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Mshauri Kiongozi na Dalali Mdhamini

DOKEZO LA HISA

Hisa Moja (1) kwa kila Hisa Moja (1) iliyopo kwa bei
ya Shilingi 110 kwa hisa 
Idadi ya Hisa 97,646,913

Kiasi cha kukusanywa Shilingi 10,741,160,430
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Tarehe ya mwisho kununua Hisa 5 Novemba 2024

Tarehe ya Rekodi 8 Novemba 2024

Usambazaji wa Fomu kwa wanahisa 11 Novemba 2024

Kufungua Mauzo ya Hisa za Upendeleo 11 Novemba 2024

Kufunga Mauzo ya Hisa za Upendeleo 6 Desemba 2024

Tangazo la Matokeo ya Mauzo ya Hisa 11 Desemba 2024

Wasilisho la Rejesta kwa CSDR 12 Desemba 2024

Kuorodhesha kwa hisa DSE 18 Desemba 2024

Novemba
JUMATATU JUMANNE JUMATANO ALHAMISI IJUMAAJUMAPILI JUMAMOSI

Desemba
JUMATATU JUMANNE JUMATANO ALHAMISI IJUMAAJUMAPILI JUMAMOSI

KALENDA YA MATUKIO MUHIMU
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TAARIFA YA ANGALIZO
Chapisho hili limeandaliwa kwa kuzingatia Kanuni za Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana za 
mwaka 2000 zinazosimamia mitaji na Hisa za Upendeleo.

Nakala ya Chapisho hili imewasilishwa kwa Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) kwa ajili 
ya kuidhinishwa; na kwa Msajili wa Makampuni (BRELA) kwa ajili ya kusajiliwa.

Kuidhinishwa kwa chapisho hili na CMSA isichukuliwe kama kiashiria cha sifa za DCB Commercial Bank 
PLC au matumizi yake. Dhamana zilizotolewa katika chapisho hili hazijaidhinishwa wala kutoidhinishwa 
na CMSA.

Wawekezaji tarajiwa wanapaswa kuwa waangalifu kwenye mambo yote yaliyoelezwa kwenye kipengele 
kilichoandikwa “Viashiria vya Hatari” kwenye sehemu ya 5 ya chapisho hili.

Uwapo na mashaka yoyote juu ya yaliyomo kwenye chapisho hili, tafadhali wasiliana na mshauri wako 
mwelekezi wa mambo ya uwekezaji, wakala wa soko la hisa, mwanasheria, afisa wa benki au Mshauri 
mwelekezi wa mambo ya fedha.
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TAARIFA MUHIMU
Dokezo hili linatolewa na DCB Commercial Bank Plc (ambaye kwa kifupi atatambulikana kama “mtoaji” 
au “kampuni”) na limeandaliwa kufuatia kutolewa na kuorodheshwa kwa hisa zinazotolewa chini ya zoezi 
la uongezaji mtaji wa DCB Commercial Bank Plc na hatimaye kuorodheshwa kwa hisa hizo mpya kwenye 
soko kuu la uwekezaji lililopo kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE). Hii ni kufuatia kupitishwa 
kwa azimio la Hisa za Upendeleo  kulikofanywa na Bodi na Wanahisa kupitia makubaliano ya tarehe 14 
Septemba 2024.

Fomu ya Maombi kwa ajili ya usajili wa Hisa za Upendeleo imeambatanishwa pamoja na dokezo hili. 
Zoezi la uuzwaji hisa litafunguliwa saa 3.00 asubuhi tarehe 11 November 2024 na kufungwa saa 10.00 
jioni tarehe 6 Desemba 2024. Hatua za kufuatwa wakati wa kufanya maombi zimeainishwa kwenye 
sehemu ya pili ya dokezo hili na hata kwenye fomu yenyewe ya maombi.

Hisa zitakazoombwa, kutegemeana na maombi, zitapangwa kwa usawa kadri ya taratibu za utoaji 
hisa za DCB Commercial Bank Plc. Hisa hizo ndizo zitazingatiwa wakati wa ugawaji wa gawio kama 
itakavyotangazwa kwa mwaka wa fedha wa 2024 na kuendelea.

	



vDCB COMMERCIAL BANK | DOKEZO LA HISA ZA UPENDELEO

TAARIFA ZA MTAZAMIO

Dokezo hili linajumuisha taarifa za matazamio yatokanayo na shughuli za kampuni. Taarifa zote, 
ukiondoa zile za kihistoria, zinapaswa kuchukuliwa kama taarifa za matazamio na zitajumuisha zile 
zinazohusu mikakati; maoteo ya uchumi; uwekezaji, mapato yatokanayo na soko, fedha, gharama, 
matarajio ya ukuaji, mtazamo wa shughuli za kampuni, kwa mtumishi mmoja mmoja au kampuni 
kwa ujumla; ukwasi, raslimali za mtaji, matumizi na matokeo yoyote kufuatia mashauri yoyote ya 
kisheria.

Taarifa hizi za matazamio hazina uhusiano na mambo ya kihistoria, bali zimezingatia maoni ya 
sasa kuhusu matokeo tarajiwa. Ndiyo maana taarifa hizi zinaongozwa na utumizi wa maneno 
kama “amini”, “inaweza”, “lenga”, “taraji”,”tegemea”, “tazamia”, “tabiri”, “uwezekano” “iliyopangwa” 
“kadiriwa” “tarajali” au mengine yanayofanana na hayo. Mfano wa Taarifa za Matazamio inajumuisha 
taarifa kuhusu msimamo ujao wa kifedha au faida tarajiwa, mtiririko wa kifedha, mkakati wa shirika, 
kiwango cha ukuaji, makadirio ya matumizi ya mtaji, mkakati wa manunuzi, mipango tarajiwa ya 
upanuzi wa miradi. Nyingine ni viwango tarajiwa vya matumizi ya mtaji, viwango vya ubadilishaji 
fedha, utabiri na vigezo vya mauzo, pamoja na vigezo vingine vya hali ya uchumi kama vilevi wango 
vya riba na mfumuko wa bei.

Mtoa dokezo anatoa tahadhali kwamba Taarifa ya Matazamio sio hakikisho la utendaji wa baadae. 
Matokeo halisi, hali ya kifedha na uendeshaji, ukwasi na maendeleo ndani ya sekta yanaweza 
kutofautiana na yale yaliyotarajiwa kwenye dokezo hili au kwenye taarifa ya matarajio.

Wawekezaji tarajiwa lazima wazingatie kwamba taarifa yoyote ya matarajio iloyopo kwenye 
dokezo hili, itahusika kwa tarehe tajwa tu. Ieleweke kwamba wakati flani, vigezo vipya vinavyoweza 
kusababisha kudorora kwa biashara ya DCB Commercial Bank Plc vinaweza kutokea na sio rahisi 
kuvitabiri na pengine kuvizuia.

Mtoa dokezo hawajibiki na hatarajii kufanya mabadiliko yoyote kwenye Taarifa ya Matarajio ndani 
ya dokezo hili baada ya kuchapishwa kwa dokezo hili, isipokuwa iwapo atalazimishwa kufanya 
hivyo kwa mujibu wa sharia.
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TAMKO LA BODI YA WAKURUGENZI
Bodi ya Wakurugenzi wa DCB Commercial Bank PLC, baada ya kujiridhisha inakubali kubeba wajibu wowote 
utakaotokana na kuchapishwa kwa dokezo hili. Mtoa dokezo amethibitisha kwa muithibati kwamba maelezo au 
uhusianisho wowote katika dokezo hili ni kweli na sahihi katika namna zote; na kwamba hakuna taarifa au maelezo 
yaliyoachwa kiasi cha kulifanya dokezo lote au sehemu yake kuwa batili au lenye kutoa taarifa za uongo.

Wakurugenzi wanatakiwa, kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002 kutunza taarifa za kihasibu na 
wanawajibika kwa taarifa zote, ziwe za fedha, au nyingine zozote kama zilivyojumuishwa kwenye taarifa hii.

Wakurugenzi wanatambua kwamba wanawajibika kuweka mifumo ya ndani ya udhibiti wa fedha kama ilivyoanzishwa 
na kampuni, na wanapaswa kuweka mazingira sahihi wakati wote kuhakikisha kuna utangamano. Ili Wakurugenzi 
wafanikiwe kwenye hili, bodi ya wakurugenzi imeweka vigezo kadhaa vya ndani vinavyolenga kupunguza gharama na 
kuondoa uwezekano wa makosa au upotevu wa fedha.

Bodi ya Wakurugenzi wa DCB Commercial Bank PLC, ambao taarifa zao zinapatikana kwenye sehemu ya 
4.5 ya dokezo hili, wanawajibika kwa pamoja na/au binafsi kwa yote kama ilivyoelezwa

Zawadia Nanyaro Regina Mduma 20 Septemba 2024

Mwenyekiti wa Bodi Katibu wa Kampuni Tarehe
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TAMKO LA MWENYEKITI
Wapendwa Wanahisa,

Kwanza kabisa, ningependa kutoa shukrani za dhati 
kwa kila mmoja wenu kwa msaada na ushiriki wenu 
thabiti katika Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika 
tarehe 14 Septemba 2024. Ninafurahi kutangaza 
kwamba idhini yenu ya Kutoa Haki ya Hisa katika 
Mkutano Mkuu uliopita ni hatua muhimu sana 
katika safari yetu ya kuboresha benki yetu na 
kuifanya iweze kuwa  endelevu. Ninawahimiza sana 
wanahisa wote kutumia fursa hii na kujiandikisha 
kwa ajili ya kununua hisa hizi za upendeleo. kabla 
rejista haijafungwa tarehe 8 Novemba 2024.

Mwaka wa 2023, DCB ilionyesha uthabiti na uwezo 
wa kubadilika kuendana na  mazingira ya kiuchumi 
na ya uendeshaji yaliyokuwa yakibadilika. Kama 
benki, tulifanikiwa kuongeza urari wa hesabu 
za benki yetu   kwa 9%; uwiano wa wa mikopo 
chechefu na jumla ya mikopo ghafi ilipungua  kwa 
asilimia 50 kutoka asilimia 12 hadi 6 na mwenendo 
wa amana uliendelea kuwa chanya kwa mwaka 
mzima.

Zaidi ya hayo, Bodi ilifanya uamuzi wa kupitia nafasi 
muhimu za uongozi ambazo ni muhimu kwa 
kufikia mwelekeo wa kimkakati wa miaka 2024 
- 2028. Mnamo 2023, Bodi iliidhinisha uteuzi wa 
Mkurugenzi Mtendaji mpya Bw. Sabasaba Moshingi 
ambaye ana uzoefu mkubwa wa zaidi ya miaka 
30 katika sekta ya benki na ameonyesha uwezo 
mkubwa wa kubadilisha benki ndogo kuwa benki 
ya ngazi ya kwanza. Bw. Moshingi aliungana na 
benki mwishoni mwa mwaka 2023. Na uongozi wa 
sasa, Bodi ina imani kwamba maono ya kimkakati ya 
benki yataweza kutekelezwa ili kuongeza thamani 
kwa wanahisa.

Ili kuhakikisha uthabiti wa biashara kwa muda 
mrefu; Bodi na Uongozi wameandaa mkakati mpya 
wa miaka mitano kwa benki kuanzia 2024 hadi 
2028. Maeneo muhimu ya mkakati ni pamoja na 
kuongeza mtaji wa benki hadi TZS 61 bilioni ifikapo 
2028 na uwiano wa uwezo wa mtaji wa asilimia 
19, mabadiliko ya mkakati wa kukusanya amana, 
ukuaji wa portfolia ya mikopo bora, kutoa huduma 
za benki kwa wafanyakazi wenye kipato cha chini 
na uboreshaji wa njia za utoaji huduma. Mkakati 
mpya wa miaka mitano utasababisha ukuaji wa 
usawa wa karibu nusu trilioni, ukuaji wa faida ya 
mtaji ya asilimia 21.8, na kufikia uwiano wa ufanisi 
wa gharama wa asilimia 48 pamoja na kudumisha 
viwango vya mikopo isiyolipika chini ya asilimia 4.5 
ya benki.

Hivyo basi, Kutoa Hisa za upendeleo si tu kwa ajili 
ya kuongeza mtaji, bali ni hatua muhimu sana 
kuelekea kuimarisha mustakabali wa benki yetu. 
Tumeanzisha mkakati kamili wa kurekebisha 
na kubadilisha ambao, kwa msaada wenu, 
utatekelezwa kwa kasi kubwa. Kutoa Hisa za 
upendeleo kunawakilisha fursa ya pekee kwenu, 
wanahisa wetu wenye thamani, kuchangia na 
kunufaika na kupona kwa benki na mustakabali 
wetu pamoja.

Hivyo basi, tunapendekeza bei ya hisa ya Shilingi 
110, ikionyesha ongezeko la asilimia 21.4 kutoka kwa 
bei ya wastani ya biashara, ambayo tunaamini ni 
sawa kulingana na mwenendo wa soko la sasa

Wakuruenzi wa Kampuni wanawajibika kwa 
ukamilifu na yote yaliyomo kwenye Dokezo hili. 
Tunaomba  myatazame yote yaliyomo humu na 
kuyaelewa vizuri.

Ndimi,

Zawadia Nanyaro

Mwenyekiti wa Bodi
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1.	 TAARIFA KUU KWA MUHTASARI
	 1.1.	 Utangulizi

	 Sehemu hii inajumuisha ufupisho wa ofa kwa ajili ya Hisa Mpya. Dokezo hili lapaswa kusomwa lote 
pamoja na makabrasha mengine yaliyotolewa ili kupata picha halisi ya ofa.

