Kupitia na kutathmini dharura za Vodacom Tanzania;
• Kupitisha bajeti ya mwaka na mpango wa utekelezaji;
• Kupitisha matokeo ya pamoja fedha ya mwaka na ya muda na 

vilevile mawasiliano kwenda kwa wadau;
• Kupitisha muundo wa viongozi waandamizi, wajibu na mipango ya 

kupokezana madaraka; na
• Usimamizi wa habari na teknolojia.

Bodi imeridhika kuwa uwiano wa wataalamu wenye maarifa, ujuzi 
na uzoefu wa aina mbalimbali ni wa kutosha katika Bodi. Bodi 
inaweza kukutana kwa ajili ya kufanya shughuli, kuahirisha na 
vinginevyo kudhibiti mikutano yake itakavyoona inafaa. Mikutano 
ya Bodi inafanyika mara kwa mara kupitia mkakati, ufanisi wa 
kiuendeshaji na kifedha, na vilevile kusimamia. Mikutano Maalum 
ya Bodi inaweza kufanyika wakati itakapohitajika. Kamati ya Ujira 
na Uteuzi hupitia mara kwa mara utaratibu wa Bodi na kamati 
kupokezana madaraka ili kuhakikisha tunakuwa na watu sahihi 
wenye ujuzi na uzoefu kwa siku zijazo. Mkurugenzi Mkuu ana 
wajibu wa kuhakikisha kuwa viongozi muhimu wana ujuzi, 
mamlaka na rasilimali za kutosha kutekeleza mkakati wa 
Vodacom Tanzania.
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Mikutano ya Bodi
Bodi hufanya mikutano isiyopungua minne kila mwaka, kukiwa na mikutano maalum ya Bodi inayoitishwa inapobidi. Mikutano nane maalum ya 
bodi ilifanyika mwaka huu.

Jedwali hapo chini linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi katika mikutano ya Bodi kwa mwaka huu.

Jina la Mkurugenzi

6 Apr
2019

Maalum

2 Mei
2019

Maalum
23 Mei

2019
30 Mei

2019

17 Jul
2019

Maalum

22
Agosti

2019

7 Okt
2019

Maalum

15 Okt
2019

Maalum

4 Nov
2019

Maalum
5 Nov
2019

23 Jan
2020

Maalum

19
Machi
2020

Bw Ali A Mufuruki 
(Mwenyekiti) ü ü ü ü ü ü ü ü ü ü R R

Bw Till Streichert ü X ü ü ü ü ü ü ü ü ü

Bw Matimba Mbungela ü ü ü ü ü ü ü ü ü ü ü ü

Bw Andries Delport ü ü X ü ü ü ü ü ü ü ü ü

Bw Henry Surtees X ü X X ü ü X X ü ü ü R

Bw Jacques Marais ü ü ü ü ü ü ü ü ü ü ü ü

Bw Hisham Hendi X X X ü ü ü ü ü ü ü ü ü

Bi Margaret Ikongo ü ü X ü ü ü ü X ü ü ü ü

Bi Thembeka Semane ü ü ü ü ü ü X ü ü ü ü ü

Bi Winifred Ouko ü ü ü ü ü ü ü ü ü ü ü ü

Bw Diego Gutierrez ü ü ü ü X ü ü ü ü ü X ü

Bw Kenneth Gomado ü ü ü ü X ü ü ü ü ü ü ü

Zingatia:
1. Ali A Mufuruki alijiuzulu mnamo tarehe 1 Desemba 2019.
2. Henry Surtees alistaafu mnamo tarehe 10 Machi 2020.

Shughuli za uongozi wa shirika
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Kamati za Bodi
Wakurugenzi wasio watendaji wanachangia uzoefu na maarifa waliyo nayo katika kamati za bodi. Kamati zote zinafanya kazi kwa kuzingatia 
katiba iliyopitishwa na Bodi, ambayo huboreshwa mara kwa mara kuendana na maendeleo katika sheria ya mashirika na taratibu bora 
za utendaji.

Bodi ina Kamati ya Ujira, Kamati ya Uteuzi na Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji, ambazo zinatekeleza shughuli maalum zilizopewa.

Kamati za Bodi zina wajibu wa kupitia na kusimamia shughuli kulingana na hadidu za rejea. Kila kamati inapaswa kuwa na wajumbe wa Bodi 
wasiopungua watatu au kama Bodi itakavyoona inafaa, alimradi kwamba kamati ifuate kanuni itakazokuwa imewekewa na Bodi na kwamba 
wajumbe wote wawe wajumbe wa kamati yoyote iliyoanzishwa.

Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji *

Wajumbe wa kamati: Margaret Ikongo (Mwenyekiti), 
Thembeka Semane na Winifred Ouko.

Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji ilianzishwa kwa kuzingatia 
utaratibu bora katika uongozi wa shirika. Kamati hii inaundwa na 
wakurugenzi watatu wasio watendaji. Mkurugenzi Mkuu na 
Mkurugenzi wa Fedha, na vilevile wakaguzi kutoka nje, wanahudhuria 
mikutano ya Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji kwa mwaliko.

Kazi ya msingi ya Kamati hii ni kuhakikisha kunakuwa na uaminifu 
katika kutoa ripoti ya fedha na mchakato wa ukaguzi na kuwa 
kunakuwepo mfumo thabiti wa usimamizi wa dharura na udhibiti wa 
ndani. Katika kutekeleza malengo haya, Kamati hii inasimamia 
mahusiano na wakaguzi wa nje na kupitia ufanisi wa ukaguzi wa ndani.

Wakaguzi wa ndani na nje wanaweza kumwona bila kikwazo 
Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji. Idara ya 
ukaguzi wa ndani huripoti moja kwa moja katika Kamati ya Ukaguzi, 
Dharura na Utekelezaji na pia inawajibika kwa Mkurugenzi wa Fedha 
katika masuala ya siku hadi siku.

Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji inawajibika 
kufanya yafuatayo:

• Kupitia matokeo ya muda ya pamoja, matokeo ya awali, taarifa za 
fedha za mwaka za Vodacom Tanzania na kampuni zake tanzu 
(pamoja ‘Kampuni’);

Jedwali hapo chini linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi katika mikutano ya Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji kwa mwaka huo.

Jina la Mkurugenzi

2 Mei
2019

Maalum

9 Mei
2019

Maalum
30 Mei

2019

17 Jul
2019

Maalum
22 Agost

2019

4 Nov
2019

Maalum
5 Nov
2019

23 Jan
2020

Maalum
19 Machi

2020

Bi Margaret Ikongo ü ü ü ü ü ü ü ü ü

Bi Thembeka Semane ü ü ü ü ü ü ü ü ü

Bi Winifred Ouko ü ü ü ü ü ü ü ü ü

* Winifred Ouko amekuwa akifanya kazi kama Mwenyekiti wa Muda tangu Desemba 2019.

• Kufuatilia utekelezaji wa sheria zilizopo na Kanuni za Soko la Hisa 
na Mtaji na Hisa la Dar es Salaam;

• Kuripoti kwenye Bodi kuhusu ubora na kukubalika kwa sera za 
uhasibu na taratibu za Kampuni, pamoja na sera na taratibu 
muhimu za hesabu;

• Kufanya usimamizi wa mchakato wa kutoa ripoti ya mwaka;
• Kufikiria uteuzi na/au kuwasimamisha wakaguzi wa nje, ikiwa ni 

pamoja na ada za ukaguzi wao, uhuru na bila upendeleo na 
kuamua aina na kiwango cha huduma zisizo za ukaguzi;

• Kupitisha mpango wa mwaka wa ukaguzi;
• Kupokea na kushughulikia ipasavyo malalamiko, ndani na nje 

yanayohusiana na taratibu za uhasibu na ukaguzi wa ndani au 
maudhui au ukaguzi wa vyombo vyote ndani ya taarifa za fedha za 
mwaka za Kampuni au mambo kama hayo;

• Kupitia na kufuatilia usimamizi na kuripoti mambo yote 
yanayohusiana na kodi;

• Kufuatilia kazi na michakato ya usimamizi wa dharura na 
kutathmini dharura kubwa zaidi za Kampuni; na

• Kufuatilia ufanisi wa michakato ya kujenga ufahamu na kujenga 
uelewa wa sheria husika ili kuhakikisha menejimeti 
inafanya  utekelezaji.

Mikutano ya Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji isiyopungua 
mitatu imepangwa kufanyika katika kila mwaka wa fedha. Mikutano 
ya ziada ya kamati inaweza kuitishwa inapobidi. Mikutano mitano 
maalum ilifanyika katika mwaka huo.
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Kamati ya Uteuzi

Wajumbe wa kamati: Margaret Ikongo (Mwenyekiti wa Muda), 
Winifred Ouko na Matimba Mbungela.

Kamati ya Uteuzi inafanya kazi kuwezesha na kusaidia Bodi 
kutekeleza majukumu yake kwa:

• Kufuatilia ukubwa na wajumbe wanaounda Bodi;
• Kupendekeza watu kwa ajili ya uteuzi kama wajumbe wa Bodi na 

kamati zake;
• Kupitia mipango ya kupokezana madaraka;

• Kuhakikisha kuwa ufanisi wa wajumbe wa Bodi unapitiwa;
• Kuamua mchanganyiko na ufanisi wa bodi za kampuni tanzu za 

Vodacom Tanzania;
• Kupitisha uteuzi wa watu katika bodi husika za kampuni tanzu za 

Vodacom Tanzania;
• Kuhakikisha kustahili kwa wajumbe wa Bodi katika nafasi zao;
• Kupitia muundo wa shirika kuhakikisha kuwa unakidhi haja, 

kutekeleza mkakati na malengo ya muda mrefu ya kibiashara; na
• Kuhakikisha utekelezaji wa sheria na kanuni husika.

Jedwali hapo chini linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi kwenye mikutano ya Kamati ya Uteuzi mwaka huu.

Jina la mkurugenzi

25 Apr
2019

Maalum
30 Mei

2019

17 Jul
2019

Maalum

7 Agosti
2019

Maalum
22 Agosti

2019
4 Nov
2019

17 Machi
2020

Bi Winifred Ouko ü ü ü ü ü ü ü

Bw Ali A Mufuruki ü ü ü ü ü ü R

Bw Matimba Mbungela ü ü ü ü ü ü ü

Bi Margaret Ikongo ü

Zingatia:
1. Ali A. Mufuruki alijiuzulu tarehe 1 Desemba 2019.

Shughuli za uongozi wa shirika 
inaendelea

Jedwali hapo chini linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi katika mikutano ya Kamati ya Ujira mwaka huu.

Jina la mkurugenzi
30 Mei

2019

17 Jul
2019

Maalum
22 Agosti

2019
5 Sept

2019
5 Nov
2019

19 Machi
2020

Bi Winifred Ouko ü ü ü ü ü ü

Bw D Gutierrez ü ü ü ü ü X

Bw Henry Surtees ü ü X X ü R

Bw Matimba Mbungela ü ü ü ü ü ü

Zingatia:
1. Henry Surtees alistaafu tarehe 10 Machi 2020.

Kamati ya Ujira

Wajumbe wa kamati: Winifred Ouko (Mwenyekiti), 
Diego Gutierrez na Matimba Mbungela.

Kamati ya Ujira inafanya kazi ya kuwezesha na kusaidia Bodi 
kutekeleza wajibu wake kwa:

• Kuamua na kukubaliana kuhusu ujira na kifurushi kizima cha mafao 
kwa viongozi, isipokuwa wafanyakazi walioazimwa;

• Kuamua, kukubaliana na kuandaa sera ya jumla ya ujira ya 
Vodacom Tanzania na kuhakikisha kuwa inalingana na sera ya ujira 
ya Vodacom Group Limited;

• Kuhakikisha kuwa mikakati na programu za ujira zenye kuzingatia 
haki na ushindani zinakuwepo ili kuwezesha kuajiri, kutoa motisha 
na kuwabakiza wafanyakazi wenye ufanisi mkubwa katika ngazi 
zote kusaidia kufanikisha malengo ya kampuni na kulinda maslahi 
ya wadau;

• Kupitia na kupendekeza kwa Bodi vigezo muhimu vya kupima ufanisi 
wa viongozi watendaji katika kutekeleza kazi na majukumu yao;

• Kuandaa na kutekeleza sera ya falsafa ya ujira;
• Kuzingatia maslahi au mipango mingine maalum ya kifedha;
• Kuhakikisha utekelezaji wa sheria na kanuni zinazohusika.
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Mikutano ya Bodi za Kampuni Tanzu za 
Vodacom Tanzania PLC
Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi katika 
mikutano ya Bodi ya Shared Networks Tanzania Limited mwaka huu.

Jina la mkurugenzi
29 Mei

2019
21 Agosti

2019
4 Nov
2019

18 Machi
2020

Bw Jacques Marais ü ü ü ü

Bw Alec Mulonga ü ü ü R

Bw Olaf Mumburi ü

Zingatia:
1. Alec Mulonga alistaafu tarehe 1 Januari 2020.
2. Olaf Mumburi aliteuliwa tarehe 18 Machi 2020.

Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi kwenye 
mikutano ya Bodi ya Vodacom Trust Limited mwaka huu.

Jina la mkurugenzi
29 Mei

2019
21 Agosti

2019
4 Nov
2019

18 Machi
2020

Bw Jacques Marais ü ü ü ü

Bw Kenneth Gomado ü ü ü ü

Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi kwenye 
mikutano ya Bodi ya M-Pesa Limited mwaka huu.

