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(FAIDA FUND)

(Mfuko Endelevu wa Kukuza Uwekezaji)

WARAKA WA TOLEO
KWA UFUPI

Vipande vitauzwa kwa bei ya Sh. 100 kwa kila kipande wakati ya mauzo ya awali na
baada ya hapo kipande kitauzwa kulingana na thamani halisi.

Tarehe ya Ufunguzi ya mauzo ya mwanzo: 01 Novemba, 2022

Tarehe ya Kufungwa kwa Mauzo ya Mwanzo: 30 Disemba, 2022
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Waraka huu unaeleza kwa ufupi, habari kuhusu Mfuko wa Faida. Mwekezaji
mtarajiwa anapaswa kusoma waraka huu kabla ya kuwekeza.|Waraka
huu utunzwe kwa marejeo ya baadaye.

Maelezo ya Mfuko yameandaliwa kwa mujibu wa Sheria ya Masoko ya
Mitaji na Dhamana Sura ya 79 ya mwaka 1997 (kama ilivyorekebishwa)
na Kanuni zinazosimamia Soko la Mitaji (Uwekezaji wa Pamoja), Gazeti la
Serikali Na.770 la mwaka 1997. Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana
haijaruhusu au kukataza kuuzwa kwa viapnde vya Mfuko huu.

Wawekezaji watarajiwa, wanapaswa kuwa waangalifu katika kutafakari
mambo yaliyoelezwa chini ya Ibara ya “Hatari za Uwekezaji” (Risk Factors).

Waraka huu utaendelea kutumika hadi hapo mabadiliko yatakapotokea
na mabadiliko hayo yatawasilishwa kwa Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na
Dhamana kwa ajili ya kupitishwa kabla ya kusambazwa kwa wenyevipande
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KAMA UNA MASHAKA KUHUSIANA NAYALIYOMO KATIKA
WARAKA HUU, UNAPASWA KUMUONA DALALI

TAHADHARI

WAKOWA SOKO LA HISA, MENEJA WA BENKI, MWANASHERIA,
MHASIBU AU MSHAURI MWINGINE WA MAMBOYA UWEKEZA]JI

BEI/THAMANI HALISIYA VIPANDE VYA MFUKO WA FAIDA PAMOJA
NA MAPATO KUTOKA KWENYE VIPANDE INAWEZA KUONGEZEKA
AU KUPUNGUA.

DONDOO ZA MFUKO WA FAIDA

Dondoo Maelezo

Madhumuni e Mfuko huu ni mpango ulio wazi
unaotoa fursa nyingine ya uwekezaji kwa
Watanzania hasa wa kipato cha katina cha
chini kupitia uwekezaji katika vipande ili
kupata mapato shindani kupitia ukuaji
wa mitaji.

* Kutengeneza utamaduni wa kuwekeza
katika Masoko ya Fedha na Mitaji.

Aina ya Mfuko Ni Mfuko wa uwekezaji wa pamoja unaotoa

fursa ya uwekezaji unaokua pamoja na

kujitoa katika uwekezaji pasipo na gharama

yoyote
Nani Anaruhusi- Mfuko huu uko wazi kwaWatanzania naWakazi
wa Kuwekeza waliopo ndani na nje ya nchi, unahusisha

watu Dbinafsi (ikijumuisha watoto), na
wawekezaji wasio watu binafsi kama Mifuko
ya Pensheni, Mabenki/Mashirika Taasisi za
serikali, Mamlaka za Udhibiti,Vyombo vya
ulinzi na usalama, Asasi zisizo za kiserikali
na Mashirika mengineyo n.k.

Sarafu ya Msingi | Aina ya Fedha itakayotumika ni Shillingi ya
Kitanzania (Tsh.) tu.
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Kiwango cha chi-
ni cha uwekezaji

Kiwango cha Uwekezaji itakuwa kama
ifuatavyo:

» Kiwango cha Awali cha Uwekezaji ni
kuanzia Tsh 10,000/=

* Mauzo yanayofuata baada ya mauzo ya
awali ni kuanzia Tsh 5,000/=

Kiwango cha juu
cha Uwekezaji

Hakuna kiwango cha juu cha kuwekeza.

Matumizi
yva Fedha za
Uwekezaji

Fedha hizo zitawekezwa kwenye Masoko ya
Fedha na Mitaji yenye kiwango cha chini
cha hatari za uwekezaji.

Umiliki wa
Vipande

Umiliki wa mtu mmoja na umiliki wa pamoja
unaruhusiwa katika mfuko huu. Hata hivyo,
umiliki wa pamoja hauzihusu taasisi/kam-
puni.

Thamani ya
kipande

Thamani ya mwanzo ya kipande ni Tsh
100/=. Hii itatumika wakati wa mauzo ya
awali na baada ya hapo kipande kitauzwa
kulingana na thamani halisi.

Uwazi

Mfuko utangaza thamani halisi ya kwanza
ya mfuko (Net Asset Value) katika kipindi
kisichozidi siku 10 za kazi tangu kufungwa
kwa mauzo ya awali na baadaye itatathimini
na kutangaza kila siku ya kazi.

Ukwasi

Uuzaji wa vipande utafanyika kila siku
baada ya mienzi mitatu tangu kumalizika
kipindi cha mauzo ya awali. Mfuko utatuma
malipo ya mauzo ya vipande ndani ya siku
tatu za kazi baada ya kupokea maombi.
katika Makao Makuu ya Watumishi Housing
Investments. Fedha za mauzo zitatumwa
moja kwa moja katika akaunti ya benki ya
mwekezaji au simu ya mkononi iliyosajiliwa.
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Tozo la kujiunga
na kujitoa:

Sera ya Uwekezaji

Kigezo

Ulinzi wa mtaji:

Muda wa
kuendesha
Mfuko

Faida za Kikodi
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MFUKO WA FAIDA (FAIDA FUND)
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Wajumbe wa Bodi ya Watumishi Housing Investments, ambao majina yao
yameorodheshwa hapa chini wanakubali kuwajibika kwa taarifa zilizomo
katika Waraka huu kwamba ni sahihi wakati wa tarehe ya kutolewa kwa

waraka.

Majina yaWajumbe wa Bodi

Bw. Hosea Kashimba -

Bw. Masha Mshomba -

Bw.Bernard Konga -

Bw.Nehemia Kyando Mchechu -

Bw. Shabani Mande -

Bi.Agnes Meena -

Dk.Fred Msemwa -
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Shirika la Uwekezaji Watumishi Housing (WHI) lililoanzishwa tarehe 6

1.0. UTANGULIZI

Februari mwaka 2013 chini ya Sheria ya Makampuni Sura Na. 212 ya
mwaka 2002. WHI iko chini ya Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa

Umma na Utawala Bora.Majukumu yake ni kama ifuatavyo:

a) Kuanzisha na Kusimamia Mifuko ya Uwekezaji wa pamoja nchini.

b) Kutekeleza Mpango wa Makazi kwa Watumishi wa Umma (Public
Servants Housing Scheme) pamoja na wanachama wa mifuko ya hifadhi

ya jamii.

c) Usimamizi wa majengo (milki)

d) Kutoa huduma za ujenzi pamoja na huduma za ushauri wa majenzi.

1.2. KAZI ZA MSIMAMIZI

Kulingana na majukumu yake, WHI hadi sasa imeshaanzisha Mfuko wa
Uwekezaji wa pamoja katika milki (Watumishi Housing REIT). Mfuko huu
ulianzishwa tarehe 21 Novemba 2014 kwa ajili ya kukuza mitaji katika
uendelezaji wa milki na kujenga Nyumba za gharama nafuu za makazi
na biashara. Wawekezaji katika Mfuko huu ni Mfuko wa Pensheni kwa
Watumishi wa Umma (PSSSF), Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii
(NSSF), Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) na Shirika la Nyumba la
Taifa (NHC).
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Mfuko wa Watumishi Housing REIT una mtaji unaofikia kiasi cha Tsh

59.65 bilioni kupitia wawekezaji wake.Thamani halisi ya Mfuko kwa miaka

iliyopita hadi June 2021 imeoneshwa hapa chini.

WHC-REIT Net Asset Value
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Amount in TZS' Million

Invested TZS 57.9 Billion

Grown to TZS 68.5 Billion (18%)

10.00

2015 | 2016 | 2017 | 2018 | 2019 2020 | 2021

‘ NAV (TZS in Million)| 10.88 | 37.59 ‘ 50.38 | 65.30 | 65.38 | 67.70 | 68.50

Thamani halisi ya Mfuko kwa kipande imeongezeka kutoka Tsh 250

mwaka 2015 hadiTsh 317 mwaka 2021.