	 1.2. 	 Ofa

	 DCB Commercial Bank PLC imetoa kiasi cha hisa mpya zipatazo 97,646,913 kwa Shilingi 110/= kwa kila hisa 
ili kukusanya Shilingi 10,741,160,430/= (kabla ya ada) kwa kutumia dokezo hili kwa mgawanyo wa hisa moja 
kwenye kila hisa anayomiliki mwanahisa mpaka kufikia wakati rejista itakapofungwa tarehe 08 Novemba 
2024.

	 1.3.  Muhtasari wa taarifa muhimu kuhusu hisa za upendeleo

Bei ya Ofa Shilingi 110 kwa hisa

Idadi ya hisa zinazotolewa Hisa 97,646,913

Mtaji uliokusudiwa kukusanywa kwa Shilingi 10,741,160,430

Uwiano wa hisa za upendeleo Hisa 1 mpya kwa kila hisa 1 iliyopo

	  1.4. Lengo la Hisa za Upendeleo 

	 Kutoa hisa za upendeleo  kunafanyika kufuatia azimio lililofanywa na Bodi ya Wakurugenzi ya DCB 
na kuidhinishwa katika Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 14 Septemba 2024. Mapato 
yatakayopatikana kutokana na Kutoa Haki ya Hisa yatatumika kwa:

•	 Kukusanya kiasi kikubwa cha mtaji wa hisa ili kufadhili ukuaji wa benki kama ilivyoainishwa katika 
mpango mkakati wa miaka mitano.Strengthening the balance sheet of the bank.

•	 Kuhakikisha uimara wa usawa wa benki.

	 1.5.	 Takwimu Msingi Nyingine za Hisa za Upendeleo

Thamani halisi ya  kila hisa Shilingi 250

Jumla ya hisa zilizoidhinishwa na DCB Commercial PLC 400,000,000

Jumla ya hisa  zilizotolewa na kulipwa kabla ya Hisa za 
Upendeleo

97,646,913

Mtaji wa hisa ulioidhinishwa na DCB Commercial Bank PLC Shilingi 100,000,000,000

Mtaji hisa wa DCB Commercial Bank PLC kabla ya kuchapishwa 
kwa Hisa za Upendeleo (Hisa 97,646,913) Shilingi 24,061,904,000

Mtaji wa Soko (bei ya kufungia ilikua Shilingi 140 kwenye soko la 
hisa la Dar es Salaam 31 Agosti 2024) Shilingi 13,670,567,820

Bei ya ofa kwa hisa moja Shilingi 110

Idadi ya hisa mpya za Upendeleo 97,646,913

Idadi kamili ya hisa zilizotolewa na kulipwa baada ya Hisa za 
Upendeleo 195,293,826



2 DCB COMMERCIAL BANK | DOKEZO LA HISA ZA UPENDELEO

	  1.6. Ratiba ya Matukio Muhimu

Tukio Tarehe

Tarehe ya mwisho kununua Hisa 5 Novemba 2024

Tarehe ya Rekodi 8 Novemba 2024

Usambazaji wa Fomu kwa wanahisa 11 Novemba 2024

Kufungua Mauzo ya Hisa za Upendeleo 11 Novemba 2024

Kufunga Mauzo ya Hisa za Upendeleo 6 Desemba 2024

Tangazo la Matokeo ya Mauzo ya Hisa 11 Desemba 2024

Kuwasilisha Rejista kwa CSDR 12 Desemba 2024

Kuorodheshwa kwa Hisa DSE 18 Desemba 2024

	 1.7.	 Maelezo ya Kampuni Toaji

i) Jina DCB Commercial Bank PLC

ii) Jina la Ofisi kadri ya usajili DCB House, Plot No. 182 Block R
Morogoro Road
S.L.P 19798
Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255-22-2172201
Barua pepe: info@dcb.co.tz

iii) Afisa Mtendaji Mkuu Bw. Sabasaba Moshingi

iv) Benki Kuu Bank of Tanzania
S.L.P 2939
Dar es Salaam

v) Wakaguzi wa Nje KPMG East Africa
The Luminary, 2nd Floor
Haile Selassie Road, Masaki
Dar es Salaam
Simu: +255-67-422-003/656-264-800

vi) Kalenda ya Fedha 31 Desemba
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	 1.7.	 Washauri wa Muamala

Mshauri Kiongozi 
	   

iTrust Finance Limited
429 Mahando Street, Block C, 
Masaki
S.L.P 22636,
Dar es Salaam, Tanzania

Benki Pokeaji
  

DCB House, Plot No. 182 Block R
Morogoro Road,
S.L.P 19798,
Dar es Salaam, Tanzania

Wakala Mdhamini

	   iTrust Finance Limited
429 Mahando Street, Block C, 
Masaki
S.L.P 22636,

 Dar es Salaam, Tanzania

Mshauri wa Kisheria

Endoxa Law
15 Tunisia Road,
S.L.P 19798,
Dar es Salaam, Tanzania

Mhasibu Taarifu

Auditax International 
Auditax House,

  S.L.P 77949
3rd Floor, Coca-Cola Road. Dar 
es Salaam, Tanzania.

Msajili

CSD & Registry Company Limited, 
2nd Floor, Kambarage House,
6 Ufukoni Street.
S.L.P 70081,
Dar es Salaam, Tanzania.

	 1.8.	  Matumizi ya Mapato 

	 Mapato halisi yatakayopatikana kutokana na tangazo la Hisa za Upendeleo, yatatumika kwa ajili ya;
•	 kufadhili ukuaji wa benki kama ilivyoainishwa katika mpango mkakati wa miaka mitano.
•	 Kuhakikisha uimara wa usawa wa benki.
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2. MAELEZO YA TANGAZO LA HISA ZA UPENDELEO
	 2.1.	  Msingi wa Bei ya Ofa

	 Wakurugenzi wameweka bei ya Kutoa Hisa za Upendeleo kuwa Shilingi 110 kwa kila hisa, ikiwa 
ni punguzo la takriban asilimia 21.4 kutoka kwa bei ya soko ya Shilingi 140 katika soko la hisa la 
Dar es Salaam kufikia tarehe 31 Agosti 2024. 

	 2.2.	Masharti ya Kutoa Haki ya Hisa

	 2.2.1. Vigezo Vya usajili

	 Waombaji watatakiwa kuzingatia masharti na vigezo vifuatavyo;
1.	 Ofa hii haitawahusu wote wasio kuwa na sifa za wanahisa mpaka kufikia tarehe ya rekodi.
2.	 Hisa za Upendeleo kwa wanahisa ni kwa uwiano wa hisa moja kwa kila hisa moja ya msingi.
3.	 Idadi ya hisa mpya kwa kila mwanahisa mwenye sifa ni kama ilivyoainishwa kwenye dokezo 

Dokezo litapatikana kwa wanahisa kupitia njia za kielektroniki na nakala za karatasi 
zitapatikana pia katika matawi yote ya DCB, ofisi zote za mawakala wa soko la hisa na ofisi 
za DCB.

4.	 Wanahisa wenye sifa, wana uhuru, wakipenda, wa kutochukua hatua yoyote; na uamuzi 
huo utachukuliwa kama inavyoneshwa kwenye 5 na 6 hapa chini. 

5.	 Wanahisa wenye sifa na ambao tayari wamenufaika na stahiki zao, wana haki pia ya 
kuomba kununua hisa ambazo hazikupata wanunuzi. Wanahisa waliostahili watalazimika 
kuonesha idadi ya hisa za ziada katika fomu ya maombi. Baada ya kufungwa kwa zoezi 
hili, hisa zozote ambazo hazitachukuliwa zitagawiwa kwa wanahisa ambao waliomba 
kuchukua hisa zaidi katika fomu zao za maombi.

6.	 Hisa baki zozote, baada ya namba 5 hapo juu, zitatwaliwa na “underwriting consortium” 
gharama ya Shilingi 110 kwa kila hisa kadiri ya masharti yaliyoainishwa kwenye mkataba 
wa uthibitisho.

	 2.2.2. Uhamisho wa Haki

	 Kwa mujibu wa uamuzi wa Bodi ya Wakurugenzi ya DCB Commercial Bank PLC na Mkutano 
Mkuu wa Mwaka, haki hizi zitakuwa kwa wanahisa wa sasa pekee na hazitahamishika.

	 2.2.3. Hali ya Hisa Mpya

	 Hisa Mpya zitapangwa kwa usawa (pari passu) kwa kuzingatia vigezo vyote kwenye mchanganuo 
wa hisa endelevu za DCB Commercial Bank Plc. Hii itajumuisha haki ya kupokea kwa ukamilifu gawio 
na mgawanyo mwingine wowote kadri itakavyotangazwa, kwa mwaka wa fedha unaomalizikia tarehe 31 
Desemba 2024.

	 Wanahisa wenye sifa na watakaokuwa wamekamilisha hatua za kukubali kama zilivyoainishwa 
kwenye dokezo hili, watapokea hisa zao kwa njia ya kielektroniki katika namna ya krediti kupitia 
akaunti zao za CDS. Ni wajibu wa mwanahisa mwenyewe kuhakikisha kwamba taarifa zake za 
akaunti ya CDS ni kama zilivyoainishwa kwenye fomu ya ustahili na ile ya kukubali umiliki wa 
hisa.

	 Hisa mpya zitaingizwa kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) siku ya Ijumaa tarehe 18 
Desemba 2024 huku mauzo yakianza siku hiyohiyo.

	 2.2.4. Tarehe ya kufungua na kufunga Hisa za Upendeleo

	 Haki ya wanahisa kuwa wa kwanza kununua hisa mpya itakuwa kuanzia saa tatu kamili jumatatu 
asubuhi tarehe 11 Novemba 2024 na itafungwa saa 10:00 kamili jioni siku ya Ijumaa tarehe 6 
Desemba 2024.

	 2.3.  Sifa na haki kuhusu hisa

	 Ustahili wa mwanahisa umeoneshwa kwenye Fomu Ya Maombi. Idadi ya hisa mpya 
zitakazotolewa kwa wanahisa wanaostahili imepangwa katika namna ya fidia kutegemeana na 
wastani wa hisa zinazomilikiwa.
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	 2.4. Wanahisa wenye sifa wanaweza kuchagua yafuatayo;

i)	 Kukubali kwa ukamilifu: Mwanahisa anaweza kuamua kuchukua hisa zake zote stahiki:

ii)	 Kukubali kwa sehemu: Mwanahisa anaweza kuamua kulipia hisa chache tu na zinazobaki 
zitahesabiwa kwamba hazikununuliwa. 

iii)	 Kutofanya lolote: Mwanahisa anaweza kuamua kutofanya lolote na hivyo haki yake ya kupata 
hisa itakuwa imeondoka. 

	 2.5.	Hatua za kufuatwa kuhusu Hisa za Upendeleo kwa Wanahisa 

i)	 Pale ofa inapokubaliwa, haiwezi kukataliwa tena.

ii)	 Wote wanaotaka kuomba hisa mpya, watalazimika kujaza fomu  na Kukubalika.

iii)	 DCB Commercial Bank Plc au washauri wake, mawakala walioidhinishwa, mtoa Dokezo au 
wakala wake hawatawajibika kwa lolote pale ambapo Fomu ya maombi haikupokelewa mpaka 
tarehe ya mwisho, ispokuwa tu iwapo jambo hilo limetokea kwa sababu ya uzembe.

iv)	 Kukubali kunaweza kufanywa kwa kupitia fomu ya maombi iliyojazwa kikamilifu na ikatumwa 
kwa njia ya mtandao; au iliyowasilishwa kwa njia ya mkono pamoja na ada ya maombi ambayo 
itategemea kiwango cha hisa kinachoombwa. Kiasi hicho hakiwezi kurudishwa na kitathibitisha 
uhalali wa maombi ya hisa mpya kama itakavyokuwa imeelezwa kwenye fomu husika

v)	 Ikishajazwa, fomu ya maombi lazima irudishwe DCB Commercial Bank Plc moja kwa moja au kupitia 
wakala aliyeidhinishwa. Fomu hiyo itapaswa kuambatana na uthibitisho wa malipo kulingana na 
hisa zinazoombwa. Malipo ya ada ya maombi lazima yafuate utaratibu kama ilivyoelezwa kwenye 
sehemu ya 2.7 sio zaidi ya saa 10.00 jioni siku ya Ijumaa ya tarehe 6 Desemba 2024.

vi)	 Maombi yote yanapaswa kuwasilishwa ndani ya muda kama ulivyotajwa hapo juu. Ni muhimu 
kuzingatia kwamba, maombi yote ya hisa mpya yatakayopokelewa na DCB Commercial Bank Plc 
au Wakala aliyeidhinishwa, nje ya tarehe zilizooneshwa kwenye dokezo hili, hayatasajiliwa.

vii)	 Wanahisa wenye sifa na ambao wangependa kuchukua stahiki zao, watapaswa kujaza kipengele 
cha “Kukubali kwa Ukamilifu” pamoja na vipengele vingine husika vilivyo kwenye Fomu ya 
Maombi. Wanahisa wenye sifa wanaotaka kupokea sehemu tu ya stahiki zao, watapaswa kujaza 
kwenye Fomu ya maombi Sehemu iliyoandikwa “Kukubali kwa Sehemu” pamoja na vipengele 
vingine husika vilivyo kwenye Fomu ya maombi.

viii)	 Wanaoruhusiwa kufanya maombi ni wanahisa wenye sifa tu.

	 2.6.	Ada ya Maombi

	 Malipo ya hisa mpya yaliyo chini ya shilingi milioni tano yatafanywa kupitia benki au mitandao ya 
simu; au kupitia TISS kwa hisa zenye thamani ya zaidi ya shilingi milioni tano. Miamala yote inapaswa 
kuwa kwa shilingi za Kitanzania na ifanywe kwenye akaunti ya benki iliyooneshwa kwenye dokezo hili 
na kwenye fomu husika.