Jina la mkurugenzi
29 Mei

2019
21 Agosti

2019
4 Nov
2019

18 Machi
2020

Bw Jacques Marais ü ü

Bw Sitoyo Lopokoiyit ü ü ü ü

Bw Christopher 
Williamson ü ü ü ü

Bw Olaf Mumburi ü

Bw Evans Lyimo ü ü R R

Bw Epimack Mbeteni ü ü

Bw Hisham Hendi ü R

Maelezo:
1. Epimack Mbeteni, Jacques Marais, Hisham Hendi na Olaf Mumburi waliteuliwa 

tarehe 4 Novemba 2019.
2. Evans Lyimo alistaafu tarehe 4 Novemba 2019.
3. Hisham Hendi alistaafu tarehe 18 Machi 2020.

Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi kwenye 
mikutano ya Bodi ya Vodacom Tanzania Foundation mwaka huu.

Jina la mkurugenzi
29 Mei

2019
21 Agosti

2019

Bw Jacques Marais ü ü

Bi Taki Netshitenzhe X ü

Bi Rosalynn Mworia ü ü

Maelezo:
1. Vodacom Tanzania Foundation ilifutwa kwenye orodha ya makampuni kuanzia 

tarehe 31 Agosti 2019 kulingana na Sheria Namba 3 ya mwaka 2019 yenye 
Marekebisho madogo madogo.
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Taarifa hii inatoa muhtasari wa falsafa na sera ya ujira ya Vodacom Tanzania kwa wakurugenzi watendaji na 
wasio watendaji. Pia inatoa ufafanuzi wa namna sera ilivyotekelezwa.

Taarifa ya Masuala ya Ujira

Barua kutoka kwa Mwenyekiti 
wa Kamati ya Ujira:

Wapendwa Wanahisa

Sehemu ya shabaha yetu ni kusaidia na kuishauri Bodi 
kuhusu masuala yanayohusiana na ujira wa 
wakurugenzi watendaji. Tunahakikisha kuwa falsafa na 
sera ya ujira inasaidia Malengo ya kimkakati ya 
Kampuni kuwezesha kuajiri, kutoa motisha na 
kubakiza watendaji, kwa lengo la kuongeza thamani ya 
wanahisa na kutekeleza sheria na miongozo 
iliyotolewa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana (‘CMSA’).

Kamati imezingatia matakwa ya kutoa taarifa ya Sheria 
ya Masoko ya Mitaji na Dhamana, ya mwaka 1994 na 
imetoa taarifa ifuatayo, ambayo inafuata miongozo 
kuhusu taratibu za uendeshaji wa kampuni 
zilizoorodheshwa kwenye Soko la Hisa nchini Tanzania 
wakati tukielewa kuhusu utoaji wa taarifa nyeti za mtu 
au soko. Ninapenda kutoa shukrani kwa wajumbe 
wenzangu wa kamati kwa kuendelea kuniunga mkono, 
na ninataraji kuendelea kufanya kazi nao mwaka ujao.

Winifred Ouko
Mwenyekiti wa Kamati ya Ujira

Kulingana na miongozo ya CMSA kuhusu taratibu za udhibiti wa 
makampuni yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa nchini 
Tanzania, taarifa hii inaeleza sera za Vodacom Tanzania za ujira 
kwa wakurugenzi watendaji na wakurugenzi wasio watendaji 
hususan kiasi na aina za ujira kwa wakurugenzi ikiwa ni pamoja na 
wakurugenzi wasio watendaji kwa pamoja.

Falsafa, sera na mfumo wetu wa ujira kwa mwaka huu 
ni kwa wakurugenzi watendaji. 
Lengo letu ni kuwavutia, kubaki nao na kuwapatia motisha 
watendaji wenye uwezo wa hali ya juu, sambamba na kulinganisha 
ujira wao na maslahi ya wanahisa na taratibu bora za utekelezaji. 
Utaratibu wetu ni kutoa ujira wa jumla, linganifu wenye vipengele 
vifuatavyo:

 Ujira hakika (GP);

 Motisha ya muda mfupi (STIP);

 Motisha ya muda mrefu (LTIP);

 Programu mbalimbali za utambuzi;

 Fursa mbalimbali za kujifunza na kujiendeleza;

 Mazingira ya kazi ya yanayovutia; na

  Programu nzuri ya ustawi wa wafanyakazi.

Viongozi watendji wanafuata falsafa ya ‘Jumla ya gharama kwa 
kampuni’, ambayo tunairejelea kama ujira uhakika (GP). Michango 
katika huduma za tiba, fedha za ustaafu na mafao ya bima 
yamejumuishwa katika GP.

Vipengele hivyo hapo juu vinaendana na kuimarishwa na utaratibu 
wetu wa kutatmini utendaji kazi na (PD) na kusimamia vipaji. Sera 
yetu ni kuwapa marupurupu viongozi wetu watendaji kutokana na 
michango yao katika ufanisi wetu kimkakati, kifedha na kiutendaji. 
Ili kuwa muajiri anayeheshimika katika sekta yetu tunahitaji 
kuvutia, kuendeleza na kubakiza vipaji bora na rasilimali ya 
wataalamu wa ndani na kimataifa.

Kila mwaka tunalinganisha viwango na kuongeza malipo katika GP 
kulingana na soko, ufanisi binafsi na uwezo. Tathmini ya ufanisi 
binafsi na uwezo wa kiutendaji hubainishwa kupitia utaratibu wetu 
wa kupima utendaji na uwezo wa kiutendaji wa wafanyakazi wetu. 
Matokeo ya utaratibu huu, huchangia katika uamuzi wa 
mabadiliko ya motisha ya muda mfupi na muda mrefu.
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Kila mwaka, tunaendesha zoezi la 
kulinganisha ujira wa wafanyakazi na 
wafanyakazi wengine wa aina yao 
katika soko kulingana na ufanisi na 
uwezo binafsi wa kila mfanyakazi 
ambayo huchangia ongezeko la GP.

Motisha yetu ya muda mfupi inayolipwa kama bonasi ya fedha 
taslimu hutokana na kiwango cha kufikiwa malengo kwenye utendaji 
wa mambo ya fedha, mikakati, uendeshaji wa vitengo na malengo 
binafsi ambayo kila mtendaji amepewa. Kiasi kilichopo kwa ajili ya 
motisha ya muda mfupi kinatokana na utendaji kwenye mambo ya 
fedha kadiri ya malengo yaliyowekwa na kukubaliwa.

Viongozi watendaji ambao wametumwa Vodacom Tanzania kutoka 
Vodacom Group Limited, hulipwa motisha ya muda mrefu kulingana 
na taratibu za kundi la makampuni la Vodacom Group, ambapo 
hupewa umiliki wa hisa na mwajiri wao. Hii huchochea utendaji unao 
akisi umiliki na uaminifu, na huchangia katika lengo la Vodacom 
kuwabakisha watendaji hodari.

Mfumo huo ni mfumo kamili wa umiliki, na matokeo yake wahusika 
hupata gawio kutoka siku walipopewa hisa japokuwa thamani ya hisa 
inaweza tu kupatikana baada ya miaka mitatu na ni kwa kulingana na 
kiwango ambacho masharti ya kupewa hisa hizo yametimizwa.

Utoaji taarifa za ujira wa wakurugenzi watendaji na 
wasio watendaji
Ujira wa Wakurugenzi watendaji
Ujira wa wakurugenzi watendaji ulifanyiwa marejeo kwa kuzingatia 
ulinganifu na ujira wa watendaji wengine katika soko, na pia athari za 
kushindwa kuwabakiza watendaji muhimu katika menejimenti.

Taarifa za ujira wa wakurenzi watendaji na wasio watendaji zipo katika 
Maelezo 38 (pande husika) za taarifa za pamoja za mwaka za fedha 
katika ukurasa namba 119 mpaka 120 wa taarifa hii ya mwaka.

Kutekeleza Sera
Kwa kuzingatia utaratibu/sera ya ujira, taarifa iliyo kwenye toleo hili ni 
kwa wafanyakazi waliostahili, ambapo maamuzi yote yahusuyo ujira 
yamefanywa kwa kuzingatia utaratibu wa ujira kama ulivyopitishwa. 
Kama ilivyo kwa mwaka uliotanguliwa, hakuna mabadiliko 
yaliyofanywa katika utekelezaji wa sera/utaratibu wa ujira katika 
mwaka huu. 
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1 Kampuni ilianza kutumia kanuni ya uandaaji na uwasilishaji wa taarifa za Gharama za kukodi, ‘IFRS 16’ mnamo tarehe 1 Aprili 2019, hivyo taarifa ya fedha kwa mwaka unaoishia 
tarehe 31 Machi 2020 zimefuata utaratibu wa IFRS 16 wakati  taarifa ambatanishwa ya mwaka 2019 inafuata kanuni ya awali ya ‘IAS 17’. Athari kifedha za kuanza kutumia 
kanuni ya IFRS 16 zimeelezwa katika maelezo 4 ya taarifa za fedha za Kampuni.

Wakurugenzi wanawasilisha taarifa yao pamoja na taarifa iliyokaguliwa ya jumla ya fedha ya Vodacom Tanzania Public Limited Company 
(‘Kampuni’), na kampuni zake tanzu (kwa pamoja, ‘Kundi Kampuni’) kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2020.

Aina ya biashara
Kundi la Kampuni huendesha biashara ya kutoa huduma ya mtandao wa mawasiliano ya simu na huduma za fedha kwa njia ya simu nchini 
Tanzania. Pia linatoa huduma nyingine za mawasiliano, ikiwa ni pamoja na huduma za mawasiliano ya kuunganishwa kwa waya.

Tathmini ya Masuala ya Kiuendeshaji na Kifedha
Matokeo kwa mwaka huu yamewekwa katika taarifa za pamoja na taarifa binafsi za faida au hasara na mapato mengine.

Mapato ya Kundi la Kampuni kwa mwaka yaliongezeka kwa 0.8% hadi Shilingi milioni 1 032 667 (2019: Shilingi milioni 1 024 587). Faida ya 
uendeshaji ya Kundi la Kampuni ilipungua kwa 16.8% hadi Shilingi milioni 95 999 (2019: Shilingi milioni 115 333). Faida halisi ya Kundi la 
Kampuni kwa mwaka ilipungua kwa 49.6%1 hadi Shilingi milioni 45 762 (2019: Shilingi milioni 90 761).

Mapato ya Kundi la Kampuni kabla ya riba; kodi; uchakavu; ulipaji madeni; faida au hasara katika kuondosha mali, mitambo na mali 
zisizoshikika; na gharama zinazohusiana na malipo kwa kutumia hisa (‘EBITDA’) yaliongezeka kwa 26.5% hadi Shilingi milioni 364 996 (2019: 
Shilingi milioni 288 656) na kiwango cha EBITDA cha 35.4%, ikiwa ni ongezeko la alama 7.2 ukifananisha na mwaka uliotangulia.

Wateja walio tumia huduma zetu katika kipindi cha siku 90 zilizopita wameongezeka hadi kufikia 15 513 000 (2019: 14 133 000) ikiwa ni 
ongezeko la 9.8% kwa mwaka (2019: 9.6%).

Gawio
Katika Mkutano Mkuu wa Mwaka (‘AGM’) uliofanyika tarehe 20 Septemba 2019, wanahisa walipitisha gawio la mwisho la jumla la Shilingi 20.43 
(2019: Shilingi 17.33) kwa kila hisa, sawa na Shilingi milioni 54 454 (2019: Shilingi milioni 38 819), zilizolipwa kutoka katika akiba ya mapato ya 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Machi 2019.

Kiasi hicho cha gawio kilikuwa sawa na 60% (2019: 60%) ya faida halisi baada ya kodi. 

Gawio la Shilingi milioni 54 454 zililipwa tarehe 18 Oktoba 2019 kwa wanahisa waliorekodiwa katika rejesta wakati wa kufunga biashara tarehe 
22 Agosti 2019.

Bodi ya Wakurugenzi (‘Bodi’) itapendekeza gawio kwa ajili ya kupitishwa na wanahisa katika Mkutano Mkuu wa Mwaka kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 31 Machi 2020 kulingana na sera ifuatayo ya gawio:

• Kampuni inakusudia kulipa sehemu kubwa ya faida yake baada ya kodi kadri itakavyopatikana baada ya kubakiza kiasi hicho na kulipa 
madeni kama itakavyokuwa muhimu kukidhi matakwa ya bajeti na mpango wa biashara, na kuzingatia fedha zinazotakiwa kwa ajili ya 
uwekezaji. Hakuna tarehe maalum iliyopangwa ya kustahili kupata gawio na tarehe ya malipo itapendekezwa na Bodi na kupitishwa na 
wanahisa wakati wa kutoa tamko, kwa kuzingatia matakwa ya taratibu za kuorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam (‘DSE’).

Kwa kuzingatia yaliyosemwa hapo juu, sera ya gawio ni kulipa angalau 50% ya faida baada ya kodi.

Uwezo wa kulipa madeni na ukwasi wa kampuni 
Bodi inaona kuwa Kampuni ina uwezo wa kulipa madeni, kulingana na matakwa ya Sheria ya Makampuni, Na 12 ya mwaka 2002 ya Tanzania. 
Kampuni ilikuwa na mali za thamani ya Shilingi milioni 470 064 kwa 31 Machi 2020 (2019: mali zilikuwa za thamani ya Shilingi 
milioni 506 253) ambazo ni pamoja na fedha taslimu na uwekezaji wa Hawala za Serikali ya Tanzania jumla ya Shilingi milioni 638 471 (2019: 
Shilingi milioni 616 198).