WHC-REIT Net Asset Value (NAV) per Unit (TZS)

per Unit (TZS)

350
eee————
300 /"""""
- 250
~N
'—
< 200
€
3 150
E NAV/Unit Increased by 27%
<z -
100 >
50
2015 | 2016 | 2017 | 2018 | 2019 | 2020 | 2021
Net Asset Value (NAV) | 550 | 393 | 300 | 303 | 303 | 314 | 317
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1.3.MCHAKATO WA KUANZISHA MFUKO WA FAIDA

Mpaka sasa WHI imeanzisha Mfuko wa WHI-REIT ambao malengo
yake makubwa ni kuwekeza katika milki. Hata hivyo, mfuko wa WHI- REIT
kulingana na sifa zake umetoa fursa kwa uwekezaji wa muda mrefu. Pia
Mfuko huu una kipindi cha zuio la kujitoa (Lock-in-period). Hivyo basi,

Mfuko hautoi fursa kwa wawekezaji kujiunga na kuwekeza kwa muda mfupi.

WHI imeona kuna uhitaji wa haraka wa kuitumia fursa za taasisi
na watu binafsi wenye kipato kikubwa, cha kati na cha chini kwa
kuanzisha Mfuko wa Faida utakaokidhi mahitaji yao huku ukiwapatia faida

kubwa bila gharama ya kujitoa.
2. MUUNDO WA MSIMAMIZI

WHI inasimamiwa na Bodi ya Wakurugenzi ambayo imeundwa na
Wakurugenzi Wakuu kutoka Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF), Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), Mfuko wa Taifa wa
Bima ya Afya (NHIF), Shirika la Nyumba la Taifa (NHC), Mkurugenzi huru
kutoka Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora na mwingine kutoka Kampuni ya Mikopo ya Nyumba (TMRC).Bodi
inasaidiwa na Kamati zake ambazo ni Kamati ya Fedha na Uwekezaji na
Kamati ya Ukaguzi na Vihatarishi. Mkurugenzi Mtendaji pia ni Katibu wa

Bodi na ndiye mwendeshaji wa majukumu ya kila siku yaWHI.
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2.1. Majukumu ya Bodi

Majukumu ya Bodi ni pamoja na:

a) Kufanya maamuzi kuhusu mipango ya Uwekezaji yenye lengo la

kuongeza Faida au thamani ya rasilimali za Shirika.

b) Kuanzisha na kuendesha Mifuko ya Uendeshaji wa pamoja katika njia

ambayo itaongeza thamani ya Mifuko.

c¢) Kuhakikisha kuna mifumo ya udhibiti wa ndani, utawala bora na

usimamizi wa vihatarishi.
3. USIMAMIZIWA MFUKO WA FAIDA

Mfuko wa FAIDA iliyoidhinishwa na Mamlaka ya Mitaji na Masoko (CMSA),
utasimamiwa na Watumishi Housing Investments (WHI).Bodi yaWadhamini
imeunda muundo wa utendaji ili kutekeleza majukumu ya kila siku ya

Mfuko huu.

3.1.BODIYAWADHAMINI YAWATUMISHI HOUSING INVESTMENTS

Na. []Jina Nafasi Uraia

i Bw.Hosea Kashimba Mwenyekiti Mtanzania
ii Bw.Masha J.Mshomba Mdhamini Mtanzania
iii Bw.Bernard Konga Mdhamini Mtanzania
iv Bw. Nehemia Kyando Mchechu Mdhamini Mtanzania
v Bw.Shabani Mande Mdhamini Mtanzania
vi Bi.Agnes Meena Mdhamini Mtanzania
vii |Dkt.Fred Msemwa Katibu Mtanzania
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Menejimenti yaWatumishi Housing Investments ni kama ifuatavyo:

3.2. MENEJIMENTIYAWHI

Na. |Jina Nafasi Uraia

i Dkt.Fred Msemwa Mkurugenzi Mtendaji Mtanzania

ii Bw. Paskali Massawe Mkurugenzi wa Fedha na Mtanzania
Utawala

iii | Bw.Sephania Solomon | Mkurugenzi Mwendeshaji Mtanzania

iv | Bw.Joel Maeda Mkuu wa Kitengo cha Sheria | Mtanzania
v Mha. Lwitiko Mkuu wa Kitengo cha Mtanzania
Mwandobo Manunuzi
vi |BwRaphael Mkuu wa Kitengo cha Mtanzania
Mwabuponde Masoko na Mawasiliano
vii | Yonas Mtana Mkuu wa Kitengo cha Uk- Mtanzania
aguzi

4. MAJUKUMUYA MSIMAMIZI

Majukumu ya Msimamizi ni kama ifuatavyo:

a) Kusimamia na kulinda maslahi ya Wawekezaji kwa mujibu wa Waraka

wa Makubaliano pamoja na sheria nyingine zinazohusika;

b) Kutunza vitabu na kumbukumbu za mfuko pamoja na kuandaahesabu

na taarifa zinazohitajika;

c) Kuchapisha na kusambaza taarifa ya mwaka kwa Wawekezaji wa Mfuko
ndani ya kipindi cha miezi minne baada ya mwisho wa mwaka
wa fedha. Kwa idhini ya Mamlaka ya Masoko na Mitaji, Msimamizi

anaweza kusambaza taarifa fupi kwa wawekezaji.
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d) Kutunza kumbukumbu za wawekezaji wa Mfuko;

e) Kuhakikisha kuwa kuna mifumo imara na taratibu rafiki za kuwahudumia

wawekezaji wa Mfuko;

f) Kuhakikisha kuwa Waraka wa Makubaliano unapatikana muda wowote
wa saa za kazi kwa ukaguzi kwa mtu yeyote bila gharama au gharama

nafuu iwapo nakala itahitajika.
5. MWANGALIZIWA MFUKO
5.1. MUUNDO WA MWANGALIZI

Mwangalizi wa Mfuko ni CRDB Bank PLC ambayo ni Benki ya Biashara
iliyoruhusiwa kuendesha Biashara chini ya Sheria ya Mabenki na Taasisi
za Fedha ya mwaka 1991.CRDB Bank PLC ni Benki ya Umma iliyoanzishwa
chini ya Sheria ya Makampuni ya mwaka 1996, Cheti cha Usajili Na.
30227. Wanahisa wa CRDB Bank PLC ni Watanzania mmoja mmoja na
Mashirika ya ndani na nje ya Nchi ikiwemo Shirika la DANIDA. CRDB ni
moja ya Benkiinayokua kwa kasinchiniTanzania. Ofisi yake iliyoandikishwa

nchini ipo Barabara ya BibiTiti Mohammed, S.L.P 268,Dar es Salaam.

Benki ya CRDB ni Mwangalizi wa Mfuko wa Faida ambao umeidhinishwa na
Mamlaka ya Mitaji na Masoko (CMSA) ili kuweza kufanya uangalizi wa

mifuko ya uwekezaji Tanzania.
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Bodi yaWakurugenzi ya CRDB Bank Plc inaundwa na wajumbe wafuatao:

No. |Jina Nafasi Uraia

i) Bw. Ally Hussein Laay Mwenyekiti Mtanzania
ii) Bw. Abdulmajid Mussa Mkurugenzi Mtanzania

Nsekela Mtendaji

iii) [ Mha.Boniface C.Muhegi Mjumbe Mtanzania
iv) | Bw.Hosea Ezekiel Kashimba Mjumbe Mtanzania
V) Dk.Fred Msemwa Mjumbe Mtanzania
vi) | Bw.Royal John Lyanga Mjumbe Mtanzania
vii) | Bw Gerald Paul Kasaato Mjumbe Mtanzania
viii) | Prof.Neema Munisi Mori Mjumbe Mtanzania
ix) |Bw Jes Klausby Mjumbe Mtanzania
X) Prof.Faustine Karrani Bee Mjumbe Mdenishi
xi) |Bw. Martin StevenWarioba Mjumbe Mtanzania
xii) |Bw.Abdul Ally Mohamed Mjumbe Mtanzania
xiii) [ Bi.Naiman Miranda Mjumbe Mtanzania
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5.3. MENEJIMENTIYA MWANGALIZI

Na. Jina Nafasi

i) Bw. Abdulmajid Mussa Nsekela | Mkurugenzi Mtendaji

ii) Bw.Fredrick Bayona Afisa Mkuu wa Fedha

Nshekanabo

ii1) Bw.Bruce Mwile Mwasenga Afisa Mkuu Uendeshaji

iv) Bw.John Baptist Rugambo Katibu wa Kampuni

V) Bw. Alexander Samson Ngusaru | Mkurugenzi wa Hazina

vi) Bi.Tully Esther Mwambapa Mkurugenzi wa Mahusiano ya
Umma

vii) | Bw James Isaack Mabula Mkurugenzi wa Idara Hatarishi

viii) | Bw.Wilson Mzava General Manager, CIB
Insurance Broker

ix) Bw.Leslie S James Mwaikambo | Mkurugenzi Uendeshaji wa
Benki

X) Bw.Boma Raballa Mkurugenzi Wateja Wadogo na
wa Kati

xi) Bw.Pendason Philemon Mkurugenzi wa Manunuzi

xii) | Bw.Xavery Makwi Mkurugenzi wa Mikopo

xiii) | Godfrey Rutasingwa Mkurugenzi wa Rasilimali Watu

xiv) | Bw.Leo PNdimbo Mkurugenzi Mabadiliko ya
Kibiashara

xv) |Bw.Deusdedit Pastory Massuka | Mkurugenzi wa Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano

xvi) | Bw.Prosper Gunze Nambaya Mkurugenzi Wateja Wakubwa

xvii) | Bw. Godfrey Nimrod Sigalla Mkurugenzi Ukaguzi wa Ndani

5.4. KAZI ZA MWANGALIZI

Kazi za mwangalizi zimeelezwa katika sheria na pia katika Waraka wa

Makubaliano wa Mfuko.Kazi hizo ni pamoja na:
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(a) Kusimamia na kuhakikisha Usalama wa mali za Mfuko kulingana na
matakwa ya Waraka wa Makubaliano na kuhakikisha fedha na mali

zimesajiliwa kwa maelekezo ya Mfuko;