	 Malipo yanaweza pia kufanywa na mwanahisa moja kwa moja kwa kuweka fedha kwenye akaunti ya 
malipo. Ifahamike kwamba hakutakuwa na riba yoyote itakayolipwa na DCB Commercial Bank Plc 
kwa pesa zilizopokelewa.

	 2.7.	Sera ya kukataa

	 Licha ya utaratibu wa kukubalika uliowekwa chini ya kifungu cha 2.5, ni uamuzi wa Wakurugenzi wa DCB 
Commercial Bank Plc na kwa ruhusa ya CMSA maombi yanaweza pia kukataliwa kwa sababu zifuatazo:

a)	 Iwapo fomu ya maombi  inakosekana;.

b)	 Iwapo fomu haina namba ya CDS;

c)	 Kukosekana kwa jina la mwombaji mkuu/waombaji/jina la kampuni ombaji kwenye maombi 
yoyote;

d)	 Kukosekana au kuwapo kwa namba ya utambulisho iliyokosewa, ikiwemo namba ya utambulisho 
wa kampuni;

e)	 Kukosekana kwa namba ya akaunti;

f)	 Hati za utambulisho zisizokidhi;

g)	 Kukosekana kwa maelezo ya kampuni;

h)	 Kukosekana kwa Fomu ya Maombi au iliyopo kuwa imesainiwa kwa njia isiyofaa.
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	 2.8.	 Sera ya Kurejesha Fedha

	 Hakutakuwa na riba itakayolipwa kwa mwanahisa mwenye sifa au mtu mwingine yeyote anayestahili, 
kwa ada yoyote ya maombi. Ikiwa hisa ambazo hazijachukuliwa zimesajiliwa na wanahisa waliopo, 
basi baada ya mgao sawia kwa kila mmoja, marejesho yatalipwa kwenye akaunti ya Benki iliyotolewa 
katika Fomu ya Maombi.

	 1.9.  Haki Zisizochukuliwa na Sera ya Mgawanyo

	 Wanahisa wote wenye sifa watakaoomba Hisa Mpya kwa ukamilifu watapokea idadi kamili ya 
Hisa Mpya kama zilivyooneshwa katika Fomu ya maombi zao. Hisa Mpya ambazo hazijachukuliwa 
zitakuwa Haki Zisizochukuliwa ambazo zitauzwa kwa wanahisa wanaostahiki ambao wameziomba 
kwa Shilingi 110 kwa kila hisa na hisa zozote zilizosalia ambazo hazijachukuliwa zitachukuliwa na 
Wathibitishaji kwa bei sawa na masharti yaliyotolewa katika mkataba wa makubaliano.

	 2.10. Wawekezaji wa Kigeni 

	 Wawekezaji wa Kigeni wenye sifa na wanaotaka kutuma maombi  lazima wajiridhishe na uzingatiaji 
kamili wa sheria za mamlaka husika na ridhaa za serikali na nyinginezo ili kuhakikisha kwamba taratibu 
zote zinazohitajika zinafuatwa, na kuhakikisha kwamba wamelipa na kutuma kodi zote zinazotozwa 
katika mamlaka husika kadiri ya taratibu zilizopo.

	 Kabla ya kutuma maombi na hatimaye kununua Hisa Mpya, wawekezaji wa kigeni wanashauriwa 
kupata ushauri wa kitaalamu toka kwa washauri wao wenyewe iwapo wanahitaji idhini yoyote ya 
serikali au mamlaka nyinginezo na iwapo wanahitaji kuzingatia mahitaji yoyote ya kisheria au udhibiti.

	 Wanahisa wa Kigeni wenye sifa wanaombwa kuzingatia kwamba DCB Commercial Bank Plc iko chini 
ya masharti ya Sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana, Sura ya 79 ya Sheria za Tanzania na Kanuni 
husika zilizowekwa chini yake.

	 2.11. Wajibu wa Kikodi 

	 Wanahisa wenye sifa wanaoguswa na kutaka kushiriki katika Hisa za Upendeleo ya kwanza kwa 
wanahisa, wanapaswa kushauriana na washauri wao wa kodi kuhusu athari au wajibu wowote wa 
kikodi unaoendana na Suala la Haki. DCB Commercial Bank Plc na Wakurugenzi wanaona kuwa si 
sahihi kwa wao kutoa ushauri wa kina kuhusiana na matokeo ya kodi kuhusiana na Suala la Haki 
isipokuwa kwa yale yaliyoainishwa katika Dokezo hili.

	 2.12. Gharama za Ofa

Role Kiasi (SHILINGI)

Malipo ya Washauri 240,000,000

Malipo ya Uhakikisho wa Ununuzi wa Hisa 150,000,000

Ada za Tathmini ya Dokezo  ya CMSA 50,289,430

Ada za Uorodheshaji DSE 30,000,000

Gharama za Uchapishaji 15,000,000

Masoko na Uhamasishaji 25,000,000

Ada za Mawakala wa soko la Hisa  (0.6%) 70,305,790

Gharama nyinginezo 30,000,000

Ada ya CSDR 10,000,000

Jumla ya Gharama za Utoaji Hisa 620,595,220

	 NB.

	 *Takwimu hizi hazijumuishi VAT (panapohusika) na zinaweza kubadilika.

	 2.13.  Sheria Inayosimamia

	 Dokezo hili na mkataba wowote utakaotokana na kukubaliwa kwa ombi la kununua Hisa Mpya 
zitasimamiwa na kufafanuliwa kwa mujibu wa Sheria za Tanzania.
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	 3.	 TAARIFA ZA KAMPUNI TOAJI
	 3.1.	 Historia

	 Benki ya DCB ni benki ya biashara nchini Tanzania. Benki inatoa huduma za kibenki kwa watu binafsi,  
biashara ndogo na za kati, pamoja na wateja wakubwa wa mashirika. DCB Bank ina mtandao wa 
matawi 9, zaidi ya mawakala 700, na ni mwanachama wa zaidi ya ATM 280 za Umoja Switch.

	 DCB ilisajiliwa kama kampuni  tarehe 6 Septemba 2001. Mnamo Aprili 2002, DCB ilianza biashara 
kama taasisi ya kifedha ya kanda. Tarehe 12 Juni 2003, benki ilipewa leseni ya kufanya biashara ya 
kibenki kama Dar es Salaam Community Bank Limited.

	 Mwaka 2008, DCB ikawa benki ya kwanza nchini Tanzania kuorodheshwa kwenye Soko la Hisa la 
Dar es Salaam (DSE). Mnamo Februari 2012, benki ilipewa leseni ya kufanya biashara ya kibenki kote 
nchini kama benki kamili ya biashara. Benki ilibadilisha jina kutoka Dar es Salaam Community Bank 
Plc hadi DCB Commercial Bank Plc.

	 3.2. Maono

	 Dira ya DCB Commercial Bank Plc ni kuwa mtoa huduma wa kifedha anayependekezwa zaidi nchini 
Tanzania

	 3.3.	Mtazamo

	 Kutoa huduma za kifedha zinazofaa, bora, na bunifu kwa wateja wetu wapendwa, huku tukichangia 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi na kuzalisha thamani kwa wanahisa.

	 3.4.	Shughuli Kuu

	 Shughuli kuu za Benki ni kupokea amana kwa mahitaji, kutoa mikopo ya muda mfupi, wa kati, na 
wa muda mrefu, pamoja na huduma zingine za kibenki zinazoruhusiwa chini ya Sheria ya Mabenki 
na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006. Sehemu kuu za biashara ni Watu Binafsi, Mikopo ya Vikundi, na 
wateja wakubwa wa kibiashara.

	 3.5. Maoteo ya Uchumi

	 Mtazamo wa jumla wa utendaji wa jumla wa uchumi wa Tanzania umeendelea kuwa thabiti, huku 
Pato la Taifa (GDP) likiongezeka hadi kufikia asilimia 5.2 mwaka 2023 (ikilinganiushwa na 5.7%: 2022). 
Ukuaji wa Pato la Taifa unatarajiwa kuongezeka katika mwenendowa ukuaji wake wa sasa wa hadi 
kufikia wastani wa karibu 7% kwa mwaka.

	 Matarajio chanya yanatarajiwa kutokana na uwekezaji kimkakati unaoendelea katika sekta ya  
miundombinu hususan barabara, reli na uwekezaji unaoimarisha ukuaji kwenye uzalishaji wa umeme 
nchini, ambavyo vinatarajiwa kuongeza uzalishaji wa ndani.

	 Vichocheo vikuu vya ukuaji wa Pato la Taifa ni kilimo, mawasiliano, usafirishaji, mwingiliano wa 
kifedha, uzalishaji viwandani, ujenzi, na sekta za biashara za rejareja. Kiwango cha mfumuko wa bei 
kimebaki thabiti chini ya asilimia 5 kwa miaka michache iliyopita hata licha ya mitikisiko mikubwa ya 
kimataifa katika minyororo ya ugavi

	 3.6.  Mpango mkakati wa DCB:
•	 Ukuaji wa Mtaji - Uchangiaji wa mtaji kupitia kutoa hisa za haki utaiwezesha benki kuongeza uwezo 

wake wa kutoa mikopo, kuwekeza katika teknolojia za kisasa, na kuboresha utoaji wa huduma 
katika njia zake zote. Zaidi ya kutoa hisa za haki, benki inaendelea kuchunguza njia za ziada za 
kuimarisha mtaji wake. Hii inajumuisha kutoa hati fungani za kampuni ili kuvutia uwekezaji wa 
muda mrefu na ushirikiano wa kimkakati na wakopeshaji wa ndani na wa kimataifa. Miradi hii 
inalenga hasa katika kusaidia wanawake, vijana, na kukuza uendelevu wa mazingira.

•	 Ukuaji wa Amana za Wateja – Mkakati wa ukuaji wa amana za benki unalenga kuongeza uwiano 
wa amana nafuu ikilinganishwa na amana ghali kutoka mchanganyiko wa sasa wa 30:70 hadi 
40:60 ifikapo 2028. Hii itafanikiwa kupitia mipango iliyolengwa kwa sehemu kuu za amana. Benki 
itaimarisha uhusiano wake na wanahisa wake wakuu, hususan mamlaka za serikali za mitaa za Dar 
es Salaam, ili kuelekeza biashara zao kwa Benki ya DCB.

•	 Uboreshaji wa Njia za Huduma – Benki inapanga kuboresha mtandao wake wa matawi pamoja 
na njia zake za kidijitali. Benki inapanga kufungua matawi mapya sita (6) na kuhamisha matawi 
matatu (3) yaliyopo kwenda maeneo ya kibiashara yenye mikakati bora zaidi. Upanuzi huu 
utaongeza uwepo wa kimwili wa benki na kufanya huduma zake kupatikana kwa wateja wengi 
zaidi. Safari ya mabadiliko ya kidijitali itaendelea kwa maboresho ya USSD, programu za simu, benki 
za mtandao, na majukwaa ya mawakala. Maboresho haya yamelenga kuboresha uzoefu wa wateja 
na kuhakikisha kuwa njia za kidijitali zinaweza kushughulikia ongezeko la miamala kwa ufanisi.
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•	 Ukuaji wa Mali Bora na Utofauti wa Mapato - Benki inalenga kukuza mkopo wake kutoka Shilingi 
bilioni 120 hadi Shilingi bilioni 332 ifikapo 2028, wakati huo huo kuongeza vyanzo vya mapato 
yasiyotokana na ufadhili. Hii itafanikiwa kwa kuboresha njia mbadala, bima kupitia benki, fedha za 
biashara, na miamala ya hazina. Benki inalenga kuongeza asilimia ya wateja wanaotumia huduma 
za kidijitali kutoka asilimia 32.5 hadi asilimia 45.0, ili kuongeza ushirikishwaji wa wateja na kizazi 
cha mapato. Mkopo wa mikopo midogo (microcredit) unatarajiwa kukua hadi Shilingi bilioni 50, 
wakati mikopo ya kibiashara inakadiriwa kukua hadi Shilingi bilioni 186.

•	 Huduma za Kibenki kwa Wenye Kipato Kidogo (Mikopo Midogo na MSME) - Kutambua uwezo 
katika sehemu ya kipato cha chini, benki itaongeza mkazo wake katika mikopo midogo na benki 
za MSME. Kwa kupanua huduma za kifedha kwa sehemu ambazo hazijapata huduma za kutosha, 
benki inalenga kuchangia katika ujumuishaji wa kifedha huku ikifaidika na soko lenye ukuaji 
mkubwa.