Taarifa ya wakurugenzi  
Kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2020
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2 Rejea maelezo 27 ya Taarifa ya fedha ya Kampuni na kampuni tanzu.
3. Gharama haijajumuisha gharama za leseni ya masafa  Shilingi milioni 22 669.

Muundo wa mtaji na umiliki wa hisa
Umiliki wa hisa2 zilizolipwa kwa asilimia kama inavyooneshwa hapo chini:

2020
%

2019
%

Vodacom Group Limited 75.00 48.75
Mirambo Limited – 26.25
Wanahisa wengine 25.00 25.00

100.00 100.00

Mwaka huu, Vodacom Group Limited ilinunua 26.25% ya hisa zilikuwa zinamilikiwa na kampuni ya Mirambo.

Kundi la Kampuni linamilikiwa na kampuni mama, Vodacom Group Limited, ambayo mnamo tarehe 31 Machi 2020 ilikuwa inamiliki 75% ya 
hisa zinazomilikiwa moja kwa moja (31 Machi 2019: ilikuwa inamiliki 48.75% za hisa za Kampuni moja kwa moja, na 12.86% kupitia kampuni ya 
Mirambo ambayo ilikuwa inamiliki 26.25% za hisa za Kampuni), na kiasi kilichobaki 25% zikimilikiwa na umma.

Tarehe 31 Machi 2020, mtaji wa hisa ulioidhinishwa wa Kampuni la Kampuni ulikuwa Shilingi milioni 200 000 ikiwa ni hisa milioni 4 000 za kawaida 
zenye thamani ya Shilingi 50 kwa kila hisa, wakati mtaji wa hisa uliolipwa ni Shilingi milioni 112 000 unaotokana na hisa za kawaida 2 240 000 300 
zenye thamani ya Shilingi 50 kwa kila hisa. Hakukuwa na mabadiliko katika mtaji wa hisa ulioidhinishwa na mtaji uliotolewa mwaka huu.

Gharama za uwekezaji 
Mwaka huu, Kundi la Kampuni liliwekeza kiasi cha Shilingi milioni 159 393 (2019: Shilingi milioni 171 4323 mbali na kiasi cha shilingi milioni 22 
669 zilizotumika kununua leseni ya masafa) katika umiliki, mitambo na mali zisizoshikika. Mtaji huu uligharimiwa kwa kutumia fedha 
zilizozalishwa ndani.

Maelezo zaidi kuhusu umiliki, mitambo na mali zisizoshikika za Kampuni yamewasilishwa katika Maelezo 18 na 19 kwenye taarifa za fedha za 
pamoja na taarifa binafsi za fedha za kampuni.

Taarifa kuhusu majukumu ya Kampuni zimewasilishwa katika Maelezo 35 katika taarifa za pamoja za fedha na taarifa binafsi za fedha za kampuni.

Mipango ya biashara na maendeleo ya baadaye
Kampuni inalenga kuendeleza uwekezaji katika vichocheo vyake muhimu ambavyo ni data, M-Pesa na huduma kwa wateja wa matumizi ya biashara.

Kampuni tanzu na taasisi zake 
Taarifa za fedha za kampuni zinajumuisha taarifa za fedha za kampuni zake tanzu, yaani Vodacom Trust Limited (awali ilijulikana kama M-Pesa 
Limited) ambayo ni kampuni yenye ukomo kwa udhamini na ina mtaji wa hisa; na Shared Networks Tanzania Limited (‘SNT’), Vodacom Tanzania 
Limited (iliyosajiliwa huko Zanzibar) na M-Pesa Limited, ambazo ni kampuni zenye dhima ya ukomo na mtaji wa hisa. Taarifa za pamoja za 
fedha pia zinajumuisha taasisi ya M-Pesa yenye muundo wa pamoja, Wadhamini Waliosajiliwa wa M-Pesa (‘Trust’).

Shughuli kuu ya Vodacom Trust Limited ni kuwa kama wadhamini na/au afisa mwingine yeyote mwenye jukumu la kulinda na kukinga fedha 
zote zilizopatikana kutokana na/au zinazohusiana na huduma za fedha kwa simu kupitia M-Pesa kwa faida ya watumiaji wa huduma za M-Pesa. 

Tarehe 23 Oktoba 2018, jina la kampuni lilibadilishwa kutoka ‘M-Pesa Limited’ kuwa ‘Vodacom Trust Limited’ kufuatia kutolewa kwa hati ya 
kubadili jina iliyotolewa na Wakala wa Usajili na Leseni Tanzania (‘BRELA’). Kubadili jina ilikuwa muhimu ili kuwezesha kufuata Sheria ya Mfumo 
wa Taifa wa Malipo, 2015. Akiba zilizomilikiwa kiudhamini na ‘Vodacom Trust Limited’ zilihamishiwa kwa wadhamini kulingana na kanuni za 
Mfumo wa Taifa wa Malipo. Kufuatia hatua hiyo, Vodacom Trust Limited itafungwa.

Tarehe 19 Julai 2016, Kzundi la Kampuni lilinunua 100% ya hisa za SNT. Malipo ya fedha taslimu kiasi cha Shilingi milioni 20 609 (85%) yalilipwa 
Agosti 2016. Salio lililobaki la Shilingi milioni 3 637 sawa na 15% ya jumla ya gharama yote ya ununuzi ililipwa mwezi Machi 2018. SNT ilikuwa 
ikitoa huduma za mtandao kwa mauzo ya jumla ambayo ilikuwa na leseni ya kutumia masafa ya 900 MHz katika maeneo ya vijijini hapa Tanzania. 
Mwaka huu, Vodacom ilipata kibali kutoka Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (‘TCRA’) kutumia masafa ambayo yalikuwa yakimilikiwa na SNT. 
Wakurugenzi wanakusudia kuifunga SNT baada ya kukamilisha uhamishaji wa mali na madeni yake kwenda Kundi la Kampuni.

Vodacom Tanzania Limited (iliyosajiliwa Zanzibar) ina mtaji wa hisa 100 ambazo hazijalipiwa ambapo hisa 99 zilitolewa kwa Kundi la Kampuni. 
Kampuni hii imebaki bila kufanya kazi tangu ilipoandikishwa.

Taarifa ya wakurugenzi inaendelea 
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M-Pesa Limited iliandikishwa tarehe 26 Oktoba 2018. Kulingana na kanuni za Mifumo ya Taifa ya Malipo ambazo zimeanza kutumika kuanzia 
Julai 2016, kampuni hii ilituma maombi ya leseni ya kutoa Huduma za Fedha Kielektroniki (‘EMI’) ambayo ilitolewa na Benki Kuu ya Tanzania 
(‘BoT’) tarehe 13 Machi 2019. Kufuatia kupata leseni hiyo, shughuli kuu za kampuni hii itakuwa kutoa huduma za fedha chini ya kanuni za 
Kutoa Huduma za Fedha Kielektroniki ‘EMI’ zinazosimamiwa na Benki Kuu ya Tanzania. Kundi la Kampuni liliendelea kupanga miundo na 
michakato ya uendeshaji wa kampuni ya M-Pesa. Kampuni hii imeanza kufanya kazi baada ya kipindi tunachotolea taarifa kupita.

Wadhamini wa M-Pesa walisajiliwa chini ya Sheria ya Uandikishaji wa Wadhamini, Sura ya 318 ya Tanzania tarehe 25 Septemba 2019 kwa 
namba ya usajili 5656. Akiba iliyowekwa kwa udhamini wa Vodacom Trust Limited ilihamishiwa kwa Mdhamini wa M-Pesa baada ya kipindi 
tunachotolea taarifa kupita. Mdhamini ni taasisi isiyozalisha faida ambayo ina mamlaka ya kutekeleza malengo yake kwa maslahi mapana ya 
walengwa wa fedha kwenye akaunti za Mdhamini. Shughuli za Mdhamini zitakuwa pamoja na kusimamia na kuangalia ipasavyo akaunti za 
mdhamini; kuhakikisha kunakuwa na usalama wa fedha za walengwa kwenye akaunti za mdhamini na kuzilinda dhidi ya hatari kwa kuchukua 
hatua sahihi za kuweka usalama; kuhakikisha fedha za akaunti ya mdhamini zinatengwa na hazichanganywi na fedha kwa ajili ya shughuli 
nyingine za EMI.

Kukopa
Hadi kufika tarehe 31 Machi 2020 Kampuni haikuwa na mkopo (2019: Hakuna).

Umiliki wa Kampuni 
Vodacom Tanzania Public Limited Company inamilikiwa na kampuni ya Vodacom Group Limited, iliyoandikishwa na yenye makao yake makuu 
katika Jamhuri ya Afrika Kusini ambayo inamiliki kikamilifu 75.0% (2019: 61.6%) ya hisa za Kampuni zilizotolewa. Pia, kampuni ya Vodacom 
Group inamilikiwa na kampuni ya Vodafone Group Plc, iliyoandikishwa na makao yake makuu yapo Uingereza.

Miamala ya makampuni washirika 
Miamala ya makampuni washirika ilifanyika kwa mtiriko wa kawaida wa kibiashara. Maelezo ya miamala na salio la miamala hiyo yameelezwa 
katika Maelezo 38 ya taarifa za pamoja za fedha na taarifa za fedha za kampuni binafsi.

Usajili na makao ya kampuni
Kampuni na kampuni zake tanzu zimesajiliwa na makao yake makuu yako katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Wakurugenzi na Katibu wa Kampuni
Wakurugenzi wa Kampuni ambao wamefanya kazi mwaka huu hadi kufikia tarehe ya kutoa taarifa hii ni kama wafuatao:

Cheo/Jina

Amekuwa kazini
 tarehe

1 Aprili 2019
Tarehe ya 

Uteuzi
Tarehe ya 
Kustaafu

Anafanya kazi
katika tarehe ya 

kuripoti

Wakurugenzi
Ali Mufuruki (Mwenyekiti) √ – 1 Disemba 2019 –
Andries Delport* √ – – √
Margaret Ikongo (Mwenyekiti wa Muda) √ 1 Disemba 2019 – √
Henry Surtees** √ – 10 Machi 2020 –
Till Streichert*** √ – – √
Thembeka Semane* √ – – √
Winifred Ouko^ √ – – √
Matimba Mbungela* √ – – √
Diego Gutierrez^^ √ – – √
Kenneth Gomado^^^ √ – – √

Viongozi Watendaji
Hisham Hendi^^^^ √ – – √
Jacques Marais* √ – – √

Katibu wa Kampuni
Caroline Mduma √ – – √

* Mwafrika Kusini  **Mwingereza  ***Mjerumani  ^Mkenya  ^^Mbolivia  ^^^Mghana  ^^^^Mmisri

Wakurugenzi wengine wote ni Raia wa Tanzania.

Taarifa ya wakurugenzi inaendelea
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Maslahi ya wakurugenzi
Wakurugenzi hawana maslahi yoyote ya moja kwa moja katika mtaji wa hisa zilizotolewa za Kampuni au kampuni tanzu yoyote.

Uongozi wa kampuni
Kampuni inahakikisha kuwa huduma za biashara zinatolewa kwa uaminifu, maadili na utaalamu wa hali ya juu. Kanuni za uongozi wa mashirika 
zinasisitiza kutunza nidhamu, uhuru, haki, uwajibikaji kwa jamii, uwazi na uwajibikaji wa wakurugenzi kwa wadau wote. Kanuni hizi zimeingizwa 
kwenye taratibu za usimamizi wa ndani na sera zinazoongoza utendaji wa Kampuni.

Bodi ya Wakurugenzi
Bodi inawajibika kwa ujumla katika mafanikio ya Kampuni. Kazi yake ni kuongoza na kufanya maamuzi ya sahihi katika kuelekeza Kampuni 
kufikia ukuaji endelevu na kuiendesha kwa maslahi ya wanahisa. Wakurugenzi wasio watendaji wanaleta uzoefu na maarifa makubwa waliyo 
nayo kwenye kamati za Bodi. Kamati zote zinafanya kazi chini ya miongozo iliyopitishwa na Bodi, ambayo huboreshwa mara kwa mara ili 
kuendana na mabadaliko katika sheria ya mashirika na taratibu bora za uongozi. Bodi imekasimu baadhi ya majukumu yake katika kamati tatu 
kama inavyoelezwa hapo chini.

Kamati ya Ujira
Kamati ya Ujira inafanya kazi ya kuwezesha na kusaidia Bodi iweze kutekeleza majukumu yake kwa:

• Kupanga na kukubaliana kuhusu ujira na utaratibu wote wa malipo kwa viongozi waandamizi, ukiacha waliotoka kampuni nyingine za 
Vodacom;

• Kupanga, kukubaliana na kuandaa sera ya ujira ya Kampuni na kuhakikisha inaendana na sera ya ujira ya ‘Vodacom Group Limited’;
• Kuhakikisha kuwa mikakati na programu zinazozingatia haki na ushindani zinakuwepo ili kuwezesha kuajiri, kutoa motisha na kubakiza 

wafanyakazi wachapakazi katika ngazi zote ili kusaidia kufanikisha malengo ya kampuni na kulinda maslahi ya wanahisa;
• Kupitia na kupendekeza kwenye Bodi vigezo muhimu vya kupima ufanisi wa viongozi waandamizi katika kutekeleza kazi na majukumu yao; na
• Kuandaa na kutekeleza falsafa ya sera ya ujira.

