
7. NIKIWA MWANAHISA WA KAMPUNI                    
    HALAFU KAMPUNI HIYO IKAFILISIKA, 
    JE, NITAREJESHEWA FEDHA ZANGU?

Wamiliki wa hisa wanategemea kupata gawio pamoja 
na kupanda kwa bei ya hisa zao. Vivyo hivyo, kama 
kampuni itapata hasara basi idadi ya hisa zako 
zitabaki vilevile ila thamani itapungua. Na iwapo 
ikitokea kampuni ikafilisika kabisa basi sheria 
inaelekeza kuwa kutakuwa na mfilisi. Mfilisi kwanza 
kabisa anapaswa kulipa madeni kwa kutumia fedha za 
mauzo ya mali za kampuni, na kama fedha hizo 
zitabaki, watalipwa wanahisa wa kampuni hiyo. 
Endapo fedha hazitabaki, ni hasara kwa wenye hisa.

8.  JE NINAPATAJE GAWIO LANGU?
Njia itumikayo kulipa inategemea na kampuni. 
Kampuni nyingi zinatumia mabenki. Ni juu ya 
mwekezaji kuwasiliana na kampuni aliyowekeza na 
kutoa taarifa muhimu kama vile anwani ya posta 
pamoja na akaunti ya benki. Kama malipo 
yanafanyika kupitia kwenye akaunti ya benki basi 
pesa  zitaingizwa kwenye akaunti yako. Ni muhimu 
kutoa taarifa iwapo anwani au akaunti yako 
imebadilika. Kampuni nyingi zilizoorodheshwa 
kwenye soko la hisa zinatoa gawio mara moja kwa 
mwaka.

9.  NINAWEZAJE KUNUNUA AU KUUZA      
     HISA ZANGU?

Iwapo unataka kununua hisa ambazo zinauzwa kwa 
mara ya kwanza (IPO) kuna mawakala maalum 
ambao huwa wamepewa wajibu wa kuuza hisa 
kwenye soko la awali. Mwekezaji anatakiwa kujaza 
fomu ya maombi na kukabidhi pesa kwa wakala 
kulingana na idadi ya hisa anazotaka kununua na 
atapewa stakabadhi   pamoja na kikonyo cha fomu 
yako kama uthibitisho.

Kama mwekezaji anataka kununua hisa kutoka katika 
soko la pili (DSE), basi itabidi awaone madalali wa 
soko la hisa kama SOLOMON Stockbrokers. 
Atawaeleza mahitaji yake. Dalali atatoa ushauri lakini 
uamuzi ni wake.

FAIDA NA ATHARI ZA 
KUWEKEZA KWENYE:

HISA
Mwanahisa hupata gawio iwapo kampuni itakuwa imepata 
faida. Mwanahisa pia huweza kupata faida itokanayo na 
ongezeko la thamani iwapo bei ya hisa itaongezeka 
ukilinganisha na bei aliyonunulia awali kwenye soko la 
hisa. Ongezeko la thamani ni tofauti ya bei ya kununulia 
na bei ya kuuzia hisa. Ikiwa bei  ya kuuza hisa ni ndogo 
kuliko bei aliyonunulia hisa awali basi mwanahisa atapata 
hasara iwapo atataka kuuza. Uwekezaji kwenye hisa 
hauna uhakika wa gawio kwa sababu gawio linategemea 
faida ya kampuni iliyopatikana katika mwaka husika.

HATIFUNGANI
Riba inayolipwa hujulikana tangu awali kwa sababu ni 
asilimia isiyobadilika ya deni lote. Pia mwekezaji atapata 
faida iwapo ataamua aidha kuuza hatifungani yake kabla 
ya kukomaa au kukaa nayo hadi hapo hatifungani yake 
itapokomaa.

VIPANDE
Faida inategemea na aina ya mpango. Vipande ni sehemu 
ya umiliki kwenye mifuko ya uwekezaji wa pamoja. Tofauti 
na hisa vipande vinajumuisha mseto wa uwekezaji wa 
vitega uchumi mbali mbali ambavyo fedha zilikusanywa 
kwa ajili ya uwekezaji wa pamoja zinawekezwa. Kama ni 
mpango wa kukua, mwekezaji anategemea kufaidika 
kutokana na kukua kwa thamani ya vipande. Wawekezaji 
wanatakiwa kujua kuwa bei ya vipande inabadilika mara 
kwa mara. Kama mpango wa uwekezaji wa pamoja ni wa 
mapato, mwekezaji anafaidika kutokana na mgao wa 
mapato ya mpango huu.
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1.  HISA NI NINI?
Hisa ni sehemu ya umiliki wa kampuni. Mwekezaji 
anayenunua hisa anakuwa na haki ya kumiliki kampuni 
kwa idadi ya hisa anazomiliki, kushiriki katika mkutano 
mkuu wa wanahisa na kupata gawio litokanalo na faida.

2.   GAWIO NI NINI?
Gawio ni malipo yanayofanywa na kampuni kwa wanahisa 
kutokana na faida ya kampuni. Gawio linaweza kulipwa 
kutokana na faida ya mwaka husika au malimbikizo ya 
faida za nyuma.

3.   HATIFUNGANI NI NINI?
Hatifungani ni hati ya deni ambalo kampuni au serikali 
huwakopa wawekezaji kwa makubaliano maalumu na 
kuwalipa riba na marejesho baada ya kukomaa kwa 
hatifungani hiyo. Mwenye hatifungani anastahili kulipwa 
riba (kwa kawaida ni kila miezi sita) na kurudishiwa mtaji 
wake hatifungani inapokomaa.

4.  CMSA  NI NINI?
Ni Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA). Pia 
ni taasisi ya serikali iliyo chini ya Wizara ya Fedha na 
Uchumi.