	 3.7.	Taarifa ya Fedha  kwa kipindi cha miaka mitatu kinachoishia tarehe 31 Desemba 2023

Mambo ya Muhimu ya Kifedha 2021 2022 2023

Shilingi  ‘000 Shilingi ‘000 Shilingi ‘000

Mapato ya Riba Halisi 16,153,371 15,227,027 12,749,506

Gharama za Uendeshaji (18,724,544) (20,667,027) (20,711,618)

Mapato ya Uendeshaji 16,539,701 21,634,375 16,117,665

Jumla ya faida kabla ya Kodi (2,184,843) 967,348 (4,593,953)

Jumla ya faida baada ya Kodi (1,644,060) 747,703 (3,618,232)

Jumla ya Mali 192,453,680 211,904,075 230,982,152

Mikopo Halisi kwa Wateja 114,715,813 120,847,669 120,403,894

Jumla ya Amana 125,291,419 141,941,494 140,053,421

Fedha za Wanahisa 27,579,007 28,469,252 24,708,478

	 3.8.	Uwiano wa Meoneo Muhimu ya kiutendaji

Uwiano Muhimu (%) 2021 2022 2023

Mapato kwa kila hisa Shilingi (16.8) Shilingi 7.7 Shilingi (37.1)

Thamani Halisi  kwa Kila Hisa Shilingi 282.4 Shilingi 291.6 Shilingi 253.3

ROA (%) (0.9%) 0.4% (2.0%)

ROE (%) (6.0%) 3% (15%)

Uwiano wa mikopo chechefu 11.1% 12.2% 6.0%

Uwiano Mtaji Mkuu 14.0% 14.4% 12.0%

Uwiano wa mtaji wa Jumla 0.4% 0.5% 0.4%
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3.9. MUHTASARI WA KIFEDHA KWA KIPINDI CHA MIAKA MITATU KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2023

                                            

               

  

 

 

125,291,419

141,941,494
140,053,421

2021 2022 2023

114,715,813

120,847,669
120,403,894

2021 2022 2023

27,579,007

28,469,252

24,708,478

2021 2022 2023

Amana za Wateja (Shilingi ‘000)  Jumla ya Mali (Shilingi ‘000) 

 Mtaji wa Wanahisa (Shilingi ‘000) Mikopo kwa Wateja Shilingi ‘000)  

192,453,680
211,904,075

230,982,152

2021 2022 2023



10 DCB COMMERCIAL BANK | DOKEZO LA HISA ZA UPENDELEO

	 3.10. Muhtasari wa Makadirio ya Fedha
•	 Inatarajiwa kuwa mali itaongezeka kwa asilimia 19.7 kutoka Shilingi bilioni 231.0 mwaka 2023 hadi 

Shilingi bilioni 276.4 kufikia mwisho wa 2024, na kwa asilimia 17.2 hadi Shilingi bilioni 323.9 mwaka 
2025, na kwa asilimia 21.3 kutoka Shilingi bilioni 323.9 hadi Shilingi bilioni 392.97 kufikia Desemba 
2026.

•	 Fedha za wanahisa zinatarajiwa kuongezeka kwa asilimia 39.7 kutoka Shilingi bilioni 24.7 mwaka 
2023 hadi Shilingi bilioni 34.5 kufikia mwisho wa 2024, na kwa asilimia 8.9 hadi Shilingi bilioni 37.6 
kufikia Desemba 2025, na kwa asilimia 14.9 kutoka Shilingi bilioni 37.6 mwaka 2025 hadi Shilingi 
bilioni 43.2 kufikia Desemba 2026.

•	 Faida baada ya kodi inatarajiwa kuongezeka kutoka hasara ya Shilingi bilioni (3.6) mwaka 2023 
hadi Shilingi milioni 551 kufikia mwisho wa Desemba 2024. Na kuongezeka mpaka kufikia shilingi 
bilioni 15.3 mwaka 2028. 

	 3.11. Mfumo wa Uendeshaji wa DCB

	 DCB ni benki  inayokidhi mahitaji mbalimbali ya kibenki ya watu binafsi, biashara ndogo hadi za kati, 
na wateja wakubwa wa mashirika. Benki imegawanya huduma kwa wateja wake katika huduma za 
wateja wa reja reja, vikundi, wafanyabiashara na makampuni ili kutoa suluhisho maalum zinazokidhi 
mahitaji ya kipekee ya wateja.

	 3.12. Orodha ya Wanahisa Wakuu Hadi kufikia Juni 2024

Wanahisa Wakuu Idadi ya Hisa Uwiano wa 
Umiliki

Umoja Unit trust Scheme 14,091,297 14.32%

Dar es Salaam City Council 10,228,320 10.48%

Ilala Municipal Council 7,866,859 8.06%

UTT-Asset Management & Investor’s Service Plc (UTT-Amis) 7,028,838 7.20%

National Health Insurance Fund 6,000,000 6.14%

Kinondoni Municipal Council 5,625,019 5.76%

Temeke Municipal Council 3,422,252 3.50%

Ubungo Municipal Council 2,877,367 2.95%

Kigamboni Municipal Council 2,281,502 2.34%

Regular Income Unit Trust Scheme 1,588,497 1.63%

Children’s Career Plan Unit Trust Scheme 402,847 0.41%

UTT-Project & Infrastructure Development Plc 100,000 0.10%

Wanahisa wengine 7,196 36,134,115 37.00%

JUMLA 97,646,913 100.00
 

	 3.13. Bodi ya Wakurugenzi

Jina Cheo Uraia

1. Bw. Zawadia J. Nanyaro Mwenyekiti Mtanzania

2. Bw. Alexander M. Sanga Makamu Mwenyekiti Mtanzania

3. Bi. Pamela F. Nchimbi Mjumbe Mtanzania

4. Dkt. Amina A. Baamary Mjumbe Mtanzania

5. Bi. Cliff N. Maregeli Mjumbe Mtanzania

6. Bw. David M. Shambwe Mjumbe Mtanzania

7. Bi. Hanifa S. Hamza Mjumbe Mtanzania

8. Prof. Tadeo A. Satta Mjumbe Mtanzania

9. Bw. Sabasaba K. Moshingi Mjumbe Mtanzania
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	 3.14. Timu ya Uongozi

Jina	 Cheo Uraia

1. Bw. Sabasaba K. Moshingi Mkurugenzi Mtendaji Mtanzania

2. Bi. Regina M. Mduma Mkurugenzi wa Sheria na Katibu wa Kampuni Mtanzania

3. Bw. Siriaki S. Kirki  Kaimu Mkurugenzi wa Fedha Mtanzania

4. Bw. Leonard E. Katamba Mkurugenzi wa Teknolojia na Operesheni Mtanzania

5. Bw. Ramadhan B. Mganga Mkurugenzi wa Idara ya Wateja wakubwa na reja reja Mtanzania

6. Bw. Emmanuel Y. Mushi Kaimu Mkurugenzi wa Viashiria vya Hatari Mtanzania

7. Bi. Msingo O. Mkanzabi Mkurugenzi wa Rasilimali Watu Mtanzania

8. Bw. Deogratius Thadei Mkurugenzi wa Viashiria vya Hatari ya Mikopo Mtanzania

9. Bw. Emmanuel O. Barenga Mkurugenzi wa Ukaguzi wa Ndani Mtanzania
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4.  UTAWALA WA KAMPUNI TOAJI
	 4.1	 Wajibu wa Bodi

	 Jukumu la msingi la Bodi ni kulinda na kuongeza thamani ya wanahisa wa muda mrefu, huku 
ikizingatia maslahi ya wadau wengine. Bodi inawajibika katika usimamizo wote wa wa kampuni 
ikiwemo kuandaa mwelekeo wake wa kimkakati, kuweka sera kwa maeneo yote ya shughuli za 
kampuni, kuidhinisha na kufuatilia mipango ya biashara na bajeti, kupanga mishahara, kuajiri, 
kusitisha ajira na kuweka sera zinazohakikisha uendelevu wa kiutendaji; kuanzisha na kusimamia 
na kufanikisha malengo na kuhakikisha uadilifu wa usimamizi wa hatari, huku ikizinagatia sharia 
na miongozo. Bodi pia ina jukumu la kuidhinisha na kufuatilia taarifa za kifedha na nyingine kwa 
wanahisa.

	 Mwaka 2023, Bodi ilikutana mara kumi na nane (18), ambapo vikao vine (4) vilikuwa vya kawaida 
na kumi na vinne (14) vingine vikao maalum. Bodi imekasimu utendaji wa shughuli za kila siku za 
kampuni kwa Mtendaji Mkuu ambaye husaidiwa na timu ya uongozi. Kamati ya uongozi hualikwa 
kuhudhuria vikao vya bodi na kuwezesha usimamizi wa ufanisi wa shughuli za kampuni. Mikutano 
ya ziada ya kawaida hujumuisha majadiliano na kuidhinisha mpango wa kila mwaka na bajeti, na 
kupitisha akaunti zilizokaguliwa kwa mwaka husika.

 	 4.2	 Muundo wa Bodi

	 Bodi inaundwa na wakurugenzi tisa (9) ikiwemo Mkurugenzi Mtendaji huku nane (8) wao sio watendaji, 
akijimuishwa na Mwenyekiti wa bodi.

	 4.3	 Bodi na kamati ya Uongozi

	 Kazi ya kamati za Bodi ni kuisaidia Bodi katika kutekeleza majukumu yake, katika maeneo muhimu. 
Bodi inazo kamati  tatu (3); Kamati ya Bodi ya Ukaguzi, Hatari na Uzingatiaji, Kamati ya Bodi ya Utawala 
na Rasilimali Watu, Kamati ya Bodi ya Mikopo.

	 4.3.1 Kamati ya Bodi ya Ukaguzina Viashiria vya Hatari na ji

	 Kamati ya Bodi ya Ukugaguzi, Hatari na Uzingatiaji inajumuishwa na wajumbe watatu (3). Kamati 
hufanya mikutano minne (4) ya kawaida na angalau mikutano miwili (2) ya dharura kwa mwaka ili 
kujadili ripoti za utendaji za robo mwaka, taarifa za kifedha za mwaka, na mapitio ya sera za mwaka.

	 Wajumbe wa Kamti ya Bodi ya Ukaguzi, Hatari na Uzingatiaji ni;

Jina Cheo

 Prof. Tadeo A. Satta Mwenyekiti

Bi. Pamela F. Nchimbi Mjumbe

Bw. Cliff N. Maregeli Mjumbe

	 4.3.2 Kamati ya Bodi ya Utawala na Rasilimali Watu

	 Kamati ya Bodi ya Utawala na Rasilimali Watu inajumuishwa na wajumbe wanne (4). Kamati hufanya 
mikutano minne (4) ya kawaida na angalau mkutano moja (1) wa dharura kwa mwaka.

	 Wajumbe wa Kamati ya Utawala na Rasilimali Watu uni;

Jina Cheo

Bw. Alexander Sanga Mwenyekiti

Bw. David Shambwe Mjumbe

Bi. Hanifa Hamza Mjumbe

Dkt. Amina Baamary Mjumbe
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	 4.3.3 Kamati ya Bodi ya Mikopo

	 Kamati ya Bodi ya Mikopo inajumuishwa na wajumbe wanne (4). Kamti hufanya mikutano minne (4) 
ya kawaida kwa mwaka.

	 Wajumbe wa Kamati ya Mikopo ni; 

Jina Cheo

Bw. David M. Shambwe Mwenyekiti

Bw. Alexander M. Sanga Mjumbe

Bi. Hanifa S. Hamza Mjumbe

Dkt. Amina Baamary Mjumbe

	 4.4	 Hisa za Wakurugenzi

	 Mpaka kufikia tarehe 31 Desemba 2023, wakurugenzi wa DCB Commercial Bank Plc walikua na hisa  
za moja kwa moja na ziso moja kwa moja zinazotokana na hisa kama ilivyoonyeshwa hapa chini.  

Mkurugenzi 2023 2022

Bi. Zawadia J. Nanyaro 105,240 21,832

Bi. Pamela F. Nchimbi 466,717 185,020

Bw. Cliff N. Maregeli 79,270 50,934

Bw. David M. Shambwe 47,399 -

Bw. Alexander M. Sanga 21,000 -

Dkt. Amina A. Baamary 9,760 -

Bw. Sabasaba K. Moshingi 67,046 -

Jumla 719,626 614,877

	 4.5	 Wasifu wa Bodi ya Wakurugenzi

	 Wakurugenzi wa Kampuni huteuliwa na wanahisa kwa utaratibu kama ulivyoainishwa kwenye Hati za 
Kuanzishwa kwa kampuni. Ufuatao ni wasifu kwa ufupi, wa wakurugenzi wa kampuni mpaka wakati 
wa kuchapsihwa kwa dokezo hili:

SN JINA CHEO URAIA SIFA NA UZOEFU

1.  Bi. Zawadia 
Nanyaro 

(Miaka 52)

Mwenyekiti asiye 
Mtendaji

Mtanzania Bi. Zawadia Nanyaro ni mtaalamu mahiri 
na mwenye uzoefu mkubwa katika 
masuala ya fedha, ikiwa ni pamoja na 
ukaguzi wa ndani na wa nje, uhasibu, 
na utawala bora. Kwa sasa, anahudumu 
kama Mkurugenzi Mtendaji wa Lilac Lines 
Tanzania, kampuni inayojihusisha na 
ushauri wa ukaguzi na kodi.
Uzoefu wake wa awali unajumuisha nafasi 
katika ngazi tofauti kwenye makampuni 
na mashirika mbalimbali kama vile; 
PriceWaterhouseCoopers (PWC), Tanzania 
Breweries (TBL), na Mamlaka ya Ukanda 
wa Usindikaji Bidhaa za Nje (EPZA).
Ana Shahada ya Uzamili katika Utawala 
wa Biashara katika Fedha (MBA) na 
Shahada ya Biashara katika Uhasibu, zote 
kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. 
Pia ana CPA (T) ya Uhasibu wa Umma 
(CPA-PP), cheti cha Certified Information 
System Auditor (CISA), na ni Mkurugenzi 
aliyethibitishwa kutoka Taasisi ya 
Wakurugenzi Tanzania.
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2. Bw. Alexander 
Sanga 
(Miaka 46)

Makamu 
Mwenyekiti 
asiye Mtendaji

Mtanzania Bw. Alexander Sanga ni mtaalamu 
mwenye uzoefu katika teknolojia, mifumo 
ya taarifa, IT, na usalama wa taarifa za 
kidigitali. Kwa sasa, anahudumu kama 
Mkurugenzi wa Teknolojia ya Habari 
katika Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF).
Ana Shahada ya Uzamili ya Biashara (MBA), 
Certified Information Systems Audit 
(CISA), Certified Information Manager 
(CISM), Agile Expert Certified Credential 
(AEC), Scrum Master Certified Credential 
(SMC), Certified and Information System 
Control (CRISC), Certified in Governance 
of Enterprise IT (CGEIT).