Kamati ya Uteuzi
Kamati ya Uteuzi inafanya kazi ya kuwezesha na kusaidia Bodi kutekeleza majukumu yake kwa:

• Kuzingatia maslahi au mipango yenye maslahi thabiti ya kifedha;
• Kuhakikisha kuwa ufanisi wa wajumbe wa Bodi unatathminiwa;
• Kupitia sera za kupandisha vyeo, kuhamisha na kusitisha ajira kwa ajili ya Kampuni;
• Kufuatilia ukubwa na muundo wa wajumbe wa Bodi;
• Kutathmini kila mwaka uhuru wa wakurugenzi katika kutekeleza majukumu yao;
• Kupendekeza watu wa kuteuliwa kama wajumbe wa Bodi na kamati zake;
• Kupitia mipango ya Bodi ya kupokezana madaraka;
• Kutathmini muundo na ufanisi wa bodi za kampuni tanzu;
• Kupitisha uteuzi wa watu kwenye bodi za kampuni tanzu;
• Kuhakikisha kama wajumbe wa Bodi wana sifa stahili kwa nafasi zao;
•  Kupitia muundo wa Kampuni ili kuhakikisha kuwa unafaa kutekeleza mkakati na malengo ya muda mrefu ya kibiashara; na
• Kuhakikisha sheria na kanuni husika zinafuatwa.

Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji (ARCC)
Kamati hii ina wajibu wa:

• Kupitia matokeo ya muda ya pamoja, matokeo ya awali, taarifa za mwaka na taarifa za pamoja za fedha za Kampuni na taarifa za fedha za 
kampuni kibinafsi;

• Kufuatilia utekelezaji wa sheria husika na Kanuni za Soko la Hisa la Dar es Salaam;
• Kuripoti kwenye Bodi kuhusu usahihi na ubora wa sera na taratibu za hesabu za Kampuni, ikijumuisha sera na taratibu muhimu za uhasibu;
• Kusimamia michakato ya kutoa taarifa za mwaka za fedha;
• Kutathmini uteuzi na/au kusitisha huduma ya wakaguzi wa nje, pamoja na ada zao za ukaguzi, uhuru na uhalali mchakato wa ukaguzi na 

kuamua aina huduma nyingine zisizo za kikaguzi;
• Kupitisha mpango wa ukaguzi wa ndani wa mwaka;
• Kupokea na kushughulikia ipasavyo malalamiko, ya nje na ndani, yanayohusiana na taratibu za uhasibu na ukaguzi wa ndani au kuhusu 

maudhui au ukaguzi wa kampuni zote zilizo ndani ya taarifa za pamoja za fedha za Kampuni au masuala husika;
• Kupitia na kufuatilia namna ya kushughulikia na kuripoti masuala yanayohusiana na kodi;
• Kufuatilia shughuli na michakato ya usimamizi wa dharura na kutathmini dharura muhimu zaidi za Kampuni; na
• Kufuatilia ufanisi wa michakato ya kuamsha ufahamu na kujenga uelewa wa sheria na kanuni husika ili kuhakikisha kuwa menejimenti 

inazitekeleza.

Taarifa ya wakurugenzi inaendelea
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Michango ya Kisiasa na Kujitolea
Kampuni haikutoa michango yoyote ya kisiasa mwaka huu (2019: hakuna).

Kampuni ilitoa michango kwa Vodacom Tanzania Foundation jumla Shilingi milioni 315 katika mwaka huo (2019: Shilingi milioni 600).

Wajibu wa kampuni kwa jamii
Vodacom Tanzania Foundation (‘Foundation’) ni kampuni yenye dhima ya ukomo kwa dhamana iliyosajiliwa na yenye makao yake katika 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania chini ya Sheria ya Makampuni, 2002 Sura ya 212 ya sheria za Tanzania.

Kufuatia marekebisho ya Sheria ya Makampuni, 2002 na Sheria iliyofanyiwa Marekebisho Madogo, No. 3 ya 2019 ambayo imeanza kutumika 
tarehe 30 Juni 2019, mamlaka ya kusajili makampuni ambayo yanakataza kugawana faida na ambayo hayakusudii kuendesha biashara, 
yalihamishwa kutoka BRELA kwenda kwa Msajili wa Asasi Zisizo za Kiserikali (‘AZISE’). Vilevile, BRELA ilitoa tangazo kwa umma linaloeleza kuwa 
kuanzia tarehe 30 Agosti 2019, Msajili wa Makampuni hatatunza kwenye masjala yake kumbukumbu za kampuni yoyote ambayo hairuhusiwi 
kugawa faida na haikusudii kufanya biashara, na wakashauri kampuni zilizoguswa na mabadiliko hayo kuwasiliana na Msajili wa AZISE ili 
wapatiwe mwongozo na maelekezo kuhusiana na usajili wa AZISE kulingana na Sheria ya Marekebisho Madogo, Na. 3 ya 2019.

Kampuni ya Vodacom Foundation iliathiriwa na mabadiliko haya katika sheria kwa kuwa iliandikishwa kama kampuni yenye dhima ya ukomo 
kwa udhamini isiyokuwa na malengo ya kutengeneza faida. Hivyo ilifutwa kwenye Usajili wa Makampuni tarehe 30 Agosti 2019. Taasisi 
mbadala iitwayo Vodacom Tanzania Foundation, ilisajiliwa na Msajili wa AZISE katika Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto kwa mujibu wa Sheria ya Asasi Zisizokuwa za Kiserikali ya 2002 (iliyorekebiswa mwaka 2005) na Kanuni za Asasi Zisizokuwa za Kiserikali 
(Imerekebishwa) ya 2018 (pamoja, Sheria na Kanuni za AZISE) za Tanzania.

Vodacom Foundation ni ‘mkono’ wa uwajibikaji kwa umma wa Kampuni. Madhumuni yake ni kuleta manufaa kwa umma kupitia matumizi ya 
teknolojia ya simu za kiganjani ili kuboresha maisha ya jamii. Vodacom Foundation inashirikiana na AZISE za ndani, asasi za kiraia, asasi za 
kijamii na mashirika yasiyozalisha faida kuunga mkono juhudi za serikali katika kuboresha elimu, afya na ushirikishwaji kifedha kwa kulenga 
vikundi vya watu walio katika mazingira magumu.

Vodacom Foundation imewekeza Shilingi milioni 16 150 (2019: Shilingi milioni 15 800) tangu ilipoanza kutoa mchango wa kuboresha jamii ya 
Tanzania.

Tahadhari ya Madeni
Masuala ya kodi
Tozo ya kodi siku zijazo, kiwango cha kodi na faida kabla ya kodi ni mambo yanayoweza kuathiriwa na sababu mbalimbali ambazo ni pamoja na 
marekebisho ya mfumo wa kodi yanayofanyika nchini na utatuzi wa migogoro ya kodi iliyopo na Mamlaka ya Kodi Tanzania (‘TRA’ au ‘mamlaka 
ya kodi’) na/au mahakama za kodi.

Kampuni imekuwa na inadhamiria kuendelea kushughulikia masuala yote ya kodi kwa uaminifu na uwazi katika ikiwa ni pamoja na sera ya 
uwazi katika mamlaka ya kodi na ulipaji wa kodi zote zinazotakiwa kulipwa kwa mujibu wa sheria husika za kodi nchini Tanzania.

Kampuni hufanyiwa ukaguzi mara kwa mara na kukadiriwa na mamlaka ya mapato kuhusu taarifa zake za kodi ya mapato na kodi nyinginezo. 
Matokeo ya mapitio hayo ni kuwa katika baadhi ya matukio, migogoro inaweza kutokea na mamlaka ya mapato kuhusu tafsiri au matumizi ya 
kanuni fulani za kodi ambapo sheria hizi za kodi zina maana nyingi na zinaweza kuwa na mawanda mapana ya tafsiri.

Ili kushughulikia na kudhibiti hali ya uwezekano wa mambo ya kodi kuwa na tafsiri zinazotofautiana na hivyo kukosa uhakika wa usahihi, 
utawala bora ni muhimu kutumika ili kuwa na biashara endelevu. Hivyo, misimamo mikuu ya kodi iliyochukuliwa hupitiwa na uongozi na 
kutolewa taarifa kwenye Bodi. Kampuni hutumia msaada wa washauri wa nje wa kodi ambao huunga mkono msimamo uliochukuliwa 
kuhusiana na masuala muhimu ya kodi kuhusu matumizi na tafsiri ya sheria ya kodi.

Kampuni imezingatia masuala yote ya migogoro na mamlaka ya kodi na kuripoti katika vitabu na taarifa za fedha uwezekano wowote wa 
madeni ya ziada kutokana na masuala ya kodi palipo na uwezekano wa hilo kutokea, wakati migogoro bado ikisuluhishwa. Kampuni haitoi 
taarifa zote kwa undani zinazohusu migogoro ya kodi iliyopo kwa sababu masuala hayo bado yapo katika mchakato wa usuluhishi.

Ifuatayo ni migogoro iliyopo ya kodi ambayo inaweza ikasababisha madeni ya kikodi ikiwa Kampuni itashindwa katika mashauri yake. Athari za 
kifedha za migogoro hiyo hazijajumuishwa kama sehemu ya taarifa hii ya fedha. 

•  Punguzo la kodi kutokana na uchakavu wa mitambo 
Migogoro iliyopo ya kodi inayohusu uainishaji wa vifaa vya mawasiliano ya simu kwa ajili ya ukokotoaji wa kodi bado ipo mahakamani. 
TRA haikubaliani na namna Kampuni ilivyotafsiri uainishaji wa vifaa vya mawasiliano ya simu kulingana na Sheria ya Kodi ya Mapato.  
Hata hivyo, suala hili linahusu tofauti ya wakati wa kutambua punguzo la kodi.

Taarifa ya wakurugenzi inaendelea
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• Kodi ya zuio katika huduma za setilaiti, kuzuru kimataifa na mkongo uliopita chini ya bahari
Makadirio yaliyopokelewa na kampuni kuhusiana na kodi ya zuio katika huduma za setilaiti, kuzuru kimataifa na huduma za mkongo uliopita 
chini ya bahari zilizotolewa na watoa huduma wa kimataifa, pia yapo katika mchakato mahakamani.

Kampuni haikukata kodi ya zuio kwenye malipo yaliyofanywa kwa watoa huduma wa kimataifa wa huduma hizi za mawasiliano ya simu kwa 
kuwa Tanzania ni mwanachama wa ’International Telecommunication Union’ (‘ITU’) na imesaini makubaliano na ITU ambayo yanaondoa 
tatizo la kutozwa kodi mara mbili kwa huduma za mawasiliano ya simu. Kampuni imetoa ushahidi (uthibitisho) wa makubaliano hayo baina 
ya ITU na Tanzania.

• Usahihi wa Bei za huduma kutoka kwa kampuni washirika
Kampuni, ikiwa ni sehemu ya kampuni ya kimataifa, inatumia sana huduma zinazotolewa na kampuni washirika kwa namna ambayo 
inaongeza ufanisi, huku miamala ya huduma hizi ikifanyika kwa kanuni za soko. Miamala hii imeandikwa katika nyaraka za Kampuni 
zinazohusu bei za huduma kutoka kwa kampuni washirika kwa mujibu wa kanuni za ndani na miongozo ya OECD. TRA imefanya ukaguzi wa 
miamala hiyo kwa kipindi kati mwaka 2015 hadi 2017 ambapo baadhi ya vipengele vimekuwa na mgogoro kuhusu njia iliyotumika na 
namna vipengele vingine vya kanuni za kukubalina bei ya huduma kwa kampuni washirika, vilivyotumika. 

Mashauri yaliyo mahakamani na madai mengine
Kwa sasa Kampuni ina mashauri mbalimbali ya kisheria yaliyo mahakamani na imetathmini matokeo ya mashauri hayo kwa kushauriana na 
mshauri wake wa kisheria. Kufuatia tathmini hii, menejimenti ya Kampuni imeridhika na hatua zilizochukuliwa ikiwemo tahadhari ya madeni 
kwenye vitabu vya fedha kuhusiana na mashauri haya.

Kampuni pia ina mashtaka ya madai kutokana na mikataba mbalimbali iliyoingia na wabia wake wa biashara. Migogoro inaweza ikaibuka 
kuhusiana na tafsiri au matumizi ya vifungu vya makubaliano ya mkataba. Migogoro hii inaweza ikaamuliwa kinyume na matarajio ya Kampuni 
na hivyo kuisababisha Kampuni kuwajibika. Menejimenti imetathmini kuwa hakuna uhakika wa kutosha katika madai yaliyopo, unaolazimu 
Kampuni kurekodi tahadhari ya madeni ambayo inaweza kulazimika kuyalipa. (2019: Hakuna).

Masuala mengine
Usajili wa wateja kwa alama za vidole
Mnamo tarehe 1 Mei 2019, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa miongozo mipya inayoagiza kuwa usajili halali wa wateja ni ule wa 
kutumia Namba ya Kitambulisho cha Taifa (NIN) kilichotolewa na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA). TCRA iliagiza usajili kwa kutumia 
eKYC usitishwe. Kampuni kwa kushirikiana na wadau wengine katika sekta imeendelea kushirikiana na TCRA kuhakikisha inatekeleza 
maelekezo ya kanuni hizo mpya za usajili. Makampuni ya simu kwa kushirikiana na TCRA na NIDA yalizindua kampeni nchini kote kuielimisha 
jamii ili kuharakisha usajili kwa utaratibu huu mpya.