(b) Kuwajibika kwa makosa yoyote yaliyofanywa na Wakala yeyote ambaye
amekabidhiwa mali ya Mfuko kama vile ni makosa ya mtu aliyeteuliwa

naye kuhusiana na uwekezaji uliofanywa;

(c) Kuchukua hatua madhubuti kuhusiana na mauzo ya vipande au
kusitisha, kutegemeana na masharti kwa mujibu wa Waraka wa

Makubalino;

(d) Kuhakikisha kwamba njia zinazotumiwa na Msimamizi kukokotoa
thamani ya vipande ni sahihi na kwamba bei ya uuzaji na ununuzi

wa vipande zinakokotolewa kwa mujibu wa Waraka wa Makubaliano;

(e) Kutekeleza maagizo ya Msimamizi kuhusiana na uwekezaji isipokuwa

kama yatapingana na masharti ya Waraka wa Makubaliano;

(f) Kuhakikisha kwa uangalifu kuwa ukomo wa uwekezaji na mikopo kama
ilivyoainishwa kwenye Waraka wa Makubalino na sheria na taratibu

nyingine zinazohusu uendeshaji wa Mfuko huu zinazingatiwa;

(g) Kwa maoni yake kutoa taarifa kwa wawekezaji ambayo itajumuishwa
katika taarifa ya mwaka ya Mfuko ili kuonesha kwamba Msimamizi
amesimamia Mfuko kwa mujibu wa Waraka wa Makubaliano. Iwapo

kuna kasoro zilizojitojitokeza, zitajwe na hatua zilizochukuliwa;
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(h) Kuchukua hatua muhimu kuhakikisha kuwa hati ya umiliki wa vipande
inatolewa endapo fedha za uwekezaji zimepokelewa na Msimamizi wa

Mfuko;

(i) Kuhakikisha kwamba mali mbalimbali za uwekezaji zinasajiliwa kwa

jina la Mfuko na;

(j) Pale ambapo uwekezajiumehifadhiwakatika Mfumo wa Kielektroniki,
basi Msimamizi atahakikisha rasilimali hizo zimewekwa kwa utaratibu

unaotengenisha mali za Msimamizi na mali za Mfuko.
6. TAMKO LA MSIMAMIZI KUZINGATIA SHERIA
Inathibitishwa kwamba:

(@) Waraka wa Toleo hili uliotumwa kwa Mamlaka ya Masoko vya
Mitaji na Dhamana ni kwa mujibu wa Sheria ya Masoko ya Mitaji na
Dhamana ya mwaka 1994 kama ilivyorekebishwa na Kanuni za Masoko

ya Mitaji na Dhamana (Uwekezaji wa Pamoja) za mwaka 1997.

(b) Mahitaji yote ya kisheria, taratibu na maagizo yaliyotolewa na
Serikali na mamlaka zinginezo katika kuanzisha Mfuko wa Faida

zimezingatiwa.

(c) Maelezo yaliyotolewa ndani ya Waraka huu ni ya kweli na ya kutosha
kumwezesha mwekezaji kufanya uamuzi wa busara kuwekeza katika

Mfuko huu.
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Dk Fred Msemwa
Mkurugenzi Mtendaji

Mahali:Dar es Salaam
Imetiwa sahihi na Mkurugenzi Mtendaji
1. GHARAMA ZATOLEO LA KWANZA

Gharama za kuanzisha Mfuko wa Faida ni kama ifuatavyo:-
a) Gharama za matangazo, masoko na elimu kwa umma
b) Gharama za Mshauri Mwelekezi

c) Gharama za Uchapishaji na Posta

d) Gharama za Huduma zaWanasheria naWakaguzi wa Hesabu

e) Gharama nyinginezo.

Gharama hizi za Toleo la Kwanza zitalipwa na Watumishi Housing
Investments ambaye ni Mdhamini na Msimamizi wa Mfuko na hakutakuwa

na gharama za ziada kwa mwekezaji anayeingia kwenye mfuko.
8. HATARI ZA UWEKEZA]JI

Mwekezaji anapaswa kutambua kwamba, uwekezaji wa rasilimali za Mfuko
unakabiliwa na hatari mbalimbali zinazoweza kuathiri hali ya Mfuko siku
hadi siku, hivyo kuweza kusababisha kupanda au kushuka kwa thamani

halisi ya Mfuko kutegemea uwekezaji. Hata hivyo, utendaji wa miaka

iliyopita sio kiashiria muhimu kwa mafanikio ya baadaye ya Mfuko.
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Wawekezaji sharti watambue, miongoni mwa mambo mengine kwamba:

a) Mbali na dhamana za serikali, dhamana zingine zilizotolewa na
makampuni ya sekta binafsi, zinaweza kushindwa kulipa deni.
Kutambua hilo, Msimamizi wa Mfuko amejipanga kuwekeza kwenye
Hati Fungani mbalimbali za Serikali zenye mapato yasiyobadilika ili

kupunguza/kuondoa hatari za uwekezaji.

b) Mabadiliko ya viwango vya riba vinaweza kuathiri thamani ya dhamana
zenye mapato yasiyobadilika ambazo zimewekezwa na Mfuko. Ili
kukabiliana na hatari hii, Msimamizi atawekeza katika Hati Fungani
ambazo zitaiva kwa vipindi tofauti na Amana za muda maalumu za

vipindi tofauti.

c) Mabadiliko katika viwango vya kubadili fedha yanaweza kuathiri
thamani ya rasilimali za Mfuko katika dhamana zilizo katika fedha za
kigeni (hapo Serikali itakaporuhusu Mfuko kuwekeza nje ya nchi).
Mifuko wa Faida utaweza kuondoa hatari hii kwa kuweka utaratibu
wa kufanya uwekezaji kwa kutumia sarafu ya Tanzania. Kwa maana

nyingine Mfuko hautaruhusu uwekezaji kutumia sarafu ya nje.

d) Utaratibu wa kodi zinazotozwa katika mapato ya dhamana za uwekezaji
unaweza kubadilika, hivyo kuathiri mapato ya Mfuko pamoja na
mapato kwa mwekezaji. Mfuko wa Faida utapunguza hatari hii kwa
kutumia wataamu wa masuala ya kodi ambao watatoa maelekezo kwa
wawekezaji kuhusiana na mabadiliko ya kodi yanayoweza kuathiri

uwekezaji wao.
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e) Mabadiliko yeyote kwenye sheria/kanuni yanaweza kuathiri utendaji
wa Mfuko. Msimamizi wa Mfuko huu atazingatia sheria na kanauni za
nchi na Mamlaka za Udhibiti kama vile CMSA, Benki Kuu ya Tanzania.
Msimamizi atatekeleza mabadiliko yoyote ya sheria/kanuni na
kuwataarifu wawekezaji athari za mabadiliko ya sheria/kanuni katika

uwekezaji.

f) Mazingira mengine yasiyoweza kutabirika yanaweza kuathiri
uwekezaji ambao Mfuko wa Faida umewekeza na hivyo kuathiri mtiririko
wa thamani ya kipande. Msimazimizi wa Mfuko atafuatailia kwa karibu
mwenendo wa soko katika uwekezaji ili kupunguza hatari zinazoweza

kujitokeza.
9. MAELEZOYA TOLEOYA MFUKO - SIFA ZA MFUKO
9.1. MFUKO WA FAIDA

Mifuko wa Faida umelenga kutoa fursa mbadala ya uwekezaji kwa
wawekezaji wa taasisi kubwa, wawekezaji wenye kipato cha kati na cha
chini kwa kuwekeza pesa zao za ziada kwa kipindi cha muda mfupi na

muda wa kati huku wakipata viwango vizuri/shindani vya faida.
9.2. RATIBAYA MAUZOYA AWALI

Ratiba ya mauzo ya awali ya vipande vya Mfuko wa Faida kwa Umma:
a) Mauzo ya awali: 01/11/2022

b) Mwisho wa mauzo ya awali: 31/12/2022
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c) CMSA kuidhinisha orodha ya wawekezaji 05/ 01/ 2023

d) Mgawanyo wa vipande: 10/01 /2023
e) Ufunguzi rasmi 14 /01 /2023
f) Mauzo na Manunuzi ya vipande 10/ 01 /2023

g) Kuanza Ununuzi wa vipande (Repurchase) 01 /04 /2023

Kumbuka: Kwa namna yoyote ile kipindi cha mauzo ya mwanzo
hakitaongezwa kwa sababu inaweza kuleta athari kwa wawekezaji kukosa

imani na kuathiri maendeleo ya soko.
9.3. AINAYA MFUKO

Mfuko huu ni mfuko wa wazi wenye kukua, hatari ndogo za uwekezaji na

kiwango kikubwa cha ukwasi.

