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TAHADHARI KWA UMMA 

Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) inapenda kutahadharisha 

Umma kuwa kuna matangazo ya uwepo wa fursa za uwekezaji danganyifu 

kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp, Facebook, Twitter na Instagram 

zikishawishi Umma kuwekeza katika kampuni na mipango ya uwekezaji 

wakiahidiwa kupata faida ya asilimia 150% kila siku na kutoa gawio la faida kila 

baada ya siku 3 kwa kuwekeza kwenye biashara hizo. CMSA inatahadharisha 

Umma kuwa mipango hiyo ni upatu haramu (pyramid schemes) na wananchi 

wako katika hatari ya kupoteza fedha zao. 

Ikumbukwe kuwa mipango kama hiyo imewahi jitokeza siku za nyuma 

ikiendeshwa kwa mifumo tofauti tofauti na kusababisha watu wengi kupoteza 

fedha zao. Mipango hiyo danganyifu inapotosha Umma kuwa ni uwekezaji 

halali kwa kuweka kivutio cha kupata faida kubwa na kwa haraka. Mifano ya 

mipango danganyifu ambayo Wananchi walipoteza pesa zao ni pamoja na 

kampuni ya UPATU, Dollar Jet, Women Empowerment, Development Enterprise 

Community Initiatives (DECI), na mingine mingi.  

Kushiriki katika mipango ya upatu haramu ni kinyume cha Sheria ya Makosa ya 

Jinai Sura ya 16 ya Sheria za Tanzania, ambapo katika Fungu la 171A, 171B na 

171C, ni kosa la jinai kuendesha, kushawishi watu kushiriki, na kushiriki au 

kuchangia fedha katika upatu haramu (pyramid schemes). 

Dalili au Viashiria vya Upatu Haramu 

• Ahadi ya kukuhakishia kupata faida kubwa  kwa kipindi kifupi kwa 

mchango mdogo, bila ya kuwepo na uwezekano wa kupata hasara;  

• Hakuna maelezo ya kina ya jinsi faida au fedha zilizoahidiwa 

zitakavyoweza kupatikana bali huonyesha mseto wa biashara nyingi 

zisizowiana ili kuvutia mshiriki; 

• Mchangiaji hupewa muda mfupi sana kufanya uamuzi wa kujiunga na 

kwamba endapo hatajiunga mapema atakosa bahati; 



• Waendeshaji wana desturí ya kuonyesha kama kivutio kwa wachanjiaji 

wapya orodha ya watu mbali mbali na pengine wenye nyadhifa 

serikalini, kidini, au katika jamii ambao wameshiriki mpango na kufanikiwa;  

• Hakuna mkataba wa kujiunga au kurudishiwa fedha endapo 

mwendeshaji hatatimiza ahadi zake; 

• Hakuna maelezo ya kujitoa katika mpango endapo mshiriki amebadili 

mawazo ya kuendelea kushiriki; 

• Katika mipango hii hakuna  mradi maalum wa kuwekeza fedha hizo wala 

hamna huduma maalumu itokanayo na uwekezaji wa fedha hizo. 

Mapato ya mpango  huo hutokana na wachangiaji wapya na ada ya 

ushiriki;  

Upatu haramu unaendeshwa kwa kutumia kanuni kwamba washiriki wachache 

wa mwanzo watafaidika na wengi watakaojiunga baadaye watapoteza fedha 

zao. Vile vile hakuna mfumo ulioandaliwa kwa kuhakikisha kwamba michango 

yote iliyokusanywa hutumika kwa faida ya wachangiaji.  

Mwananchi unashauriwa kutoa taarifa kuhusiana na matangazo, mikutano au 

mafunzo yanayoendeshwa kushawishi umma kushiriki katika mipango ya upatu 

haramu. Taarifa kuhusu upatu haramu zitolewe kwa Mamlaka husika ikiwa ni 

pamoja na Benki Kuu ya Tanzania (BOT), Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 

Dhamana (CMSA), Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu (FIU) na vyombo vya 

usalama -  Jeshi la Polisi. Taarifa zitolewe kwa:  

Polisi - Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai: Simu. 0787 668306, 0732 999154. 

Tovuti: www.policeforce.go.tz 

Barua pepe: info.phq@tpf.go.tz  

 Benki Kuu ya Tanzania: simu (22) 2233000/20 

Tovuti: www.bot.go.tz 

Barua pepe: adm@bot.go.tz  

Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu (FIU; Simu: 022 2129457 

Tovuti: www.fiu.go.tz   

Barua pepe: fiutz@fiu.go.tz   

Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana: simu (22) 2114959/61 

Tovuti: www.cmsa.go.tz  

Baru apepe: info@cmsa.go.tz  
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Imetolewa na;  

Afisa Mtendaji Mkuu, 

Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana, 

Ghorofa ya 6, Jengo la PPF Tower, 

Makutano ya Mtaa wa Ohio na Garden, 

S.L.P. 75713 Dar es Salaam, 

Simu: +255 22 2114959 / 61 

Faksi: +255 22 2113846 

Barua pepe: info@cmsa.go.tz  

Tovuti: www.cmsa.go.tz  
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