Mchakato wa usajili kwa alama za vidole ulianza mwezi Mei 2019, na kutakiwa kukamilika ifikapo Desemba 2019, na baadaye muda uliongezwa 
hadi tarehe 20 Januari 2020. Idadi ndogo ya watu waliokuwa na Vitambulisho vya Taifa nchini kote uliathiri mchakato huo. Hadi kufikia tarehe 
20 Januari 2020, Kampuni haikuwa imekamilisha usajili kwa baadhi wateja ambapo TCRA iliagiza kusitishwa kwa awamu, huduma za simu kwa 
wateja ambao hawajakamilisha usajili. Hii ilipelekea Vodacom kuwafungia huduma wateja milioni 2.9 kati ya tarehe 20 Januari na tarehe 31 
Machi 2020. Mpaka kufikia mwisho wa mwaka wa fedha, wateja wengine milioni 2.5 walikuwa bado hawajasajiliwa na hivyo wanatarajiwa 
kufungiwa huduma za simu kwa mujibu wa maagizo ya TCRA, hadi hapo usajili wao utakapokamilika.

Zoezi hili liliathiri mapato ya Kampuni katika robo ya nne ya mwaka wa fedha, na mapato ya mwaka kwa ujumla. Na hili pamoja na ongezeko la 
gharama zilizotumika katika mchakato wa kusajili upya laini za simu, vimeathiri matokeo ya kifedha ya Kampuni. Kampuni inaendelea na 
mchakato wa kusajili laini za simu ambazo hazijasajiliwa kwa kushirikiana na TCRA na wenzetu katika sekta kuhakikisha laini zote za simu 
zinasajiliwa upya. Ingawa hatua zote muhimu zinachukuliwa, athari za wateja ambao hawajasajiliwa na wamesitishiwa huduma, zina athiri 
ufanisi wa kifedha wa Kampuni.

Mabadiliko mengine katika kanuni za usajili wa laini za simu
Tarehe 7 Februari 2020, Serikali ilichapisha Kanuni mpya za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Usajili wa Laini za Simu) 2020. Kanuni hizo 
zimeeleza mchakato wa usajili kwa alama za vidole kwa kutumia kitambulisho cha Taifa, kama utambulisho pekee kwa usajili wa laini za simu 
katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kanuni hizi pia zimeweka ukomo wa idadi ya laini za simu zinazoweza kumilikiwa na mtu binafsi na 
kampuni au taasisi kuanzia tarehe 1 Julai 2020. Mtu binafsi haruhusiwi kumiliki zaidi ya laini moja ya simu kwa ajili ya matumizi ya huduma za 
sauti, ujumbe wa maneno na data na si zaidi ya laini nne za simu kwa matumizi ya mawasiliano ya mashine kwa mashine kutoka kwa kila mtoa 
huduma ya mawasiliano ya simu. Kampuni au taasisi hairuhusiwi kuwa na zaidi ya laini thelathini za simu kwa ajili ya huduma ya sauti, ujumbe 
wa maneno na data na si zaidi ya laini hamsini za simu kwa mawasiliano ya mashine kwa mashine kutoka kwa kila mtoa huduma ya 
mawasiliano ya simu. Inatakiwa kupata kibali cha TCRA ili kumiliki laini za simu za ziada. Kampuni na watoa huduma wengine wa mawasiliano 
ya simu wanashirikiana na TCRA kuweka mfumo wa kiotomatiki ambao utawawezesha wateja kupata kibali cha kumiliki laini za simu za ziada 
kwa urahisi.

Taarifa ya wakurugenzi inaendelea
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Viwango vya tozo kwa simu zinazoingia/kutoka kwenye mitandao mingine ya ndani
TCRA ilichapisha viwango vipya vya kuunganisha mitandao mingine (MTRs) tarehe 29 Desemba 2017 ambavyo vimeanza kutumika kuanzia 
Januari 2018 hadi Desemba 2022. Matokeo yake, viwango vya MTR vimepungua kuanzia Shilingi 10.4 hadi Shilingi 5.2 kuanzia Januari 2020 
(kutoka Shilingi 15.6 hadi Shilingi 10.4 kuanzia Januari 2019). Njia nyiririko ya TCRA inapunguza MTR kila mwaka hadi itakapofika Shilingi 2.00 
mwezi Januari 2022. Rufaa ya Kampuni dhidi ya MTR mpya iliyofunguliwa kwenye Mahakama ya Ushindani Tanzania (FCT) ilisikilizwa mnamo 
Desemba 2019 na uamuzi haukuwa upande wetu.

Ununuzi wa hisa za Mirambo Limited
Mwanahisa mkubwa, Vodacom Group Limited, amenunua hisa milioni 588 za Kampuni zilizokuwa zikimilikiwa hapo awali na Mirambo Limited 
(‘Mirambo’). Ununuzi huu umesababisha Vodacom Group Limited kuongeza jumla ya umiliki wake kwenye Kampuni kutoka 61.6% (moja kwa 
moja na kwa njia nyingine) hadi 75% (moja kwa moja). Muamala ulifanyika mwaka huu baada ya kukamilisha masharti yaliyokuwepo, ikiwa ni 
pamoja na kupata vibali husika.

Matukio baada ya muda wa ripoti hii
Matukio baada ya muda wa ripoti hii yameelezwa katika Maelezo 45 katika taarifa za pamoja za fedha na taarifa binafsi za fedha za kampuni. 
Bodi haina taarifa ya suala au mazingira mengine yoyote yaliyoibuka tangu mwisho wa muda wa kuripoti ambayo yalipaswa kushughulikiwa 
katika taarifa hii, na kuhitaji kufanyiwa marekebisho au kufafanuliwa kwenye taarifa za pamoja au binafsi za fedha.

Mkaguzi wa hesabu
Ernst & Young, mkaguzi wa hesabu kwa mwaka wa fedha 2020, ameonyesha utayari wa kuendelea kufanya kazi nasi na anastahili kuteuliwa 
tena. Azimio la kupendekeza kuteuliwa tena kwa Ernst & Young kama mkaguzi wa hesabu za Kampuni kwa mwaka unaoishia tarehe 31 Machi 
2021 litapelekwa kwenye Mkutano Mkuu wa Mwaka.

Taarifa za pamoja za fedha na taarifa binafsi za fedha za kampuni 
Taarifa za fedha za kampuni na kampuni tanzu kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2020 zilipitishwa na kuidhinishwa na Bodi kutolewa tarehe 
21 Mei 2020.

Kwa agizo la Bodi

 
Margaret Ikongo  Hisham Hendi
Mwenyekiti wa Muda  Mkurugenzi

Taarifa ya wakurugenzi inaendelea
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Sheria ya Makampuni, 2002 Na.12 ya Tanzania inawataka wakurugenzi kuandaa taarifa za pamoja za fedha na taarifa za fedha za kampuni moja 
moja kwa kila mwaka wa fedha ambazo zinaonyesha ipasavyo hali ya kifedha na matokeo ya Kampuni tanzu na Kampuni. Wakurugenzi pia 
wanatakiwa kuhakikisha kuwa Kampuni na Kampuni Tanzu zinatunza kumbukumbu sahihi za hesabu za fedha ambazo zinaeleza kwa usahihi 
wa kutosha, hali ya kifedha na matokeo kwa Kampuni na Kampuni Tanzu. Wakurugenzi pia wana jukumu la kulinda mali za Kampuni na 
Kampuni Tanzu na kuchukua hatua madhubuti za kuzuia na kugundua ulaghai, makossa yasiyo kusudiwa na mambo mengine yasiyo sawa.

Wakurugenzi wanakubali wajibu wa kuandaa taarifa za fedha za Kampuni na Kampuni tanzu, ambazo zimeandaliwa kwa kuzingatia sera sahihi 
za uhasibu zikichangiwa na maamuzi na makadirio ya kimantiki, kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Kuripoti Masuala ya Kifedha (‘IFRS’’) 
na masharti ya Sheria ya Makampuni Na 12, ya mwaka 2002. Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa za fedha za Kampuni na Kampuni tanzu 
zinawasilisha kwa usahihi, katika hali zote, hali ya kifedha na matokeo ya kifedha ya kampuni hizo kulingana na kanuni za IFRS na masharti ya 
Sheria ya Makampuni, Na 12, ya mwaka 2002. Wakurugenzi pia wanakubali wajibu wa kutunza kumbukumbu za fedha ambazo zinaweza 
kutegemewa katika maandalizi ya taarifa za fedha za Kampuni na Kampuni tanzu na vilevile kuandaa, kutekeleza na kusimamia uwepo wa 
mazingira ya usimamizi wa ndani unaowezesha kuandaa na kuwasilisha taarifa za fedha ambazo hazina upotoshaji utokanao na udanganyifu 
au makosa yasiyokusudiwa.

Hakuna dalili yoyote ambayo wakurugenzi wameiona inayoashiria kuwa Kampuni na Kampuni tanzu hazitaweza kuendelea na shughuli zake 
za biashara ndani ya kipindi cha walau miezi kumi na miwili ijayo kutoka tarehe ya tamko hili.

Taarifa ya fedha ya Kampuni na Kampuni tanzu kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2020 zilithibitishwa na kuidhinishwa na Bodi ya 
Wakurugenzi tarehe 21 Mei 2020. 

 
Margaret Ikongo  Hisham Hendi
Mwenyekiti wa Muda  Mkururugenzi

Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi (NBAA) kulingana na mamlaka yaliyotolewa kwake na Sheria ya Wakaguzi na Wahasibu (Usajili) Na. 33 ya 
1972, kama ilivyorekebishwa na Sheria Na. 2 ya 1995, inataka tamko la Mkuu wa Kitengo cha Fedha ambaye anayehusika na maandalizi ya 
taarifa za fedha ya kampuni husika yaambatanishwe na taarifa za fedha.

Ni wajibu wa mtaalamu wa uhasibu kuisaidia Bodi ya Wakurugenzi kutekeleza wajibu wa kuandaa taarifa za fedha za kampuni zikionesha 
muonekano sahihi wa hali ya kifedha na ufanisi kwa mujibu wa IFRS na masharti ya Sheria ya Makampuni, 2002 Na.12.

Jukumu kamili la kisheria la kuandaa taarifa za fedha lipo kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoelezwa katika Tamko la Majukumu ya 
Wakurugenzi katika ukurasa uliotangulia.

Mimi, Robin Kimambo, nikiwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha wa Vodacom Tanzania Public Limited Company ninakiri jukumu langu la kuhakikisha 
kuwa taarifa za fedha za kampuni na kampuni tanzu kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2020 zimeandaliwa kwa mujibu wa IFRS na masharti 
ya Sheria ya Makampuni, 2002 Na.12 ya Tanzania.

Hivyo ninathibitisha kuwa taarifa za fedha za kampuni na kampuni tanzu zinaonesha kwa usahihi hali ya kifedha ya Vodacom Tanzania Public 
Limited Company kwa tarehe hiyo na kuwa wameiandaa kwa kutumia kumbukumbu za fedha zilizotunzwa kwa usahihi.

Robin Kimambo
Namba ya Uanachama wa NBAA: GA4810
Mkuu wa Masuala ya Fedha

21 Mei 2020

Tamko la majukumu ya wakurugenzi
Kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2020

Tamko la mkuu wa kitengo cha fedha 
Kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2020
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Taarifa ya Mkutano Mkuu 

Vodacom Tanzania Public Limited Company 
(Imesajiliwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania) 
(Namba ya usajili 38501) 
(ISIN: TZ1996102715 Ticker code: VODA) 
(‘Vodacom Tanzania’ au ‘Kampuni’)

Taarifa inatolewa kuwa mkutano mkuu wa nne wa Kampuni kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2020 utafanyika siku ya Ijumaa tarehe                              
30 Oktoba 2020, kwa njia ya kielektroniki kuanzia saa nne asubuhi. Mkutano huu utajadili yafuatayo:

1. Kuthibitisha kumbukumbu
Kuthibitisha kumbukumbu za mkutano mkuu wa tatu uliofanyika tarehe 20 Septemba 2019.

Azimio la kawaida namba 1
“ILIAMULIWA KUWA kumbukumbu za mkutano mkuu wa tatu uliofanyika tarehe 20 Septemba 2019 zimethibitishwa.”

Nakala za kumbukumbu zinapatikana kwenye tovuti ya Kampuni www.vodacom.co.tz/investors

2. Kupitisha taarifa za fedha za mwaka zilizokaguliwa
Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2020. 

Azimio la kawaida namba 2
“ILIAMULIWA KUWA taarifa ya fedha zilizokaguliwa za Kampuni ikijumuisha kampuni zake tanzu, pamoja na ripoti ya wakaguzi huru na 
ya wakurugenzi kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2020, zimepokelewa na kupitishwa.”

Taarifa ya mwaka inapatikana katika tovuti ya Kampuni www.vodacom.co.tz/investors

3. Uchaguzi wa wakurugenzi
Kwa kupitia maazimio tofauti:

3.1  Ndg. Nkateko Nyoka, Ndg. Sitholizwe Mdlalose na Ndg. Dejan Kastelic waliteuliwa kwa mujibu wa kifungu cha 86 cha Katiba ya 
Kampuni kujaza nafasi zilizojitokeza katika Bodi na kuendelea kutekeleza majukumu ya kiofisi hadi mkutano wa kawaida unaofuata, na 
hivyo wanastahili kuchaguliwa tena.