9.4. MALENGOYA MFUKO

a) Mfuko unatoa fursa mbadala ya uwekezaji kwa wawekezaji wakubwa,
wa kati na wa chini; iwe taasisi au mtu binafsi kwa kuwekeza fedha
zao za ziada kwa kipindi cha muda mfupi au muda wa kati huku wakipata

riba nzuri/shindani.

b) Kukuza utamaduni wa uwekezaji katika masoko ya fedha.

c) Hatari ndogo za uwekezaji na kiwango kikubwa cha ukwasi ni sifa

ya uhakika ya mfuko huu. Lengo kuu ni kuulinda uwekezaji na hatari
14
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za kupungua kwa thamani, ukilenga kupata mapato yatokanayo nariba

pasipo hatari kubwa zisizo za lazima
9.5. NANI ANAWEZA KUWEKEZA

Mfuko uko wazi kwa uwekezaji kwa:

a) Watanzania wakazi na wasio wakazi au nchi za jumuiya ya Afrika
Mashariki kwa umiliki wa mtu mmoja mmoja (ikijumuisha watoto) au

umiliki wa pamoja.

b) Wazazi au walezi kwa niaba ya watotoWatanzania wakazi au wasio wakazi

au wa Afrika Mashariki ambao hawajatimiza umri wa mtu mzima.

c) Makampuni au taasisi zilizosajiliwa Tanzania au ndani ya nchi za

Jumuiya ya Afrika Mashariki. d) Serikali za mitaa.

e) Mifuko ya Pensheni iliyoanzishwa Tanzania au katika nchi za Jumuiya
ya Afrika Mashariki.

f) Vyama vya Ushirika, vyama vya wafanyakazi, mashirika yamisaada
au mashirika ya dini, asasi nyingine za kiraia pamoja na vyama vya

uwekezaji vilivyosajiliwa Afrika Mashariki;

g) Watu binafsi/taasisi/makampuni kama itakavyoamuliwa na WHI
kwa kuzingatia sheria na kanuni za Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na

Dhamana.
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9.6. KIWANGO CHA CHINI/JUU CHA UWEKEZA]JI
a) Kiwango cha Awali cha Uwekezaji ni kuanzia Tsh 10,000/=
b) Mauzo yanayofuata baada ya mauzo ya awali ni kuanzia Tsh 5,000/=

c) Hakutakuwa na kiwango cha juu cha uwekezaji kama ilivyoelekezwa
kwenye Waraka wa Toleo, hivyo mwekezaji atauziwa vipande kulingana

na uwekezaji wake.
9.7. UMILIKI WAVIPANDE

Umiliki wa mtu mmoja na umiliki wa pamoja unaruhusiwa katika mfuko

huu. Hata hivyo, umiliki wa pamoja hauzihusu taasisi/kampuni.
9.8. THAMANIYA KIPANDE

Thamani ya mwanzo ya kipande ni Tsh 100/=. Hii itatumika wakati wa
mauzo ya awali na baada ya hapo kipande kitauzwa kulingana na thamani

halisi.

Kumbuka: Mfuko huu utakuwa wazi kwa mauzo na ununuzi wa vipande

baada ya kipindi cha cha mauzo ya awali.
9.9. AINAYA UWEKEZA]JI

Mifuko huu ni mfuko wa kukuza mtaji usio kuwa na gharama zozote

zinazotozwa kwa mwekezaji wakati wakuingia wala kutoka.

9.10. GHARAMA ZA KUINGIA

a) Vipande vitauzwa ama kugawiwa kwa wawekezaji bila gharama yoyote
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ya kuingia katika mfuko (Entry Load).

b) Wakati wa mauzo ya mwanzo, vipande vitagawiwa vikiwa na thamani
ya shilingi 100 kwa kila kipande. Hata hivyo, kwa mauzo yanayofuata
(subsequent sale) vipande vitagawiwa vikiwa na thamani halisi ya

kipande kwa kipindihicho (prevailing applicable Net AssetValue).
9.11. GHARAMA ZA KUJITOA KWENYE MFUKO

Mwekezaji anaweza kuuza vipande vyake kwa thamani halisi ya kipande
kwa wakati wa kuuza (prevailing applicable Net AssetValue). Hakutakuwa

na tozo lolote kwa mwekezaji anayejitoa kwenye mfuko.
9.12. UKWASI- UNUNUZIWAVIPANDE

Moja ya majukumu ya Mfuko ni kutoa Ukwasi wa kiwango cha juu kwa

wawekezaji wake kwa masharti yafuatayo:

a) Ununuzi wa vipande utafanyika kipindi chote cha mwaka. Ununuzi wa
vipande katika Mfuko utaanza baada ya kumalizika kwa kipindi cha

mauzo ya awali.

b) Msimamizi atakamilisha ununuzi wa vipande ndani ya siku tatu

baada ya kupokea maombi.

c) MAMBO MUHIMU:

i) Fedha zitakazopatikana kwenye manunuzi zitawekwa moja kwa moja

kwenye akaunti ya benki ya mmiliki wa vipande au kupitia namba ya
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simu ya mkononi iliyosajiliwa.

ii) Wawekezaji watapewa chaguo la kutuma maombi ya uuzaji wa
vipande kwa njia ya kielektroniki (kutuma maombi mtandaoni
kupitia Tovuti ya WHI au simu za mkononi) au kutuma fomu ya nakala
tete ambayo imesainiwa kwa usahihi au barua ya maombi ikiwa
kutakuwa hakuna mabadiliko yoyote ya akauntiya benkiya mwekezaji
ambayo haitakuwa tofauti na iliyo kwenye kumbukumbu ya Msimamizi

wa Mfuko.
9.13. KIGEZO - HATI FUNGANI ZA SERIKALI ZA MIAKA MIWILI

Faida za Mfuko zitalinganishwa na Hati Fungani za Serikali za miaka miwili
zilizopo kwenye soko. Kigezo hiki kinaweza kubadilishwa na Msimamizi
wa Mfuko endapo mabadiliko yanayokusudiwa yatawasilishwa kwa

wawekezaji.
10. MASHARTI YA KUJIUNGA NA MFUKO WA FAIDA

Mwekezaji mwenye sifa na nia ya kushiriki katika mfuko huu anatakiwa

afuate masharti yafuatayo:-

a) Kujaza fomu ya ununuzi wa vipande kama inavyoelezwa na Meneja wa
Mfuko (kujaza Fomu mtandaoni kupitia Tovuti ya WHI au simu za mkononi).

Unaweza pia kupakua Fomu kupitia kwenye tovuti ya WHI ambayo ni

www.whi.go.tz

b) Kulipa kiasi stahiki kinachotakiwa kwa kujiunga.
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11. SERAYA UWEKEZAJI (INVESTMENT POLICY)

a) Mfuko umelenga kufanya uwekezaji katika maeneo yenye kutoa athari
ndogo za uwekezaji na wenye kukidhi mahitaji ya mwekezaji kwa haraka;
hivyo uwekezaji katika soko la Hisa kuwa si sehemu ya uwekezaji wa

mfuko.

b) Kutokana na hilo, mgawanyo wa rasilimali kulingana na Sera ya

Uwekezaji ya Mfuko umelenga katika maeneo yafuatayo:

i) Uwekezaji kwenye masoko ya fedha - kwa kiwango kisizidi asilimia 40%
ya Mfuko

ii) Uwekezaji wenye kutoa Riba — Kwa kiwango kisichopungua asilimia
60% ya Mfuko. Uwekezaji kwenye masoko ya fedha ni aina ya uwekezaji
ambao ukomo wake si zaidi ya Mwaka mmoja, wakati Uwekezaji wenye
kutoza riba unahusu uwekezaji wenye kutoza viwango maalum vya riba
katika kipindi kisichopungua mwaka mmoja kama vile Hati fungani
za serikali, Dhamana za Serikali, Akiba Maalumu katika mabenki,

Dhamana za mashirika zilizoorodheshwa katika soko la mitaji n.k.

c) Kubadilisha Uwiano wa Uwekezaji wa Rasilimali za Mfuko: Uwiano wa
mgawanyo wa uwekezaji wa rasilimali za Mfuko uliotajwa hapo juu
unaweza kubadilishwa wakati wowote lengo likiwa ni kukidhi mahitaji
ya soko, kuendana na mabadiliko ya kiuchumi, kisera na kisiasa
pamoja na kunufaika na fursa mbalimbali zinazoweza kujitokeza. Ni

vema ieleweke kwamba viwango vilivyotajwa hapo juu ni mwongozo tu,
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Meneja wa mfuko anaweza kubadilisha wakati wowote pale atakapoona
inafaa kufanya hivyo ili kulinda maslahi ya wawekezaji.Hakuna badiliko
lolote litakalofanywa bila ya idhini toka Mamlaka inayosimamia soko
la Mitaji na Dhamana (CMSA). WHI inawajibika kuomba kibali cha
kufanya mabaliko hayo toka kwa Msimamizi wa Masoko ya Mitaji na

Dhamana (CMSA) ndani ya kipindi cha wiki tatu kabla ya utekelezaji.