3. Bi. Pamela Nchimbi 
(Miaka 43)

Mjumbe Asiye 
Mtendaji

Mtanzania Bi. Pamela Nchimbi ni mtaalamu mwenye 
uzoefu katika usimamizi wa uwekezaji, 
masoko ya mitaji, dhamana, na usimamizi 
wa fedha. Kwa sasa, anahudumu kama 
mkurugenzi wa Idara ya Usimamizi wa 
Uwekezaji katika UTT Asset Management 
and Investor Services.
Awali, alihudumu kama mtunza hazina 
katika Commercial Bank of Africa. 
Ana Shahada ya Uzamili ya Biashara 
(MBA), Shahada ya Biashara (Corporate 
Finance), ACI dealing certificate, 
Fundamental Securities Certificate, Asset 
& Liabilities Management Certificate and 
Authorized dealer’s Representative. Pia 
ni mchambuzi wa kiwango cha juu wa 
masuala ya kifedha (CFA).
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4. Bw. David Misonge 
Shambwe
(Miaka 51)

Mjumbe Asiye 
Mtendaji

Mtanzania Bw. David Shambwe ni kiongozi mwenye 
mafanikio na matokeo chanya, akiwa 
na uzoefu wa zaidi ya miaka 20 katika 
kuongoza mashirika yanayokua kwa kasi.
Kazi yake ilianza Kibo Breweries (Diageo 
Group), Mkurugenzi wa Benki ya Wateja 
wa Rejareja katika Commercial Bank of 
Africa (CBA), Mkurugenzi wa Maendeleo 
ya Biashara na Hazina katika Shirika la 
Nyumba la Taifa (NHC), na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Forest Development Trust. 
Kwa sasa anahudumu kama mshauri 
na Mkurugenzi Asiye Mtendaji wa Puma 
Energy, Bodi ya Nafaka na Mazao Mengine 
(CPB), DCB Commercial Bank. Majukumu 
yake mengine ya awali yanajumuisha 
kuwa mjumbe wa timu iliyounda sheria 
za Mikopo ya Rehani mwaka 2008/2009, 
mchango na muwasilishaji wa mada 
juu ya uwezo wa sekta ya nyumba na 
mikopo nchini Tanzania katika Mkutano 
wa Taasisi za Kifedha (COFI), Arusha 2008 
uliandaliwa na Benki Kuu ya Tanzania, 
na kuwa mjumbe wa Timu ya Kitaifa ya 
Ufundi kwa ajili ya Mageuzi ya Sekta ya 
Kifedha ya Kizazi cha Pili. 
Ana Shahada ya Biashara katika Masoko 
kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na 
Cheti cha ACI cha shughuli za masoko ya 
fedha (ACI-Financial Markets Associations, 
Oktoba-2005).

5. Bw. Cliff 
Maregeli
(Miaka 44)

Mjumbe Asiye 
Mtendaji

 Mtanzania Bw. Cliff Maregeli ni mtaalamu mahiri na 
mwenye uzoefu mkubwa katika teknolojia 
ya mawasiliano, mifumo ya IT, na 
usalama wa taarifa za kidijitali. Kwa sasa, 
anahudumu kama Mkurugenzi wa ICT 
katika TANESCO, ambapo ameonyesha 
uongozi na utaalamu wa hali ya juu katika 
kusimamia mifumo changamano ya IT 
na kuhakikisha usalama wa taarifa za 
kidijitali. 
Ana Shahada ya Uzamili ya Sayansi 
katika Uhandisi wa Kompyuta kutoka 
Chuo Kikuu cha TU Delft nchini Uholanzi, 
pamoja na Shahada ya Sayansi ya Uhandisi 
wa Kompyuta na Teknolojia ya Habari 
kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. 
Aidha, ni mtaalamu aliyeidhinishwa wa 
usimamizi wa miradi (PMP) kutoka Taasisi 
ya Usimamizi wa Miradi (PMI).
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6. Dkt. Amina 
Baamary
 (Miaka 48)

Mjumbe Asiye 
Mtendaji

Mtanzania Dkt. Amina Baamary ni mtaalamu 
mahiri na mwenye uzoefu mkubwa 
katika biashara, hasa katika mikopo kwa 
wajasiriamali na vikundi vya kujikimu. 
Anaelekeza juhudi zake katika Usimamizi 
wa Mikopo kwa Vikundi Vidogo na 
Maendeleo ya Biashara Ndogo na za Kati. 
Kwa sasa, anahudumu kama Mhadhiri 
katika Shule ya Biashara ya Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDBS). 

Dkt. Baamary ana Shahada ya Uzamivu 
(PhD) katika Usimamizi wa Biashara 
akibobea katika Usimamizi wa Mikopo 
kwa Vikundi Vidogo na Maendeleo ya 
Wajasiriamali kutoka Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam/Chuo Kikuu cha Copenhagen. 
Pia ana Shahada ya Uzamili ya Utawala 
wa Biashara (MBA) katika Fedha kutoka 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Shahada 
ya Biashara akibobea katika fedha 
za kampuni kutoka chuo hicho, na 
Stashahada ya Uhasibu kutoka Chuo cha 
Elimu ya Biashara.

7. Prof. 
(Emeritus) 
Tadeo Andrew 
Satta 
(Miaka 63)

Mjumbe Asiye 
Mtendaji

Mtanzania Profesa Satta amefanya kazi za ushauri 
kwa wizara mbalimbali za serikali, taasisi 
za kifedha na kibenki, na mashirika 
ya ndani na ya kimataifa. Kwa sasa, ni 
Mkurugenzi wa Bodi ya Ushauri ya Chuo 
cha Benki Kuu ya Tanzania.
Alianzisha Kituo cha Mafunzo ya Juu 
katika Utawala Bora, Ujasiriamali na 
Fedha (CASCEF) mwaka 2006 na alikuwa 
Mkurugenzi Mwanzilishi hadi Oktoba 
2010. 
Ana Shahada ya Uzamivu (Ph.D.) katika 
Fedha za Maendeleo kutoka Chuo Kikuu 
cha Manchester, Uingereza, ambapo kazi 
yake ya Ph.D. ilihusu Financing Micro and 
Small-scale Enterprises nchini Tanzania. 
Pia ana Shahada ya Uzamili ya Usimamizi 
wa Fedha (MBA) kwa Sifa ya Juu kutoka 
Chuo Kikuu cha Hull, Uingereza. Aidha, 
ana Stashahada ya Uzamili katika 
Usimamizi wa Fedha na Stashahada ya 
Juu ya Kibenki kutoka Institute of Finance 
Management. Utafiti na maslahi yake 
ya ushauri yanajikita kwenye Fedha na 
Maendeleo; Teknolojia za Kidijitali na 
Huduma za Fedha; Fedha za Biashara 
za Kimataifa; Usimamizi wa Hatari na 
Mwitikio wa Dharura; na Utawala bora na 
Uongozi.
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8.  Bi. Hanifa 
Hamza 
(Miaka 41)

Mjumbe Asiye 
Mtendaji

Mtanzania Bi. Hanifa Hamza ni mtaalamu mahiri na 
mwenye uzoefu katika biashara, utawala, 
na uongozi. Kwa sasa, anahudumu kama 
Mkurugenzi wa Manispaa ya Kinondoni. 
Alijiunga na Bodi ya Wakurugenzi ya Benki 
ya Biashara ya DCB Plc mwezi Mei 2022. 
Anawakilisha Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni kwenye Bodi ya Wakurugenzi 
ambapo ameonyesha uongozi na ustadi 
wa kipekee katika usimamizi.
Ana Shahada ya Uzamili ya Usimamizi 
wa Biashara za Kimataifa, Shahada ya 
Usimamizi wa Biashara, Stashahada ya 
Uuzaji, na Cheti cha Ujuzi wa Bima.

9. Bw. Sabasaba 
Moshingi
(Miaka 54)

Mjumbe 
Mtendaji 
(Mkurugenzi 
Mtendaji)

Mtanzania Bw. Sabasaba aliteuliwa na Bodi ya 
Wakurugenzi ya DCB Commercial Bank 
PLC kuwa Mkurugenzi Mtendaji mwezi 
Novemba 2023. Kabla ya kujiunga na 
DCB, Bw. Moshingi alikuwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Tanzania Commercial Bank 
(TCB) kwa miaka 12. Wakati wa wake kama 
Mkurugenzi Mtendaji, TCB ilibadilika 
kutoka benki ndogo yenye mali ya jumla 
ya Shilingi bilioni 121 hadi Shilingi trilioni 
1.4, na kuiweka kuwa miongoni mwa benki 
kubwa zaidi nchini Tanzania.
Kabla ya kujiunga na TCB, Bw. Moshingi 
alikuwa Mkuu wa Kanda wa Hatari za 
Uendeshaji wa Huduma za Wateja na 
Usimamizi wa Mauzo katika Benki ya 
Standard Chartered kuanzia mwaka 2007 
katika eneo la Ghuba ya Kaskazini, Levant, 
na Oman (kanda iliyojumuisha nchi tano 
ambazo ni Jordan, Lebanon, Qatar, Oman, 
na Bahrain) - akiwa na makao makuu 
katika Ufalme wa Bahrain.
Pia ni Mjumbe wa Bodi na Mwenyekiti 
wa Tigopesa Tanzania, Mjumbe wa Bodi 
wa Taasisi ya Benki za Akiba na Rejareja 
Duniani (WSBI yenye makao makuu mjini 
Brussels, Ubelgiji), Mjumbe wa Baraza 
la Utawala na Mwenyekiti wa Kamati ya 
Elimu ya Taasisi ya Mabenki Tanzania, 
Mjumbe wa Bodi na Mwenyekiti wa 
UmojaSwitch Company Limited, Mjumbe 
wa Bodi na Mwenyekiti wa UBX Tanzania 
Limited, Mjumbe wa Bodi wa TMRC na ni 
Mwanachama wa Eisenhower Fellowship 
yenye makao makuu Marekani. Bw. 
Moshingi ni mwanabenki mwenye sifa na 
ana Shahada ya Uzamili ya Utawala wa 
Biashara (Fedha) kutoka Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam.
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4.6 Timu ya Uongozi

	 Kwa sasa timu ya Uongozi inawajumuisha Mkurgenzi Mtendaji, Mkurugenzi wa Sheria na Katibu wa 
Kampuni, Mkurugenzi wa Fedha, Mkurugenzi wa Teknolojia na Operesheni, Mkurugenzi wa Rasilimali 
Watu, Mkurugenzi wa Benki ya Rejareja na Biashara, Mkurugenzi wa Hatari ya Mikopo, Mkurugenzi wa 
Hatari na Uzingatiaji, na Mkurugenzi wa Ukaguzi wa Ndani

 

SN Jina, Cheo na Uraia Taaluma na Uzoefu wa Kazi

1. Bw. Sabasaba 
Moshingi
Mkurugenzi Mtendaji 
Mtanzania (Miaka 54)

Tazama wasifu wa Wakurugenzi hapo juu.

2. Bi. Regina Mduma
Mkurugenzi wa 
Shera na Katibu wa 
Kampuni 
Mtanzania (Miaka 44) 

Regina Mduma ni mtaalamu wa sheria mwenye uzoefu wa 
miaka kumi na tisa (19) katika taaluma ya sheria. Ni mtaalamu 
wa utawala bora wa mashirika, sheria za benki na fedha, sheria 
za biashara za kimataifa, sheria za bima, mikataba ya kimataifa, 
na usuluhishi. Ana Shahada ya Uzamili ya Sheria (LLM) katika 
Sheria za Uagizaji na Uuzaji wa Bidhaa (Sheria za Biashara ya 
Kimataifa) kutoka Chuo Kikuu cha North-West, Kampasi ya 
Potchefstroom nchini Afrika Kusini, na Shahada ya Sheria (LLB) 
kutoka Chuo Kikuu cha Taifa cha Lesotho. Regina aliruhusiwa 
kufanya kazi kama Wakili na Mwanasheria katika nchi tatu 
tofauti (Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Ufalme wa Lesotho, 
na Jamhuri ya Botswana), hali iliyomuwezesha kupata ujuzi 
katika mifumo ya sheria ya Kiingereza na Sheria ya Kirumi ya 
Kiholanzi. 
Mbali na sifa zake nzuri, Bi. Mduma ana vyeti vya bima ya muda 
mfupi (Bima ya Jumla) na ya muda mrefu (Bima ya Maisha) 
kutoka Taasisi ya Bima ya Afrika Kusini (IISA) na Chuo cha 
Uhasibu cha Botswana, mtawalia. Pia ameidhinishwa kama 
Katibu wa Kampuni na Mkurugenzi na Taasisi ya Wakurugenzi 
Tanzania (IoDT). Regina ni mwanachama wa Chama cha 
Wanasheria Tanganyika na Chama cha Wanasheria Afrika 
Mashariki. Pia ni mwanachama asiyefanya mazoezi wa Chama 
cha Wanasheria Lesotho na Chama cha Wanasheria Botswana.
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3. Bw. Siriaki Surumbu
Kaimu Mkurugenzi wa 
Fedha 
Mtanzania (Miaka 37)

Bw. Siriaki ni mwanabenki mwenye uzoefu wa zaidi ya miaka 
13 katika sekta ya benki na kwa sasa anahudumu kama Kaimu 
Mkurugenzi wa Fedha katika benki ya DCB Commercial Bank 
PLC. Katika kazi yake katika DCB, ameshika nafasi muhimu 
kama Meneja wa Fedha na Meneja wa Utendaji wa Biashara na 
Uchambuzi. Utaalamu wake katika uandaaji wa ripoti za kifedha, 
mikakati ya biashara, na usimamizi wa mizania umechangia 
sana katika ufanisi wa kiutendaji wa benki na mipango ya 
kimkakati. 
Siriaki ana Shahada ya Biashara (Uhasibu) kutoka Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam na ni Mhasibu aliyeidhinishwa na Bodi ya 
Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu (NBAA).