Azimio la kawaida namba 3
“ILIAMULIWA KUWA Ndg. Nkateko Nyoka amechaguliwa kuwa mkurugenzi asiye mtendaji.”

Azimio la kawaida namba 4
“ILIAMULIWA KUWA Ndg. Sitholizwe Mdlalose amechaguliwa kuwa mkurugenzi asiye mtendaji.”

Azimio la kawaida namba 5
“ILIAMULIWA KUWA Ndg. Dejan Kastelic amechaguliwa kuwa mkurugenzi asiye mtendaji.”

Ufuatao ni wasifu wa Ndg. N Nyoka, Ndg. S Mdlalose na Ndg. D Kastelic:

Nkateko Nyoka (57)
Afisa Mkuu wa Sheria, Kanuni na Dharura – Vodacom Group Limited
Shahada ya Uzamili ya Sheria na Utawala wa Umma kutoka Chuo Kikuu cha Harvard 
Shahada ya Sheria pamoja na cheti cha uwakili (Baccalaureus Procurationis (B.Proc)) kutoka Chuo cha Witwatersrand, Johannesburg

Bw Nyoka ni Afisa Mkuu wa Sheria, Kanuni na Dharura wa Vodacom Group Limited, Afrika Kusini. Kabla ya kujiunga na Vodacom Group, 
alishika nyadhifa mbalimbali za uongozi MTN (Pty) Limited na MTN Group Limited pamoja Taasisi ya Jamii ya MTN, Afrika Kusini. Pia 
Bw Nyoka alikuwa Afisa Mkuu Mtendaji wa kampuni ya Independent Communications Authority of South Africa (ICASA) ambapo alitoa 
mchango mkubwa uliowezesha mazingira ya ushindani katika sekta ya mawasiliano ya Afrika ya Kusini. Bw Nyoka pia ni mkurugenzi 
wa bodi ya Vodacom Lesotho, Vodacom Msumbiji na Vodacom DRC.
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Taarifa ya Mkutano Mkuu continued

Sitholizwe Mdlalose (40)
Kaimu Afisa Mkuu Fedha wa – Vodacom Group Limited
Shahada ya Uhasibu (BCompt) kutoka Chuo Kikuu cha Afrika ya Kusini 
Cheti cha taaluma ya uhasibu (ACCA)

Bw. Mdlalose ni Mkurugenzi wa fedha wa Vodacom South Africa (VSA), Afrika Kusini tangu 2017. Bwana Mdlalose amewahi kuwa Afisa 
mkuu wa fedha wa biashara za kimataifa na Afisa mtendaji mkuu ukaguzi wa mahesabu ya ndani wa Vodacom Group. Kabla ya kujiunga 
na Vodacom Group Bw Mdlalose alifanya kazi kwa zaidi ya miaka 6 na Vodafone Group akishikilia nyadhifa mbalimbali. Ana zaidi ya 
miaka 19 katika fani ya usimamizi na ushauri wa fedha; ambayo miaka 13 akiwa katika sekta ya mawasiliano ya simu.

Dejan Kastelic (43)
Afisa Mkuu wa Teknolojia – Vodacom Group Limited
Shahada ya Sayansi katika Uhandisi Umeme kutoka Chuo kikuu cha Maribo kilichopo Slovenia 
Alisoma Chuo Kikuu cha Harvard kilichoko Boston Marekani na INSEAD. 
Amejiunga katika program ya Usimamizi wa Biashara huko IEDC Bled 

Bw. Kastelic aliteuliwa kuwa Afisa Mkuu wa Teknolojia wa Vodacom Group, Afrika Kusini mwezi Agosti 2020. Kabla ya kujiunga na 
Vodacom, alikuwa Afisa Mkuu wa Teknolojia na Habari katika kampuni ya PT Indosat Ooredoo TBK, sehemu ya kampuni ya Kundi la 
makampuni ya Ooredoo huko Qatar. Aidha, aliwahi kuwa Mkurugenzi wa kampuni ya Indosat, Singapore na ni Kaimu Mwenyekiti wa 
Bodi ya Usimamizi wa Posta Slovenije d.o.o. Bw Kastelic alianza kazi katika kampuni ya simu Amis Ltd hadi kufikia nafasi ya Afisa Mkuu 
wa Technolojia. Mwaka 2009 alihamia kampuni ya IBM Ulaya Mashariki na Kati kama Meneja Usimamizi wa Rasilimali. Mwaka 2012 
alijiunga na kampuni ya Telkom Austria akiwa kama Mkurugenzi Mtendaji na Afisa Mkuu wa Teknolojia na Habari na baadaye akawa 
Mkurugenzi wa Kundi na Afisa Mkuu wa Technolojia na Habari akisimamia kampuni za simu – Vip mobile, Serbia na Si.Mobil Slovenia. 
Mwaka 2015, alihamishiwa kampuni ya Mobiltel Bulgaria hadi alipoteuliwa kwenye nafasi aliyoishikilia mwanzo katika kampuni ya 
Indosat. Bw Kastelic pia ni mkurugenzi wa bodi ya Vodacom Msumbiji na Vodacom Lesotho.

3.2  Ndg. Winifred Ouko and Ndg. Thembeka Semane wanastahili kustaafu katika mkutano huu mkuu kwa mujibu wa vifungu 104 na 105 
vya Katiba ya Kampuni. Vifungu hivyo vinabainisha kuwa licha ya kustaafu, wanaweza kuchaguliwa kwa mara nyingine tena kuwa 
wakurugenzi.

Azimio la kawaida namba 6
“ILIAMULIWA KUWA Ndg. Winifred Ouko amechaguliwa tena kuwa mkurugenzi huru wa Kampuni.”

Azimio la kawaida namba 7
“ILIAMULIWA KUWA Ndg. Thembeka Semane amechaguliwa tena kuwa mkurugenzi huru wa Kampuni.”

Ufuatao ni wasifu wa Ndg. W Ouko, Ndg. T Semane:

Winifred Ouko (50)
Mkurugenzi huru
Mwenyekiti Kamati ya Ujira
Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anachukuliwa kuwa mtaalamu wa fedha katika kamati hii
Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu cha Cornell, United States of America.
Mwanachama wa Taasisi ya Taaluma ya Uhasibu, Kenya.

Winnie aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Winnie ana uzoefu mkubwa katika masuala 
fedha katika makampuni na miradi. Winnie ni Mkurugenzi Mtendaji wa Lattice Consulting, akiwa na uzoefu wa zaidi ya miaka 20 wa 
kutoa huduma za ushauri katika masuala ya fedha, pamoja na mikakati na mafunzo kwa wateja ndani ya Afrika na Amerika Kaskazini. 
Winnie ni mkurugenzi asiye mtendaji na mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi na Dharura ya Benki ya Absa, Kenya. Pia ni mjumbe wa bodi 
ya Kenya Pooled Water Fund.
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Taarifa ya Mkutano Mkuu continued

Thembeka Semane (44)
Mkurugenzi huru
Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anachukuliwa kuwa mtaalamu wa fedha kwa madhumuni ya 
kamati hii
Stashahada ya Juu katika Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu cha Biashara cha Pretoria Gordon, Afrika Kusini Mwanachama wa Taasisi 
ya Taaluma ya Benki ya Afrika Kusini.

Thembeka aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Thembeka ana uzoefu katika masuala ya 
biashara ukihusisha mikakati ya mashirika, utekelezaji wa mifumo ya biashara, miradi yenye thamani kubwa, utekelezaji na ufuatiliaji, 
utawala bora na vilevile usimamizi wa fedha. Thembeka ni mkurugenzi wa Linea Consulting (Pty) Ltd, mjumbe wa Kamati ya Udhibiti ya 
ACASA & ATNS, akiripoti kwa Waziri wa Usafirishaji wa Afrika Kusini na pia ni mjumbe wa Baraza la ICASA. Thembeka anafanya kazi kama 
mjumbe wa bodi wa Idara ya Makazi EAAB, Mwenyekiti wa Kamati yake ya Fedha na Uwekezaji na ni mjumbe wa Kamati za Ukaguzi na 
Dharura pamoja na ya Rasilimali Watu na Ujira. Pia ni mjumbe wa bodi na mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi wa Dharura na 
Kamati ya Ujira ya Mbuga za Wanyama za Afrika Kusini. Vilevile, Thembeka ni mjumbe wa South African Heritage Resource Agency na 
Kamati ya Uthibiti na Usimamizi wa Utendaji wa Manispaa ya Sol Platje.

4. Uteuzi wa Ernst & Young kuwa wakaguzi huru wa Kampuni
Kuteua kampuni ya Ernst & Young Inc., kama ilivyopendekezwa na Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji, kuwa wakaguzi huru wa 
Kampuni na kushikilia nafasi hiyo hadi mwisho wa mkutano mkuu ujao wa mwaka.

Azimio la kawaida namba 8
“ILIAMULIWA KUWA Ernst & Young Inc. wameteuliwa kuwa wakaguzi huru wa Kampuni na kushikilia nafasi hiyo hadi mwisho wa 
mkutano mkuu ujao wa mwaka.”

5. Uteuzi wa wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji
Kupitia maazimio tofauti na kwa mujibu wa kifungu cha 32(f) cha Katiba ya Kampuni, Ndg. Margaret Ikongo, Ndg. Thembeka Semane 
na Ndg. Winifred Ouko wakiwa wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji wachaguliwe kuendelea kuwa wajumbe wa 
kamati tajwa.

Azimio la kawaida namba 9
“ILIAMULIWA KUWA Ndg. Winifred Ouko amechaguliwa kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

Azimio la kawaida namba 10
“ILIAMULIWA KUWA Ndg. Thembeka Semane amechaguliwa kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

Azimio la kawaida namba 11
“ILIAMULIWA KUWA Ndg. Margaret Ikongo amechaguliwa kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

Wasifu wa Ndg. Margaret Ikongo, Ndg. Winifred Ouko na Ndg. Thembeka Semane umeonyeshwa ukurasa wa 37 na 38.

Margaret Ikongo (62)
Mkurugenzi huru
Mwenyekiti Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anatambuliwa kuwa mtaalamu wa fedha kwa madhumuni ya 
kamati hii
Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara na masuala ya Fedha, Chuo Kikuu Huria Tanzania.
Cheti cha Kimataifa cha Usimamizi wa Viashiria Hatarishi, Taasisi ya Usimamizi wa ViashiriaHatarishi, Uingereza.
Diploma ya Kimataifa ya Usimamizi wa Viashiria Hatarishi na Mjumbe Mhitimu wa Taasisi ya Usimamizi wa ViashiriaHatarishi, Uingereza.
Mjumbe katika Taasisi ya masuala ya Bima, Uingereza.

Margaret aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Pia ni mjumbe wa bodi ya wakurugenzi ya 
NMB Bank PLC na AAR Insurance Tanzania. Kabla ya hapo, Margaret alikaa kwenye Bodi ya Wadhamini ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii (NSSF). Margaret ana uzoefu mkubwa katika masuala ya fedha na utawala bora akiwa ameupata kutokana na kufanya kazi katika 
tasnia ya bima ambapo alikuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Bima la Taifa kwa kupindi cha miaka kumi. Margaret pia alikuwa 
mshauri wa Kamishna wa Mamlaka ya Udhibiti wa Bima Tanzania pamoja na Kaimu Mkuu wa Kurugenzi ya Ufundi.
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Taarifa ya Mkutano Mkuu continued

6. Gawio
6.1 Gawio la mwisho

Kuidhinisha gawio la mwisho la Shi 12.26 kwa kila hisa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Machi 2020 kama ilivyopendekezwa 
na wakurugenzi. Gawio litalipwa kabla au Ijumaa ya tarehe 13 Novemba 2020 kwa wanahisa waliosajiliwa kwenye kitabu cha usajili 
baada ya kufunga biashara ya hisa Jumatano ya tarehe 19 Agosti 2020.

Azimio la kawaida namba 12
“ILIAMULIWA KUWA gawio la mwisho la Shi 12.26 kwa kila hisa ya kawaida kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2020 limeidhinishwa.”

6.2 Gawio maalum
Kuidhinisha gawio maalum la Shi 178.57 kwa kila hisa kama ilivyopendekezwa na wakurugenzi. Gawio litalipwa kabla au Ijumaa ya 
tarehe 13 Novemba 2020 kwa wanahisa waliosajiliwa kwenye kitabu cha usajili baada ya kufunga biashara ya hisa Ijumaa ya tarehe 
16 Oktoba 2020.

Azimio la kawaida namba 13
“ILIAMULIWA KUWA gawio maalum la Shi 178.57 kwa kila hisa ya kawaida limeidhinishwa.”

7. Ada ya wakurugenzi
Kuidhinisha ada ya wakurugenzi wasio watendaji ya dola za Kimarekani 481 000 kuanzia tarehe 1 Novemba 2020 hadi hitimisho la 
mkutano mkuu ujao wa mwaka wa Kampuni, ili kuiwezesha Kampuni kuwavutia watu wenye uwezo, ujuzi na uzoefu unaotakiwa ili 
kutoa mchango unaofaa kwa Kampuni. Hakuna pendekezo la mabadiliko ya ada.