Kumbuka: Sheria inoyosimamia Dhamana nchini Tanzania hairuhusu

Mfuko wa Faida kukopa.

12. KUWEKA REHANIVIPANDE KAMA DHAMANAYA MKOPO

a) Vipande vya Mfuko wa Faida vinaweza kutumika kama rehani kwa ajili ya

kupata mkopo toka kwenye taasisi za fedha.

b) Uwekaji wa rehani kwa ajili ya dhamana ya mkopo utafuata utaratibu

unaotolewa na WHI pamoja na Taasisi za Fedha.

c) Endapo taratibu za urejeshaji wa mkopo zitakiukwa, benki au taasisi
ya fedha ina haki ya kuuza vipande kwa Msimamizi kwa ajili ya kulipia

mkopo ilioutoa.

d) Mwekezaji hanahakiyakuuzaaukuhamishavipande vilivyowekwa rehani

isipokuwa kwa idhini toka benki au taasisi iliyotoa mkopo.
13. KUBADILISHA/KUHAMISHAWAMILIKI WAVIPANDE

Mfuko wa Faida unatoa fursa ya kubadilisha Umiliki wa vipande toka

mmiliki mmoja kwenda kwa mwingine.
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Mabadiliko hayo yanaweza kufanyika katika mazingira yafuatayo :

a) Mabadiliko ya kawaida (hii ni pale mmiliki mmoja anapoamua
kuhamishia umiliki wake kwenda kwa mtu au Taasisi nyingine na

kwamba mabadiliko haya si ya kibiashara).

b) Mabadiliko ya Umiliki Kibiashara (hii ni pale mmiliki wa vipande

anapoamua kuuza vipande vyake kwa mtu ama taasisi nyingine)

c) Kuhamisha vipande vilivyowekwa rehani toka kwa mkopaji kwenda kwa
Taasisi iliyotoa mkopo. Hayo yatafanyika endapo mmiliki wa vipande

atashindwa kutimiza masharti ya mkopo aliochukua.
d) Mabadiliko yatokanayo na kesi za mirathi na;

e) Mabadiliko mengine yeyote stahiki kama vile amri ya Mahakama

Kumbuka:
i) Kuhamisha sehemu ya umiliki (partial transfer) inaruhusiwa.

ii) Hairusiwi kuhamisha/kubadilisha umiliki wa vipande kwa namna

nyingine kinyume na yaliyoainishwa hapo juu.
14. MAUZOYAVIPANDE (ALLOTMENT OF UNITS)

a) Mauzo ya awali ya vipande vitauzwa kwa bei ya Tsh 100/= kwa kila
kipande. Uwekezaji wa nyongeza vipande vitanunuliwa kwa thamani

halisi ya bei ya wakati huo.
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b) Vipande vitatolewa kwa tarakimu 4 za desimali.

c) Mgao wa vipande utatolewa kulingana na kiasi kilichowekezwa kwa
Meneja pamoja na kutimiza masharti yote kama yalivyoainishwa na

Waraka wa Makubaliano.

d) Taarifa ya akaunti itatolewa kila wakati mwekezaji anapofanya

uwekezaji.

15. TAARIFAYA AKAUNTI (SOA)

a) Taarifa ya akaunti itatolewa kwa kila manunuzi na mauzo ya vipande
vya mfuko. Taarifa hiyo ya akaunti itaonyesha nambari ya akaunti
ya uwekezaji, tarehe ya kupokea maombi ya mauzo / manunuzi,
kiasi kilichowekezwa, bei ya mauzo/manunuzi na idadi ya vipande

vilivyobakia kwenye akaunti ya mwekezaji.

b) Mwekezaji atapatiwa taarifa ya akaunti ndani ya siku 1 ya kazi toka tarehe
ya kupokea maombi ya mauzo/manunuzi. Hata hivyo taarifa ya akaunti
itatolewa ndani ya siku tatu mara baada ya maombi kuwasilishwa Ofisi

za Watumishi Housing Investments.

c) Kwa wale wawekezaji watakaojiunga na Mfuko wa FAIDA wakati
wa kipindi cha mauzo ya awali taarifa ya akaunti itatumwa kama

ilivyoainishwa katika kifungu 9.2(d) cha waraka huu.

16. UTEUZIWA MWAKILISHI/MRITHI

a) Uteuzi wa mwakilishi/mrithi unaruhusiwa katika Mfuko huu.
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b) Pale ambapo vipande vinamilikiwa na watu zaidi ya mmoja
katika umiliki wa pamoja au katika utaratibu wa “mmojawapo katika
wamiliki” wanayo haki ya kuchagua mwakilishi/mrithi wa vipande
vyao ambaye atakuwa na haki ya umiliki pale ambapo wawekezaji hao

watakapokuwa wamefariki
c) Wamiliki wasio watu binafsi hawawezi kumchagua mwakilishi/ mrithi.

d) Suala la usimamizi wa vipande kwa niaba ya mtu litakoma punde

vipande vitakapouzwa.

e) Mwakilishi/Mrithi anaweza kuondolewa na wanaomiliki vipande na
ambao mwanzo walimteua. Pale ambapo mwakilishi ameondolewa,

Msimamizi hana wajibu wa kuhamisha vipande kwenda kwa mwakilishi.

f) Ni mtu mmoja tu ambaye ni mkazi au ambaye sio mkazi pamoja na
watoto(akiwakilishwa na mzazi/ mlezi) anaweza kuchaguliwa kuwa

mrithi kama ilivyo kwenye fomu ya maombi

g) Wakati wa kumwandikisha mwakilishi, taarifa ya akaunti katika barua

maalumu itakayoamuliwa na Msimamizi wa Mfuko.

h) Mwakilishi au Mrithi anaweza kubadilishwa na mwekezaji katika kipindi

chote cha uwekezaji.

i)Endapo mmiliki wa vipande amefariki na uteuzi wa mrithi umefanyika
kwa kufuata taratibuzilizowekwa, vipande vitamilikishwa kwa mrithi

kwa kuzingatia sheria na kanuni.
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j) Uteuzi wa Mwakilishi/Mrithi wa Mfuko utazingatia sheria za nchi.
Hii inamaanisha kwamba Msimamizi hatakuwa na ruhusa ya kumpatia

haki mtu mwingine yeyote ambaye hakuteuliwa kisheria.

k) Itakapotokea mgogoro baina ya warithi inayopelekea mashitaka
mahakamani, maamuzi ya Mahakama vyatazingatiwa. Uteuzi wa

uwakilishi katika Mfuko huu sio wa mwisho.
11. UNUNUZIWAVIPANDE

16.1. WAKATI GANI UNUNUZIWAVIPANDE UNAFANYIKA

a) Vipande vinaweza kununuliwa muda wowote katika masaa 24 ya siku;
wakati wa mauzo ya awali na mauzo yanayofuata. Utaratibu wa mauzo

umeainishwa kwenye Kiambatishi.
b) Kumbuka

i) Fomu za maombi za ununuzi wa vipande pamoja na Waraka wa Toleo
zinapatikana kwa Wakala au kupitia kwenye tovuti ya WHI: www.whi.
go.tz. Maombi ya ununuzi wa vipande unaweza kufanyika mtandaoni

(kupitia Tovuti ya WHI au simu za mkononi).

ii) Wawekezaji wanaruhusiwa kuwasilisha maombi zaidi ya mara moja

katika kipindi cha mauzo ya awali.
17.2. UPATIKANAJIWAVIPANDE
Wakati wa kipindi cha mauzo ya awali pamoja na mauzo yanayofuata,
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vipande vya Mfuko huu vinaweza kupatikana kama ifuatavyo:

a) Kwa kupitia mtandaoni katika Mfumo katika Tovuti ya WHI au

simu za mkononi (USSD,Faida Fund App).
b) Matawi yote ya Benki za CRDB na benki nyingine za biashara.
c) Huduma kwa Wateja katika Ofisizote za Watumishi Housing Investments.
d) Ofisizote za Madalali naWakala wa Soko la Hisa la Dar es Salaam

17.3. MALIPO KWA AJILIYA UNUNUZI NA UUZAJIWAVIPANDE

Sarafu itakayotumika ni shilingi ya Tanzania (Tsh) tu. Malipo yatafanyika
kwa fedha taslimu (shilingi ya Kitanzania) au uhamisho wa Benki kwenda

akaunti ya makusanyo ya Mfuko wa Faida iliyopo katika Benki ya CRDB.

Malipo yatafanyika (kupitia namba ya malipo aliyopewa mwekezaji wakati
wa kujiunga) kwa njia ya uhamisho wa kibenki kwenda kwenye akaunti ya
mwekezaji baada ya Msimamizi kupokea taarifa za kibenki au simu pesa

ya mwekezaji.