4. Bi. Msingo Mkanzabi
Mkurugenzi wa Rasilimali 
Watu  
Mtanzania (Miaka 44)

Msingo Mkanzabi ni Mkurugenzi wa Rasilimali Watu katika DCB. 
Ana jukumu la kuandaa na kutekeleza mkakati wa rasilimali 
watu na ununuzi ili kuunga mkono mipango ya jumla ya benki 
na mipango ya kimkakati. Hasa, anasimamia mipango ya warithi, 
usimamizi wa vipaji, usimamizi wa mabadiliko, usimamizi wa 
shirika na utendaji, mafunzo na maendeleo, malipo, usimamizi 
wa wauzaji, vifaa, na usimamizi wa ofisi.
Msingo ana Shahada ya Heshima ya Saikolojia ya Viwanda na 
Shirika kutoka Chuo Kikuu cha Afrika Kusini na Shahada ya 
Sayansi ya Jamii katika Masomo ya Viwanda, Shirika na Kazi 
kutoka Chuo Kikuu cha Cape Town. Ana uzoefu wa zaidi ya miaka 
17 katika kutoa huduma za ushauri wa rasilimali watu katika 
sekta mbalimbali Afrika Mashariki. Alifanya kazi kama Meneja wa 
Deloitte Consulting Limited kabla ya kujiunga na DCB.

5. Bw. Emmanuel Yakobo 
Mushi
Kaimu Mkurugenzi wa Hatari 
na Uzingatiaji 
Mtanzania (Miaka 41) 

Emmanuel ni mtaalam wa benki mwenye uzoefu wa zaidi ya 
miaka 14 na kwa sasa anahudumu kama Kaimu Mkurugenzi wa 
Hatari na Uzingatiaji. Katika nafasi hii, ana jukumu la kuandaa 
na kutekeleza mkakati wa jumla wa hatari wa benki pamoja na 
kusimamia uzingatiaji, mikopo, operesheni, na hatari za soko ili 
kuhakikisha inalingana na malengo ya biashara ya benki.
Kabla ya nafasi hii, Emmanuel alishika nafasi muhimu ndani ya 
DCB, ikiwa ni pamoja na Afisa Mkuu wa Hatari na Uzingatiaji na 
Afisa wa Fedha. Pia amefanya kazi kama Afisa wa Fedha katika 
Benki ya Biashara ya Kimataifa (T) LTD na alianza kazi yake 
kama Mwanafunzi wa Afisa wa Fedha katika Benki ya Uwekezaji 
Tanzania (TIB) Limited.
Emmanuel ana Stashahada ya Juu ya Uhasibu kutoka Taasisi ya 
Uhasibu Tanzania na Cheti cha Kitaaluma katika Usimamizi wa 
Mtandao kutoka Kituo cha Kompyuta cha Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam. Kwa sasa anasomea Shahada ya Uzamili ya Sayansi 
katika Fedha na Uwekezaji katika Taasisi ya Usimamizi wa Fedha.
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6. Bw. Deogratius Thadei
Mkurugenzi wa Hatari ya 
Mikopo 
Mtanzania (Miaka 37)

Deogratius Thadei ni mhasibu mwenye sifa na uzoefu wa zaidi 
ya miaka 9 katika ukaguzi, uhasibu, na fedha. Amefanya kazi na 
Deloitte & Touche na Benki ya First National Tanzania. Deogratius 
ana msingi imara katika fedha, ikijumuisha upangaji wa bajeti, 
utabiri, ununuzi, usimamizi wa mtiririko wa fedha, na maarifa 
kuhusu masuala ya kodi ya Tanzania. Ni kiongozi bora mwenye 
rekodi ya kuboresha usimamizi wa kifedha na uandaaji wa ripoti, 
kurahisisha shughuli na michakato, na kuboresha udhibiti wa 
ndani.
Deogratius ana cheti cha Mhasibu Aliyeidhinishwa (ACPA-T) 
kutoka Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu 
Tanzania na Shahada ya Biashara katika Uhasibu na Fedha kutoka 
Chuo Kikuu cha Mzumbe. Yeye ni mwanachama wa Chama cha 
Wahasibu na Wakaguzi wa Kitaalamu (ACCA - UK) na Taasisi ya 
Wakaguzi wa Ndani Tanzania.
Rekodi yake ya ajira inajumuisha kazi kama Meneja wa Ukaguzi 
wa Ndani katika Benki ya First National Tanzania na nafasi 
mbalimbali katika Deloitte & Touche Tanzania, ikiwa ni pamoja 
na Msaidizi wa Ukaguzi, Msaidizi Mwandamizi wa Ukaguzi, na 
Mwandamizi wa Ukaguzi. Deogratius ana uzoefu wa kusimamia 
timu za ukaguzi, kutathmini udhibiti wa ndani, kukagua taarifa 
za kifedha, na kuhakikisha uzingatiaji wa sheria na kanuni.

7. Bw. Ramadhan Mganga
Mkurugenzi wa Benki ya 
Rejareja
Mtanzania (Miaka 45)

Bw. Ramadhan Mganga alijiunga na DCB Commercial Bank 
kama Mkurugenzi wa Benki ya Wateja binafsi mwezi Julai 2024, 
akihusika na kuendesha shughuli za biashara ya rejareja na 
mkakati wa benki wa kufikia ukuaji endelevu wa biashara.
Kabla ya kujiunga na DCB, alifanya kazi na Tanzania Commercial 
Bank (TCB) kama Meneja Mkuu wa Fedha za Vikundi na na 
Tanzania Postal Bank kama Meneja Mwandamizi wa Rejareja.
Anashahada ya Uzamili ya Utawala wa Biashara - Usimamizi wa 
Mashirika kutoka Chuo Kikuu cha Mzumbe, na Shahada ya Sayansi 
ya Misitu kutoka Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA). Pia 
ana cheti cha Fedha za Vikundi (Microfinance) kilichotolewa 
na Kituo cha Global Development Learning, Tokyo, Japan, na ni 
mtaalam anayekubalika na mkufunzi aliyethibitishwa kikamilifu 
katika masuala ya Fedha za Vikundi.
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8. Bw. Leonard Emmanuel 
Katamba
Mkurugenzi wa Teknolojia na 
Operesheni 
Mtanzania (Miaka 42)

Bw. Katamba alijiunga na DCB mwaka 2024 kama Mkurugenzi 
wa Uendeshaji na Teknolojia, akiwa na uzoefu wa miaka 16 wa 
maendeleo, na sifa za kuandaa na kutekeleza mikakati ya jumla 
inayounganisha uvumbuzi wa teknolojia na ufanisi wa kiutendaji 
ili kuleta mabadiliko ya kidijitali.
 Kabla ya kujiunga na DCB, alifanya kazi na Tanzania Commercial 
Bank (TCB) na CBA Bank (sasa NCBA), ambako alijipatia sifa nzuri 
ya uongozi wa kimuundo na ushirikiano wa kimkakati katika 
kuendesha uvumbuzi na mabadiliko ya kidijitali katika benki.
Ana Shahada ya Sayansi ya Kompyuta kutoka Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam na mafunzo ya ziada katika uongozi, ushirikiano, 
uhamasishaji wa michakato, usimamizi wa miradi, usimamizi wa 
bidhaa za kidijitali, na ubora wa uendeshaji.

9. Bw. Emmanuel O. Barenga
Mkurugenzi was Ukaguzi wa 
Ndani
Mtanzania (Miaka 34)

Emmanuel Barenga ni mtaalamu mwenye ujuzi anayeweza 
kubadilika na mafanikio yaliyothibitishwa katika kuongoza 
ukaguzi wa ndani na kazi za ushauri, akiwa na rekodi nzuri ya 
kuboresha ubora wa kiutendaji. Ana uwezo wa kuongoza timu 
za kifunctional mbalimbali, kufundisha vipaji vinavyochipukia, 
na kukuza utamaduni wa maboresho endelevu na uvumbuzi.
Kabla ya kujiunga na DCB Commercial Bank, alifanya kazi na 
Deloitte East Africa katika kitengo cha Huduma za Ushauri 
wa Hatari na Golden Land Group (kwa sasa China-Dasheng 
Commercial Bank) kama mwanafunzi wa mafunzo ya uongozi 
wa wahitimu akiwa Nanjing, China.
Ana Shahada ya Uzamili katika Fedha na Uwekezaji kutoka 
Taasisi ya Usimamizi wa Fedha, Shahada ya Kwanza katika 
Sayansi ya Actuarial, Stashahada ya Uzamili ya Uhisabati wa 
Kisayansi (Artificial Intelligence na Machine Learning) zote kutoka 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, ni Mhasibu aliyesajiliwa (CPA-T), 
Mkaguzi wa Mifumo ya Habari aliyethibitishwa (CISA), mwenye 
Cheti cha Udhibiti wa Hatari na Mifumo ya Habari (CRISC), na 
Meneja wa Usalama wa Habari aliyethibitishwa kutoka ISACA, na 
pia ana Cheti cha Uchambuzi wa Mikopo ya Kibenki kilichotolewa 
na Taasisi ya Fedha ya Biashara (Corporate Finance Institute).
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5.  VIASHIRIA VYA HATARI
	 Uwekezaji wowote una vihatarishi vyake. Ni muhimu kwa wawekezaji kujua hatari hizo, hasa 

wanahisa wa DCB Commercial Bank PLC ambao watashiriki na kunufaika katika suala hili la 
Hisa za Upendeleo. Hatari zinaweza kuathiri shughuli za Kampuni na kusababisha hasara, ikiwa 
hazitatambuliwa kwa uangalifu, kufuatiliwa, kudhibitiwa na kupunguzwa. Ieleweke kwamba, 
bei za hisa na dhamana nyinginezo kwenye soko la hisa zinaweza kupanda au kushuka na 
hakuna uhakika kwamba bei nzuri za wakati uliopita zinaweza kujirudia tena au la. Wawekezaji 
wanapaswa kuzingatia kwa makini hatari zilizofafanuliwa hapa chini, pamoja na maelezo 
mengine yaliyomo katika Dokezo hili, kabla ya kufanya uamuzi wowote wa uwekezaji. Hatari na 
mambo ya kutokuwepo kwa uhakika ambayo kwa sasa hayajulikani au yanayochukuliwa kuwa 
madogo yanaweza pia kuathiri utendaji wa shughuli za benki na matokeo yake ya kifedha.

	 Bodi ya Wakurugenzi ina wajibu wa jumla wa kuanzisha na kusimamia mfumo wa udhibiti wa 
vihatarishi. Kama sehemu ya muundo wake wa utawala, Bodi ya Wakurugenzi imeunda Kamati 
ya Bodi ya Ukaguzi, Hatari na Uzingatiaji ili kuisaidia katika kutambua, kupima, kudhibiti (kuweka mbinu 
za kudhibiti vihatarishi) na ufuatiliaji wa vihatarishi. Bodi ya Wakurugenzi itakuwa ndiyo mwajaibikaji wa 
mwisho katika kuhakikisha udhibiti wa vihatarishi na usimamizi wa shughuli za ndani.

	 5.1	 Vihatarishi Vinavyohusiana na Mtoaji wa Hisa 

	 Kutokana na aina ya biashara na shughuli zake, benki inakabiliwa na hatari zifuatazo kutokana 
na shughuli zake za kibiashara na matumizi ya vyombo vya kifedha. Mfumo wa usimamizi 
wa hatari wa benki umeundwa ili kubaini, kutathmini, kupunguza, na kufuatilia hatari hizi ili 
kuhakikisha utulivu wa kifedha, kufuata matakwa ya kisheria, na kulinda thamani ya wanahisa. 
Hatari kuu zinazoikabili benki zimeelezwa hapa chini:

	 5.1.1  Vihatarishi fedha

	 Hatari za kifedha zinajumuisha hatari za ukwasi na mkopo. Usimamizi wa hatari za benki kwa 
ujumla unahusisha kubaini mapema hatari hizi, kupunguza athari zake, na kuzifuatilia kwa 
kuendelea ili kuhakikisha benki inaweza kutimiza majukumu yake na kufikia malengo yake ya 
kimkakati. Hatari kuu za kifedha zimeelezwa hapa chini:

	 · Vihatarishi vya Ukwasi

	 Hatari ya ukwasi ni hatari kwamba benki haitakuwa na fedha za kutosha kutimiza majukumu 
yake ya kifedha. Kukosa kudumisha ukwasi wa kutosha kunaweza kudhoofisha uwezo wa benki 
kuendesha shughuli za kila siku, kulipa madeni, na kutimiza mahitaji ya ukwasi ya kisheria, na 
hivyo kusababisha kuvuruga shughuli na kupoteza imani ya soko.

	 Mkakati wa Kupunguza Hatari

	 Benki inasimamia hatari ya ukwasi kwa kupitia mara kwa mara nafasi yake ya ukwasi, ahadi 
zake za baadaye, na mikopo iliyopo. 

	 Aidha, benki hufanya makadirio ya mtiririko wa fedha kwa kutumia utabiri, kufanya majaribio 
ya dhiki (stress tests) na uchambuzi wa hali mbaya ili kutathmini uwezo wake wa kutimiza 
majukumu chini ya mazingira magumu.

	 · Vihatarishi vya Mikopo

	 Hatari ya mkopo ni hatari ya hasara ya kifedha inayotokana na kushindwa kwa mshirika wa 
kibiashara kutimiza majukumu yake ya kimkataba. Hatari hii ni ya msingi katika shughuli za 
kukopesha za benki, portifolio za uwekezaji, na shughuli nyingine za kifedha

	 Mkakati wa Kupunguza Hatari

	 Benki inatumia mfumo madhubuti wa usimamizi wa hatari ya mkopo unaojumuisha tathmini 
makini ya mikopo, kuweka mipaka sahihi ya mikopo, na kufuatilia kwa kuendelea uwekezaji wa 
mikopo na kutawanya portifolio yake ya mikopo katika sekta mbalimbali na aina za washirika 
wa kibiashara ili kupunguza hatari ya mkusanyiko. 