Azimio la kawaida namba 14
“ILIAMULIWA KUWA kiwango cha ada ya mwaka ya wakurugenzi wasio watendaji cha dola za Kimarekani 481 000 kimeidhinishwa kwa 
mchanganuo ufuatao:

Pendekelo la ada
Dola ya

 Marekani1

Ada ya sasa
Dola ya 

Marekani

Mwenyekiti wa Bodi 150 000 150 000
Mjumbe wa Bodi 30 000 30 000
Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 15 000 15 000
Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 8 000 8 000
Mwenyekiti wa Kamati ya Ujira 12 000 12 000
Mjumbe wa Kamati ya Ujira 4 000 4 000
Mjumbe wa Kamati ya Uteuzi 3 000 3 000

1. Ada hii inajumuisha kodi zote ikijumuisha kodi ya zuio, inayolipwa kwa shilingi ya Kitanzania kwa wakurugenzi wazawa, randi ya Afrika Kusini kwa wakurugenzi wa 
Afrika Kusini na dola ya Marekani kwa wakurugenzi wengine. Ada hii inalipwa kila robo mwaka (kwa mikupuo minne) kwa mikutano ya kawaida isiyopungua minne 
kwa mwaka, mikutano maalum mitatu na Mkutano Mkuu wa Mwaka na wa dharura kama itahitajika.

8 Ajenda Maalum
8.1 Uchaguzi wa Mkurugenzi Huru aliyezidi umri wa miaka 70

Kumchagua Jaji (Mstaafu) Thomas B Mihayo kuwa mkurugenzi huru kwa mujibu wa vifungu 194(1) na 194(5) vya Sheria ya Makampuni 
Sura ya 212 ya mwaka 2002 na kwa mujibu wa kifungu cha 75 cha Katika ya Kampuni. 

Azimio maalum namba 1
“ILIAMULIWA KUWA, Jaji (Mstaafu) Thomas B Mihayo amechaguliwa kuwa mkurugenzi huru wa Kampuni.”

Ufuatao ni wasifu wa Jaji (Mstaafu) T B Mihayo:

Jaji (Mstaafu) Thomas B Mihayo (74)
Jaji Mihayo ana uzoefu wa zaidi ya miaka 35 akiwa mtumishi wa mahakama mbalimbali Tanzania. Alianza kama Hakimu Mkazi Mfawidhi 
na akapanda ngazi na kuwa Msajili wa Wilaya hadi kufikia ngazi ya Msajili wa Mahakama Kuu. Aliwahi kuwa Mwanasheria Mkuu wa 
Shirika la Wanasheria Tanzania; Msajili wa LART – mahakama iliyoanzishwa kwa ajili ya kushughulikia kesi zilizohusiana na madeni ya 
mashirika ya umma na hatimaye kwa miaka saba kama Jaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania. Vilevile, Jaji Mihayo aliwahi kuwa mjumbe 
wa Bodi ya Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma; mjumbe wa Bodi ya Benki ya Access na Rais wa Baraza la Habari Tanzania. Pia 
alikuwa Rais na mjumbe wa Baraza wa Chama cha Wanasheria Tanganyika kwa awamu mbili.  
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Taarifa ya Mkutano Mkuu continued

Hivi sasa, Jaji Mihayo ni Rais wa Chama cha Majaji Wastaafu Tanzania; Kamishna wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi na Mwenyekiti wa Bodi 
ya Utalii Tanzania. Pia ni wakili wa Mahakama Kuu ya Tanzania.

Sababu na athari za azimio maalum namba 1
Kukidhi matakwa ya Sheria ya Makampuni Sura ya 212 ya mwaka 2002 ambapo vifungu 194(1) na 194(5) vinahitaji uchaguzi wa 
mjumbe wa bodi aliye na umri wa zaidi ya miaka 70 kufanyika katika mkutano mkuu baada ya kutoa taarifa maalum kwa wanahisa.

Tarehe ya kufunga rejesta
Tarehe ya kufungwa rejesta ya wanahisa wa Kampuni kwa madhumuni ya kustahili kuhudhuria, kushiriki na kupiga kura kwenye mkutano mkuu 
wa mwaka ni Ijumaa tarehe 16 Oktoba 2020.

Kushiriki kwa njia ya kielektroniki
Mkutano mkuu wa nne wa wanahisa utafanyika kwa njia ya kielektroniki kama ilivyoainishwa kwenye kifungu 29 na 63 cha Katiba ya Kampuni.

Mkutano mkuu utaoneshwa mubashara kupitia kiunga cha wavuti kwenye simu janja. Wanahisa waliopo kwenye rejesta itakayofungwa tarehe 
16 Oktoba 2020 wataweza kujisajili ili kushiriki katika mkutano mkuu. Muongozo wa namna ya kushiriki kwa njia ya kielektroniki pamoja na 
kujisajili ili kuweza kupata neno la siri utawekwa kwenye tovitu ya Kampuni www.vodacom.co.tz/investors. Kwa taarifa zaidi tafadhali 
wasiliana nasi kupitia 0800750164.

Wanahisa watawajibika kwa gharama za data na mtandao. Kampuni haitawajibika na upotevu wa mawasiliano kutokana na matatizo ya 
kimtandao/kuishiwa muda wa hewani/kukatika kwa umeme/na matatizo ya kiufundi ya kielektroniki yanayoweza kuathiri ushiriki wa 
mwanahisa kwenye mkutano mkuu mwaka kwa njia ya mtandao.

Wanahisa wanahimizwa kutuma maswali yatokanayo na maazimio yaliyopo kwenye taarifa hii kabla ya mkutano mkuu kwenda kwenye barua 
pepe investorrelations@vodacom.co.tz kabla ya Jumatano ya tarehe 28 Oktoba 2020 saa 4:00 asubuhi. Majibu ya maswali hayo yatatolewa 
katika mkutano mkuu. Uwasilishaji wa maswali haumzuii mwanahisa kuuliza maswali siku ya mkutano mkuu.

Mahudhurio
Wanaostahili kuhudhuria, kuzungumza na kupiga kura kwenye mkutano mkuu wa mwaka ni wanahisa tu.

Wanahisa wanaweza kuteua wawakilishi kuhudhuria, kutoa maoni na kupiga kura kwa niaba yao. Mwakilishi si lazima awe mwanahisa 
wa Kampuni. Fomu ya uwakilishi iliyojazwa pamoja na nakala ya hati ya hisa au risiti ya uwekezaji ya DSE ya mwanahisa, kitambulisho cha  
taifa/kura/leseni ya udereva na taarifa za mawasiliano vitumwe kwa barua pepe kwenda investorrelations@vodacom.co.tz au viwasilishwe 
kwa Katibu wa Kampuni katika ghorofa ya 7, Vodacom Tower, Ursino Estate, Kiwanja namba 23, Barabara ya Bagamoyo, Dar es Salaam, 
Tanzania kabla ya saa 4:00 asubuhi Jumatano ya tarehe 28 Oktoba 2020. Fomu ya uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni  
www.vodacom.co.tz/investors. 

Upigaji kura utaendeshwa kulingana na Katiba na kanuni za Kampuni. Maazimio ya kawaida yatakayopitishwa katika mkutano mkuu huu 
yatapaswa kuungwa mkono na zaidi ya 50% ya kura za wanahisa. Azimio maalum litapaswa kuungwa mkono na angalau 75% ya kura za 
wanahisa.

Wanahisa wenye hisa zisizo kwa majina yao lazima wawapatie watunzaji au wawakilishi wao maelekezo ya kupiga kura katika mkutano mkuu 
wa mwaka. Kama mtunzaji au mwakilishi wako hatapokea maelekezo kutoka kwako, kama itakavyokuwa, itabidi kufanya maamuzi kulingana na 
mamlaka uliyoyatoa kwake.

Wanahisa wanahimizwa kutembelea tovuti ya Kampuni kwa taarifa zaidi.

Imeidhinishwa na Bodi

Caroline M Mduma 
Katibu wa Kampuni

5 Oktoba 2020
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Vodacom Tanzania Public Limited Company
(Imesajiliwa ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania)
(Namba ya Usajili 38501)
(ISIN: TZ1996102715 Ticker code: VODA)
(“Vodacom” au “Kampuni”)

Kifungu A
Ijazwe na wanahisa wote

Jina Kamili

Namba ya hati ya hisa (CDS A/c No)

Idadi ya hisa mwanahisa anazomiliki

Kifungu B
Ijazwe na wanahisa watakaoteuwa wawakilishi (na si Mwenyekiti) kuhudhuria mkutano kwa niaba yao

Mimi(Sisi), mwenye/wenye hati ya hisa zenye idadi ya hisa za kampuni kwa mujibu wa kifungu A, namteua/tunamteua (angalia maelekezo 
namba 1&2)

au akishindwa yeye

au akishindwa yeye

Mwenyekiti wa mkutano mkuu wa mwaka kuwa mwakilishi wangu/wetu kuhudhuria, kushiriki mijadala na kupiga kura kwa niaba yangu/yetu 
katika mkutano mkuu wa mwaka wa nne utakaofanyika kwa nji ya kielektroniki siku ya Ijumaa, tarehe 30 Oktoba 2020 kwa lengo la kutoa 
maamuzi na kupitisha maazimio ya kawaida na maalum, kupiga kura ya kuafiki au kutokuafiki au kutoshiriki kwenye upigaji kura kulingana na 
hisa zilizoandikishwa kwa jina langu/letu. 

Kifungu C
Ijazwe na wanahisa wote

Weka alama x kwenye kisanduku kulingana na matakwa yako.
Vinginevyo mwakilishi wako atapiga kura atakavyoona inafaa.

Naafiki Siafiki Sishiriki

1. Azimio ka kawaida namba 1
Kuthibitisha kumbukumbu za mkutano mkuu wa mwaka uliofanyika tarehe 20 Septemba 2019

2. Azimio la kawaida namba 2
Kupitisha taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2020

3. Azimio la kawaida namba 3 
Kumchagua Nkateko Nyoka kuwa mkurugenzi asiye mtendaji

4. Azimio la kawaida namba 4 
Kumchagua Sitholizwe Mdlalose kuwa mkurugenzi asiye mtendaji

5. Azimio la kawaida namba 5 
Kumchagua Dejan Kastelic kuwa mkurugenzi asiye mtendaji

6. Azimio la kawaida namba 6 
Kumchagua tena Winifred Ouko kuwa mkurugenzi huru

7. Azimio la kawaida namba 7 
Kumchagua tena Thembeka Semane kuwa mkurugenzi huru 

8. Azimio la kawaida namba 8 
Kuchagua Ernst & Young Inc. kuwa wakaguzi wa Kampuni kwa mwaka unaoishia Machi 2021

9. Azimio la kawaida namba 9 
Kumchagua tena Winifred Ouko kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na 
Utekelezaji

10. Azimio la kawaida namba 10 
Kumchagua tena Thembeka Semane kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na 
Utekelezaji

11. Azimio la kawaida namba 11 
Kumchagua tena Margaret Ikongo kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na 
Utekelezaji

12. Azimio la kawaida namba 12 
Kuidhinisha gawio la mwisho la Shi 12.26 kwa kila hisa

13. Azimio la kawaida namba 13 
Kuidhinisha gawio maalum la Shi 178.57 kwa kila hisa

14. Azimio la kawaida namba 14 
Kuidhinisha ada ya mwaka ya wakurugenzi wasio watendaji ya dola za Kimarekani 481 000 kwa 
mwaka

15. Azimio maalum namba 1 
Kumchagua Jaji (mstaafu) Thomas Mihayo kuwa mkurugenzi huru

Imetiwa sahihi tarehe mwezi Oktoba 2020

Sahihi: Sahihi:

Fomu ya mwakilishi iliyojazwa iwasilishwe kwa Katibu wa Kampuni ya Vodacom Tanzania PLC kabla saa 4 asubuhi, Jumatano tarehe 
28 Oktoba 2020.

Fomu ya Mwakilishi 
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1. Mwanahisa anayepaswa kuhudhuria katika mkutano mkuu anaweza kuteua mwakilishi wake kuhudhuria, kutoa maoni na kupiga kura kwa 
niaba yake. Mwakilishi sio lazima awe mwanahisa wa kampuni. Kwa makampuni, fomu ya mwakilishi ijazwe na afisa mwenye mamlaka na 
iwekwe muhuri wa Kampuni husika. 

2. Weka alama ‘X’ kwenye eneo la kujaza kwenye fomu kulingana na kura unayotaka kupiga katika agenda husika. Iwapo utapenda kupiga 
kura kwa hisa pungufu ya hisa unazomiliki, onyesha idadi ya hisa pungufu ambazo ungependa zipige kura. Iwapo maelekezo haya 
hayatazingatiwa, mwakilishi atapiga kura atakavyoona inafaa.

3. Mwanahisa anaweza kuweka jina la mwakilishi/wawakilishi wake kwenye sehemu iliyoonyeshwa kwenye hii fomu bila kufuta kipengele 
cha kuwakilishwa na "Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa mwaka" kilichopo chini ya sehemu ya kuandika majina ya wawakilishi. Mwanahisa 
atapaswa kuweka sahihi yake iwapo atafuta kipengele hicho. Mwakilishi ambaye jina lake limejazwa likiwa la kwanza kwenye fomu ya 
uwakilishi akihudhuria mkutano mkuu ndiye atahusika kufanya maamuzi.

4. Fomu za mwakilishi zilizojazwa pamoja na hati ya hisa au risiti ya uwekezaji ya DSE ya mwanahisa, ziwasilishwe kwa Katibu wa Kampuni – 
ghorofa ya 7, Vodacom Tower, Ursino Estate, Kiwanja na 23, Barabara ya Bagamoyo, Dar es Salaam, Tanzania kabla ya saa 4 asubuhi siku ya 
Jumatano tarehe 28 Oktoba 2020. Aidha, fomu zinaweza kusainiwa kisha kuzituma kwa barua pepe ya investorrelations@vodacom.co.tz. 