Wawekezaji kutoka nchi nyingine wanaweza kujiunga kwa njia ya mtandao
(Tovuti ya WHI au simu za mkononi) au kutumia Waangalizi au Mawakala
walioorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE). Vile vile,

wanaweza kuwasiliana kwa barua pepe faidafund@whi.go.tz

Kumbuka: Hakuna Fedha taslimu/Hundiinayohusiana na akaunti ya Mfuko

ya ununuzi wa vipande kulipwa kupitia taasisi nyingine yoyote tofauti na
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akaunti ya makusanyo ya Mfuko wa Faida iliyopo Benki ya CRDB.
18. MAUZOYANAYOFUATA NA UUZAJIWAVIPANDE KWA MSIMAMIZI
18.0.1. MAUZOYANAYOFUATA

Mauzo yanayofuata baada ya mauzo ya awali ya vipande vya Mfuko
yataanza rasmi mara baada ya kumalizika kwa kipindi cha mauzo ya awali.
Kutoka mud huo, Msimamizi (WHI) ataendelea kuuza vipande kulinganana
thamani halisi ya vipande (NAV) ya siku husika. Utaratibu utakuwa kama

ifuatavyo:

a) Uuzaji wa vipande utafanyika kutegemea thamani ya vipande ya wakati
huo bila gharama kulingana na vigezo vilivyoko kwenye Waraka wa
Toleo;

b) Wawekezaji wanashauriwa kuangalia thamani halisi ya vipande vya
Mfuko wa Faida pindi wanapotafakari kununua vipande. Endapo
watakuwa na mashaka, wawekezaji wanashauriwa kupata ushauri wa

kitaalam;

c) Endapo Mwekezaji amefanya maamuzi ya kununua vipande, afuate

taratibu zilizoainishwa kwenye Kiambatishi kwenye Waraka huu;

d) Mwekezaji atajaza fomu ya maombi ya ununuzi wa vipande vya Mfuko

wa Faida kwa njia ya mtandao au kujaza Fomu;
e) Baada ya kuwasilisha Fomu ya maombi mwekezaji atapewa numba
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ya malipo ya uwekezaji ya kudumu. Atatumia namba hiyo kufanya

malipo ya ununuzi wa vipande.

f) Maombi ya malipo ya ununuzi wa vipande yanayofuata yatahesabika
yamepokelewa na kukubaliwa na Msimamizi wa vipande saa za kazi
(valiyopokelewa kabla ya saa 10:00 jioni) za siku husika. Endapo
yatapokelewa baada ya saa 10:00 jioni, yatahesabika siku ya kazi

inayofuata;

g) Maombi yote ya mauzo ya vipande yanayofuata yaliyopokelewa na
kukubaliwa kwa siku husika, yatazingatia thamani halisi ya vipande ya

siku inayofuata;

h) Mkataba wa mauzo ya vipande utahesabika kuwa umekamilika baada
ya maombi kukubaliwa isipokuwa tu kama maombi yatakataliwa na

Msimamizi;

i) Kwa mauzo ya vipande baada ya mauzo ya mwanzo, mwekezaji atapata
taarifa ya akaunti yake ambayo itatumwa kwake si zaidi ya siku moja

kutoka siku ya kupokelewa maombi.
18.1. MANUNUZIYA NYONGEZAYAVIPANDE

Mauzo ya nyongeza ya vipande kwa mwekezaji aliyekwisha wekeza
yatafanyika wakati wowote kwa kutimiza masharti ya uwekezaji wa

nyongeza ya kulipa kiasi kisichopungua Tsh 5000/=.
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18.2. UUZAJIWAVIPANDE KWA MSIMAMIZI

Uuzaji wa vipande kwa Msimamizi wa Mfuko utaanza miezi mitatu baada ya
kumalizika kipindi cha mauzo ya awali. Kuanzia tarehe hii na kuendelea,

msimamizi anaweza kununua vipande kutoka kwa wawekezaji.

Utaratibu wa mauzo ya vipande vya Mfuko kwa Meneja utakuwa kama

ifuatavyo:

a) Uuzaji wa vipande utafanyika kwa kuzingatia bei ya kipande kwa wakati

huo bila gharama yoyote;

b) Wawekezaji wanashauriwa kuzingatia thamani halisi ya kipande wakati
wanapotafakari kuuza vipande kwa Watumishi Housing Investments.
Iwapo watakuwa na mashaka wanashauriwa kufuata ushauri wa

kitaaalam kutoka kwa wataalam wa masuala ya fedha;

c) Itakapotokea kuwa mwekezaji yeyote anaamua kuuza vipande anapaswa
atume maombi kwa njia ya mtandao au aende katika ofisi za Watumishi
Housing Investments au wakala wake ambako atapewa fomu ya maombi

ya kuuza baadhi ya vipande na taarifa nyinginezo;

d) Mwekezaji atapaswa ajaze fomu ya maombi ya kuuza vipande vya Mfuko

wa Faida kwa njia ya mtandao au kujaza Fomu;

e) Fomu ya maombi ipelekwe katika ofisi ya Watumishi Housing

Investments au wakala wake ikiwa;
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f) Maombi vyatachukuliwa kuwa yamepokelewa siku husika iwapo
yatawasilishwa katika ofisi yaWatumishi Housing Investments au wakala
wake katika masaa ya huduma za kibenki katika siku za kazi (kabla ya

saa 10 alasiri);

g) Maombi ya mauzo ya vipande yatakayopokelewa katika ofisi ya
Watumishi Housing Investments au wakala wake yatatumia thamani ya

kipande ya siku ya kazi inayofuata;

h) Mauzo ya vipande yatakayopokelwa katika ofisi ya Watumishi Housing
Investments yatashughulikiwa ndani ya siku tatu za kazi na fedha
zitatumwa moja kwa moja kwenye akaunti ya mteja iliyoandikishwa

au simu ya mkononi iliyosajiliwa;

i) Pale ambapo fedha zitarudishwa baada ya kutumwa kwa njia ya
benki mwenye vipande hatadai fidia yoyote kutokana na kuchelewa

kwa malipo yake.
19. MASHARTIYA UWEKEZA]JI KWA WASHIRIKA
Watumishi Housing Investments haitawekeza katika Mfuko wa Faida.

20. MAONI NA MALALAMIKOYAWAWEKEZAJI

a) Msimamizi wa Mfuko anaamini katika kutoa huduma bora na zenye ufanisi
kwa wawekezaji ili kumfanya mwekezaji awe mwenye uzoefu wenye
tija katika uwekezaji kwenye mfuko huu. Ili kutimiza malengo haya,

Msimamizi amebobea katika uanzishwaji na uboreshwaji wa mifumo
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ili kutoa huduma bora na kushughulikia matatizo mbalimbali ya wateja

kwa wakati.

Kama kuna maoni au malalamiko yoyote juu ya uendeshaji wa mfuko

huu, tafadhali wasilisha kwa anuani ifuatayo:-
Mkuregenzi Mtendaji, Watumishi Housing Investments,
Jengo la Golden Jubilee, Ghorofa ya 4,
7 Mtaa wa Ohio/Kibo,
S.L.P 5119,11481 Dar es Salaam,
Simu: +255 22 2922211,
Nukushi: +255 22 2922221

Barua pepe: wekeza@whi.go.tz
Tovuti: www.whi.go.tz

b) Watumishi Housing Investments inaweza kuteua Afisa Uhusiano wa

Wawekezaji ndani ya Mfuko.

Kumbuka: Fomu maalum ya malalamiko yaWawekezaji inapatikana katika

Ofisi na tovuti za Msimamizi/Mwangalizi wa Mfuko.

c) Itakapotokea mwekezaji kutoridhishwa na majibu ya Msimamizi, basi
anaweza kufikisha malalamiko yake katika Mamlaka ya Masoko ya
Mitaji na Dhamana kwa maamuzi. Endapo mwekezaji au Msimamizi
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hataridhika na majibu/maamuzi ya Mamlaka ya Masoko ya Mitaji

na Dhamana, basi watakuwa huru kwenda mahakamani.
21. GHARAMA ZA MFUKO
Gharama zifuatazo zitalipwa kutokana na mapato ya Mfuko:
a) Kodi kulingana na viwango vya kodi vinavyotumika;

b) Ada zote kama zitakavyoelekezwa na taasisi husika kama vile Soko

la Hisa;

c) Ada ya ushauri wa uwekezaji ya asilimia 1.8 ya thamani halisi ya mfuko

kwa mwaka.

d) Ada ya Mwangalizi wa Mifuko itatozwa kiasi kisichozidi asilimia 0.1
ya thamani halisi ya Mfuko kwa mwaka ilimradi ukomo usiwe chini ya

shilingi milioni tano (Tsh 5,000,000/=).

e) Gharama nyinginezo ni asilimia 0.60 ya thamani halisi ya Mfuko
kwa mwaka. Hii inajumuisha gharama za kawaida katika uendeshaji

wa shughuli za kila siku kama vile:
i) Gharama za kuuza/uwakala pamoja na matangazo.
ii) Gharama za Benki
iii) Gharama za ukaguzi wa hesabu iv) Gharama za mwanasheria

v) Gharama zinazohusiana na uuzaji na ununuzi wa vipande
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vi) Gharama zinazohusiana na huduma kwa wawekezaji.