	 5.1.2 Vihatarishi vya Uendeshaji

	 Benki inakabiliwa na hatari za uendeshaji ambazo zinaweza kutokea kutokana na mchakato, 
watu, mifumo, au matukio ya nje ambayo hayatoshi au yamekosa. Hatari hii inajumuisha 
udanganyifu, vitisho vya usalama wa mtandao, na usumbufu wa uendeshaji.
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	 Mkakati wa Kupunguza Hatari

	 Sera na mifumo ya usimamizi wa hatari inakaguliwa mara kwa mara ili kuhakikisha kwamba udhibiti 
wote unabaki kuwa wa kutosha katika kupunguza hatari za uendeshaji zilizomo. Mafunzo ya mara 
kwa mara na programu za uhamasishaji zinafanywa ili kuhakikisha kwamba wafanyakazi wanaelewa 
mfumo wa hatari za uendeshaji na wanatii sera zinazohusiana pamoja na mipango ya usimamizi wa 
matukio na uendelevu wa biashara.

	 5.1.3  Vihatarishi vya Uzingatiaji Sheria

	 Hatari hii inaweza kuifanya kampuni kukabiliwa na faini, adhabu za kisheria, malipo ya fidia, kufutwa 
kwa mikataba, na hatari kwa mapato au mtaji kutokana na ukiukwaji wa sheria, kanuni, sera na 
taratibu za ndani, au viwango vya kimaadili. Hatari hii ni muhimu hasa katika sekta ya benki, ambapo 
mazingira ya udhibiti ni magumu na yanabadilika mara kwa mara.

	 Mkakati wa Kupunguza Hatari

	 Kampuni imeweka sera zinazodhibiti ugunduzi, kuzuia, kufuatilia, na kuripoti hatari ya kufuata 
sheria kwa ajili ya udhibiti, kwa mifumo ya kisheria na sera za ndani ya benki. Mfumo wa usimamizi 
wa kufuata sheria umepangwa, ambao unajumuisha ufuatiliaji wa mara kwa mara na ukaguzi wa 
mabadiliko ya kisheria, programu za mafunzo kwa wafanyakazi, na ukaguzi wa mara kwa mara wa 
kufuata sheria na tathmini za hatari ili kubaini maeneo yanayoweza kuwa na ukosefu wa kufuata 
sheria na kuchukua hatua za kurekebisha haraka.

	 5.1.4 Vihatarishi vya Kimkakati

	 Viahatrishi vya kimkakati ni vile hatari vinavyotokana na uundwaji wa mbinu na mipango vya kimkakati, 
mipango ya kibiashara na utekelezaji wa mipango isiyofaa na isiyoendana na mambo ya ndani na 
mazingira ya nje, ambayo yanaweza kuathiri mapato, mtaji, au ustawi na uendelevu wa biashara.

	 Mkakati wa Kupunguza Hatari

	 Ili kuepuka vihatarishi vya kimkakati, Bodi ya Wakurugenzi na Menejimenti ya Juu huunda kwa 
umakini mipango ya kistratejia na ya kibiashara, inayosaidia utawala bora wa kampuni, pamoja na 
kuweka miundombinu ya ndani inayofaa kwa utekelezaji wa mipango na mikakati.

	 5.1.5 Vihatarishi Katika Sifa

	 Hatari ya sifa ni uwezekano kwamba taarifa mbaya kuhusu mienendo ya biashara ya kampuni, iwe ya 
kweli au ya uongo, inaweza kusababisha kupoteza imani ya wateja, kushuka kwa bei ya hisa zake, au 
kusababisha mashtaka yenye gharama kubwa. Hatari hii inaweza kutokea kutokana na kushindwa 
kwa kampuni kusimamia vyema aina nyingine za hatari.

	 Mkakati wa Kupunguza Hatari

	 Uwajibikaji wa mwisho wa usimamizi wa hatari ya sifa upo mikononi mwa Bodi. Bodi ya Wakurugenzi 
inatambua wazi hatari ya sifa kama hatari inayojitegemea na inayoweza kudhibitiwa kwa usalama na 
uimara wa kampuni kupitia mfumo wa kina wa usimamizi wa hatari ya sifa.

	 5.2	 Vihatarishi Vinavyohusiana na Masoko

	 Hatari ya soko ni hatari ya hasara inayotokana na mabadiliko ya bei za soko, ikijumuisha 
viwango vya riba, viwango vya kubadilisha fedha za kigeni, na bei za hisa. Hatari ya soko inaathiri 
mapato na mtaji wa benki, hasa kupitia shughuli zake za mikopo, uwekezaji, na biashara. 

	 5.2.1  Hatari ya Kiwango cha Riba

	 Hatari ya kiwango cha riba ni hatari kwamba mabadiliko katika viwango vya riba yataathiri vibaya 
utendaji wa kifedha wa benki. Hatari hii inatokana na kutokulingana katika muda wa ukomavu na 
upangaji upya wa mali na madeni ya benki, ambayo inaweza kusababisha kupungua kwa faida halisi 
ya riba, mabadiliko ya thamani ya mali zinazotegemea viwango vya riba, na athari zinazowezekana 
kwenye mapato na mtaji.

	 Mkakati wa Kupunguza Hatari

	 Ili kupunguza hatari hii, kampuni inatofautisha uwekezaji wake katika dhamana mbalimbali zenye 
vipindi tofauti vya ukomavu ili kupunguza hatari zinazotokana na uwekezaji katika dhamana za 
mapato ya kudumu.
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	 5.2.2  Hatari ya Fedha za Kigeni

	 Hii ni hatari ya mabadiliko katika viwango vya kubadilisha fedha yataathiri vibaya utendaji 
wakifedha wa benki. Hatari hii inatokana na mfiduo wa benki kwa mali, madeni, na vipengele 
vilivyo nje ya mizania vilivyo katika sarafu za kigeni, pamoja na shughuli zake za biashara katika 
masoko ya kubadilisha fedha za kigeni. 

	 Mkakati wa Kupunguza Hatari

	 Benki ina mfumo madhubuti unaojumuisha ufuatiliaji na usimamizi wa viwango vya 
kubadilishana fedha kila siku.

	 5.2.3  Hatari za Kisiasa

	 Tanzania, kama nchi nyingi zinazoendelea, inakabiliwa na matukio ya kisiasa, kiuchumi, na 
kijamii ambayo yanaweza kuleta hatari kwa wawekezaji. Hatari hizi ni ngumu zaidi kutabiri na 
kupima kuliko katika nchi zilizoendelea. Hata hivyo, mazingira ya kisiasa ya Tanzania ni salama 
na thabiti kwa shughuli za biashara.

	 Mkakati wa Kupunguza Hatari

	 Benki hufanya uchambuzi wa hatari kwa kupitia mawakala wa kibiashara wa kigeni ili kuelewa 
soko, mfumo wa kisiasa, na hatari mahususi za ndani.

	 5.3	 Vihatarishi Vinavyohusiana na Hisa Zinazotolewa 

	 5.3.1 Mabadiliko ya Bei ya Hisa

	 Bei ya hisa zilizoorodheshwa kwenye soko la hisa inaweza kubadilika mara kwa mara kutokana 
na hali ya soko, mambo ya kiuchumi, au mabadiliko za mtazamo wa wawekezaji. Bei nzuri za 
wakati uliopita zinaweza kujirudia tena au la, na utendaji wa hisa wakati wa nyuma hauhakikishi 
faida za baadaye.

	 Mkakati wa Kupunguza Hatari

	 Wanahisa wanashauriwa kushauriana na washauri wao wakitaalamu wa uwekezaji kabla ya 
kufanya uamuzi wa kuwekeza. Aidha, wanahisa wanahimizwa kuchukua mkakati wa uwekezaji 
wa muda mrefu ili kupunguza athari za mabadiliko ya bei ya muda mfupi na kunufaika na 
thamani ya muda mrefu inayoweza kuongezeka.

	 5.3.2  Hatari ya Kupungua kwa Asilimia ya Umiliki wa Hisa

	 Wanahisa waliopo ambao hawatashiriki katika kununua hisa za upendeleo wako katika hatari 
ya kupunguzwa kwa asilimia ya umiliki wao wa hisa katika kampuni

	 Mkakati wa Kupunguza Hatari

	 Wanahisa wanahimizwa kushiriki katika utoaji hisa za upendeleo ili kuepuka kushuka kwa 
asilimia zao za umiliki katika benki ya DCB. kupungukiwa kwa umiliki wao.
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	 6.	  TAARIFA ZA KISHERIA
	 6.1.	 Maelezo Juu ya Usajili

	 Benki ilisajiliwa tarehe 6 Septemba 2001ikiwa nan amba ya usajili 42904, chini ya Sheria ya Kampuni, 
Sura ya 212 (baadaye ilifutwa na Sheria ya kampuni Na. 12 ya 2002) na imeorodheshwa kwenye soko 
la Hisa la Dar es Salaam. Benki ya Tanzania ilitoa leseni chini ya Sheria ya Mabenki na Taasisi za Fedha 
Na. 5 ya 2006.

	 6.2.	Ofisi za Kampuni toaji 

	 Ofisi iliyosajiliwa ya Kampuni iko DCB House, Magomeni Mwembechai, Barabara ya Morogoro, Dar es 
Salaam, na anwani ya Posta ni S.L.P 19798, Dar es Salaam.

	 6.3.	Mtaji wa Hisa Ulioidhinishwa na Kutolewa

	 Mtaji ulioruhusiwa wa kampuni kufikia tarehe 31 Desemba 2023 ulikuwa Shilingi 100,000,000,000.00 
ukiwa umegawanywa katika hisa za kawaida 400,000,000 zenye thamani ya Shilingi 250 kila moja.

	 Mtaji uliotolewa na kulipwa kikamilifu wa kampuni kufika tarehe 31 Desemba 2023 ulikuwa Shilingi 
24,411,725,750 ukiwa  umegawanwa katika hisa za kawaida 97,646,913 zenye thamani ya  Shilingi 250 
kila moja. Wamiliki wa hisa za kawaida wana haki ya kupokea gawio lililotangazwa mara kwa mara.

	 6.4.	Sera ya Gawio

	 Kutangazwa kwa gawio hutegemea mahitaji ya kisheria, pendekezo na idhini la Wakurugenzi na 
idhini ya Mkutano Mkuu wa Mwaka na hali ya kifedha ya Kampuni. 
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6.	 RIPOTI YA MHASIBU
24-Sep-24

Utangulizi wa Kuripoti Taarifa ya Mhasibu

Kwenda kwa,

Wakurugenzi,

DCB House,

Plot No. 182 Block R, Magomeni Mwembechai,

Barabara ya Morogoro,

S.L.P 19798, Dar es Salaam.

Tunawasilisha ripoti yetu ya Mhasibu kwa Mujibu wa Masharti ya Sehemu ya Tatu, Kifungu cha 13 
cha Kanuni za Masoko la Mitaji na Dhamana za Tanzania na Sehemu ya IV ya Kanuni za PLC za Soko 
la Hisa la Dar es Salaam, za mwaka 2022, zitakazojulikana hapa chini kama “Kanuni”.

Tumepitia taarifa za fedha zilizokaguliwa za DCB Commercial Bank Plc (“Kampuni”) kwa vipindi 
vifuatavyo:

	 a)	 Mwaka ulioishia 31 Desemba 2023

	 b)	 Mwaka ulioishia 31 Desemba 2022

	 c)	 Mwaka ulioishia 31 Desemba 2021 Iliyorudiwa

Wajibu wa Wakurugenzi

Wakurugenzi wa DCB Commercial Bank Plc (DCB) wanawajibika kuandaa na kwa usahihi taarifa 
za kihistoria za fedha za DCB Commercial Bank Plc kwa miaka iliyoishia tarehe 31 Desemba 2023, 
31 Desemba 2022 na zilizorudiwa za 31 Desemba 2021, na kuandaa na kuwasilisha taarifa ya fedha 
iliyotabiriwa kwa miaka zinazoishia 31 Desemba 2024, 2025, 2026, 2027 na 2028, na mtiririko wa 
fedha kwa hiyo miaka. (“Taarifa Zilizotabiriwa za Kifedha”) na mawazo ambayo kwayo imetayarishwa 
(“Mawazo ya Wakurugenzi”).

Taarifa za kisheria za kifedha kwa miaka iliyoishia tarehe 31 Desemba 2023, 31 Desemba 2022, na 
31 Desemba 2021 zilikaguliwa na PricewaterhouseCoopers Limited na kupokea hati safi za ukaguzi.