5.   SOKO LA HISA LA DA ES SALAAM NI NINI?
Soko la Hisa ni soko ambalo huwezesha hisa, hatifungani 
na dhamana zingine zilizoorodheshwa katika soko hilo 
kuuzwa na kununuliwa. Soko la hisa ni soko  ambalo 
linajiendesha lenyewe likisimamiwa na Baraza la 
Wadhamini (DSE Council).

6.  TOLEO LA AWALI (IPO) NI NINI?
Toleo la awali ni mauzo ya hisa na dhamana kwa 
umma kwa mara ya kwanza kwa ajili ya kukusanya 
mtaji. Kwa lugha nyingine inajulikana kama IPO 
(Initial Public Offer). Mauzo hayo yana kipindi chenye 
ukomo. Baada ya hapo, kama mwekezaji anataka 
kuwekeza kwenye kampuni hiyo atatakiwa kwenda 
kwenye soko la pili kupitia madalali wa soko la hisa/ 
SOLOMON Stockbrokers.
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13.  KUNA TOFAUTI GANI KATI YA HISA NA  
     KIPANDE?

Hisa ni sehemu ya umiliki katika kampuni. Na kipande 
ni sehemu ya umiliki katika mfuko wa uwekezaji wa 
pamoja kwa maana ya Amana ya Kikundi (Unit Trust 
Scheme). Hisa ni sehemu ya umiliki wa kampuni 
fulani wakati kipande kinajumuisha mseto wa uweke-
zaji katika vitega uchumi mbali mbali.

14. KUNA KIWANGO MAALUM CHA GAWIO  
     AMBACHO MWEKEZAJI ANA  
     TAKIWA KUTEGEMEA KAMA ATAKUWA     
      AMENUNUA HISA AU VIPANDE?

Hisa za kawaida hazina mapato ya uhakika kwani 
mapato ya hisa hutokana na vitu viwili muhimu hali ya 
utendaji wa kampuni na sera ya kampuni kuhusu 
gawio la faida. Upatikanaji wa faida hutegemea 
ufanisi wa kampuni, kitu ambacho hakitabiriki kwa 
100%. Vivyo hivyo, mapato ya vipande vya mipango 
ya uwekezaji wa pamoja hayana uhakika kwani 
hutegemea ufanisi wa mfuko/mpango.

15.  JE NI KIWANGO GANI CHA CHINI   
       AMBACHO NAWEZA KUWEKEZA         
       KATIKA HISA?

Kima cha chini cha uwekezaji katika soko la awali 
inategemea na toleo lenyewe. Katika soko la pili kiasi 
cha chini cha uwekezaji ni walau hisa
10. Bei ya hisa inatofautiana kutoka kampuni unayo-
taka kuwekeza.

16.  Mwekezaji akifariki nini kitatokea   
       kwenye dhamana zake?

Hisa na dhamana nyingine ni mali kama zilivyo mali 
nyingine kama vile nyumba na magari. Mwekezaji 
akifariki, dhamana zake zinachukuliwa kama mali 
nyingine za marehemu kwenye mchakato mzima wa 
mirathi. Kama marehemu alikuwa ameacha wosia, 
basi dhamana hizo zitarithiwa na aliyeachiwa urithi. 

10. JE, HISA ZINAHAMISHIKA?
Ndiyo, hisa zinahamishika. Hisa zilizoorodheshwa 
Soko la Hisa la Dar-es- Salaam zimehifadhiwa katika 
Hifadhi ya Dhamana, hivyo uhamishaji wa umiliki ni 
rahisi kuliko uhamishaji wa kutumia makaratasi na 
hati. Kwa kanuni za Soko la Hisa la Dar es Salaam, 
uhamishaji binafsi wa umiliki wa hisa huwezekana 
wakati dhamana haziko katika mnada. Uhamishaji wa 
umiliki wa hisa unaoruhusiwa ni baina ya ndugu wa 
damu tu (mume na mke, baba/mama na mtoto, mtoto 
kwa mtoto.

11. KWA NINI TUNAHITAJI MADALALI ILI      
      KUNUNUA AU KUUZA HISA?

Kila soko lina taratibu zake, masoko ya mitaji 
yanahusisha fedha nyingi hivyo ni vyema kuweka 
taratibu zinazohakikisha uwazi na haki. Madalali 
hawa ni wataalam katika masoko haya. Wanasaidia 
kuuza na kununua hisa pamoja na kutoa elimu kwa 
wawekezaji. Kwa ufupi kuwepo kwa madalali 
kunawezesha kuwepo na utaratibu na mpangilio 
mzuri wa mnada na kunapunguza uwezekano wa 
vitendo vya udanganyifu ambavyo vingeweza 
kufanywa na wajanja wachache kama kila mtu 
angeruhusiwa kwenda moja kwa moja kwenye soko 
la hisa.

12. KWA NINI TULIPE ADA YA UDALALI?
Madalali wanatoa huduma kwa wateja wao kwa 
kuwasaidia kununua na kuuza hisa zao. Na zaidi ya 
hapo wanatoa ushauri wa ununuzi na uuzaji wa hisa 
na mambo mengine yahusuyo soko la hisa. Kutokana 
na huduma hiyo madalali wanaruhusiwa kwa mujibu 
wa sheria kutoza ada (Brokerage commission) 
ambayo ikichanganywa na ada ya Soko la Hisa (DSE) 
na Mamlaka (CMSA) haitakiwi kuzidi 2.376% ya 
thamani ya mauzo au manunuzi husika.
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FAHAMU KUHUSU UWEKEZAJI KATIKA
HISA, HATIFUNGANI, NA MIFUKO YA 

UWEKEZAJI WA PAMOJA
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