Hata hivyo gharama nyiingine na gharama za ushauri wa uwekezaji kama
zilivyoainishwa hapo juu zitakuwa na ukomo wa asilimia 2.50 ya thamani
halisi ya Mfuko. Katika hali ambayo gharama =zitazidi asilimia 2.50 ya
thamani halisi ya Mfuko basi kiasi kitakachozidi kitalipwa na Msimamizi

wa Mfuko.

Vile vile ikumbukwe kwamba gharama zote za mauzo ya awali
zitagharimiwa na Msimamizi wa Mfuko na kwa mauzo ya baadaye

zitagharimiwa na Mfuko wenyewe.

Makisio ya gharama za awali yameainishwa kama ifuatavyo:
i) Gharama za matangazo na masoko.

ii) Gharama za Ushauri.

iii) Gharama za Posta na Uchapishaji.

iv) Gharama za mwanasheria/ukaguzi wa hesabu.

v) Gharama nyinginezo.

Gharama zote za awali zitagharamiwa na Msimamizi ambaye pia ni

mdhamini wa Mfuko.

22. JINSIYA KUTATHMINI THAMANI HALISIYA MFUKO

a) Thamani halisi ya Mfuko, itapatikana kwa kuthaminisha rasilimali zote
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za Mfuko na kutoa madeni yote baada ya kuzingatia mapato ambayo
yanajulikana lakini hayajapokelewa na gharama zinazokisiwa. Thamani
halisi ya kipande itatafutwa kwa kugawanya thamani halisi ya rasilimali

zote za Mfuko kwa idadi ya vipande kwa wakati huo.

b) Watumishi Housing Investments itatangaza thamani halisi ya Mfuko
katika siku zisizozidi 10 tangu kufungwa kwa mauzo ya awali. Baada ya

hapo itatangazwa kila siku kama ifuatavyo:

i) Thamani halisi ya kipande itatolewa katika vyombo vya habari kwa

kutangazwa katika kila siku ya kazi.

ii) Thamani halisi ya kipande itatangazwa katika magazeti yanayosomwa

kwa wingi nchini.

iii) Thamani halisi ya kipande itakuwepo pia katika tovuti ya Watumishi

Housing Investments (www.whi.go.tz).

iv) Iwapo katika siku yoyote ya kutathimini thamani ya Mfuko na endapo
Soko la Hisa la Dar es Salaam litakuwa limefungwa kwa sababu
ya sikukuu au sababu nyingine yoyote, bei za siku iliyotangulia

zitachukuliwa kama ndio thamani halisi ya kipande/ mfuko.

23. HAKI ZA WAMILIKIWAVIPANDE

a) Haki ya kufaidika na rasilimali za Mfuko na mtawanyo wa vipande

kulingana na walichowekeza katika Mfuko.

33



FAIDA FUND

b) Wenye vipande wanayo haki ya kuiomba Watumishi Housing
Investments habari yoyote ambayo inaweza kuwa na matokeo mabaya
juu ya rasilimali zao, na Watumishi Housing Investments itawajibika

kutoa habari hiyo kwa wamiliki hao.

c) Muhtasari wa Taarifa ya Mwaka kuhusu maendeleo ya Mfuko utatumwa
kwa wenye vipande, siyo zaidi ya miezi minne tangu tarehe yakufungwa
kwa mwaka wa fedha husika,na utakuwa tayari kwa kukaguliwa katika
ofisi za Watumishi Housing Investments na matawi ya Benki ya CRDB

ambayo ni Mwangalizi wa Mfuko.
d) Taarifa za mwaka wa fedha wa Mfuko utaishia tarehe 30 Juni kila mwaka

e) Mabadiliko yoyote katika vipengele muhimu vya Mfuko yatafanywa
pale tuwenye vipande watakapoamua kutoka kwenye Mfuko kuruhusiwa
kuuza vipande vyao kwa bei ya thamani halisi ya kipande kwa
wakati huo. Wenye vipande watajulishwa kupitia matangazo kwenye

magazeti ya Kiswahili na Kiingereza yanayosambazwa nchini kote.

f) Wenye vipande wanayo haki ya kukagua nyaraka zifuatazo katika ofisi ya

Watumishi Housing Investments:-

i) Sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ya mwaka 1994 (kama

ilivyorekebishwa).

ii) Taratibu/Kanuni za mipango ya Uwekezaji wa pamoja za Mamlaka ya

Masoko ya Mitaji na Dhamana ya mwaka 1997.
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iii) Waraka wa Makubaliano wa Mfuko wa Faida. iv) Waraka wa Toleo wa

Mfuko wa Faida;

v) Sheria ya Uanzishwaji wa Dhamana ya Uwekezaji Namba 318.
24. KODI

Maelezo yafuatayo ni kwa taarifa za jumla kwa wawekezaji. Taarifa sahihi
kuhusu mambo ya kisheria na kodi, kila mwekezaji anashauriwa kupata

ushauri wa mwanasheria au mshauri wa kodi.

Kulingana na sheria ya kodi inayotumika wakati wa kutoa Waraka wa

Toleo hili, kodi zitakazotozwa zitakuwa kama ifuatavyo:-

a) Mapato ya Mfuko yatokanayo na riba yatatozwa kodi ya zuio ya asilimia
10% ambayo itakuwa ni kodi ya mwisho (Sheria ya Kodi ya Mapato ya
Mwaka 2004);

b) Mapato yatokanayo na Hati Fungani za Serikali yenye kuiva zaidi ya
kipindi cha miaka miwili hayatatozwa kodi (Sheria ya Kodi ya Mapato

ya Mwaka 2004);

c) Ongezeko la thamani kwenye hisa zilizoorodheshwa kwenye Soko la Hisa
Dar Es Salaam na Hati Fungani za Serikali zenye kumilikiwa na Mfuko,

hazitatozwa kodi (Income Tax Act 2004 - 2nd schedule f (i)- (vi)).

25. UKOMO KWA MFUKO

a) Mifuko unaweza kufikia ukomo:
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i) Iwapo itaamuliwa hivyo kwenye Mkutano Mkuu usio wa kawaida wa

Wawekezaji;

ii) Iwapo ukomo utakuwa kwa mujibu wa Kifungu Na. 122 na 124 cha Sheria

ya Masoko ya Mitaji na Dhamana.

26. MAMBOYA JUMLA

a) Maombi ya kununua vipande katika mazingira yafuatayo, yanaweza

kukataliwa na Msimamizi endapo:

i) Maombi yamepokelewa pamoja na fedha pungufu ya kima cha chini

kinachoruhusiwa kwa ajili ya kununua vipande.
ii) Fomu ya maombi haikutiwa saini na mwombaji.
iii) Mwombaji hana sifa za kuwekeza katika Mfuko huu.

iv) IkiwaMenejahakupokeamalipokutokananahundiiliyowasilishwa kwa

ajili maombi kukataliwa na benki.

b) Uamuzi wowote wa Watumishi Housing Investments kuhusu kustahili
au kutostahili kwa mwombaji kujiunga na Mfuko, utakuwa ni wa mwisho
baada ya kuthibitishwa na Mamlaka. Kurejeshwa kwa fedha za maombi
yaliyokataliwa utafanyika baada ya taratibu za kiutendaji kutekelezwa
kwa gharama ya mwombaji na Msimamizi hatawajibika kulipa riba au

kiasi kingine chochote cha fedha.
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c) Wamiliki ambao umiliki wao unatokana na udanganyifu katika maelezo
yao, utafutwa na majina yao kuondolewa katika Daftari (Kanzi data) la
wenye vipande. Katika hali kama hiyo, Msimamizi atakuwa na haki ya
kununua tena umiliki wa vipande hivyo kwa bei ya mwanzo au thamani
halisi ya kipande ya wakati huo kutegemea bei ipi itakuwa ndogo kati ya
hizo,baada ya kutoza kiasi ambacho ni sawa na asilimia kumi (10%) ya
bei ya kununua kama adhabu. Msimamizi anaweza kuchukua mgawanyo
wa mapato, kama upo, ambao ulilipwa kwa wenye vipande wa namna

hiyo kwa makosa na kulipa kiasi hicho kwa mwekezaji anayestahili.
27. MIKUTANO

Kutakuwa na Mkutano Mkuu wa wawekezaji kila mwaka kama ifuatavyo:
a) Mwekezaji ataruhusiwa kuwakilishwa;

b) Pia kunaweza kutokea kuitishwa kwa Mkutano Mkuu usio wa kawaida

(Extraordinary General Meeting).
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A\FrDA
WFFUND

KIAMBATISHI NA.- FOMUYA MAOMBI

N OUSING WATUMISHI HOUSING INVESTMENTS #\FAIDA

FAIDA FUND UNIT TRUST SCHEME = W’FUND
INDIVIDUAL & JOINT REGISTRATION FORM

TYPE OF INVESTMENT/ AINA YA UWEKEZAJI
I:I Individual Investmenst/ Mwekezaji Binafsi I:I Minor Investor/ Mtoto chini ya Miaka 18.