Wajibu wetu kama wahasibu wotoa taarifa

Wajibu wetu umefafanuliwa kwa kina katika barua yetu ya makubaliano. Wajibu huu ni pamoja na 
kuandaa Ripoti ya Mhasibu wa Taarifa ambayo inajumuisha yafuatayo:

a)	 Taarifa Huru ya Mapitio ya Taarifa za Kihistoria za Fedha kwa mujibu wa ISRE 2400 
(Iliyorekebishwa).

b)	 Taarifa ya majumuisho kwa mujibu wa matakwa ya Sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 
Sura ya 79 R.E (2002) iliyofanyiwa marekebisho na kwa kuzingatia Sheria za Tanzania na 
Kanuni za Dhamana za Tanzania na Sehemu ya IV ya Kanuni za Soko la Hisa la Dar es Salaam 
za mwaka 2016, zitakazojulikana hapa chini kama “Kanuni” na Viwango vya Kimataifa vya 
Huduma Zinazohusiana zinazotumika kwa mashirikiano ya ujumuishaji (ISRS) 4410 kama 
ilivyobainishwa katika taarifa hii.
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c)	 Maelezo kuhusu taarifa za fedha zilizotabiriwa kwa kipindi cha miaka 5 kuanzia mwaka 
unaomalizika tarehe 31 Desemba 2024 hadi 31 Desemba 2028, na mtiririko wa fedha wao, ikiwa 
ni pamoja na hitimisho la uhakikisho mdogo kuhusu uhalali wa Dhana za Wakurugenzi na maoni 
kuhusu Taarifa za Kifedha zinazotarajiwa kwa mujibu wa Kiwango cha Kimataifa cha Uhakikisho 
kinachohusiana na uchunguzi wa taarifa za kifedha zinazoweza kutokea (ISAE) 3400 Uchunguzi 
wa Taarifa za Kifedha zinazoweza kutokea, katika taarifa hii.

Idhini 

Tunaidhinisha kujumuishwa kwa taarifa hii kwenye Toleo la Hisa za Upendeleo wa kampuni ya CDB 
Commercial Bank Plc  linalotarajiwa kutoka mwezi Septemba mpaka Oktoba 2024 au baada ya hapo, 
katika muundo na namna toleo hilo linavyoonekana.

Mshirika wa makubaliana haya atakayewajbika na yote yaliyomo kwenye Taarifa hii ni CPA Khalfani 
Mwambo (ACPA 3224)

Kwa niaba ya:

Auditax International,

Certified Public Accountants (T) 

S.L.P 77949

Dar es Salaam, Tanzania

………………………………….

Imesainiwa na: CPA Khalfani Mbwambo (ACPA – 3224)

Tarehe: 24 Septemba 2024
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TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOSHIA 31 DECEMBER 
2023, 2022, AND 2021

2023 2022 2021

SHILINGI ’000 SHILINGI ’000 SHILINGI ’000

Restated

Mapato ya Riba 27,835,426 28,607,305 27,617,664

Gharama za Riba (15,085,920) (13,380,278) (11,464,293)

Mapato Halisi ya Riba 12,749,506 15,227,027 16,153,371

Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (3,109,550) (3,874,865) (6,503,867)

Mapato ya Riba baada ya Kupunguza Tengo 
katika Mikopo 9,639,956 11,352,162 9,649,504

Ada na Kamisheni 4,880,621 5,751,715 4,826,434

Faida Zitokanazo na Miamala ya Fedha Za Kigeni 364,191 386,107 280,258

Mapato Mengine 1,232,897 4,144,391 1,783,505

Mapato Yasiyo na Riba 6,477,709 10,282,213 6,890,197

Mapato ya Uendeshaji 16,117,665 21,634,375 16,539,701

Gharama za Uendeshaji

Mishahara na Mafao (10,042,148) (9,993,648) (9,765,285)

Matumizi ya Utawala kwa ujumla (6,817,215) (8,052,221) (6,435,238)

Matumizi ya kupungua thamani (3,852,255) (2,621,158) (2,524,021)

Jumla ya Gharama za Uendeshaji (20,711,618) (20,667,027) (18,724,544)

Faida/(Hasara) Halisi Kabla ya Kodi ya Mapato (4,593,953) 967,348 (2,184,843)

Tengo la Kodi ya Mapato 975,721 (219,645) 540,783

Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (3,618,232) 747,703 (1,644,060)

Mapato mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) (142,542) 142,542 (163,681)

Jumla ya mapato kamili kwa mwaka (3,760,774) 890,245 (1,807,741)

(Hasara)/faida kwa kila hisa (msingi na 
iliyodondoshwa) (37) 8 (17)
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TAARIFA YA MIZANIA KWA MWAKA HADI TAREHE 31 DECEMBER 2023, 2022, AND 2021

2023 2022 2021

SHILINGI ’000 SHILINGI ’000 SHILINGI ’000

Restated

Mali

Fedha taslimu na Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 21,576,928 19,005,746 20,053,560

Uwekezaji katika Amana za Serikali – FVOCI - 27,639,102 -

Amana za Serikali – (Amortized cost) 57,156,768 13,663,360 28,616,539

Uwekezaji wa Hisa – FVOCI 2,040,200 2,040,200 2,040,200

Salio katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 5,271,278 3,963,844 2,286,048

Mikopo Halisi Iliyopo 120,403,894 120,847,669 114,715,813

Corporation tax recoverable 975,000 2,095,060 2,085,029

Deferred income tax asset 7,053,824 5,210,033 5,206,655

Mali Nyingine 3,001,042 3,230,825 2,187,779

Haki ya matumizi ya Mali 6,890,965 5,494,196 6,305,536

Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,981,231 3,646,824 3,845,700

Mali Zisizoshikika 3,631,022 5,067,216 5,110,821

Jumla Ya Mali 230,982,152 211,904,075 192,453,680

Dhima

Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 47,664,218 23,934,235 24,749,752

Amana za Wateja 140,053,421 141,941,494 125,291,419

Madeni 11,213,836 11,900,791 8,426,352

Dhima Nyingine 2,862,953 2,774,670 2,860,555

Dhima za mkataba za Kukodishwa 4,479,246 2,883,633 3,546,595

Jumla ya Dhima 206,273,674 183,434,823 164,874,673

Fedha za Wanahisa

Mtaji wa Hisa Uliolipiwa 24,061,904 24,061,904 24,061,904

Akiba ya mtaji 4,183,291 4,183,291 4,183,291

Advance towards share capital - - 0

Mapato Yaliyobakizwa (4,145,700) (3,792,602) (4,751,930)

Regulatory banking risk reserve 130,043 3,395,177 3,606,802

Fair valuation reserve 478,940 621,482 478,940

Jumla ya Fedha za Wanahisa 24,708,478 28,469,252 27,579,007

Jumla ya Mtaji na Dhima 230,982,152 211,904,075 192,453,680
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7. FOMU YA MAOMBI
FOMU YA DCB COMMERCIAL BANK PLC YA KUPATA HISA ZA UPENDELEO

Nakala ya Dokezo ambayo maombi haya yameambatanishwa ilisajiliwa kwa mujibu wa Kifungu cha 35 
cha Sheria ya Makampuni, Sura ya 212 na Kifungu cha 131 cha Sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 
Sura ya 79 (kama ilivyorekebishwa).

Fomu ya Maombi ni ya Hisa za Kawaida za DCB Commercial Bank PLC kwa namna ya kupata Hisa za 
Upendeleo ya kununua hisa kwa wanahisa waliopo na/Au Muidhinishaji kwa hisa za kawaida zinazotolewa kwa 
hisa 97,646,913 za kawaida kwa bei ya Shilingi 110 kwa kila hisa inayolipwa kikamilifu wakati wa maombi.

Wanahisa waliopo tu wa DCB Commercial Bank PLC katika tarehe ya rekodi ndio wanaweza kutuma 
maombi.

Maelekezo ya Fomu ya Maombi

Tafadhali soma kwa makini maelekezo haya kabla ya kujaza fomu. Fomu hii inapojazwa kabla ya tarehe 
ya kufunga, inapaswa kuwasilishwa kwa mshauri wa miamala kwa kujaza fomu iliyo hapa chini au 
kutumia fomu ya wavuti iliyoidhinishwa (kiungo hapa chini) au kwa wakala aliyeidhinishwa wa kupokea, 
kwa anwani iliyosajiliwa ya DCB au kwa tawi la benki inayopokea kabla ya Saa 10:00 jioni siku ya Ijumaa 
Disemba 6 2024.

Maombi yote lazima yawiane  na Jina katika Rekodi ya CSDR. Wakurugenzi wa DCB Commercial Bank PLC 
wana haki ya kukubali au kukataa maombi yote kwa ujumla au sehemu ikiwa maelekezo yaliyoainishwa katika 
Dokezo hili hayatafuatwa kikamilifu.

Maombi yote yaliyokubaliwa yatapokea risiti ya amana ya CSD kama uthibitisho wa umiliki wao wa hisa 
katika DCB. Marejesho yote (ikiwa yapo) yatafanywa kwa Akaunti ya Benki ya wanahisa wenye sifa au 
kupitia Miamala ya Simu ya Mkononi kama ambavyo mhusika ameelekeza kwenye fomu yake ya maombi.

TAFADHALI SOMA MWONGOZO WA MAOMBI KABLA YA KUJAZA FOMU HII	

OFA YA MGAO WA MUDA USTAHIKI WA MWANAHISA

Jina au Majina ya Mwanahisa/Jina la Kampuni: Nambari ya CDS katika Soko la 
Hisa:

Hisa za Kawaida Wakati wa Tarehe ya Kurekodi: Hisa za Upendeleo:

Nambari ya Kitambulisho cha Taifa/Hati ya Kusafiria: (Binafsi) Namba ya Usajili: (Makumpuni)
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MAELEZO YA MWANAHISA MWENYE SIFA

Anuani za Kudumu: Barua Pepe:

Nambari ya simu ya Mkononi: Simu:

Jina la Akaunti ya Benki: Nambari ya Akaunti ya Benki:

Jina la Benki: Tawi la Benki:

A. KUSTAHIKI & KUKUBALI

UKUBALI KWA UKAMILIFU KIASI KINACHOLIPWA

Mimi/Sisi, tunakubali kuchukua Hisa za Upendeleo 
zote kwa ukamilifu, kwamba kwa kuzingatia 
masharti ya Dokezo la DCB la tarehe 11 Novemba 
2024 na Mkataba na Nakala za Usajili za DCB 
Commercial Bank PLC

KUKUBALI KWA SEHEMU TU KUKUBALI 
KWA 
SEHEMU TU

KIASI KINACHOLIPWA

Mimi/sisi tunakubali kwa sehemu kuchukua Hisa za 
Upendeleo, kwamba; kwa kuzingatia masharti ya 
Dokezo la DCB la tarehe 11 Novemba 2024, PAO hii na 
Mkataba na Vifungu vya Usajili wa DCB Commercial 
Bank PLC.

B. MAOMBI YA HISA NYONGEZA IWAPO ZITAPATIKANA	

Wanahisa wanaruhusiwa kutuma maombi ya hisa za ziada iwapo zitakuwepo:

KUKUBALI KUCHUKUA HISA ZA ZIADA IDADI YA 
HISA

KIASI CHA KULIPIWA

Mimi/Sisi, Tunaleta maombi ya hisa za ziada iwapo 
zitakuwepo, kwa mujibu wa masharti ya Dokezo la 
DCB la tarehe 11 Novemba 2024 na Mkataba na Hati za 
Usajili za DCB Commercial Bank PLC.

IDADI YA JUMLA INAYOOMBWA (A+B)
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C.  NAMNA YA KUFANYA MALIPO	

Tafadhali hakikisha unatumia Nambari yako ya CDS kama rejea ya uhamishaji wowote wa Malipo 
unaofanywa na TISS/Amana ya moja kwa moja au Uhamisho wa Pesa kwa Simu ya Mkononi.

1: KWA NJIA YA BENKI

BENKI INAYOPOKEA (KUPITIA TISS AU KUWEKA KWENYE AKAUNTI)

Jina la Benki:	  DCB Commercial Bank

Jina la Akaunti:	  	 DCB RIGHTS ISSUE COLLECTION ACCOUNT

Nambari ya Akaunti:		  22100145

Swift Code:                   		 DASUTZTZ

2: KUPITIA SIMU YA MKONONI

Kwa wanahisa wanaolipa chini ya Shilingi 5,000,000 

Hamisha kutoka Simu ya Mkononi kwenda Akaunti ya Benki kwa kufuata taarifa za kibenki kwenye 
Nambari 1 hapo juu

Zingatia: Ikitokea kuna Kurejeshewa fedha, zitatumwa kwenda Akaunti ya Benki au nambari ya simu 
ambayo pesa zilipokelewa.

D.  KWA WAKURUGENZI WA DCB COMMERCIAL BANK PLC	

Mimi/Sisi, tuliotia saini hapa chini, tunathibitisha kwamba baada ya kusoma Dokezo hili na kwa kuwa 
Mwanahisa mwenye sifa wa DCB Commercial Bank Plc, tunatuma maombi bila kubatilishwa na kuomba 
kukubali ombi lililo hapo juu kama Hisa za Upendeleo ya kupata hisa pamoja na maombi ya hisa zozote 
za ziada zilizogawiwa miongoni mwao na ambazo hazijachukuliwa kwa bei ya Shilingi 110 kwa kila hisa 
kwa kufuata masharti yaliyotolewa kwenye Dokezo, na kwa kuzingatia masharti ya DCB Commercial 
Bank Plc.

Nina/Tunaambatisha uthibitisho wa malipo kulingana na Kifungu C cha fomu hii kwa ajili ya Toleo la Hisa za 
Upendeleo ya kupata hisa za DCB Commercial Bank Plc.kwa kiasi kinachofaa kulingana na masharti ya maombi 
haya.

Jina la Mwombaji					     Saini/Muhuri wa Kampuni Inayoomba

__________________________________		  __________________________________________

__________________________________		  __________________________________________
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Mshauri Kiongozi na Dalali Mdhamini

Trust Finance Limited

Block C, Plot No. 429, Mahando St Po. Box 22636, Masaki

Dar es Salaam, Tanzania

Stockbrokers | Fund Managers | Investment Advisors
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Makao Makuu, Jengo la DCB,
Magomeni Mwembechai,
Kiwanja Na. 123 Kitalu R, Barabara ya Morogoro,
S.L.P. 19798, Dar es Salaam,
Simu ya Mkononi: +255 713 986 686,
Simu: +255 222 172 201,
Faksi: +255 22 2172201