5. Mwanahisa akifanya masahihisho/mabadiliko yoyote kwenye fomu ya mwakilishi, atapaswa kuwekwa sahihi yake pembeni ya 
masahihisho/mabadiliko hayo.

6. Wenye hisa wenye umri mdogo kisheria wanapaswa kusimamiwa na wazazi/walezi wao ambao watapaswa kuwa na nyaraka za kisheria za 
kuwathibitisha.

7. Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa mwaka atakubali fomu ya mwakilishi itakavyokuwa imejazwa tofauti na matakwa haya iwapo ataridhika 
na namna ambavyo mwanahisa atapenda kupiga kura.

8. Kwa wale wenye hisa za pamoja/vikundi:
• Yeyote kati yao anaweza kutia sahihi kwenye fomu hii
• Kura ya mwanahisa mkubwa (ukubwa wa hisa utajulikana kulingana na majina yaliorodheshwa kwenye rejista ya wanahisa wa Kampuni) 

itakayopigwa na yeye binafsi au kutumia mwakilishi, ndio itakayoruhusiwa kwa niaba ya wanahisa wenzake kwenye kikundi.

Ms Caroline Mduma
Katibu wa Kampuni
Ghorofa ya 7, Vodacom Tower, Ursino Estate 
Kiwanja na 23, Barabara ya Bagamoyo 
P.O. Box 2369
Dar es Salaam
Barua pepe: investorrelations@vodacom.co.tz

Maelekezo ya fomu ya mwakilishi
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Taarifa kuhusu umiliki

Taarifa za Kampuni
Vodacom Tanzania Public Limited 
Company
(imeandikishwa katika Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania)  
Usajili namba: 38501 
(ISIN: TZ1996102715 Share Code: VODA)

Wakurugenzi  
AA Mufuruki1 (Mwenyekiti), M Ikongo1 
(Mwenyekiti wa Muda), H Hendi 8 
(Mkurugenzi Mtendaji), JJ Marais 3 
(Mkurugenzi wa Fedha), D Gutierrez4, 
T Streichert5, K Gomado6, M Mbungela3, 
ADJ Delport3, W Ouko2, T Semane3, 
HJC Surtees7 

1. Mtanzania 2. Mkenya  3. Mwafrika Kusini 4. Mbolivia 
5. Mjerumani  6. Mghana 7. Mwingereza  8. Mmisri 

Katibu wa Kampuni
Caroline Mduma
15th Floor Vodacom Tower
Plot 23, Ursino Estate 
New Bagamoyo Road
P.O. Box 2369
Dar es Salaam, Tanzania

Ofisi iliyosajiliwa 
Ghorofa ya 15, Vodacom Tower, 
Eneo la Ursino, Kiwanja namba 23, Barabara 
ya Bagamoyo, 
S.L.P. 2369, Dar es Salaam, Tanzania

Mkaguzi wa Hesabu za Fedha
Ernst&Young
Ghorofa ya 4, Tanhouse Tower
Kiwanja namba 34/1, Ursino Kusini Barabara 
ya Bagamoyo,
S.L.P 2475, Dar es Salaam, Tanzania

Watoa huduma za Kibenki
Citibank Tanzania Limited
Citibank House
Kiwanja namba 1962, Barabara ya Toure, 
Oysterbay
S.L.P 71625, Dar es Salaam, Tanzania

National Bank of Commerce Limited
Barabara ya Sokoine & Mtaa wa Azikiwe 
S.L.P 1863
Dar es Salaam, Tanzania

NMB Bank PLC
Mtaa wa Ohio /Barabara ya Ali Hassan Mwinyi
S.L.P  9213
Dar es Salaam, Tanzania

CRDB Bank Plc.
Mtaa wa Azikiwe
SLP 268
Dar es Salaam, Tanzania

Washauri wa Mambo ya Kisheria
Rex Attorneys
344 Barabara ya Toure
Dar es Salaam, Tanzania

IMMMA (Advocates)
Kiwanja namba 357, IMMMA House
Barabara ya Umoja wa Mataifa, Upanga
S.L.P 72484
Dar es salaam, Tanzania

Msajili Masuala ya Hisa 
CSD & Registry Company Limited (CSDR) 
Kambarage House, 
Ghorofa ya 2 , Mtaa wa 6 Ufukoni 
S.L.P. 70081, Dar es Salaam, Tanzania

Mshauri Mkuu aliyesajiliwa wa 
masuala ya Kumfadhili mjumbe 

Orbit Securities Company Limited

Mawasiliano ya Nje 
Rosalynn Mworia

Mahusiano na Wawekezaji 
Hilda Bujiku, Albert Maneno
investorrelations@vodacom.co.tz
www.vodacom.co.tz/investors

Taarifa za Kampuni

Jumla ya hisa # ya hisa % ya hisa

Vodacom Group Limited1 1 680 000 200 75.0%
Mfuko wa Pensheni wa Wafanyakazi wa Serikali (Uwekezaji wa Shirika la Umma SOC Limited, Jamhuri 
ya Afrika Kusini) 164 503 540 7.3%
Wawekezaji wa Kitaasisi (Afrika Mashariki) 249 886 242 11.2%
Wawekezaji wa Kitaasisi (Sehemu nyingine za dunia) 50 438 753 2.3%
Wawekezaji wengineo2 95 171 565 4.2%

2 240 000 300 100.0%

Note
1. Mwaka huu, Vodacom Group Limited ilinunua 26.25% ya hisa zilikuwa zinamilikiwa na kampuni ya Mirambo kama ilivyoainishwa kwenye taarifa ya wakurugenzi 
2. Jumla ya hisa zinazomilikiwa, ikiwa ni pamoja na hisa zilizo chini ya kiwango cha uchanganuzi. Inaweza kujumuisha umiliki wa hisa za ziada za kitaasisi/rejareja.

Umiliki wa hisa kitaasisi

 Machi 2020
 %  Umiliki kitaasisi 
 kwa %
l Tanzania 47.8
l PIC 35.4
l Uganda 6.0
l Wanahisa wengine wa kimataifa 10.9
 100.0

2020
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Taarifa zisizofuata Kanuni za Kimataifa za Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha (‘IFRS’)
Taarifa hii ina baadhi ya hatua zisizofuata Kanuni za Kimataifa za Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha ambazo hazijapitiwa au kuripotiwa na 
wakaguzi wa Kundi la Kampuni za Vodacom (‘Kundi’). Menejimenti ya Kundi inaamini hatua hizi zinatoa taarifa muhimu za ziada kwa kuelewa 
ufanisi wa Kundi la Vodacom au biashara za Kundi la Vodacom kwa sababu zinaeleza hatua zilizotumiwa na Kundi la Vodacom kutathimini 
ufanisi. Hata hivyo, taarifa hizi za ziada zilizowasilishwa hazikufasiliwa kwa njia inayofanana na kampuni zote, ikiwa ni pamoja na zile zilizo 
katika tasnia ya Kundi la Vodacom. Hivyo, inawezekana haiwezi kulinganishwa na hatua zinazofanana na kutolewa taarifa na kampuni nyingine. 
Kwa kuongezea, ingawa hatua hizi ni muhimu katika usimamizi wa biashara, hazipaswi kuangaliwa kipwekepweke au kama mbadala, badala 
yake ziwe kama kijalizo, katika hatua za Kanuni za Kimataifa za Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha. Rejea katika sehemu ya ‘Ufanisi wetu’ ya taarifa 
hii kwa maelezo yanayohusiana na mapato ya huduma, EBIT na mapato kwa kila hisa.

Alama za Biashara
Vodafone, logo ya Vodafone, M-Pesa, Vodacom, Wakulima Waliounganishwa na Vodafone Supernet ni alama za biashara za Vodafone Group Plc 
(au ina program zinazosubiria). M-Fundi, M-Shamba, M-Pawa na Vodacom Faraja ni alama za biashara za Vodacom Tanzania Public Limited 
Company (au ina program zinazosubiria). Bidhaa zingine na majina ya kampuni yaliyotajwa hapa yanaweza kuwa alama za biashara za wamiliki 
wao husika.

Matamko ya Matarajio
Taarifa hii, ambayo inajumuisha imeweka matokeo ya awali ya Kundi kwa mwaka unaoishia tarehe 31 Machi 2019, lina ‘matamko ya 
matumaini’, ambayo, yanatumika kama yalivyo vingenevyo yameelezwa kwenye Muhtasari uliotolewa na Kampuni tarehe 12 Februari 2017 
haujapitiwa au kuripotiwa na wakaguzi wa Kundi, kuhusiana na hali ya kifedha ya Kundi, matokeo ya uendeshaji na biashara na taarifa Fulani 
zinazohusiana na mipango na malengo ya Kundi la Vodacom. Hasa, matamko hayo ya kuangalia mbele yanajumuisha matamko yanayohusiana 
na: ufanisi wa baadaye wa Kundi la Vodacom; matumizi ya mtaji siku zijazo, ununuzi, kujitoa, gharama, mapato, masharti ya kifedha, sera ya 
gawio na maendeleo ya baadaye; mikakati ya biashara na uwekezaji inayohusiana na upanuzi na ukuaji wa Kundi la Vodacom; athari za udhibiti 
wa biashara za Kundi la Vodacom unaofanywa na serikali katika nchi inapofanya shughuli zake; matarajio ya Kundi la Vodacom kuhusiana na 
tarehe za uzinduzi na kuanza uuzaji wa bidhaa, huduma au teknolojia; matarajio kuhusu mazingira ya uendeshaji na hali ya soko; ongezeko la 
wateja na matumizi; na kiwango cha ongezeko la gawio kwa Kundi.

Matamko ya kuangalia mbele wakati mwingine, lakini si wakati wote, hubainishwa kwa matumizi yao ya tarehe katika wakati ujao au Maneno 
kama ‘nita’, ‘tarajia’, ‘kusudia’, ‘ninge’, ‘weza’, ‘paswa’, ‘amini’, ‘panga’ au ‘lenga’ (pamoja na miundo yao ya ukanushi). Kwa hali yao, matamko ya 
kuangalia mbele kwa asili yanatabirika, yanaweza kukisiwa na yanajumuisha hatari na mashaka kwa sababu yanahusiana na matumio na 
yanategemea mazingira ambayo yanaweza kutokea au yasitokee siku za baadaye. Kuna sababu mbalimbali ambazo zinaweza kusababisha 
matokeo halisi na maendeleo kutofautiana kabisa kuanzia yale yaliyoelezwa au kumaanishwa na matamko haya ya kuangalia mbele. Sababu 
hizi ni pamoja na, ingawa haziishii hapo, zifuatazo: mabadiliko katika hali ya kiuchumi au kisiasa katika masoko yanayohudumiwa kwa shughuli 
za Kundi la Vodacom; ushindani mkubwa kuliko ilivyotarajiwa; gharama kubwa kuliko ilivyotarajiwa au matumizi ya mtaji; ongezeko dogo la 
wateja kuliko ilivyotarajiwa na kupungua kwa wateja wa kudumu; mabadiliko katika hali ya matumizi ya wateja wapya na waliopo; uwezo wa 
Kundi kupanua nafasi yake kimawanda au kuongeza muda au kuchukua leseni mpya; uwezo wa Kundi kufanikisha kuokoa gharama; uwezo wa 
Kundi kutekeleza mkakati wake wa kutumia mkongo; kuanza kutoa bidhaa na huduma mpya; huduma za data (mobile data), upanuzi wa 
Biashara na mtandao wa 4G, mabadiliko katika viwango vya ubadilishaji wa fedha za kigeni, na vilevile katika viwango vya ubadilishaji wa fedha 
za kigeni, na vilevile viwango vya riba; uwezo wa Kundi kupata faida kutokana na kuingia katika ubia au kufanya biashara pamoja na kuingia 
katika kufanya biashara ya huduma na utoaji wa leseni ya chapa; matokeo yasiyofaa kwa Kundi ya kufanya na kuchanganya ununuzi na utupaji; 
mabadiliko katika mfumo wa kisheria ambapo Kundi huendesha shughuli zake; athari  za mashauri ya kisheria na mengineyo; kupoteza 
wasambazaji au kuvurugika kwa mnyororo wa usambazaji; maendeleo katika hali ya fedha ya Kundi, mapato na fedha zinazosambazwa na 
mambo mengine ambayo Bodi imezingatia wakati wa kuamua viwango vya magawio; uwezo wa Kundi kuwa na mtaji wa kufanyia kazi na 
mahitaji mengine; mabadiliko katika viwango  vya kodi kisheria au mchanganyiko wa faida; na/au mabadiliko katika sharia ya kodi. Matamko 
mengine yote yaliyofuata ya kuangalia mbele yawe kwa maandishi au mdomo ambayo ni ya Kampuni, kwa mhusika yeyote wa Kundi au kwa 
watu wowote wanaofanya kwa niaba yao wanastahili katika wingi wao kwa sababu zinarejelewa hapo juu. Uhakika hauwezi kutolewa kuwa 
matamko ya kuangalia mbele katika waraka huu yatafikiwa. Kutegemea kufuata sharia na kanuni zinazotumika, Kampuni haikusudii kuboresha 
matamko haya ya kuangalia mbele na haichukui wajibu wowote wa kufanya hivyo.

Dai la haki
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