I:I Joint Investment/ Uwekezaji Shirikishi

ach Passportsize
SECTION A - INDIVIDUAL INVESTORS o We:a :ch':
INVESTORS INFORMATION

M Date of Birth/ Tarehe ya kuzaliwa Nelermiftey v Gyaed A ya i e

Identity card number/ Namba ya kitambulisho

Adress/ Mawasiliano

Region of Residence/ Mkoa unapaeishi District of residence/ Wilaya unapaishi

Postal Address/ Sanduku la posta

Bank Details

Bank Account Number/ Namba ya akaunti ya Benki il Bank Name/ Jina la Benki Bank Branch/ Tawi |a Benki

Bank Branch Region/ Tawii la Benki

Next of Kin

M Mobile Number/ Namba ya simu Emall/ Barua Pepe

Postal Adress/ Sanduku la Posta

SECTION B - JOINT INVESTORS

INVESTORS INFORMATION

Partner Basic Details

Attach Passportsize

Date of Birth/ Tarehe ya kuzaliwa Weka picha

Identity card type/ Aina ya Kitambulisho Identity card Number/ Namba ya kitambulisho [lll Fund Name/ Jina la Mfuko

Partner Adress Details

Phone Number/ Namba ya Simu Email Adress/ Baruapepe E?Eg
Regionof esdence Wi srapor S T—
Postal Address
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Bank Details

Bank Account Numhber/ Namba ya akaunti Bank Name/ Jina la Benki Bank Branch/ Tawi la Benki

Bank Branch Region/ Mkoa lilipo tawi la Benki

Next of Kin

[Mobile Number/ Namba ya simu Ermail/Barua pepe

Postal Address/ Anwani ya Makazi Relationship/ Mahusiano

SECTION C - MINOR INVESTOR
INVESTORS INFORMATION o Passporsine

Weka picha

Date of Birth/ Tarehe ya kuzaliwa

I — T

*Please attach (i) Passportsize {ii) national identy card or any proof of your nationality {For all Applicants)*
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SEHEMUYA KWANZA: MAELEKEZOYA JUMLA
1.Tafadhali rejea taarifa zilizotolewa kwenye waraka watoleo.

Mwombaji awasiliane (kama atahitaji) na ofisi ya mawakala wa waliosajiliwa
wa soko la hisa la Dar es Salaam, meneja wa benki, mhasibu, wataalam na
washauri wa masuala ya Uwekezaji au mwanasheria atakapojaza Fomu ya
maombi ya kujiunga

2.Mfuko utakuwa wazi kwa mauzo ya mwanzo kuanzia tarehe 01 Novemba
mpaka 30 Disemba 2022

3.Jaza taarifa zote kwa kutumia HERI KUBWA. Maombi yanafanywe Kwa njia
ya mtandao au kwenye fomuhalisi.

4. Wakati wa mauzo ya mwanzo, vipande vitauzwa kwa njia ya mtandao,
katika ofisi za WHI na ofisi za mwakala zifuatazo:

a.Matawi yote ya Benki ya CRDB
b. Mawakala wa Soko la Hisa la Dar es Salaam.

5. Kumbuka, usitoe pesa kwa mtu yeyote asiye wakala aliyeteuliwa, na
baada ya kukabidhi pesa na fomu ya maombi hakikisha unapata
risiti kutoka kwa wakala aliyepokea maombi yako na fedha ikionyesha
namba yako ya malipo.

6.Maombi katika mtandao au kwa kujaza Fomu yatakamilika baada ya
kupokelewa malipo ya uwekezaji kwenye akaunti ya “mfuko wa faida”.

7. Mabadiliko yoyote katika fomu ya maombi yadhibitishwe kwa saini
kamili ya mwombaji.

8. Maombi yote yakishawasilishwa hayatarudishwa bali yatashughulikiwa
kwa kuzingatia masharti yaliyoainishwa kwenye waraka watoleo.

10. Baada ya mauzo ya mwanzo, wamiliki halali wa vipande watatumiwa
taarifa ya akaunti kuonesha idadi ya vipande vya mfuko wanavyomiliki
kupitia simu zao za mkononi zilizosajiliwa.

11. Mauzo ya baadae: Mfuko utakuwa wazi kwa mauzo ya baadaye ya
vipande mara baada ya tarehe ya mwisho ya mauzo ya awali.
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FAIDA
i

Malengo

Mfuko wa wazi wa kukua kwa mtaji ambao
unawekeza katika soko la fedha kwenye
amana na hatifungani za serikali Mfuko
una lengo la kukuza mtaji wa wawekezaji
kulingana na faida itakayopatikana.

ii.

Sera ya Uwekezaji

Uwekezaji itakuwa katika uwekezaji
unatoa faida isiyobadilika.Zaidi ya asilimia
sitini katika uwekezaji wenye kutoza riba
na Chini ya asilimia arubaini itawekezwa
katika masoko ya fedha ili kutoa urahisi wa
kubadilishwa katika fedha taslimu kwa
ajili ya kuwalipa wanaouza vipande.

ii. Mpango wa Mfuko unampango mmoja tu wa
Uwekezaji Uwekezaji ambao ni kukua kwa mtaji
iv Wawekezaji Wawekezaji wote ikiwa ni pamoja na watu
wanaoruhusiwa binafsi na taasisi kwa mujibu wa masharti
ya Sheria ya Masoko ya Mitaji na Kanuni
zinazoambatana na Sheria hiyo.
V. Thamani ya mwanzo | Shilingi 100/=
ya kipande
Vi. Bei ya kipande Bei ya kipande katika mauzo ya mwanzo
yatakayofanyika kuanzia 01 Novemba
2022 hadi tarehe 30 Disemba 2022 ni
Shilingi 100.
Vii. Gharama za Hakutakuwa na gharama za kujiunga
kujiunga na kujitoa |wala kujitoa kwenye mfuko. Mwekezaji
kwenye mfuko atanunua vipande kwa thamani au kuuza

vipande kwa thamni halisi ya kipande kwa
siku hiyo..

viii.

Kiwango cha
chini cha kuanza
kuwekeza

Shilingi 10,000/=

41



FAIDA FUND

ix.

Kiwango cha chin
cha Uwekezaji wa
nyongeza

Shilingi 5,000/=

X. Kiwango cha juu Hakuna kiwango cha juu / Ukomo
cha Uwekezaji wa uwekezaji.
xi. Umiliki wa Umiliki wa mtu mmoja mmoja au umiliki
vipande wa pamoja kwa watu binafsi.
Xii. Utaratibu wa Mwekezaji anatakiwa  kujaza na
kuwekeza kukamilisha Fomu vya Maombi vya
Kujiunga na Mfuko kwa njia ya mtandao
au kujaza Fomu na kuweka fedha kwa
kutumia namba ya malipo ya uwekezaji
(aliyopewa wakati wa wusajili) katika
akaunti ya Mfuko ya makusanyo iliyop
benkiya CRDB.
xiii. | Mashartiya Malipo vyote vyanatakiwa kufanyika
malipo kikamilifu kwa idadi maalumu vya
vipande vilivyoombwa.
Xiv. Uwekezaji wa Wawekezaji wanaweza kufanya uwekezaji
nyongeza wa ziada baada ya kipindi cha mauzo ya
awali. Kiwango cha chini cha uwekezaji
wa ziada ni Shilingi 5,000/=.
XV. Ukwasi/kuuza Baada ya mauzo ya mwanzo, bei ya
vipande kununuana kuuza kipande itategemea
thamani halisi ya kipande katika Mfuko
kwa wakati huo (NAV).
Mfuko hautatoza gharama vyeyote ya
kujiunga au kujitoa katika mfuko.
XVi. Uwazi Tathmini ya thamani halisi ya Mfuko ita-

kokotolewa kila siku ya kazi na thamani
ya kipande kutangazwa.
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xvii. | Faida za kodi

Kwa mujibu wa sheria za sasa, mapato
kutoka katika uwekezaji kwenda kwa
mwekezaji hayatozwi kodi ya mapato.
Pia hakuna makato ya kodi wakati wa
kuuza vipande.Sheria ya kodi ya ,mapato
jedwali la pili (u)

xviii. [ Thamani ya
Kipande

Thamani halisi ya kipande itakuwa
inatolewa na Meneja kila siku ya kazi
baada ya saa 10 jioni kwa saa za Tanzania

JINSIYA KUJISAJILI NA KUWEKEZA

Mwekezaji ataweza kujisajili kwa kujaza fomu
au kwa njia ya mtandao.
1) Simu: USSD
Piga: *152*00#
Chagua: malipo

Chagua: FAIDA FUND

2) Simu: Simu janja

Pakua: Aplikesheni / WekezaWHI

3) Tovuti: www.whi.go.tz
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